ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรียนพิธีกร dmc ทุกรายการ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 05:43 PM

มีผู้รู้ดู dmc วันอาทิตย์นี้ ในรายการข่าวบุญศูนย์สาขา และรายการเส้นทางบุญ

ได้ฝากมาแนะนำพิธีกรdmc ทุกรายการว่า

คำว่า สมเด็จพระพี่นาง
หรือ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ

ไม่สามารถอ่านออกอากาศอย่างเป็นทางการได้

ต้องใช้คำเต็มว่า สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์

เรื่องนี้สำคัญมากๆ นะครับรบกวนผู้ดูแลแจ้งประกาศให้ทราบโดยทั่วกันด้วยครับ

จึงเรียนมาด้วยความเคารพและรักใน dmc ครับ

ขอบคุณครับ พิธีกรสู้ๆ

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 08:23 PM

ขอบคุณครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 04:57 AM

Sa Thu

#4 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 12:38 PM

sathu kha
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#5 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 07:09 PM

สาธุค่ะ

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 08:08 PM

อีกอย่างนะครับ ภาษาไทยเป็นภาษาที่สำคัญมากสำหรับชาติเรา ถ้าใช้ผิดเสมือนกลืนกินชาติของเราเข้าไป ยิ่ง DMC ของเราออกไปทั่วโลกแล้วด้วย ก็ควรเผยแพร่ภาษาไทยออกไปอย่างถูกต้องด้วยครับ อย่างน้อยก็ในฐานะสื่อ อีกทั้ง ภาษาไทยเป็นภาษาที่จารึกการปฏิบัติธรรมแนววิชชาธรรมกาย ที่หลวงปู่ค้นพบ ใช้ให้ถูกต้องนะครับ ชาวต่างชาติจะได้ศรัทธาเรามากขึ้น สาธุครับ

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:19 PM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และผู้รู้ท่านนั้น ที่ร่วมด้วยช่วยกันเสนอแนะ ข้อควรปรับปรุงแก้ไข ให้หมู่คณะด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญ พิธีกรทุกท่าน ทำหน้าที่ได้ดี น่าติดตามครับ

อ้อ ที่จริง ฉากหลังของพิธีกร
ถ้ามีสัญลักษณ์ ที่บอกถึง ความเป็นวัดพระธรรมกาย , มูลนิธิธรรมกาย
หรือ ภาพเทศกาลงานบุญ ตามวาระต่าง ๆ หรือ โครงการงานกุศลหลัก ที่ต้องการประชาสัมพันธ์ ก็ดีนะครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 01:40 AM

ขอบคุณค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#9 leng

leng
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 08:50 AM

I concern about make up, some of them too much ,