ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไงดีครับ เมื่อเจอคนโจมตีวัดทางเน็ต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 10:19 PM

ทุกวันนี้ใครๆก็พากันใช้อินเตอร์เน็ตมากขึ้น ทุกประเทศทั่วโลกก็ว่าได้ ข้อมูลในเน็ตก็แพร่สะพัดได้อย่างรวดเร็ว มีผู้ไม่หวังดีจำนวนมากที่ใช้อินเตอร์เน็ตเป็นเครื่องมือในการให้ร้ายวัดเราอยู่เป็นประจำ ซึ่งผมก็คิดว่าหลายๆท่านก็คงได้เจอกับตัว บางทีก็เป็นกระทู้ในเว็บบอร์ด อีเมล์ฟอร์เวิร์ด เว็บไซท์ หรือแม้แต่ตอนแชทกับผู้ที่ไม่เข้าใจวัด อย่างเช่นเพื่อนๆ ผมเองก็พยายามช่วยตอบอยู่เรื่อยๆ รู้สึกว่าเท่าไรก็ไม่หมดเสียที มีมาใหม่เรื่อยๆครับ แต่หลายครั้งก็เป็นเรื่องเดิมๆ เช่นเรื่องวัดรวยแล้ว เรื่องนิพพานเป็นอัตตาหรืออนัตตา เรื่องข้อกล่าวหาอีกสารพัด พอเห็นสมาชิกเว็บบอร์ด DMC ตอบคำถามเหล่านี้ในบางกระทู้แล้ว ผมก็คิดว่าเนื้อหาดีมากเลยครับ ละเอียด ถี่ถ้วน และใช้ภาษาที่พอเหมาะพอสม ไม่แสดงออกซึ่งอารมณ์ขุ่นมัวแต่อย่างใด ตอบอย่างมีปัญญา และน่าเชื่อถือมากๆ ซึ่งบางครั้งผมก็คิดไม่ถึง คิดไม่ทัน หรือมีข้อมูลไม่พอ ขอเสนอว่า เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะรวบรวมข้อมูล คำถาม - คำตอบ ที่น่าสนใจเหล่านี้เอาไว้ในเว็บ DMC.TV เพื่อที่ว่า เมื่อเรามีความจำเป็นจะต้องใช้ข้อมูลเหล่านี้ จะได้มาเปิดอ่านแล้วนำไปตอบ หรือไม่ก็เพียงแต่ copy และ paste ตอบเท่านั้น ก็จะทุ่นแรงได้มากครับ และหากจะมีการอัพเดทโดยสมาชิกได้เองเป็นระยะๆ คล้ายๆของ wikipedia ก็จะมีประโยชน์มากๆเลยนะครับ

#2 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 10:39 PM

คงไม่หมดหลอกครับ ในเมื่อเขาไม่เข้าใจเป็นหน้าที่ๆเราต้องให้ข้อมูลทั้งคำชี้แจงภาพและสื่อเท่าที่ทำได้ เป็นกำลังใจและชื่นชมนะครับ คุณBlissinessman

#3 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 11:49 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านบอกว่า อย่าไปสนใจ อย่าไปอ่าน ไปฟัง ดีที่สุด
ทำให้ใจหมองเปล่าๆ
นั้นคือทางที่ดีที่สุดสำหรับเราคะ

"ว่าอย่างไร ก็ต้องว่าตามกันนะคะ"
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#4 Prince JuNNoi of LoNDon

Prince JuNNoi of LoNDon
  • 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 02:09 AM

ปล่อยวางครับ

สู้กับคนพาล ที่เป็นบัวในตรมไม่สมควรครับ

ที่สำคัญทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟครับ

ด้วยความเคารพ
Prince JuNNoi of LoNDon

...ปล่อยให้่เวลามันพาไป...

...สำหรับฉัน เธอคือ สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่ชีวิตนี้จะมีได้...

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 08:38 AM

นิ่งเฉย เข้ากลางไปเรื่อยๆ สักวันเขาคงเข้าใจเอง

#6 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:09 AM

ถูกค่ะ
เรานิ่งนิ่งเถอะค่ะ อะไรที่เราอธิบายได้ดีก็ควรอธิบาย อะไรที่คิดว่าตัวเราอธิบายได้ไม่ดีพอก็นิ่งดีกว่า เดี๋ยวจะยิ่งไปกันใหญ่
คนเราในเมื่อใจไม่ยอมเปิด ไม่ยอมเข้ามาศึกษา ว่าอะไรคือสิ่งที่เป็นจริง
คนเหล่านั้นฟังแค่ปากของคนที่มีอคติบอกต่อกันมา ฟังข่าว(ซึ่งคนเขียนข่าวก็อคติ)
คนเหล่านั้นก็ย่อมไม่รู้ว่าอะไรคือข้อเท็จจริง

#7 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:32 AM

เฉยๆ ครับ นิ่งเฉยๆ อย่าไปตอบโต้เวลาไปตอบโต้ก็เหมือนกับเอาพัดไปพัดถ่านให้มันแรงขึ้นๆ เฉยๆ นิ่งๆ ไปเดี๋ยวเขาก็เหนื่อยเอง

#8 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:56 AM

ส่วนใหญ่ จะไม่ไปอ่านดีกว่า แต่ถ้าอ่านเจอ แล้วเรายังไม่สามารถหาคำตอบที่โดนใจได้
ก็ต้องนิ่ง เฉย เสีย ฟังหลวงพ่ออย่างเดียวค่ะ มีคำตอบให้เสมอ
ลองอธิษฐานจิต ตอนคุณครูไม่ใหญ่ถ่ายทอดสดซิคะ จะรู้ว่าปฎิหารย์ มีจริง (ทำบ่อยค่ะ ได้ผลทุกครั้งไป)

หยุด เป็นตัวสำเร็จ
Napas

#9 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 10:01 AM

ลมที่แรง เหมือนแขนงความคิดที่อยู่ในใจของเขาที่แกว่งไปมาไปมา หามีหลักยึดไม่
แต่ลมแรงๆ ก็คงไม่พัดทั้งวันทั้งคืน
ทางที่ดี หาที่เหมาะๆ ดูลมพัดแรง สักพักลมก็สงบครับ ด้วยตัวของมันเอง

อนุปวาโทครับ ไม่ว่าร้ายใคร ไม่สู้ ไม่หนี มุ่งทำดีเรื่อยไป ครับ
สาธุ

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 10:03 AM

ผมจะเฉยๆอ่ะ เพราะถ้าโต้ตอบก็เหมือนเอานํามันไปราดบนกองไฟ ยิ่งจะมีแต่พ้นเสียกับเรามากขึ้น กองไฟเท่าเดิมหากเราไม่เติมฟืนใส่เชื้อลงไปมันก็ร้อนเท่าเดิม และมันจะมอดเร็วด้วย แต่หากเราราดนํามัน เติมฟืน ใส่เชื้อลงไป ไฟก็จะแรงมากขึ้น ทำให้เราร้อนมากขึ้นอีก แทนที่ไฟจะดับเร็ว กลายเป็นว่าดับช้าลง มิหนำซําจะทำให้ลุกลามมากเข้าไปอีก

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 usr22944

usr22944
  • 63 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 11:11 AM

ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป ดีกว่าครับทุกท่าน

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 11:19 AM

หากคุณเจ้าของกระทู้อยากได้ข้อมูลอย่างที่ว่าจริง

หากคุณเจ้าของกระทู้อยากได้ข้อมูลอย่างที่ว่าจริงๆ ให้ไปที่เว็บไซด์ของวัดพระธรรมกายครับ www.dhammakaya.org

เขามีรวบรวมไว้พร้อมแล้ว กับคำถามเหล่านี้ แต่หากจะนำมาใช้เพื่อให้ได้วัตถุประสงค์ดังที่เจ้าของกระทู้ต้องการล่ะก็ ให้ลองอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ ที่มาตอบถัดๆ มานั่นแหละครับ มันจะเป็นอย่างนั้น มันไม่ได้ผลหรอก

แต่หากจะนำไปใช้เพื่อจะสร้างบุญเป็นกัลยาณมิตรให้ญาติมิตรล่ะก็ ทำต่อไปได้เลยครับ บุญก็จะได้ต่อเนื่องเรื่อยๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 12:27 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Blissinessman ด้วยนะคะ ในความมีจิตปราราถนาดี อยากช่วยปิดอบายให้ผู้อื่น
แต่ก็เห็นด้วยกับคำตอบของเพื่อนกัลยาณมิตรหลายๆ ท่านทั้งในกระทู้นี้ และกระทู้อื่นที่คล้ายกันนะคะว่า

หากเป็นการทำหน้าที่กัลายาณมิตรให้แก่บุคคลที่รู้จักโดยตรง หรือเป็นบุคคลที่ยอมรับฟังข้อมูลด้วยใจที่เป็นธรรม หรือผู้ที่มีเหตุผล ก็น่าจะลองทำดูนะคะ เพราะ
1. เผื่อว่าเป็นช่วงจังหวะบุญส่งผล ทำให้เขาได้มาพบกัลยาณมิตร ก็จะทำให้เขาใจเปิด ได้มาร่วมสั่งสมบุญกับหมู่คณะ หรือหากยังไม่ถึงขั้นมาร่วมสั่งสมบุญ ก็อาจทำให้หยุดวิจารณ์ในทางที่ผิด ซึ่งจะเป็นการช่วยปิดอบายให้เขา
2. อีกทั้งเขาอาจจะช่วยนำข้อมูลที่ถูกต้องที่ได้รับฟังจากคุณ Blissinessman ไปบอกต่อคนอื่นตามปกติวิสัยของปุถุชน ซึ่งจะเป็นส่วนให้เขาได้บุญจากการทำหน้าที่กัลยาณมิตรแม้โดยไม่เจตนา เนื่องจากเขาอาจเป็นผู้มีส่วนช่วยลดกระแสความเข้าใจผิดในวัดให้ลดลงได้บ้าง เพราะหากคนที่เข้าใจวัดผิดได้ฟังข้อมูลด้านบวกที่มีเหตุผลจากปากคนที่เคยไม่เข้าใจวัด อาจทำให้เขาเหล่านั้นบรรเทาความปักใจเชื่อในข้อมูลด้านลบลงได้บ้าง

แต่หากเป็นการทำหน้าที่กัลายาณมิตรให้แก่บุคคลที่ทราบดีว่า ยังไงก็ไม่มีวันยอมมรับฟังเหตุและผล หรือเป็นการตอบทาง internet ใน web ที่เป็นแหล่งรวมของผู้ที่มีความเข้าใจผิด ก็น่าจะวางอุเบกขาไปก่อนนะคะ เพราะ
1. นอกจากไม่เกิดประโยชน์แล้ว พวกเขายังอาจเป็นนำไปเป็นประเด็นวิพากษ์วิจารณ์ในทางลบต่อไปอีกมากมาย อันจะยิ่งเป็นการพิ่มอกุศลกรรมซะเปล่าๆ
2. หากพิจารณาสิ่งที่คุณยายทำเวลามีคนไม่เข้าใจ มาด่าว่าท่านเสียๆหายๆ คุณยายท่านจะพูดเพียงว่า เธอจะว่า ก็ว่าไป ฉันจะนั่งฟัง แล้วท่านก็เข้าที่นั่งฟังนิ่งๆ ไม่โต้ตอบ จนคนที่มาว่าท่านเหนื่อยเลิกราไปเอง
3. หากพิจารณาย้อนไปถึงสมัยพุทธกาล พระโมคคัลลานะ ท่านเคยกราบทูลอาราธนาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้ไปเทศน์โปรดยายหอยซึ่งยืนด่าพระอยู่หน้าวัดพระเชตวันทุกวัน แต่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านตรัสตอบว่าหากพระโมคคัลลานะปรารถนาจะโปรดยายหอย ก็ขอให้ไปทดลองเทศน์โปรดดูเอง ปรากฏว่าพระโมคคัลนะท่านไปยืนดักหน้าเพื่อจะเทศน์โปรด แต่ยายหอยหันหน้าหนีไปทางซ้ายไม่ยอมฟังท่าน ท่านปาฏิหารย์กายอีกกายที่ด้านซ้าย ยายหอยก็หันหนีไปทางขวา พอท่านปาฏิหารย์กายอีกกายที่ด้านขวา ยายหอยก็แหงนหน้าหนี พอท่านปาฏิหารย์กายอีกกายที่ด้านบน แทนที่ยายหอยจะเกิดสำนึกเป็นสัมมาทิฏฐิที่มีพระอรหันต์ผู้ทรงอภิญญาขนาดนี้ เมตตามาพยายามทุกวิถี่ทางที่จะช่วยโปรดให้พ้นอบาย ยายหอยกลับพยายามเอาชนะโดยการก้มลงมองใต้ผ้าถุงต้นเอง พระโมคคัลลานะท่านจึงต้องยอมแพ้ เลิกความพยายามที่จะเทศน์โปรดยายหอย

จากตัวอย่างข้างต้น คงพอทำให้คุณ Blissinessman สบายใจขึ้นนะคะว่าเราไม่ได้ละเลยการทำหน้าที่กัลยาณมิตรและไม่ได้ละทิ้งพวกเขาเหล่านั้น แต่บุคคลบางคนบางประเภทอาจต้องปล่อยไปก่อน รอเวลาให้บุญเก่าของเขาตามมาทัน ส่งผลให้เขาใจเปิดกว่านี้ เป็นแบบคนประเภทที่ 1 ซะก่อนจึงค่อยไปทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้ หรือนอกจากว่าหมู่คณะเราไปถึงที่สุดแห่งธรรมเมื่อไร ทุกอย่างก็จบ

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 12:45 PM

ทำไงดีครับ เมื่อเจอคนโจมตีวัดทางเน็ต
- ทำใจครับ...ของเราไว้ที่072...ของเค๊าไม่ทราบ
- นิ่ง...วางเฉยพอแล้ว ลองศึกษา ว่าวัตถุประสงค์ของผู้ส่งข้อความคืออะไร
- ส่วนใหญ่...มักจะวางกับดักนะ...ยั่วโทสะไง...ยิ่งตอบยิ่งชี้แจง...ก็ยิ่งปั่นกระทู้ให้แรงขึ้นอย่างไม่รู้จบ...กว่าจะจบก็หมดลมหายใจเสียก่อน...แถมไม่รู้จะจบในภพใด
- ใจไม่แกร่งพอ...ก็ถือแนวทาง...ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป จนใจแกร่งพร้อม
- ถ้าพร้อมจะตอบ...ต้องตอบด้วยจิตเมตตาเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน...ดังเช่น พระคุณานันทะ ตอบเหล่าศาสนิกอื่นๆ...ให้เขารับรู้ว่า...เรารู้จริง-รู้แจ้งมากกว่าเขา...สิ่งที่เขารู้นั้นเพียงรู้จำ(จากไหนก็ไม่ทราบได้)...มาร่วมพิสูจน์กันเถิด

ชัยชนะเริ่มจากภายในใจเรา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 01:25 PM

ไม่ต้องไปตอบ แต่ถ้าจะตอบก็แค่ copy บทธรรมะไปแปะก็พอแล้วครับ แล้วไม่ต้องกลับไปดู ใจจะขุ่นซะเปล่าๆ

#16 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 01:48 PM

ผมเห็นด้วยที่จะรวบรวม การให้ข้อมูลที่เป็นจริงของวัดต่อสาธารณะชน เพราะบางคนเขาไม่รู้จริงๆ แต่บางคนเป็นบัวใต้น้ำก็ไม่ต้องตอบ ไม่ต้องอ่าน

#17 *ประภาสิรินาท*

*ประภาสิรินาท*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 03:15 PM

พยายามนิ่งไว้ค่ะ ปล่อยเค้าเถอะถ้าเค้าอยากจะบาป

#18 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 03:33 PM

เราจะใช้วิธี ยิ้ม ๆ แล้วตอบว่า ให้ไปดูในเวปวัด หรือเวป dmc เลยคะ แล้วบุญในตัวเค้าคะ เพราะบางทีกิริยาอาการของเราไม่เหมาะจะอธิบายให้เค้าเข้าใจ เพราะยิ่งโต้ตอบ หากเราคุมอารมณ์ไม่อยู่ยิ่งแย่คะ แม้ว่าเราหวังดีคะ
ที่สำคัญเมื่อเจอคนที่มีปัญหาข้องใจแล้ว ก็อย่าปล่อยให้เลยตามเลยคะ ก็ใช้วิธี อยากรู้อะไรก็เข้าเวปวัดหรือดีเอ็มซีเลยคะ แล้วก็ยิ้มส่งท้าย

ส่วนทางเน็ต ก็เอาข้อมูลวัดไปแปะไว้แค่นั่น ส่วนใครจะเข้าใจมากขึ้นหรือไม่ ก็แล้วแต่บุญในตัวเค้าคะ และจะใช้วิธี ทำใจนิ่ง ๆ ก่อนส่งข้อความสักพัก

#19 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 08:37 PM

หลวงพ่อทัตตะชีโว ว่าไว้ชัด..

"..พระพุทธศาสนา เหมาะสำหรับผู้ที่ยินยอม และยอมรับที่จะแก้ไขตัวเอง (พูดง่ายๆ..ตั้งใจจะพัฒนาตัวเองอยู่เสมอ)
..แต่พระพุทธศาสนา จะไม่มีประโยชน์อันใดเลย สำหรับผู้ที่เต็มไปด้วย ทิษฐิ มานะ คือความถือตน..
..ดังนั้นต่อให้อธิบายจนปากหัก ก็ไม่ได้ทำให้คน (มิจฉาทิษฐิ) เหล่านั้นได้รู้สึกตัวขึ้นมาแม้แต่น้อย
..รังแต่จะทำให้เขาเตลิดหนีเข้าป่าไปลึกมากยิ่งขึ้น (อันนี้ผมว่าเอง เด้อ..).."

แม้กระทั่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้าขณะจะไปโปรดผู้ใด ท่านยังต้องตรวจอุปนิสัยเวไนยสัตว์นั้นๆเสียก่อน และเมื่อแน่ใจว่าผู้นั้นสามารถรับธรรมได้ชัวร์แล้ว ท่านก็จะเทศนาแค่พอกระชับ ไม่มากไป ไม่น้อยไป เอากะพอว่าผู้รับข้อมูลได้ยิน ไดฟังปุ๊ป ปัญญาเริ่มงอกปั๊ป แสงสว่าง (ในใจ) เกิดขึ้นทันใด แล้วสามารถตรองตามพระธรรมนั้นๆ สุดท้ายก็บรรลุธรรมอยู่ตรงนั้นเอง..

แล้วเราเป็นใคร? มั่นใจในธรรมแค่ไหน? มั่นใจในผู้รับแค่ไหน? และที่สำคัญเราได้บรรลุในธรรมนั้นๆแล้วหรือยัง?

ถ้ามั่นใจ..ก็..ลุยเลยยยยยยยยย

#20 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:33 PM

กอบกู้ใจของเราให้ได้ก่อน.. ห้ามโกรธ เกลียดเคียดแค้น ชิงชัง
เพราะความรู้สึกแบบนี้เกิดเมื่อไร.. ความโง่กำลังจะมาเยือนเราแล้ว
และก็อาจจะทำอะไรผิดๆลงไปได้อีกมากมาย.. ซึ่งอาจจะส่งผลเสียต่อหมู่คณะได้ต่อไป..
ดังนั้น.. ใครยังทำใจไม่ได้ดังนี้.. จงถอยออกมาเถิด..
รักษาใจตัวเองเอาไว้ก่อนเลย.. อันดับแรก..
ถ้าเรารักษาใจเราเอาไว้ได้แล้ว.. ค่อยมาว่ากันต่อ..
เมื่อนั้นปัญญาจะเกิด แล้วจะรู้ว่า..

ดอกบัวมี 4 เหล่า..
การตอบสนองต่อคนในโลกนี้.. เราขอยืมแนวคิดมาจากพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสมอๆ..
เพราะแนวคิด และวิธีการของพระองค์.. คือสุดยอดอัจฉริยะแล้ว.. happy.gif
แล้วเราจะรู้ว่าควรตอบสนองกับใครอย่างไร..
แต่จะว่าไป.. ความจริงคำตอบทั้งหมดอยู่ในเพลงๆนี้แล้ว..

เพลงหยุดใจ
หยุดใจเราไว้ที่ศูนย์กลางกาย
ตรึกเบาๆ กลางดวงกลมๆ ใสๆ
ยิ้มสักนิดเอาไว้กลางใจข้างใน
กลั่นดวงให้ใสด้วยใจเย็นๆ

หยุดใจเราไว้ที่กลางของกลาง
ทำให้เห็นทางสว่างไสว
นี่แหละธรรมะจะเป็นที่พึ่งภายใน
เบิกบานสดใสทุกวันเวลา

สุขจริงๆ อยู่ที่ศูนย์กลางกาย
เป็นความสุขใจที่เราใฝ่หา
ตลอดชีวิคทึ่ทุกคนเกิดมา
ก็เพื่อค้นหาความสุขภายใน

หยุดใจเราไว้ที่กลางดวงธรรม
นำให้เห็นกายในกายใสใส
หยุดในหยุด กลางของกลางเรื่อยไป
พบธรรมกายสว่างไสวงดงาม

ชีวิตคือการเข้ากลาง
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย
โลกจะสุขศานต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม....

เร่งปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงองค์พระภายในดีที่สุด
เมื่อนั้นจะอธิบายธรรมมะได้เฉียบคม กระจ่างแจ้ง เปิดหูเปิดตาผู้คนให้รู้เห็นตามความเป็นจริงได้ดีกว่า
และเป็นพยานในการตรัสรู้ธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
และยืนยันการมีอยู่จริง และการค้นพบวิชชาธรรมกายของหลวงปู่ด้วย
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#21 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 10:21 PM

#22 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 10:22 AM

หลวงพ่อท่าน นิ่ง ครับ
เราก็ต้อง นิ่ง เช่นเดียวกันครับ
"หยุด" คือตัวสำเร็จ

สาธุ

#23 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 10:57 AM

เมื่อก่อนผมก็ไม่ดูแล้วก้ตอบ จนใจขุ่น คิดแต่เรื่องแบบนั้นตลอดเลย

หลังๆมา ก็เลยไม่ยุ่ง ไม่เปิด ไม่ดู ไม่สน ไม่คิด นั่งธรรมอย่างเดียว ตอนนี้ไม่สนแล้วครับ

เราเดินทางถูกต้องแล้ว อย่าไปสนใจพวกทำลาย อย่าไปแวะข้างทาง ปลายทางเราต้องเข้าถึงธรรม แล้วพิสูจน์ว่า

หลวงพ่อและหมู่คณะสอนอะไร เราได้อะไร แล้วเราจะไม่สงสัยเลยเมื่อมีคนอื่นมาว่าวัดเรา

#24 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 11:32 AM

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ เฉยๆ ดีกว่าครับ รักษาใจ เราให้ดีที่สุด