ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขยา่ยดวงใจ สุดท้ายก็ชนะ ชนะแน่ ๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 11:44 AM

ขยายดวงใจ

เรามีเวลาสร้างบารมี ในโลกนี้อย่างจำกัด

ในขณะที่เป้าหมายของเรานั้นยิ่งใหญ่

เราจะมีเพียงหัวใจดวงเล็ก ๆ ไม่ได้

ต้องขยายใจให้กว้าง ออกไปจนเห็นโลก

เท่ากับผลมะขามป้อมแล้วลงมือทำ

โดยไม่คำนึงถึงอุปสรรคทุกสิ่งทุกอย่างก็จะง่ายไปหมด

สุดท้ายก็ชนะ

แม้ตอนนี้เรายังไม่ชนะ แต่อย่างไรเราต้องชนะแน่

แม้ตอนนี้เรายังไม่ถึงเป้าหมาย แต่อย่างไรเราต้องไปถึงเป้าหมาย

เพียงเรามุ่งมั่นไปจนหถึงเท่านั้น ตอนแรกอาจดูเหมือนแพ้

แต่สุดท้ายเราก็ชนะ ถ้าเราตั้งใจทำอย่างถูกหลักวิชา เราก็จะทำได้สำเร็จ

ชนะแน่ ๆ

มโนปณิธานอันยิ่งใหญ่ที่จะไปให้ถึงเป้าหมาย

ไปสู่ที่สุดแห่งธรรมนั้นไม่ง่ายนัก เพราะว่าเส้นทางนี้ยาวไกล

แม้ว่าจะเป็นเส้นทางสายเอกสายเดียว แต่ถึงอย่างไรเราก็ต้องชนะ

เพราะธรรมะย่อมชนะอธรรม ชัยชนะกำลังใกล้เข้ามาแล้ว

ดังนั้น เราก็ต้องสั่งสมคุณงามความดีให้มาก ๆ เพราะเราจะชนะได้ก็ต่อเมื่อ

เรามีบุญบารมีถึง สิ่งใดที่ตั้งใจมั่นเอาไว้แล้ว จงทำให้สำเร็จ

ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถหากเราตั้งใจจริง

จากหนังสือ : ในที่สุดคุณก็ชนะ โดย ตะวันธรรม

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  004_165.jpg   414.65K   175 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 06:50 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญนำเด้อ

#3 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 10:13 AM

สาธุ ค่ะ เคยอ่านแล้วลืมค่ะ ได้มาอ่านทบทวน รู้สึกมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ ในที่สุดเราก็ชนะ ค่ะ

#4 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2009 - 01:09 PM

ขอขอบคุณ คุณ.น้ำใสอย่างมากๆ ที่ให้ธรรมะ ที่เป็นกำลังใจ แด่ผู้ที่กำลัง สร้างบารมี ที่จะไปบอกบุญ ใน

แต่ละครั้งทำให้มีใจสู้ ชูนิ้วเดียวตลอดมา เราต้องชนะ ค่ะ ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 *Videosis*

*Videosis*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 September 2011 - 02:08 AM

-----------------------------------

смотреть бесплатно

#6 *Videosis*

*Videosis*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 September 2011 - 02:10 AM

-----------------------------------

фильмы он лайн

#7 *Videosis*

*Videosis*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 September 2011 - 02:13 AM

онлайн просмотр фильмов