ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ภาพงาน ๘๒ ปีอายุวัฒนมงคล พระเดชพระคุณท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 bboon6214

bboon6214
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 09:43 PM

นำภาพงานวันคล้ายวันเกิดสมเด็จรัชมังคลาจารย์ วัดปากน้ำ ภาษีเจริญมาฝาก สำหรับผุ้ที่ไม่ได้ไปงานวันดังกล่าว
ในวันนั้นมีกิจกรรม มอบทุนการศึกษา พิธียกช่อแก้วขึ้นประดิษฐาน ณ เจดีย์รัชมังคลาจารย์ คาดว่าอีกประมาณ 2 ปีแล้วเสร้จสมบูรณ์ พิธีสวด โพชฌงค์ (ที่ได้รับทราบมา เป็นบทสวดให้หมดทุกข์หมดโศก หมดโรค หมดภัย รวยอย่างเดียว อันหลังว่าเองนะ และพิธีถวายสังฆทาน นอกจากนั้น ลูกศิษย์ลูกหา ก้อยังมาออกโรงทานแจกอาหาร กันสนุกสนาน บุญบันเทิงใจเลยนะ

ไฟล์แนบ

#2 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 07:42 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ bboon6214 ด้วยนะครับ สาธุ

#3 bkk072

bkk072
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 08:11 AM

สาธุ สาธุ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#4 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 11:06 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ bboon

ผมบวชวัดปากน้ำ 1 พรรษา ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จฯท่านลงเทศนาในพระอุโบสถทุกวัน

#5 kay:)

kay:)
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 03:51 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุค่ะ

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 04:09 PM

สาธุ สาธุ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#7 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 07:37 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ bboon6214 และทุกท่านที่ไปร่วมบุญในงานวันคล้ายวันเกิดของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ เจ้าอาวาสวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ เป็นอย่างสูงยิ่งเลยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 09:41 PM

nerd_smile.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2007 - 11:33 PM

สาธุครับ

#10 kiangjung

kiangjung
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2007 - 01:14 PM

ขอกราบอนูโมทนาบุญด้วยค่ะ

#11 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2007 - 01:21 PM

smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif smile.gif

#12 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2007 - 04:12 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ไปร่วมงานคะ

#13 (.^_^.)

(.^_^.)
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2007 - 07:12 PM

สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ ท่านเป็นเนื้อนาบุญโดยแท้ที่มีความเมตตามากเลยค่ะ ถ้าโดยปกติทุกวันหากท่านไม่ติดกิจนิมนต์ ท่านจะลงมาฉันเพลที่ศาลาทุกวันค่ะ อยากเชิญชวนให้ทุกท่านได้ไปวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ และร่วมบุญก่อสร้างพระเจดีย์มหารัชมงคลนะคะ

วันนั้นมีโอกาสได้ไปและได้ร่วมมุทิตาท่านด้วยค่ะ แถมมีโอกาสได้กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโวที่ท่านได้ไปร่วมมุทิตาสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ค่ะ กลับมาเป็นปลื้มเลยค่ะ ได้ระลึกถึงบุญวันนั้นอยู่เสมอ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ bboon6214 กับทุกท่านที่ได้ไปร่วมงานและได้ร่วมบุญสร้างเจดีย์มหารัชมงคลด้วยนะคะ

#14 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 31 August 2007 - 10:29 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ bboon6214 และทุกท่านที่ไปร่วมบุญในงาน
วันคล้ายวันเกิดของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์
เป็นอย่างยิ่งเช่นกันครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   10 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม