ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 09:01 PM

คือว่าทะเลาะกันกับเพื่อนค่ะ เพื่อนผู้ชาย ด้วยเรื่องเล็กน้อยนิดเดียวเอง คือ
ตอนเช้าอ่ะค่ะ มีการเข้าแถวหน้าเสาธง ก็ต้องมีจัดแถวแล้วนู๋อ่ะ อยู่หน้าสุดเลยของผู้หญิงแต่ก็ต้องอยู่หลังพวกผู้ชายเพราะว่าเป็นแถวเดียว เกือบทุกวัน นู๋ ต้องคอยบอกเพื่อนๆว่าให้จัดแถว เพราะว่าเวลานั่งลง มันจะลำบากเพื่อนๆข้างหลัง เพราะเค้าจัดแถวกันดีอยู่แล้ว เวลานั่งก็ต้อง ขยับๆ ไปเรื่อย ไม่มีระเบีบยเท่าไหร่ อาจารย์ก็คอยบ่นทุกวัน แล้ววันนี้ เพื่อนผู้ชายทั้งหลายที่ยืนอยู่หน้านู๋ เค้านั่งไม่ได้ เหตุมาจาก เพลงชาติขึ้นพอดี พวกเค้าก็แล่นมายืนข้างหน้านู๋ ถึงคราวนั่ง นู๋ก็ไม่ได้ถอยลงไปให้พวกเค้า แตต่ได้เว้นที่ให้พวกเค้าได้ยืนกัน แล้วพวกเค้าก็นังลง แต่เบียดกันบ้าง เค้าบอกให้นู๋ถอยลงไปอีก แต่นู๋ก็ไม่ได้ถอย จนเพื่อนที่นั่งข้างหน้านู๋ต้องเสียสละไปนั่งต่อจากนู๋เรพาะมีที่ว่างเหลืออยู่ 1 ที่ เพราะว่า อยู่ในช่วงกิจกรรมตอนเช้า ที่ต้องทำสมาธิ ซึ่งหนู่ก็ ทำสมาธิไป เลยไม่อยากพูดมาก ปล่อยให้เค้าพูดไป หลังจากนั้น เค้าก็ นินทาว่าร้ายหนู ว่าเห็นแกตัวบ้าง สารพัดโดยที่ตัวเค้าก็ไม่ไดอะไรหนักหนา หนีเรียนอีกด้วยซํา หลายอย่างเรา ตรงกันข้าม ถ้าเป็นเด็กเรียนนู๋จะไม่ว่าสักคำ แต่เพื่อนคนนี้ กริยาไม่น่ารักจริงๆค่ะ ไม่ค่อยมีคนชอบเค้า แทบไม่ชอบทั้งห้อง
แล้วทั้งวันนี้นู๋ก็ทน กับคำว่า ด่า ของเค้า โดยที่ทำเป็นไม่ได้ยิน แต่แค้นมาก ตอนเช้าเค้าว่านู๋ ว่าเห็นแก่ตัว นู๋ได้แต่ตอบคำเดียวว่า "ขอบใจ" แบ้วก็ "ช่วยไม่ได้ที่ไม่ยอมจัดแถวกันเอง" เค้าก็ว่ามาตูมใหญ่ แต่นู๋ไม่สน

ใจจริงอยากจะด่ากลับเพราะนู๋เป็นคนปากไว แต่ เมื่อได้เข้าวัดมา ก็เย็นลงมากๆๆ ถึงกับเพื่อนๆแปลกใจที่ไม่ตอบโต้ แต่ครั้งนี้นู๋ทนไม่ไหวแต่ก็ยังทนอยู่ อยากจะขึ้นตลอดเวลา อยากจะถามความเห็นว่า ควรทำไงถึงจะบอกเค้าด้วยวาจาสุภาพแต่แฝงด้วยคำที่(ทำให้เจ็บใจอยู่บ้าง)ดีๆหน่อยอ่ะค่ะ ไม่หยาบคาย เพราะกลัวตัวเองจะติดเศษกรรมกับเรื่องแค่เนี่ย แล้วทำยังไงถึงจะทำให้ใจเราเย็นลงได้ทันทีบ้างค่ะ
ใครเคยเป็นบ้างทำยังไงถึงจะหาย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 09:31 PM

ก็เข้าใจความรู้สึกอ่ะนะ ว่าอยากจะด่าว่า...แต่ก็ให้นึกว่าช่างมันเถอะ เค้าว่าไปเราไม่สน เดี๋ยวมันก็เข้าตัวเค้าเองแหละ เอาไว้ให้เราอารมณ์ดี ๆ ค่อยพูดบอกอีกทีก็ได้ ด้วยรอยยิ้ม ระหว่างนี้ถ้าพูดไปก็จะพลอยมีคำเหน็นแนมไปซะปล่าว ๆ ไม่ดีเลย ยิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เอาหูไปนา เอาตาไปไร่...อิ ๆ

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 09:58 PM

ดีมากครับ...คนวัดพระธรรมกาย..ต้องรู้จักอดทน อดกลั้นครับ..
................................................................
เมื่อมีเหตุการณ์อย่างนี้ให้นึกถึงคำสอนยายไว้นะครับ.......
.............................................

อดทนและปรับปรุง
เราอุตส่าห์เสียสละทุกอย่างมาแล้ว เพื่อ มาสร้างบารมี มาสร้างความดี ต้องอดทน ใครจะว่าอะไรก็อดทน พยายามปรับปรุงแก้ไข ตนเองให้ดี ดูอย่างยายพยายามตรวจตรา แก้ไขตัวเอง ให้เหมาะกับเหตุการณ์ ให้สร้าง บารมีได้สะดวกที่สุด ภพชาตินี้เราต้องพยายามอดทน ปรับ ปรุงแก้ไขให้ดี ให้มีแต่สิ่งที่ดีๆ ติดตัวไป ถ้าภพ ชาตินี้แก้ไขได้ ภพชาติต่อๆ ไปก็มีแต่ที่ดีๆ ลอดไป แต่ถ้าแก้ไขไม่ได้ ก็ต้องติดไปแก้ภพ ชาติต่อไป อย่างนี้ไม่ดี เพราะฉะนั้นต้องแก้ไข ปรับปรุงตัวเองให้ดีที่สุด
( ๒๐ สิงหาคม ๒๕๒๕ )

.......................................................

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 10:46 PM

ทำอะไร ทำจริง
ตั้งแต่ยายเข้าวัดมา มีคนดูถูกมากมาย แต่ที่ยายก้าวขึ้นมาได้ขนาดนี้ ก็เพราะทำอะไร ทำจริง ยายคิดแต่จะเอาธรรมะ คิดแต่จะตอบ หลวงพ่อวัดปากน้ำให้ได้ ใจจรดธรรมะไม่ถอย เลย เรื่องอื่นๆ ยายมองข้ามไป ไม่สนใจ ใคร จะแกล้ง ใครจะดูถูกเหยียดหยาม ก็ช่างเขา ยายก็ทนได้ ถ้ามัวแต่อิจฉาริษยา แก่งแย่งชิงดีกัน ก็เสียเวลาไปเปล่าๆ คนที่คิดว่าตัวเองเก่ง ก็มัวต่อสู้กันต่างๆ นานา แต่ยายมุ่งเอาแต่ธรรมะ ถ้าคนเก่งจริงไม่ต้องไปสู้กับใคร ยายไม่ เสียเวลาในเรื่องเหล่านี้ จึงมีเวลาค้นธรรมะ ละเอียดมากขึ้น
( ๑๗ สิงหาคม ๒๕๒๓ )

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 11:20 PM

มีเทคนิคนิดนึงครับ... ครูไม่ใหญ่เคยบอกไว้ว่า เวลากำลังจะอารมณ์เสียให้พ่นลมหายใจแรงๆ ออกมาทางจมูก หลายๆทีก็จะช่วยได้ครับ ลองดูละกัน
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 12:21 AM

ยัยหนูหมูตอนฯ พี่เฒ่าขนาดนี้แล้วพี่ก็ยังมีอารมณ์โมโหอยู่เลยค่ะ แหะๆ แต่ว่าก็พยายามทำอย่างที่น้องกำลังทำอยู่เหมือนกันค่ะ คือทำตามคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสอง

เห็นมั้ยว่าน้องเป็นผู้มีปัญญา เป็นผู้มีบุญที่มีโอกาสได้เรียนรู้ ได้ฝึกตัวเองได้เร็วกว่าพี่ขนาดไหน

สู้ต่อไปค่ะคุณน้อง (สู้กับความโกรธ) ^-^

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 01:54 AM

ต้องขอชมเชยว่า ดีแล้วล่ะครับที่เราไม่เป็นฝ่ายโกรธตอบเขา เพราะพระพุทธองค์ทรงตรัสว่า "บุคคลที่โกรธตอบผู้โกรธ ย่อมได้ชื่อว่า เลวกว่า ต่ำกว่าผู้โกรธนั้นเสียอีก" ทั้งยังตรัสว่า "บุคคลผู้ฆ่าความโกรธได้นั้น ย่อมอยู่เป็นสุขและไม่เศร้าโศก" อีกด้วย สำหรับเทคนิคที่พี่ใช้และเคยบอกกับสมาชิกตลอดจนผู้เยี่ยมชมบนบอร์ดในครั้งก่อนๆ อยู่เสมอ คือ การมองภาพของผลที่ได้รับในปัจจุบัน ให้เป็นเหมือนกระจกเงา ที่สะท้อนถึงการกระทำของเราแต่ในอดีต เมื่อพิจารณาดังนี้แล้ว ให้สอนตัวเองว่า เออ! เมื่อก่อนนี่ ตัวเราเองก็ไม่เบาเหมือนกัน ที่เราต้องได้รับผลเช่นนี้ ก็เพราะความแสบ ความร้ายกาจของตัวเราในครั้งกระโน้น ซึ่งตัวเราเองเป็นผู้กระทำขึ้นทั้งสิ้น จากนั้น จึงพิจารณาถึงเรื่องของการประกอบเหตุว่า ต้องประกอบเหตุอย่างไร จึงจะไม่ต้องมาเผชิญกับสถานการณ์และกลุ่มเพื่อนที่มีพฤติกรรมเช่นนี้ ซึ่งทางหนึ่งที่สามารถช่วยได้ก็คือ ทุกครั้งที่ทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา ต้องอธิษฐานจิตกำกับทุกครั้งว่า "ด้วยอานุภาพแห่งบารมีกุศลที่ข้าพระพุทธเจ้าได้สั่งสมกระทำบำเพ็ญไว้แล้วด้วยดี ขอจงเป็นประดุจเครื่องกั้นกาย วาจา จิต แห่งข้าพระพุทธเจ้านี้ ให้อยู่ห่างไกลจากภัยพาลทุกชนิด ไม่ว่าในรูปคน สัตว์ สิ่งของ และความเป็นพาลภายใน ให้เป็นผู้แวดล้อมด้วยนักปราชญ์บัณฑิต ผู้เป็นกัลยาณมิตร กัลยาณชน ผู้เป็นสัมมาทิฏฐิบุคคลโดยส่วนเดียว นับแต่ปัจจุบันกาลนี้ ตราบกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ถึงที่สุดแห่งธรรม จงทุกประการเทอญ" แล้วคำอธิษฐานนี้ ให้อธิษฐานร่ำไปนะครับ นึกได้เมื่อไหร่ ตอนไหน ก็สามารถตั้งจิตอธิษฐานได้ตลอดครับ จะได้เป็นผังหนาแน่นและสัมฤทธิ์ผลเร็ว ส่วนเรื่องของการพูดปิยวาจาที่ได้นำเสนอมานั้น หากเราจะพูดจะเตือนเพื่อนแล้วล่ะก็ "ขอให้เตือนด้วยความจริงใจ ไม่ใช่ยาพิษเคลือบน้ำตาล" นะครับ เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว ต่อไปภายหน้า เมื่อกรรมนี้ตามมาทันให้ผลเข้า เราก็ต้องเจอกับคำพูด ซึ่งหากดูผิวเผินแล้วเหมือนจริงใจ แต่แท้ที่จริงน่ะไก่กาครับ

#8 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 07:42 AM

ชื่นชมน้องหมูตอนที่พยายามข่มความโกรธไว้ได้นะคะ
อย่างน้อย ก็ได้ทำดี (พยายามทำตามกฎระเบียบของการเข้าแถวจัดแถว)
และไม่พูดในสิ่งที่ไม่ดี (ไม่ทะเลาะหรือพูดเหน็บแนมเพื่อนคนนั้น)
ตอนนี้เหลืออีกอย่างเดียวค่ะ คือ "คิดดี"
ซึ่งวิธีการก็มีหลายอย่างตามคำแนะนำข้างบนที่พี่ๆ เขาบอกมา
อีกอย่างที่จะเพิ่มเติมคือ "นี่เป็นกรรมเก่าของเรา ยอมรับมันโดยยิ้มรับด้วยใจที่เปิดกว้าง
และพัฒนาตนเองโดยการสั่งสมขันติบารมี"
หลวงพ่อถามเราทุกวัน จะได้ตอบได้ว่า "ยิ้มแล้วค่ะ" happy.gif

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 11:56 AM

ขอให้ย้อนกลับไปทบทวนกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=769 จะได้รู้จักเลือกคบคนให้เป็นครับ

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 12:31 PM

ผมย้อนไปดูกระทู้ที่.. http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=769
ดีมากเลยครับได้ความรู้..
.................
อนุโมทนาบุญด้วยครับ..

#11 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 12:34 PM

ผมอ่านข้อความนี้ของท่าน.เกียรติก้องธรณินทร์
แล้วชอบมากเลยครับ..ตรงกับความคิดผมที่ว่าต้องเริ่มที่เราก่อน..ครับ
............................................................................
แบบพัฒนาตนเอง

หากเรามีคุณสมบัติเป็นคนพาล
ชีวิตเราย่อมเต็มไปด้วยคนพาล
หากเรามีคุณสมบัติเป็นมิตรเทียม
ชีวิตเราย่อมพบแต่คนเทียมมิตร
หากเรามีคุณสมบัติเป็นมิตรแท้
ก็จะมีแต่มิตรแท้เคียงข้างคู่ชีวิต
ดังนั้น จงพัฒนาคุณสมบัติความเป็นมิตรแห่งตนอยู่เนืองๆ
ประเมินคุณสมบัติตัวเองแบบวันต่อวัน
แล้วปรับปรุงนิสัยตนเองเสมอให้สมบูรณ์

SELF DEVELOPMENT

If we are the ruffians, we will surround by the
ruffians.
If we are the insincere friends, we only find
similar friends.
If we are the true companions, we then easily
accompany all true ones.
Consequently, evaluate and evolve your own qualification.
Day by day evaluate yourself,
and try to become a true companion towith
selective ones you accompany.

(ดัดแปลงและเรียบเรียงโดย เกียรติก้องธรณินทร์)

.........อนุโมทนาบุญกับท่าน.เกียรติก้องธรณินทร์..ครับ

#12 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 02:36 PM

อนุโมทนาบุญ กับ น้อง ด้วยนะคราบ ... ^^~*

พี่เห็นด้วย และชื่นชม มาก ๆ คราบ

ที่น้อง หัดใช้ ความอดทน อดกลั้น

แล้วใช้เหตุผลในการพิจารณา ในเหตุที่เกิดขึ้นคราบ

ไม่แนะนำ ให้ คุ่นคิดหาคำไป ตอบโต้กลับครับ

เพราะเรายิ่งไปตอบโต้ ก็จะเป็นการไปเขี่ยไฟที่กำลังมอดลุกขึ้นมาอีกครั้ง

ถ้าเค้า นินทาว่าร้าย เราก็ปล่อยให้ผ่านไป อย่าเอาไปคบคิด

หนีเข้ากลาง เลยคราบ นึกถึง องค์พระ ดวงแก้ว ใสๆ ครับ

นอกจากจะไม่ได้กรรม แต่กลับได้บุญ คราบ

ขออนุโมทนาบุญ กับ ข้อความอื่นๆ ด้วยนะคราบ ...สาธุ ... ครับ ^^~*

วันนี้ยิ้ม กันหรือยังคราบ....^^

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#13 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 06:07 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ พอมาอ่านแล้ว ด้วยความที่เรายังเด็กนะค่ะก็ต้องเป็นบ้าง ที่มีอารมณ์อย่างนั้น แต่ตอนนี้เลิกแล้วค่ะ จะไม่ตอบโต้เลย มานั่งคิดดู เราเองแหละที่อาจเคยเป็นผู้เริ่มก่อน แต่ก็ไม่อยากโกรธเค้าหรอกค่ะเพราะว่า จะจบ ม.3 อีกไม่ถึงเดือนแล้ว ไม่อยากจะโกรธใคร แต่เค้าก็ยังบอกกับคนอื่นๆ(ในรูปแบบสนทนากันธรรมดา) ว่าถึงเค้าจะเป็นอย่างนี้แต่เค้าก็ไม่เห็นแก่ตัว แล้วที่นู๋ทำมันแสดงถึง ความเป็นคนเห็นแก่ตัวเท่านั้นหรอค่ะ ไม่เข้าใจเลย เด็กสมัยนี้ เมื่อไม่ได้เข้าถึงธรรมะ ก็จะเป็นเช่นเด็กคนอื่นๆทั่วไป โดยไม่มีการติตรองเรื่องเล็กๆ เพียงแค่นี้

ใจใสๆๆ
ยิ้มกันทุกวันอย่าเก็บไว้
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 02:58 AM

Consequently, evaluate and evolve your own qualification.

ผมขอคำปรึกษาจากท่านผู้มีความชำนาญทางด้านไวยากรณ์ภาษาอังกฤษทุกท่านด้วยนะครับว่า ควรเปลี่ยนประโยคนี้เป็น So, evaluate and evolve your own qualification. จะดีกว่าหรือไม่? อย่างไรครับ?

#15 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:36 AM

...............อย่างนี้ผมว่าน่าจะดีกว่า <So> นะครับ
สละสลวยดีครับ เป็นภาษาชั้นสูงดีครับ...
Con se quent ly ... ดังนั้น.....เป็น adverb ..
.......ผมก็ไม่ค่อยชำนาญ..ขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยนะครับ...

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:42 AM

ขอบคุณครับ

#17 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 04:54 PM

ค่ะความรู้ใหม่
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#18 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 11:02 AM

ขอให้ชนะความโกรธให้ได้นะครับ

อนุโมทนากับทุกคนครับ
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#19 komwit

komwit
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 04:30 PM

อยากใจใสตลอดเวลา ก็ให้อธิษฐานจิตสิ อธิษฐานให้อยู่ในอู่ทะเลบุญทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน ตลอดชีวิต ทกภพทุกชาติ ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม อธิษฐานบ่อย ๆ อย่างที่คุณเกียรติก้องธรณินทร์ เค้าบอกน่ะ แล้วบุญจะเกื้อหนุนให้เป็นไปตามนั้น แล้วก็ต้องประกอบเหตุด้วย พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงตรัสสอนไว้ว่า ที่สุดแห่งพรหมจรรย์คือ กัลยาณมิตร และโยนิโสมนสิการ กัลยาณมิตรคือให้เราคบบัณฑิตรวมกระทั่งถึงการอ่านหนังสือธรรมะ ส่วนโยนิโสมนสิการคือการจับแง่คิด ยกตัวอย่างเช่น การที่เราไม่เข้าถึงพระธรรมกายเนื่องจากมีกิเลสอยู่ 5 ตัว นั่นคือ นิวรณ์ 5 นั่นเอง ดังนั้นเราจึงไม่ควรไปตามใจกิเลส เมื่อมีอารมณ์มากระทบก็พยายามห้ามใจ ถ้าห้ามใจไม่ได้ก็ต้องห้ามกาย วาจา ของเรา เมื่อกาย วาจา ของเราสงบเรียบร้อย ใจก็จะสงบไปเอง ส่วนเรื่องการเตือนคนนั้นน่ะจะต้องดูจังหวะ และโอกาส เวลาพูดก็ต้องใช้วาทะศิลป์ทำอย่างไรถึงจะฟังดูแล้วรื่นหูแล้วอยากทำตาม เตือนเขาบ่อย ๆ ถ้าเขายังทำอีก แล้วสักวันเขาก็จะคิดได้

#20 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 23 January 2006 - 11:55 AM

ขอแถมอีกนิดนะครับ เราสามารถคบคนพาลได้กรณีเดียว คือ หวังจะสงเคราะห์ให้เขาได้ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นหากเห็นว่า การตักเตือนและการให้ความช่วยเหลือเจือจุนของเรานั้น ไม่เป็นผลแล้วล่ะก็ ถอยออกมาให้ห่างเลยนะครับ เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว จะจมน้ำตายด้วยกันทั้งคู่

#21 Song Seung-Heon

Song Seung-Heon
  • 10 โพสต์
  • Interests:ความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 04:27 PM

น้องเอ๊ย คิดอะไรมากพรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว wink.gif happy.gif คิดซะว่าเขาไม่ใช่คนก็เเล้วกัน เพราะคนก็เเปลว่าทำให้วุ่นไง happy.gif ไม่คิดว่าเป็นคนจะได้ไม่ใจวุ่น (ซึ้งมะนู๋) ฮิๆ biggrin.gif