ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

สวรรค์ชั้นดุสิต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2014 - 09:01 AM

มีข้อสงสัยเรื่องสวรรค์ชั้นดุสิตครับ ได้รับฟังเรื่องอจินไตยของสวรรค์ชั้นนี้มาระดับนึง

มีอยู่ประโยคหนึ่งที่เพื่อนบอกมาว่า "เราพากันลงมาเป็นกลุ่มจากดุสิต เพื่อบำเพ็ญบารมี"

คำพูดที่แน่นอน จำไม่ได้นะครับแต่ แต่สรุปได้ประมาณนี้

ทำให้สงสัยเงื่่อนไขของการลงมาเกิดครับ

1. เทวดาในชั้นดุสิตนี้ สามารถเลือกเวลาลงมาเกิดได้เองหรือครับ (ผมเคยได้ยินเพื่อนคนนี้บอกมาอีกว่า หลวงปู่ใกล้จะมาเกิดแล้ว บลา บลา บลา เลยยิ่งสงสัยว่าถ้าเป็นอย่างนั้น ก็แสดงว่าเลือกลงมาเกิดได้)

2. หากเทวดาจะมีการเปลี่ยนภูมิไป ต้องรอให้หมดบุญก่อนหรือไม่ หากเงื่อนไขคือหมดบุญ แล้วมาเกิดเป็นมนุษย์ ก็ไม่น่าจะมีบุญเก่าเหลือแล้วสิครับ

ที่ถามพวกนี้เพราะว่า หากเป็นแบบนั้นจริง การตั้งเป้าจะไปดุสิตจะมีความแรงมากขึ้นครับ เพราะถ้าเลือกลงมาเกิดได้ ก็จะได้รีบลงมาเป็นมนุษย์สร้างบารมีเรื่อยๆวนไปแบบนี้ จะได้หลุดพ้นซักที

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2014 - 09:15 AM

ทำไมต้องดุสิตบุรี ตอนที่ 1

http://xn--m3cif1apm...ี-ตอนที่-1.html

ทำไมต้องดุสิตบุรี ตอนที่ 2

http://xn--m3cif1apm...ี-ตอนที่-2.html

จริงๆ แล้วในเว็บไซต์เรามีข้อมูลมากมายให้ศึกษานะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2014 - 10:15 AM

ทำไมต้องดุสิตบุรี ตอนที่ 1

http://xn--m3cif1apm...ี-ตอนที่-1.html

ทำไมต้องดุสิตบุรี ตอนที่ 2

http://xn--m3cif1apm...ี-ตอนที่-2.html

จริงๆ แล้วในเว็บไซต์เรามีข้อมูลมากมายให้ศึกษานะครับ

จริงๆผมก็คิดว่า web น่าจะมีครับ แต่เรื่องที่ผมอยากรู้ ผมก็ไม่ทราบว่าจะเข้าไปตรงไหน เพราะหมวดหมู่เยอะมากๆ ส่วนใหญ่ผมเข้าไปดูแต่ Video อะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่หาข้อมูลมาให้ศึกษา  :)

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2014 - 11:34 AM

เวลาหาข้อมูล  ผมจะใช้วิธี  เข้าไปที่กูเกิ้ล  แล้วพิมพ์  "DMC  สวรรค์ชั้นดุสิต"   เขาก็จะขึ้นมา   7380 รายการ ใน 0.49 วินาที

จากนั้นผมก็จะค่อยๆ เปิดอ่านไปที่ละเรื่อง   ก็จะทำให้เราเจอเรื่องที่ต้องการ

ประโยชน์อีกอย่าง  คือ ทำให้เราเปิดกว้างมากขึ้นในเรื่องข้อมูล  เพราะจะมีข้อมูลประกอบ  ข้อมูลใกล้เคียง  อื่นๆ อีกมากมายให้เราผ่านสายตา  ได้รับรู้เรื่องใหม่ๆ  แล้วนำมาประมวลรวมความคิด  จะทำให้คำถามของเราแปลเปลี่ยนไปได้  เพราะบางอย่างเราก็รู้แล้ว  เพียงแต่ยังไม่ชัดแจ้ง  พอมาเจอข้อมูลอื่นๆ  ประกอบ  ข้างเคียงมากมาย  ทำให้เราสามารถมองเห็นข้อเท็จจริงได้ง่ายขึ้น

จากนั้นเมื่อผมทำความเข้าใจในแง่มุมของวัดพระธรรมกายดีแล้ว  ไม่มีข้อสงสัยแล้ว  ผมก็เปิดกว้างตัวเองออกไปอีกด้วยการเปลี่ยนจาก  "DMC"  มาเป็น  "พระไตรปิฎก"  เพื่อเพิ่มพูนความรู้ ความเข้าใจของตนเองให้สูงยิ่งๆ ขึ้นไปเพื่อตัวเอง

.......................................................................................................................................................

ต้องมีคนสงสัยแน่  ว่าทำไมเห็นความสำคัญของวัดพระธรรมกายมากกว่าพระไตรปิฎก   ขอเรียนชี้แจงดังนี้

เนื้อหาในพระไตรปิฎก  มีมาก  มีรายละเอียดเยอะ  และมีการใช้ภาษาที่เราต้องตีความให้เกิดความเข้าใจได้ไม่ง่ายนัก   ถ้าอ่านตรงนี้ก่อนโดยไม่มีพื้นฐานใดๆ  เลย  แล้วเราตีความผิดไป  จะทำให้เราหลงหาทางออกได้ยาก

แต่เนื้อหาของสำนักเรียนต่างๆ  รวมทั้งของวัดพระธรรมกายด้วย  จะมีครูบาอาจารย์ท่านช่วยเรียบเรียงความเข้าใจในเบื้องต้นให้กับเราแล้ว  ด้วยภาษาที่เข้าใจได้ง่ายกว่า  ถึงรายละเอียดจะไม่มากเท่าในพระไตรปิฎก  แต่ก็พอจะเป็นแนวทางในการศึกษาต่อไปให้กับเราได้  

เหมือนเราเรียนอนุบาล  เราก็ต้องให้พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ท่านป้อนทุกอย่างเข้าหัวเราก่อน  จากนั้นเมื่อเราโตขึ้น  มีวุฒิภาวะมากขึ้น  เราก็เอาความรู้นั้นมาเป็นพื้นฐานในการศึกษาเรื่องราวอื่นๆ ต่อไปในชั้นประถม  มัธยม  และปริญญาต่างๆ

อีกทั้ง  ไม่ว่าเราจะเรียนพระพุทธศาสนาจากสำนักไหนมาก็ตาม  สุดท้ายถ้ามาเทียบโดยนัยกับพระไตรปิฎกแล้ว  เราก็จะเรียนรู้ได้ว่าถูกหรือไม่  และที่สำคัญ  "รู้ด้วยว่าถูกหรือไม่ถูกอย่างไร"  โดยไม่ต้องอาศัยคติใดๆ ในใจทั้งสิ้น  จะทำให้เราเข้าใจพระพุทธศาสนาได้อย่างลึกซึ้งมากขึ้นทีเดียว

อย่างกรณีนี้  ผมเปิดอ่านในส่วนของสวรรค์ชั้นดุสิต  พอเจอข้อมูลที่ต้องการแล้ว  ผมก็นำมาโพสต์เอาไว้  แล้วตัวผมเองก็กลับไปอ่านเรื่องสวรรค์ชั้นอื่นๆ ต่อ  เพราะเป็นข้อมูลที่วางอยู่ด้วยกัน  สรุปง่ายๆ  ท่าน AparidoD

ได้ความรู้จากผมไปแค่  สวรรค์ชั้นดุสิต  แต่ตอนนี้ความรู้ผมนำท่าน AparidoD  ไปหน่อยนึงในเรื่องสวรรค์ชั้นอื่นๆ ซะแล้ว  งานนี้คนที่ได้ประโยชน์จริงๆ  อาจจะเป็นตัวผมเองก็ได้นะครับ  ฮี่ ฮี่ ฮี่

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2014 - 08:27 PM

สาธุครับ ชั้นอื่นๆจริงก็อยากรู้ครับ แต่คำถามชั้นนี่มาก่อนเพราะเห็นคำอธิษฐานมีแต่ขอให้ไปดุสิต
ตอนนี้ผมข้ามสวรรค์ไปก่อนครับ ศึกษานรกก่อนครับ ดูทุกข์ก่อนแล้วค่อยพิจารณาสุขครับ

#6 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 20 October 2014 - 04:04 PM

Krap kob pra koon of Dhammatan from both of you as I can't type Thai langauge. Anumotana boon of this Dhammatan ka.

8-)