ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

การตรวจเลือดเพื่อเข้าบวช

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 uwanda

uwanda
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 10:32 PM

พี่ชายเป็นคนกลัวเข็ม ตรวจ HIV ทางน้ำลายได้มั้ยคะ เพราะลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตแล้วเค้าบอกว่าสามารถทำได้
แต่ก็ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าที่ต่างจังหวัดจะมีที่ไหนบ้าง ถ้ามีใครข้อมูลดีๆ ช่วยเสนอแนะเพิ่มเติมด้วยนะคะ
อยากให้พี่ชายบวชจริงๆๆ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 11:27 PM

มาตราฐานการตรวจคัดกรอง(Screening)โรคนี้ ยังใช้การเจาะเลือดเป็นหลัก

มีการตรวจโรคนี้โดยใช้การแปรงในช่องปาก ในบริษัทประกันบางแห่งเท่านั้น

การเจาะเลือดเดี๋ยวนี้เจ็บน้อยกว่ายุงบางตัวกัดนะ...ถือโอกาสบริจาคโลหิตต่อเป็นทานอุปบารมีก็ดีนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2009 - 03:00 AM

อิอิ เข็มนิดเดียวเอง ขันตินะขันติ หากผ่านเข็มนี้ไปได้เรื่องบวชก็สบายปรื้อเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ
สู้สู้
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2009 - 07:42 PM

หากใจตั้งมั่นในบรรพชาแล้ว อย่ากลัวเลยครับ ถ้าเลือกได้ระหว่างจมอยู่ในวัฏฏสงสารกับเจ็บตัวเสียเลือดเพียงไม่กี่ซีซีและอาการเจ็บปวดเล็กน้อย จะเลือกอย่างไหนครับ นักรบธรรมทั้งหลาย แม้แต่บรมครูของเราทั้งหลายยังสามารถตัดศีริษะของท่านถวายแด่พระพุทธเจ้าในปางก่อน เพื่อหมายมั่นโพธิญาณ เจ็บปวดมากมายกว่านี้หลายเท่าครับ เราเป็นลูกของพระองค์ ต้องแกล้วกล้าครับ ขอให้ได้บุญเยอะๆ ครับ สาธุ โข ปพฺพชา สาธุ สาธุ สาธุ

#5 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2009 - 05:44 PM

การเจาะเลือดปัจจุบันนี้ไม่เจ็บครับ เหมือนโดนยุงกัดเท่านั้น ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

#6 072ideas

072ideas
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 11:38 PM

พี่ชายเป็นเบาหวานค่ะ แต่เบาหวานไม่สูงค่ะ แต่พี่เค้าอ้วนค่ะ แต่ก็เห็นเค้าตั้งใจมากค่ะที่จะมาบวช ไม่เคยเห็นเค้ามุ่งมั่นขนาดนี้เลยค่ะ แล้วอย่างนี้จะเป็นปัญหามั้ยคะ