ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เกิดที่สุทธาวาสพรหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 02:51 PM

ถ้าเกิดทีพรหมชั้นสุธาวาสแล้วไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดอีกใช่ไหม ต้องเป็นพระอริยเจ้าขั้นไหนค่ะ ถึงจะได้ไปพรหมชั้นสุธาวาส

ถ้าพระอรหันต์ให้เราปวารณาตัวว่าจะรับใช้ท่าน (ทั้งที่จริงจริงไม่เห็นท่านใช้ทำอะไรเลย) จะมีอานิสงค์อะไรค่ะ
จะทำให้ได้มีสิทธ์ไปเกิดที่สุธาวาสไหมค่ะ

ทำไมอิฉันรู้สึกลึกลึกว่าอยากไปที่นี่มากกว่าดุสิตอีก

ต้องทำบุญอะไรบ้างค่ะ ขอผู้รู้ช่วยตอบที ขอบคุณค่ะ

#2 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 03:09 PM

ตามสบายเลยจ่ะแม่คุณ...

ก้อทำทานรักษาศีลเจริญภาวนาให้สุดๆๆๆๆๆๆแล้วก็บารมีสิบทัศแบบยกกำลังสิบของคนทั่วไปเลยอ่ะ

ปฏิบัติธรรมจนเป็นพระอนาคามีครับ...ในพรหมชั้นปัญจสุทธาวาสจะมีแต่พระอนาคามี

แล้วก้อทุกองค์จะปฏิบัติธรรมบางรายก็หมดกิเลสแล้วเข้านิพพานในชั้นนั้น

บางรายก็มาฟังธรรมจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ต่อไปจนหมดกิเลสครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 05:15 PM

1. ถ้าพระอรหันต์ให้เราปวารณาตัวว่าจะรับใช้ท่าน (ทั้งที่จริงจริงไม่เห็นท่านใช้ทำอะไรเลย) จะมีอานิสงค์อะไรค่ะ
จะทำให้ได้มีสิทธ์ไปเกิดที่สุธาวาสไหมค่ะ

บุญที่ได้ตั้งใจจะรับใช้พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มีอานิสงส์มากครับ แม้จะยังไม่ลงมือรับใช้อะไรท่านก็ตาม ในอดีต มีหญิงสาวนางหนึ่ง ตั้งใจจะนำดอกไม้ที่บูชาเจดีย์ ระหว่างทางถูกสัตว์ร้ายทำร้ายถึงตายก่อน แม้กระนั้น ยังได้ขึ้นสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ครับ

เพียงแต่ว่า ถ้าหากจะให้หมดกิเลสบรรลุธรรมจริงๆ (ซึ่งก็หมายถึงเป็นพระอนาคามี ไปอยู่ชั้นสุทธาวาสด้วย) คงต้องสั่งสมบุญทั้งทาน ศีล ภาวนามากกว่านี้ครับ ซึ่งก็แปลกนะครับว่า พระท่านให้คุณรับใช้ แต่จนบัดนี้ก็ยังไม่ต้องรับใช้อะไร แล้วภัตตาหาร ท่านฉันที่ไหนเหรอครับ แล้วคุณไม่หามาถวายท่านล่ะครับ จะได้เป็นทานบารมีติดตัวคุณไปด้วยครับ

2. ทำไมเจ้าของกระทู้อยากเป็นพระอนาคามี(อยู่ชั้นสุทธาวาส) มากกว่าไปดุสิตบุรี
ก็เป็นเรื่องของจริตอัธยาศัยแต่ละภพชาติ ที่แต่ละคนสั่งสมมาต่างกันไงล่ะครับ จึงทำให้มีอัธยาศัยความชอบต่างๆ ที่ไม่เหมือนกัน เหมือนเราอยากไปเที่ยวเชียงใหม่ มันก็มีหลายวิธี แล้วแต่ความชอบ
บางคนชอบไปเงียบๆ คนเดียว ชอบไปให้เร็วที่สุด
บางคนชอบชวนเพื่อนๆ ไปด้วยกันหลายคน ยังไม่รีบร้อนต้องไปเดี๋ยวนี้
บางคนชอบจัดไปเป็นหมู่คณะ เช่น ไปกันทั้งห้องเรียน ไปกันทั้งโรงเรียน หรือ ไปกันทั้งที่ทำงาน ซึ่งต้องรอเวลาเพื่อจะวางแผนไปให้พร้อมๆ กัน พวกเขาสามารถรอเวลาได้

แต่ยังไงก็ชอบไปเชียงใหม่เหมือนกัน ก็ OK ครับ

เช่นเดียวกัน การที่ชอบบรรลุธรรม เหมือนกันนั้น
บางคนชอบบรรลุลำพัง ชอบบรรลุเ็ร็วที่สุด เช่น เป็นพระอนาคามี ไปอยู่สุทธาวาส รอหมดกิเลสเข้านิพพาน
บางคนชอบชักชวนเพื่อนปฏิบัติให้บรรลุด้วยกัน ช้านิดช้าหน่อยก็รอเพื่อนได้
ในขณะที่บางคนชอบบรรลุกันเป็นหมู่คณะใหญ่ ระหว่างที่รอๆ กันเป็นหมู่คณะใหญ่ ก็พักกลางทางที่ดุสิตบุรีไปก่อน

ชอบแบบไหนก็ OK ครับ เพราะยังไงก็ชอบที่บรรลุธรรมเหมือนกัน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 05:50 AM

สาธุในกุศลเจตนาครับ

#5 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 08:11 AM

สาธุ คุณหัดฝัน และ Yttra นะค่ะ การให้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง ขอให้ได้บุญมากมากนะค่ะ สาธุค่ะ

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 09:09 AM

ถ้าเกิดทีพรหมชั้นสุธาวาสแล้วไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดอีกใช่ไหม
- ยังถือว่าเป็นการเวียนว่ายตายเกิด เพราะยังอยู่ในภพสาม เพียงแต่ไม่กลับมาในกามภพ
ต้องเป็นพระอริยเจ้าขั้นไหนค่ะ ถึงจะได้ไปพรหมชั้นสุธาวาส
- พระอนาคามี
ทำไมอิฉันรู้สึกลึกลึกว่าอยากไปที่นี่มากกว่าดุสิตอีก
- อาจจะเบื่อกามภพ และ ปรารถนาความสุขจากรูปฌาน
ต้องทำบุญอะไรบ้างค่ะ
- ฝึกจิตให้เข้าถึงธรรม ละสังโยชน์ทั้ง5ก่อน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 12:45 PM

เข้าใจ ชัดเจน ดีพะยะค่ะ

อนุโมทนา กับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ

#8 Jakariki

Jakariki
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 01:21 PM

ปฏิบัติธรรมเเละอยู่อย่างปกติให้ความทุกข์หลุดออกจากใจให้ได้เป็นหนึ่ง ส่วนจะไปไหนหลลังละโลกไม่ต้องกังวล ทำหน้าทีปัจจุบันให้ดีที่สุด

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 06:14 PM

ที่อยากไปเพราะ ได้ฟังข้อมูลมาว่า สุทธาวาส น่าอยู่มากกว่ามั๊งครับ

เพราะถ้าคุณอยากไปสุทธาวาสจริง สู้ไปนิพพานเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ

คิดว่า ความคิดนั้นมาจากความเข้าใจที่ยังไม่สมบูรณ์มากกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นลูกพระธรรม หลานหลวงปู่ ไปดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ ดีกว่ามากมายนักครับ

#10 Jakariki

Jakariki
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 07:39 PM

อย่าไปยึดมั่นถือมั่นว่าละโลกจะสวรรค์ชั้นไหน ทำหน้าที่ปัจจุบันให้ดีที่สุด สิ่งที่สำคัญคือ การสละจากความทุกข์

#11 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 10:18 PM

ไปเป็นพรหมชั้นสุทธาวาสก็ไม่ต่างกับเป็นพระอรหันต์แล้วเข้าพระนิพพานครับ ผมว่าที่คุณรู้สึกลึกๆว่าอยากไปเป็นพรหมชั้นนี้อาจจะเพราะคุณมักคุ้นกับการปฏิบัติแบบนี้มาในอดีตหรือไม่คุณก็ปรารถนามาเช่นนี้ครับ ลองทำใจให้รู้สึกว่าการไปดุสิตบุรีนั้นเป็นการช่วยเหลือมวลมนุษยชาติอีกนับไม่ถ้วน ทำใจของเราให้อิ่มในบุญนี้ แล้วคุณจะรู้สึกว่า เราก็มีใจของพระโพธิสัตว์เช่นเดียวกันครับ

ผมขอนำคำพูดของคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง หรือคุณยายของพวกเรา(ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย) คุณยายพูดว่า "ใครไปนิพพาน ยายก็ขออนุโมทนาบุญด้วย แต่ยายจะขอปราบไอ้ดำก่อน(พญามารครับ สำหรับนักเรียนใหม่นะ) แล้วยายจะเข้าไปทีหลัง" ผมก็จำคำพูดคุณยายไม่ค่อยได้ แต่ทำนองนี้แหละคัครับ

คุณยายของเรามีเมตตาต่อพวกเราอย่างหาที่สุดไม่ได้ เพราะคุณยายต้องการช่วยเหลือพวกเราไม่ให้ตกเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร ดังนั้นเราเป็นลูกหลานคุณยาย เรามาช่วยกันสืบสานมโนปณิธานของพระมหาโพธิสัตว์อยางคุณยาย ในการเผยแผ่วิชชาธรรมกาย ชวนคนสร้างความดี และช่วยเหลือมวลมนุษยชาติกันนะครับ

สาธุ ครับ