ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระมหาสิริราชธาตุ คืออะไรคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 01:59 PM

nerd_smile.gif wacko.gif

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 02:36 PM

คือของที่ระลึก ที่เป็นองค์พระนั่งสมาธิ ได้เมื่อได้ทำบุญสร้างองค์พระประจำตัว ประดิษฐาน ณ มหาธรรมกายเจดีย์ 1 องค์
แกะสลักจากธาตุที่มีความแข็งมาก และมี3ลักษณะในเนื้อชิ้นเดียวกัน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 03:09 PM

ผมมีองค์นึ่งล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 04:51 PM

ราชาแห่งธาตุที่มิสิริมงคลยิ่ง
ประกอบด้วย
1. พญาเหล็กเพชรดำ
2. คำแก้วมณี
3. สิทธิธาตุ

เป็นพระของขวัญ สำหรับเป็นที่ระลึกถึงบุญที่เราได้ทำครับ

#5 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 05:04 PM

http://www.kalyanami...ex_anuphap.html

อานุภาพพระมหาสิริราชธาติเป็น1000เรื่อง มีบุคคลพิสูจน์ได้จริง และมีตัวตนครับ

#6 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 05:17 PM

ผมเคยมีนะครับ ทำหายซะงั้น....
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#7 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 01:44 AM

พอดีไปอ่านเจอค่ะ แล้วก็ได้อ่านถึงความศักสิทธิ์ ขอบคุณนะคะที่มาบอกค่ะ
อยากมีไว้บ้างจัง

#8 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 08:43 AM

ยังมีเจ้าภาพฝากให้มาร่วมบุญตามภาคต่างต่าง
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#9 เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล

เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 12:26 PM

ตั้งแต่ได้รับพระของขวัญนี้มา ก็นำมาอารธนาคล้องคอไว้ตลอดเลยครับ

พญาเหล็กเพชรดำ: ให้ความแข็งแกร่ง เอาชนะอุปสรรคทั้หลายทั้งมวลได้
คำแก้วมณี: ให้เกี่ยวกับทรัพย์ ดึงดูดทรัพย์ ให้ความสง่าผ่าเผย ความบริสุทธิ์แห่งการประพฤติธรรม
สิทธิธาตุ: สีแดงเรื่อๆ เหมือนอาทิตย์อัสดงนั้น ให้ความสำเร็จในสิ่งที่พึงปราถณา
สามธาตุมารวมกันเป็นมหาสิริราชธาตุ เป็นอัศจรรย์อย่างยิ่ง มหาสิริราชธาตุ ก็แปลว่า ราชาแห่งธาตุ เป็นที่มานอนแห่งโภคทรัพย์อันมหาศาล หมายถึงว่า ทรัพย์ทั้งหลายจะเป็นโลกีย์ทรัพย์ก็ดี อริยทรัพย์ก็ดี เมื่อมาแล้วจะมาอยู่นิ่ง ไม่ผ่านเลยไป

“หนทางการสร้างบารมียาวนานมากเลย.......กว้างมากเลย
อย่าไปดูถูก....ว่าเธอสร้างไม่ได้ หรือเธอไม่ได้สร้าง
ไม่มีใครทราบ....เพราะแผนภูมินี้หลวงพ่อเป็นคนวาง
เราไม่มีสิทธิ์ทราบ.....ว่าเราจะเดินไปตรงนั้นตรงนี้แล้วเราจะเจอใคร
อย่างเดียวที่ทำ คือทำตามคำสั่ง และทำด้วยความเต็มใจเท่านั้นเอง”

“ร่างกายมีไว้สร้างบารมี.....ไม่ได้มีไว้โชว์ชาวบ้าน
เนื้อหนังมีไว้ให้แข็งแรง.....เพื่อเป็นทางผ่านของกระแสบุญ
และจะได้ฉายแสงออกมาได้.....ไม่ได้เอามาเปิดโชว์คนอื่นเขา
แต่งตัวให้งามแต่งยาก......แต่งตัวให้สวยแต่งง่าย”

“พระจันทร์ส่องแสงเองไม่ได้
แล้วจะไปนึกทำไหม.....จะหยิ่งไปทำไมกัน
แสงที่มา คือแสงของตะวัน
สิ่งที่เราทำได้ คือสะท้อนแสงให้ดีที่สุด”

.........ธรรมะจากป้าใส.........

"An ounce of action is worth a ton of theory"

#10 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 01:20 PM

คุณ lovely pooh มาทำบุญสิ จะได้มีเป็นของตัวเอง(อย่างน้อยๆ)สักองค์นึง laugh.gif

#11 Aumbun072

Aumbun072
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2008 - 06:56 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ