ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรียนปริญญาเอกฟรี มีเงินใช้ ได้ไปต่างประเทศ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 04:15 PM

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆเวบ DMC ทุกท่าน
MIHARU เข้ามาเวบบ่อย ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่ ก็เลยจะมีชื่อ MIHARU อยู่บ้างประปราย

คือว่าที่มาตั้งกระทู้วันนี้เพราะอยากคุยกับเพื่อนๆน่ะค่ะ

MIHARU เข้าวัดมาเกือบ 10 ปีแล้ว ตั้งแต่เข้าวัดมาชีวิตก็ดีมาเรื่อยๆ จริงๆแล้วก็เป็นคนที่มีชีวิตธรรมดามากๆ แต่ว่าตั้งแต่ได้นั่งสมาธิบ่อยๆ ก็มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต เนื่องจากชีวิตนี้มีแต่การเล่าเรียน สิ่งดีๆที่ว่าก็คือโอกาสทางการศึกษา MIHARU เป็นคนเรียนไม่เก่ง แต่ก็ไม่ขี้เหร่เท่าไหร่ ตอนสอบเอนทรานซ์ ก็ไม่ได้ไปกวดวิชาอะไร อ่านเอาเอง อาศัยว่าขยัน ตอนใกล้สอบก็ทั้งสวดมนต์ นั่งสมาธิ อ่านหนังสือ แม้แต่วันสอบยังพกรูปคุณยาย รูปพระธรรมกายไปด้วย แต่ด้วยความที่คิดว่าตัวเองไม่ใช่คนเรียนดี ก็เลือกคณะที่คะแนนไม่สูงมาก ในมหาวิทยาลัยต่างจังหวัด ก็ได้เรียนคณะเทคนิคการแพทย์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ก็เรียนแบบเจียมเนื้อเจียมตัวว่าตัวเองไม่ใช่คนหัวดี ต้องขยันมากๆ ประกอบกับก็ทำบุญ รักษาศีล นั่งสมาธิไปด้วย ก็จบมาถูๆไถๆได้เกียรตินิยมอันดับ 2 ติดไม้ติดมือมา

จบแล้วไม่อยากทำงาน เพราะคิดว่าน่าจะทำอาชีพนักเรียนได้ดีกว่า ก็เลยลองไปสมัครทุนโครงการปริญญาเอกกาญจนาภิเษก ที่เค้ารับนักศึกษาที่จบป.ตรี เรียนปริญญาเอกได้เลย ไม่ต้องจบปริญญาโท เพียงแต่จะใช้เวลานานหน่อยคือทั้งหมด 5 ปี ตอนนั้นอยากได้ทุนมาก เพราะถ้าไม่มีทุนแล้วเรียนต่อ ต้องรบกวนเงินพ่อแม่ ช่วงนั้นก็ทั้งนั่งสมาธิ อธิษฐานขอให้ได้ทุน แล้วในที่สุดก็ได้มา
ทุนนี้ดีมากๆตรงที่เค้าให้เงินเดือนใช้ทุกเดือน เดือนละ 8,000-10,000 บาท แล้วยังให้ไปต่างประเทศด้วย วงเงินที่ให้มาสามารถอยู่ต่างประเทศได้ 6 เดือน - 1 ปี แต่ก็ต้องเรียนหนัก และทำงานหนักมาก แต่สำหรับ MIHARU นี่คือสิ่งที่ชอบ และอยากทำ จึงไม่มีปัญหาเท่าไหร่

แต่ปัญหามันอยู่ตรงนี้ค่ะ ตอนนี้ MIHARU มาอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่น 8 เดือนแล้ว มีกำหนดกลับในเดือนมีนาคมที่จะถึงนี้ MIHARU โชคดีที่ได้ทุนของรัฐบาลญี่ปุ่นมาสนับสนุนด้วย ทำให้อยู่แบบสบายๆในช่วง 1 ปีนี้ แต่ว่าไม่รู้ว่าจะเรียกว่าโชคดีดีมั้ย เพราะตอนนี้อาจารย์ที่นี่หาทุนมาให้ MIHARU เพิ่มอีกเพื่อให้อยู่ต่อได้อีกเกือบ 1 ปี ไม่รู้ว่าจะได้ทุนอะไรมาเยอะแยะ สงสัยจะทำบุญสนับสนุนการศึกษาไว้มาก แต่ตอนนี้ MIHARU อยากกลับบ้านแล้วนี่สิ ทำใจเอาไว้ว่าจะมาอยู่แค่ 1 ปี ยังไม่รู้ว่าจะบอกพ่อกับแม่ยังไงเลย ตอนนี้ท่านก็เริ่ม count down แล้วว่าลูกใกล้จะกลับบ้านแล้ว..กลุ้มเหมือนกันนะเนี่ย มาอยู่ที่นี่ทั้งไกลบ้าน ไกลวัด แบบนี้จะเรียกว่าทุกขลาภได้รึเปล่าเนี่ย cry_smile.gif

ขอโทษด้วยค่ะ ที่ยาวไปหน่อย ไม่ค่อยเกี่ยวกับธรรมะเท่าไหร่ อยากเล่าให้ฟังกันน่ะค่ะ ถ้ายาวไปรบกวนผู้ดูแลบอร์ดพิจารณาด้วยนะคะ dry.gif

แถมหน่อยละกัน ในกรณีที่บุญส่งผล ได้ทุนสนับสนุนการศึกษามามากมายขนาดนี้ สงสัยไม่ได้อธิษฐานล้อมกรอบให้ได้ทุนมาแล้วอยู่ในสถานที่ที่เหมาะสมล่ะมั้ง ดันมาได้ทุนของญี่ปุ่นนี่สิ ถึงต้องมาอยู่ไกลบ้าน ไกลวัดขนาดนี้ (แม้แต่ศูนย์สาขาวัดในญี่ปุ่นยังไม่มีปัญญาไปเลยค่ะ ใกล้สุดก็โอซาก้า ซึ่งไกลจากที่ MIHARU อยู่มากๆ)

ป.ล. หัวข้อกระทู้เป็นสโลแกนของ โครงการปริญญาเอกกาญจนาภิเษกค่ะ happy.gif
Relax & Alert

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 05:03 PM

เรียนให้จบ ป.เอก ไปเลยครับ คุณครูไม่ใหญ่ จะได้ดีใจ

จบ ป. เอก แล้วสามารถช่วยงานพระศาสนาได้เยอะครับ

อยู่ที่นั่น ถ้าไมได้ไปศูนย์ ก็เปิดดู DMC ถ้าใจถึงกัน ก็ไม่ตกบุญครับ

#3 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 08:33 PM

เก่งจัง จบแล้วมาช่วยกันพัฒนาวัด สร้างบารมีร่วมกันนะจ๊ะ

#4 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2006 - 08:42 PM

คิดซะว่า เป็นบุญที่เราจะได้เป็นกัลยาณมิตรให้กับชาวญี่ปุ่น และชาวโลก
ควบคู่ไปกับการได้โอกาสทางการศึกษา

โอกาสที่ดีๆมีไม่บ่อย คนอื่นเขาก้ออยากได้โอกาสแบบนั้นบ้าง
ขอเพียงให้เรารักษาใจให้อยู่ในบุญตลอดเวลา
อยู่ที่ไหนๆเราก้อจะสร้างบารมี อย่าให้ตกหล่นเป้นอันขาด

(เพิ่งรู้นะนี่ ว่าจบสถาบันเดียวกัน คณะก้ออยู่ตรงกันข้าม)

#5 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 08:14 AM

smile.gif laugh.gif happy.gif You are my start !!! happy.gif

เป็นโครงการที่น่าสนใจมากๆเลยนะเนี้ยยๆ สำหรับท่านผู้ใดสนใจ โครงการนี้ละก็ ไม่น่าที่จะรีรอ ที่จะติดต่อสอบถามกับ ผู้ที่ได้ทุนนี้มาแล้วได้โดยตรง เลยนะครับ เป็นอีกโอกาศหนึ่งนี้ น่าสนใจมากๆเลย ทีเดียวนะครับ laugh.gif laugh.gif happy.gif

อื่มๆๆ ว่าแต่ว่า ที่นี้ มีศิษย์เก่า มหาวิทยาลัยขอนแก่น (มข) อยู่พอสมควรเนอะ เท่าที่ข้าพเจ้า พอจะทราบมานะครับ
  1. ท่าน MIHARU
  2. ท่าน somch (ไม่แน่ใจว่า จบจากคณะ ที่เค้าเรียนกัน 5 ปีหรือป่าวหนอ) smile.gif happy.gif happy.gif
  3. ท่าน ดิ่งกลางใจ คลิ๊กที่นี้
  4. ท่าน extra คลิ๊กที่นี้
  5. ท่าน ??? มาเฉลยเองกันได้เลยจ้า
สำหรับ ท่าน MIHARU ข้าพเจ้า ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งคน นะครับ

สำหรับภาระหน้าที่ ที่จะให้โอกาศ แก่ตัวท่าน MIHARU มากขึ้น สำหรับ การได้พัฒนาตัวเอง อีกทางหนึ่ง เพื่อจะได้มา ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี ในแบบสไตส์ ว่าที่ท่าน DR. MIHARU เอง นะครับ laugh.gif happy.gif smile.gif

ขออนุโมทนาบุญ กับ ท่าน MIHARU สำหรับ การแนะนำอีกหนึ่งโอกาศ ให้แก่ ท่านผู้สนใจทั้งหลายได้ทราบ ด้วยจ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 09:03 AM

อย่างที่คุณ Peacefulness กล่าวเกี่ยวกับทุนโครงการปริญญาเอกกาญจนาภิเษก หากท่านใดสนใจถาม MIHARU ได้ค่ะ หรือจะลองดู ที่นี่ก็ได้ค่ะ
http://rgj.trf.or.th/thai.htm หรือ http://kanchanapisek.or.th/

โดยภาพรวมเป็นโครงการที่ดีทีเดียว วัตถุประสงค์เพื่อต้องการผลิตนักวิจัยในระดับปริญญาเอกให้กับประเทศ โดยมีเป้าหมายที่ 2,500 คนภายในระยะเวลา 25 ปี ทุนนี้เป็นทุนได้เปล่าค่ะ ไม่ต้องใช้ทุน เรียนจบแล้วจะทำอะไรก็ได้ จะว่าเป็นข้อดีก็ดีค่ะ แต่ข้อเสียที่พบจากรุ่นพี่ก็คือไม่มีงานรองรับ คือต้องไปสมัครงานเอง จะเป็นนักวิจัยหรืออาจารย์ตามมหาวิทยาลัยต่างๆ อืม..แต่จบเอกแล้ว ถ้าที่ไหนมีตำแหน่ง เค้าก็รับทุกที่แหละค่ะ

เหมือนเป็นประชาสัมพันธ์ให้โครงการยังไงไม่รู้ แค่มาเล่าให้ฟังน่ะค่ะ ตอนนี้จะมีข้อเสียตรงที่เงินที่ได้จะล่าช้า เพราะตั้งแต่มีโครงการนี้มาก็มีการเปลี่ยนรัฐบาลมาเรื่อยๆ ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายของรัฐบาลนั้นๆว่าจะอนุมัติเงินในแต่ละปีมาให้เร็วช้าแค่ไหน ..

ตอนนี้โครงการนี้ตั้งมา 10 ปี ผลิตปริญญาเอกได้ 500 คนแล้วค่ะ ในทุกสาขาวิชารวมกันค่ะ happy.gif

Relax & Alert

#7 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 06:22 PM

เก่งจังเลย เรียนให้จบ ป.เอกเลยครับ แล้วจะได้ช่วยงานพระศาสนาได้เต็มที่

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 12:31 AM

ใครยังมีโอกาสได้เรียนต่อ ก้อทำให้เต็มที่ไปเลยครับ

ส่วนผมตอนนี้กำลังเรียนติดอยู่ (ติดตามและตามให้ติดหลวงพ่อ)

ทำงานด้วย เป็นอาสาสมัครด้วย

กำลังฝึกตัวเองอยู่ครับ

อยากเป็นผู้ได้โอกาสครับ ไม่อยากให้โอกาสที่ได้เกิดมาเป็นชายต้องเสียไป

อนุโมทนา สาธุกับทุกๆท่าน ที่ตั้งใจช่วยงานหลวงพ่อและหมู่คณะ

ขอให้เต็มที่ เต็มกำลังกับทุกๆงานบุญครับ

ท่าน somch (ไม่แน่ใจว่า จบจากคณะ ที่เค้าเรียนกัน 5 ปีหรือป่าวหนอ)

ขอตอบ ไม่ใช่ครับ มากกว่านั้น

#9 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 01:54 AM

ใครยังมีโอกาสได้เรียนต่อ ก้อทำให้เต็มที่ไปเลยครับ

ส่วนผมตอนนี้กำลังเรียนติดอยู่ (ติดตามและตามให้ติดหลวงพ่อ)

ทำงานด้วย เป็นอาสาสมัครด้วย

กำลังฝึกตัวเองอยู่ครับ

อยากเป็นผู้ได้โอกาสครับ ไม่อยากให้โอกาสที่ได้เกิดมาเป็นชายต้องเสียไป

อนุโมทนา สาธุกับทุกๆท่าน ที่ตั้งใจช่วยงานหลวงพ่อและหมู่คณะ

ขอให้เต็มที่ เต็มกำลังกับทุกๆงานบุญครับ

ท่าน somch (ไม่แน่ใจว่า จบจากคณะ ที่เค้าเรียนกัน 5 ปีหรือป่าวหนอ)

ขอตอบ ไม่ใช่ครับ มากกว่านั้น___By ท่าน 'somch'
ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนา สาธุ...สาธุ...สาธุ....ด้วยครับ happy.gif laugh.gif happy.gif

สำหรับท่านผู้ใคร่อยากทราบถึง อานิสงฆ์ ของการสำหรับสนุน การบวช เชิญพิจารณาได้จากดังภาพด้านล่างนี้นะครับ

unsure.gif laugh.gif happy.gif ขอบคุณครับ ที่กรุณาตอบคำถาม ที่ถามไว้ครั้งก่อนนะครับ happy.gif smile.gif laugh.gif

เอ เอ เอ ohmy.gif อย่างนี้ไม่ทราบว่า ท่าน somch เคยได้มีโอกาศได้ ออกภาค สนาม ร่วมกับ ท่าน extra หรือป่าวหนอ สงสัยจัง ? happy.gif เพราะข้าพเจ้าเห็นว่า ท่านทั้งสอง มี ความเคารพและศัทธา ในตัวของ ท่านคุณครูไม่ใหม่ แบบชนิดที่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ น่าจะสามารถรวมกันเป็น พลังบุญที่บริสุทธ์ สวยงาม แบบไม่ธรรมดาเช่นกันนะครับ

ข้าพเจ้าเชื่อเหลือเกินว่า ท่าน somch จะเป็นผู้ที่มี สุขภาพร่างกาย ที่แข็งแรง ทนต่อการใช้ สร้างบารมี อย่างยิ่งยวด ต่อไป ตราบจนกระทั่ง ถึงที่สุดแห่งพระนิพพาน เป็นแน่เลย laugh.gif smile.gif happy.gif

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ ทุกๆบุญ ที่ ท่าน somch ได้ ตั้งใจ เสียสละ มานะ อุสาหะ อดทน พยายาม ฯลฯ ที่จะปฎิบัติกิจ เหล่านั้น จนสำเร็จไปได้ด้วยดี นะครับ

#10 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 08:15 PM

สังเกตุมาหลายกระทู้ว่า ท่านpeacfulness ตอบกระทู้ได้ดี ธรรมมะแน่นมาก คงฝึกวิทยายุทธมาหลายปี

ขอแสดงความนับถือ อย่างยิ่งจากใจจริง

หากมีโอกาสคงได้เจอตัวจริงที่วัดนะครับ

สำหรับน้องๆ มข ขอบคุณที่ช่วยให้ข้อมูลครับ ผมจะติดต่ออีกครั้ง

ตอนนี้กำลังรวมศิษย์เก่าและศิษย์ปัจจุบันมาสร้างบารมีร่วมกันอยู่

โดยเฉพาะทุกๆวันอาทิตย์ต้นเดือน เวลา 16.00-17.30 น มีธรรมะพิเศษจากหลวงพี่บดินทร์ สิรินธโร(อุปฏากหลวงพ่อ)

ท่านใดที่สนใจ มาร่วมแจมได้นะครับ

โดยเฉพาะวันนี้ จัดที่ห้องบัณฑิตแก้ว ชพส มีพี่น้อง มข มาร่วมกิจกรรม ประมาณ 50 คน

ได้ฟังธรรมมะ ทบทวนบุญวันนี้และเดือนที่ผ่านมา และชม MV ภาพกิจกรรมจากน้องๆ ชมรมพุทธ มข

ปลื้มกันทั่วหน้า ก่อนเดินทางกลับขอนแก่น

(ผมมาวัด ตอน เป็น นศ ปี 1 รหัสขึ้นต้น 31 คงห่างกับน้องๆที่ท่านกล่าวมาหลายปีอยู่ครับ)

#11 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 07:04 AM

สังเกตุมาหลายกระทู้ว่า ท่านpeacfulness ตอบกระทู้ได้ดี ธรรมมะแน่นมาก คงฝึกวิทยายุทธมาหลายปี

ขอแสดงความนับถือ อย่างยิ่งจากใจจริง

หากมีโอกาสคงได้เจอตัวจริงที่วัดนะครับ

สำหรับน้องๆ มข ขอบคุณที่ช่วยให้ข้อมูลครับ ผมจะติดต่ออีกครั้ง

ตอนนี้กำลังรวมศิษย์เก่าและศิษย์ปัจจุบันมาสร้างบารมีร่วมกันอยู่

โดยเฉพาะทุกๆวันอาทิตย์ต้นเดือน เวลา 16.00-17.30 น มีธรรมะพิเศษจากหลวงพี่บดินทร์ สิรินธโร(อุปฏากหลวงพ่อ)

ท่านใดที่สนใจ มาร่วมแจมได้นะครับ

โดยเฉพาะวันนี้ จัดที่ห้องบัณฑิตแก้ว ชพส มีพี่น้อง มข มาร่วมกิจกรรม ประมาณ 50 คน

ได้ฟังธรรมมะ ทบทวนบุญวันนี้และเดือนที่ผ่านมา และชม MV ภาพกิจกรรมจากน้องๆ ชมรมพุทธ มข

ปลื้มกันทั่วหน้า ก่อนเดินทางกลับขอนแก่น

(ผมมาวัด ตอน เป็น นศ ปี 1 รหัสขึ้นต้น 31 คงห่างกับน้องๆที่ท่านกล่าวมาหลายปีอยู่ครับ)___By ท่าน 'somch'
สาธุ...สาธุ...สาธุ....ขอจงให้ ข้าพเจ้า เป็นดังอย่างเช่น ที่ ท่าน somch ได้กรุณากล่าวถึงจาก การสังเกตุการณ์ มาหลายกระทู้ ของ ท่าน somch ด้วยเทอญ

และ ข้าพเจ้าขออนุญาตขอ น้อมรับ ความรู้สึกต่างๆ ที่มาจากใจจริง ของ ท่าน somch ด้วย ความปิติยินดี เช่นกัน จ้า

และ ข้าพเจ้าเองก็หวังเช่นกันว่า คงจะได้มีโอกาศ ที่จะได้ คำแนะนำ สนทนา พูดคุย แลกเปลี่ยน และแบ่งปัน ประสบการณ์ดีๆ ต่างๆ ที่ได้พามาเป็นระยะเวลาที่ นาน พอสมควร จาก ท่านผู้พี่ somch ด้วยนะครับ และ ข้าพเจ้าขออนุญาต ฝากตัวเป็น น้องชาย ของ ท่าน somch เพิ่มอีก หนึ่งคน ด้วยจ้า happy.gif laugh.gif

ข้าพเจ้าขอร่วม อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน somch และ เหล่าเพื่อนๆ กัลยาณมิตร ของ ท่าน somch สำหรับ บุญทุกๆบุญ ที่ ท่านเหล่านั้น ได้ตั้งใจ กระทำมาด้วยความตั้งใจ ไว้ดีแล้ว ณ. กระทู้นี้ ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...จ้า

อื่มมๆ unsure.gif ท่านผู้ใดพอที่จะช่วยกรุณาบอกข้าพเจ้าได้หรือป่าวว่า การที่ ข้าพเจ้า เข้าใจว่า ชพส = ชมรมพุทธศาสตร์สากล นั้น ถูกต้องหรือป่าว ครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

สำหรับ ท่านผู้สนใจ ชมรมพุทธศาสตร์สากล สามารถแวะชมเวปไซต์ ได้ที่ http://www.ibscenter.net

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ ทุกๆบุญ กับ ท่านทุกๆท่าน ด้วย ไว้ ณ. กระทู้ นี้ ด้วยเช่นกันนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#12 *สานิตย์*

*สานิตย์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 May 2011 - 09:39 PM

อยากเรียนปริญญาเอกฟรีบ้างเพราะว่าต้องการอนาคตที่ดีและจะสมัครอย่างไรเพราะว่าผมจบปริญญาโทมาหลายปีแล้วแต่จบทางด้านการศึกษานะครับต้องการเรียนต่อปริญญาเอกอย่างมากเพื่อพัฒนาด้านศักยภาพของตนเองและพัฒนาคนให้มีความรู้มากยิ่งขึ้นตอนนี้ผมเป็นอาจารย์สอนหนังสืออยู่ผมอยากเรียนต่อในระดับปริญญาเอกแต่ทุนทรัพย์ไม่พอจะเรียนได้ผมจะทำอย่างไรเห็นมีโครงการนี้ดีอย่างมากสำหรับชีวิตผมอย่างไรช่วยส่งข้อมูลให้ผมด้วยครับ เบอร์โทร 0897841521