ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เหงา เหงา เหงา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:33 PM

เคยเหงากันบ้างไหม
แล้วหากเคยมีวิธีแก้เหงาอย่างไรครับ
คนที่เหงาบ่อยๆเขาสร้างกรรมอะไรมาถึงทำให้ต้องเหงา
บางคนอยู่คนเดียวไม่เหงา ......... บางคนเหงา
มีเพลงที่บอกอาการเหงาหลายเพลง ..... ฟังแล้วยิ่งเหงา
เหมือนต้องการใครหรืออะไรมาให้ดีขึ้น

ผมเหงามากๆเลย
เคยฟังหลวงพ่อท่านเทศน์ คนที่เหงาเลยหาอีกคนมาเพื่อให้หายเหงา
แล้วมีอีก สอง สาม คนตามมา (ลูก)
ที่นีไม่เหงาแต่วุ่น
ตอนฟังก็คิดได้ครับ
แต่ตอนนี้ก็ยังเหงา
ผมสร้างกรรมอะไรมาครับ ถึงได้เหงาอย่างนี้
คิดได้นะครับว่าหากมีอีกคนเข้ามาตอนแรกก็คงดี
แต่ต่อไปแย่แน่ๆ
เพราะอยากแท้ๆถึงได้แย่อยู่อย่างทุกวัน
เคยฟังคนที่มีครอบครัวเขาก็บอกนะว่า นรกจริงๆ
เหงาเลยหาคนมาแก้เหงา เลยติดกับดักเหมือนตกนรกทั้งเป็น

ทำไงดีครับถึงจะหายเหงาได้โดยที่ไม่ต้องมีอีกคนเข้ามาในชีวิตให้คลายเหงา
1.ทำการบ้านทั้งสิบข้อใช่ไหมครับ
2.
3.
4.
5.
6.

ช่วยบอกหน่อยครับผมทำกรรมอะไรมานะ
แล้วจะหายเหงาได้ยังไงครับ
ไม่อยากเป็นแบบเพลง... I need somebody....ขอใครสักคน....เฮ้อฟังแล้วมันเราเลย

#2 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 08:41 PM

เป็นผู้นำบุญซิครับ
รับรองหายเหงา

มีเรื่องบุญให้ทำตลอด

#3 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 09:09 PM

มาวัดบ่อยๆคะ
จะได้มีเพื่อนคุยไงคะ

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#4 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 09:27 PM

ต้องลองฟังเพลง "สมาธิ" ดูครับ

"คุณรู้ไหมมีใครคนหนึ่งเขาคอยคุณอยู่ เขาอยู่กับคุณตลอดเวลา
เขาเป็นผู้รู้มีมหากรุณา และงามกว่าผู้ใดในจักรวาล
ไม่มีใครอาจทำแทนคุณได้ คุณจะหายสงสัยด้วยตัวคุณเท่านั้น
คุณจะมีชีวิตชีวาเพิ่มขึ้นทุกวัน คุณเท่านั้นที่เขารอคอย"

โดยส่วนตัวนั่งสมาธิครับ แก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็ทำให้ความรู้สึกอ้างว้างในใจมันลดลงไปได้เยอะ
ลองนำความรู้สึกเหงาที่มากเกินเหตุไปทุ่มเทให้กับการค้นหาเพื่อนแท้ที่กลางกายดูครับ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 09:43 PM

อะไรเอ่ย?? อยู่ด้วยกัน18คน แต่ไม่เคยเจอกันเลย??
เค้าว่ากันว่า หากเจอกันเมื่อไหร่ เราจะพบกับพี่น้องท้องเดียวกันทั่วทั้งโลก

ใครตอบได้มีรางวัล...

#6 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 10:16 PM

ตอบ...18 กายเจ้าค่ะ nerd_smile.gif

ถ้าถูก...คงไม่ใช่รางวัลตั๋วเดินทางใช่มั๊ยค่ะ? unsure.gif

ขอเป็นกำลังใจให้ "คุณรักแล้วทุกข์" หายเหงานะเร็ว ๆ นะคะ smile.gif
นั่งสมาธิต่อเนื่องทุกวันหรือปล่าวน๊า

อย่าอยู่กับสิ่งที่ทำให้อารมณ์พาไปค่ะ เช่น ฟังเพลงเศร้า ๆ
อย่าวนเวียนอยู่กับความคิดเดิม ๆ ที่เป็นต้นเหตุทำให้เราเหงา
ต้องสลัดทิ้งไปค่ะ...ก็คงต้องหมั่นนั่งสมาธิให้ใจหยุดนิ่งให้ได้...ได้ผลจริง ๆ นะคะ smile.gif

#7 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 10:33 PM

งง อ่ะค่ะ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#8 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 10:40 PM

ไฟล์แนบ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 10:47 PM

ทำไงดีครับถึงจะหายเหงาได้โดยที่ไม่ต้องมีอีกคนเข้ามาในชีวิตให้คลายเหงา
เริ่มต้นที่การหาเป้าหมายที่แท้จริงของชีวิต

เป็นการยากนะที่จะอยู่อย่างโดดเดี่ยวในสังคม เพราะโลกจำเป็นต้องมีกัลยาณมิตร
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 บุญเพิ่มทุกวัน

บุญเพิ่มทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 10:54 PM

ตอนที่ยังไม่ได้เป็นนักเรียนอนุบาลหน่ะ อารมณ์เดียวกันเลย แต่พอเจอหมู่คณะ มาวัดทุกวันอาทิตย์ ดูจานดาวธรรม ก็ไม่ค่อยเหงาแล้ว เพราะมีเรื่องบุญให้คิดให้ทำอยู่ตลอดเวลา เอาง่าย ๆ นะ ถ้าตอนนี้ยังเหงาอยู่ ให้รีบมาสมัครสอบธรรมะ ทางก้าวหน้า (world pec) ดูซิ รับรอง อ่านหนังสือกันหายเหงาไปเลย

#11 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 January 2007 - 11:08 PM

ทำบุญสงเคราะห์โลกเยอะๆนะครับ
ชาติหน้าจะมากด้วยเพื่อนพ้องบริวาร
----------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#12 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 01:56 AM

Umm.....PM me.
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#13 boobie

boobie
  • 7 โพสต์
  • Interests:Dhamma

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 05:07 AM

เห็นด้วยๆ ๆๆ นั่งสมาธิจ้า...
:-)

#14 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 08:30 AM

ผมขอแนะนำ ถ้าเหงาๆๆ ก็
1. มาเป็นผู้นำบุญ ชวนคนทำความดี
2. สวดมนต์ นั่งสมาธิ
3. ไปวัด สนทนาเรื่องธรรมมะ

ทำให้ครบ 3 อย่าง เลย แค่นี้ก็หายเหงา

#15 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 09:54 AM

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆความคิดเห็นและทุกคำแนะนำ

อ่านแล้วผมยิ้มได้แล้วนะครับ........แต่ความเหงามันคงเข้ามาอีกจนกว่าผมจะหมดกรรมนะครับ

ผมจะไปวัดบ่อยๆ........แต่แปลกนะมีคนมากก็จริงแต่ยังเหงา..........คุยกับคนหลายคนก็จริงแต่ยังเหงา

ไม่รู้กรรมอะไร..........อยากมีเพื่อนรู้ใจคลายเหงา(แฟน) ก็กลัวสิ่งที่จะตามมา(ทุกข์)

รู้นะว่าต้องพบความสุขภายในถึงจะหายเหงา.........

ครับวันนี้ก็วันศุกร์แล้วได้เวลาของความสุขแล้วครับได้เวลาที่ผมจะไปวัดอีกแล้ว

#16 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 09:57 AM

ความเหงาคือ การที่สภาพใจที่ไม่ใส มีความหมองเจือ เพราะปล่อยให้อารมย์ที่เป็นอกุศลมาครอบครองความเห็น จำ คิด รู้

วิธีแก้ ต้องสร้างความคิด สร้างอารมย์ ที่เป็นกุศลกรรม ใจถึงมีพลัง และรู้เท่าทันอารมย์ของตัวเอง มีกุศโลบายในการคิด

แล้วสร้างพลังใจเข้าเสริมด้วยการ ทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ และไปวัด ปฏิบัติตามมงคล 38

#17 Noob

Noob
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 10:36 AM

ขาดบุญชวนคนทำความดี สร้างบารมีมาครับ...ลองเข้าไปอ่านใน case "ผีบ้านเช่า" ดูสิครับ คำถามข้อที่ 9 (ชอบอยู่คนเดียว มีเพื่อนน้อย) ออกอากาศวันที่ 7 ธ.ค.49

#18 somchet072

somchet072
  • 19 โพสต์
  • Interests:IT

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 11:15 AM

มองไปที่รูปหลวงปู่แล้วนึกถึงเป้าหมายของท่านครับ แล้วจะพบว่างานของเราที่ยังไม่ได้ทำ(เพราะยังมีความสามารถไม่พอ) ยังมีอีกเยอะมากเลยครับ แล้วตั้งใจฝึกฝนตัวเองต่อไปเพื่อทำเป้าหมายให้สำเร็จนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งเหงาครับ

#19 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 11:44 AM

ถ้ายังมีความรู้สึกเหงาอยู่แสดงว่ากิเลสในใจยังหนาตึ๊บ หากใจใสใจสว่าง ความเหงาจะไม่มีครับ อันนี้เอาหัวเป็นประกัน ดังนั้น หมั่นนั่งสมาธิให้เยอะๆครับยิ่งใจใสมากเท่าไหร่ ความเหงาจะยิ่งเหือดหายเหมือนถูกไฟเผาจนระเหยออกไปครับ

ตอนผมอกหักใหม่ๆ ก็เหงาว้าเหว่เช่นเดียวกัน เลยตัดสินใจ ไปทัวร์ปฏิบัติธรรมมันซะเลย ตอนนี้ผมเลยสิ้นเหงาไปแล้วครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#20 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 05:02 PM

ผมขอแนะนำ ถ้าเหงาๆๆ ก็
1. มาเป็นผู้นำบุญ ชวนคนทำความดี
2. สวดมนต์ นั่งสมาธิ
3. ไปวัด สนทนาเรื่องธรรมมะ
thaikids072

#21 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 06:11 PM

ตอนดิฉันมีแฟน ดิฉันเป็นทุกข์ตลอดค่ะ อธิบายไม่ถูก ทั้งเหงา ทั้งเศร้าทั้งทุกข์
แต่เชื่อไหม พอดิฉันเลิกกับแฟน แล้วมีเวลามานั่งสมาธิ สวดมนต์ ตอนนี้ดิฉันไม่เคยเหงาเลย มีความสุขมากๆๆๆ
มากจริงๆๆ ค่ะ มีเวลาทำอะไรที่เป็นประโยชน์ให้กับคนอื่น และตัวเอง
อีกหน่อยคุณก็จะดีเองค่ะ
เข็มแข็งไว้นะค่ะ

¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#22 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 07:55 PM

เห็นด้วยว่า ต้องเป็นผู้นำบุญจึงจะหายเหงาค่ะ เพราะไม่มีเวลาจะเหงาอิอิ

#23 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 12 January 2007 - 08:22 PM

ชาตินี้ไม่เหงาเลยคะ ปากบอกบุญตลอด
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#24 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 01:51 AM

เอ .....ทำไมผมไม่รู้สึกเหงาเลยอ่ะ

หากใจใสแล้ว.........

แม้โดดเดี่ยว........ ก็ไม่เดียวดาย

แม้วุ่นวาย........... ก็ไม่วอกแวก
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#25 JAK

JAK
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 07:49 AM

Statiscally speaking, the correlation of "Being Alone" and "Being Lonely" could run from 1 to 0.
If it is "1", you are hopeless and need helps to pull you out.
If it is <1 and > 0, you are learning
If it is "0", you are the happiest beings

Meditation would drive such correlation close to "0", fast.

Despite of knowing this fact, you are not practicing meditation, your life is being wasted....

#26 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 12:34 PM

เคสนี้คนตอบเยอะดี แปลกนะ ถ้าเราไปบอกคนเมื่อ 100 ปีก่อนว่า เราคบเพื่อนมากมาย คุยกันทั้งวัน โดยไม่พูดและไม่เคยเห็นหน้ากันเลย คนสมัยก่อนย่อมจะหาว่าเราประสาทแน่ๆ มีอย่างที่ไหน คบกันเป็นเพื่อน สนทนากันรุ้เรื่อง โดยไม่พูดกัน แถมไม่เคยเห็นหน้าอีกด้วย

แต่ด้วยอำนาจของเทศโนโลยี เลยทำอย่างที่ว่านี้ได้ คือ สนทนากันโดยไม่พูด ก็พิมพ์ข้อความกันไปมาไงล่ะ สนทนากันโดยไม่เห็นหน้า ก็สนทนาทางเน็ตไงล่ะ

แต่ก็แปลกอีกอย่างว่า ไม่ว่าเทคโนโลยีจะเจริญก้าวหน้าไปเพียงใด ทำให้คนที่แม้ไม่เห็นหน้า ไม่ได้พูดคุย(ด้วยปาก) ก็สามารถเป็นเพื่อนกันได้ ผิดกับสมัยก่อน ถ้าจะคิดมีเพื่อนสนทนาก็ต้องไปเห็นหน้าไปพูดคุย แม้เทคโนโยลีจะเพิ่มอำนาจในการหาเพื่อนให้คนทั้งหลายมากมายขนาดนี้ แต่ก็ไม่อาจคลายเหงาให้คนทั้งหลายได้ เขาก็ยังคงเหงาอยู่นั่นเอง

ตรงข้าม คนอีกกลุ่มหนึ่ง ไม่มีเพื่อนที่ไหน ไม่ว่าจะเพื่อนทางเทคโนโลยี หรือเพื่อนจริงๆ แต่เขากลับไม่เหงาเลย อีกไม่นานจะมีเคสตัวอย่างของ คนหลุ่มนี้ เช่น พระธุดงค์ อยู่องค์เดียว นอนในโลงศพ แต่กลับไม่เหงาเลย

ไม่คิดไม่แปลก แต่คิดแล้ว ก็น่าอัศจรรย์
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#27 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 03:48 PM

tongue.gif tongue.gif tongue.gif tongue.gif

tongue.gif tongue.gif tongue.gif tongue.gif

thaikids072

#28 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 04:11 PM

แหมเจ้เกิ้ล อย่าลืมที่สัญยาไว้นะล้างท้องรอเลยล่ะ

แหมเจ้เกิ้ล อย่าลืมที่สัญยาไว้นะล้างท้องรอเลยล่ะ

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#29 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 05:15 PM

เมื่อนั่งสมาธิ แล้วใจหยุดนิ่ง จะพบความสงบสุขภายใน
ความทุกข์ ความเศร้า ความเหงา ความเซ็ง จะมลายหายสูญ ไปจากใจ
จะมีแต่ความสุข ความเบิกบาน เข้ามาแทนที่ จนเต็มใจ
เดินไปไหนมาไหน ก็เอาแต่ยิ้มไปยิ้มมา เพราะความสุขมันล้นออกมาจากใจซะแล้ว ทำไงได้
จะรู้สึกเหมือนไม่เคยรู้สึกว่ามีทุกข์มาก่อน

เมื่อใจจรดอยู่ที่ตรงนั้น คือเอาใจไปวาง ณ ดินแดนแห่งความสุข แสนสงบ สะอาดบริสุทธิ์
รหัสเข้าประเทศนี้คือ 0 7 2
พาสปอร์ตมีอยู่แล้ว เราถือไว้ที่ศูนย์กลางกาย กลางท้องของเรา เหนือสะดือ2นิ้วมือ มีอยู่แล้วตรงนี้ทุกคน
วีซ่าคือความขยันนั่งสมาธิ ถ้าใครไม่ขยันเอาแต่ขี้เกียจ มัวบอกว่าไม่มีเวลา ก็วีซ่าไม่ผ่าน
เมื่อเข้าประเทศนี้ได้แล้ว ก็ต้องคอยต่ออายุ ทำวีซ่าเรื่อยๆ คือต้องขยันเรื่อยๆ ไม่หยุดยั้งการให้เวลาในการทำสมาธิ
หากขึ้เกียจเมื่อใด วีซ่าก็ใช้ไม่ได้ ก็ถูกให้ออกนอกประเทศแห่งความสุขไป ไปเจอความทุกข์ความเศร้าเหงาอีก

ฉะนั้น ขอเชิญทุกท่านเข้าไปยังดินแดนแห่งความสุขสงบนี้กันเถอะ เริ่มเดินทางด้วยการปล่อยวางภารกิจชั่วคราว หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายร่างกายอย่างสบายใจ นึกเบาๆ ๆ ๆ ที่กลางกาย หรือทำใจนิ่งๆว่าง แล้วเราก็เริ่มเดินทางกันเล้ย...
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#30 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2007 - 06:25 PM

คุณรัก(บุญ) แล้ว(หาย) ทุกข

ตอนนี้คงหายเหงาแล้วมังครับ

เปิดดูเว็ป DMC บ่อยสิครับ รับลองหายเหงาแน่
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก