ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

@@ เอาวิธีพับดอกบัวรูปแบบต่างๆมาฝากคั๊บ @@

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: ท่านชอบการพับดอกบัวแบบใดมากที่สุดครับ? (15 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

ชมภาพการพับดอกบัวด้านล่างแล้ว ชอบแบบใดมากที่สุด คลิ๊กเลือกได้เลยครับ

1. แบบสุโขทัย พับแล้วม้วนเข้า (8 ลงคะแนน [28.57%])

อัตราส่วนของคะแนน: 28.57%

2. แบบกุหลาบ พับครึ่งกลีบ (3 ลงคะแนน [10.71%])

อัตราส่วนของคะแนน: 10.71%

3. แบบบัวบาน 1 คลี่กลีบให้เบ่งบาน (5 ลงคะแนน [17.86%])

อัตราส่วนของคะแนน: 17.86%

4. แบบบัวบาน 2 แง้มกลีบออกครึ่งเดียว (2 ลงคะแนน [7.14%])

อัตราส่วนของคะแนน: 7.14%

5. แบบกังหัน พลิกกลีบม้วนไปทางเดียวกัน (2 ลงคะแนน [7.14%])

อัตราส่วนของคะแนน: 7.14%

6. แบบบัวแหลม กลีบทบซ้อนไปมา (3 ลงคะแนน [10.71%])

อัตราส่วนของคะแนน: 10.71%

7. แบบสามเหลี่ยม กลีบพับเป็นสามเหลี่ยม (5 ลงคะแนน [17.86%])

อัตราส่วนของคะแนน: 17.86%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 05:41 AM

สวัสดีครับ เมื่อวานนี้วันพระ ผมและเพื่อนๆร่วมกันจัดพานดอกบัวไปบูชาพระเจดีย์ จึงขอนำบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยนะครับ ก่อนจัดพานก็พยายามหาข้อมูลวิธีพับดอกบัวทางอินเตอร์เน็ต ปรากฏว่าหาข้อมูลที่สมบูรณ์ไม่ค่อยได้ แต่เผอิญเจอเว็บบอร์ดหนึ่งที่แสดงทั้งภาพและคำบรรยาย ซึ่งดีมากๆเลยครับ เลยนำมาโพสต์ฝากชาว DMC ทุกท่านครับ happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1.bmp   1.27MB   2746 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  2.bmp   1.35MB   1527 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  3.bmp   1.37MB   1423 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  4.bmp   1.38MB   1367 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  DSCF0048.JPG   322.95K   1019 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  1.gif   180.22K   3655 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  2.gif   199.12K   2471 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  3.gif   188.67K   1943 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  4.gif   190.73K   2374 ดาวน์โหลด

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 08:29 AM

คำถาม

ข้อ1. การพับดอกไม้ การถวายมาลัยดอกไม้ เป็นพุทธบูชา ด้วยใจที่เลื่อมใสศรัทธามีอานิสงค์มากน้อยแค่ไหน อะไรบ้างครับ

ข้อ2. การถวายดอกบัว แบบที่พับแล้วกับยังไม่ได้พับ มีอานิสงค์ต่างกันอย่างไร

ข้อ3. การพับดอกบัวตกแต่งเป็นช่อ กับการจัดดอกบัวใส่พานวางเรียงให้สวยงาม มีอานิสงค์ต่างกันมาน้อยแค่ไหนครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 08:37 AM

ขอบคุณค่ะ

#4 กัลยาณมิตรสุดอารี

กัลยาณมิตรสุดอารี
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 09:36 AM

พับไป ใจจรดศูนย์กลางกายสิครับ ได้บุญมาก

#5 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 12:47 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 05:32 PM

ก่อนอื่น ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เหมือนรู้ใจผมเลย กำลังหาวิธีจัดดอกบัวบูชาพระอยู่เชียว ไม่นึกว่าบุญจะส่งผลเร็วขนาดนี้ แถมเป็นดอกบัวแดงของโปรดซะด้วย

การบูชาพระหรือการถวายของพระที่เราทำอย่างปราณีตนั้นมีอานิสงฆ์ผลบุญที่มากประมาณทีเดียวครับ
เพราะในระหว่างที่เรากำลังลงมือทำนั้นใจเราก็ตรึกถึงแต่สิ่งดีๆ มีความชุ่มชื่นอิ่มเอมใจที่จะได้ถวายของบูชาที่เราทำอย่างปราณีต เป็นสมาธิ คิดแต่สิ่งดีๆบุญก็เกิดกับเราตลอดเวลาขณะที่ทำ พอทำเสร็จแล้วก็ชื่นชมอิ่มเอมในความสวยงามที่เราได้กระทำกับมือของเราเองพร้อมที่จะถวายพระเพื่อบูชา บุญก็เกิดอีก พอถวายพระท่าน ท่านอนุโมทนาพร้อมนำบูชาพระ เราก็ปลื้มที่เห็นของที่เราอุตส่าห์ลงทุนลงแรงทำอย่างปราณีตได้เป็นพุทธบูชาบุญก็เกิดอีก เมื่อมีผู้อื่นมาเห็นร่วมชื่นชมใจเราก็จะยิ่งฟู อิ่มเอิบ มีกำลังใจที่จะทนุบำรุงพระพุทธศาสนาต่อไปบุญก็เกิดอีก แม้หลังจากนั้นเมื่อนึกถึงครั้งใดว่าเราเคยนั่งพับดอกบัวถวายพระอย่างสวยทีเดียวนะ ใจก็อิ่มเอมในบุญอีกครั้ง บุญก็เกิดอีก เห็นไหมครับ บุญเกิดซับเกิดซ้อนทีเดียว

แต่ที่แน่ๆ คือ ทำให้จิตใจของเรา เป็นสมาธิง่าย ละเอียดอ่อน นุ่มนวล เหมาะแก่การประพฤติปฏิบัติธรรมได้อย่างดีที่เดียว คนที่ใจร้อน หงุดหงิดง่าย นั่งสมาธิไม่ค่อยได้ ลองเอาไปใช้ดูซิครับ ก่อนนั่งสมาธิลองหยิบดอกบัวออกมาพับ ในขณะพับก็นึกไปตลอดว่า เราจะทำให้สวยที่สุดเพื่อบูชาธรรม เท่านั้นแหละครับใจก็จะค่อยๆเย็นลง เย็นลง เหมาะแก่การนั่งสมาธิครับ

อนุโมทนาบุณกับทุกท่านด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 07:02 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ/บ้านดวงแก้ว

#8 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 09:36 PM

ผมเดาว่าเครื่องประดับบนสวรรค์ จะมีหลากหลายแบบตามที่เราพับ
เพราะเคยได้ยินว่าปล่อยสัตว์อะไรจะกลายเป็นประติมากรรมบนสวรรค์ด้วย

โปรดสังเกตในเวป http://www.dfish.in.th/

หัวราชรถเป็นรูปปลาดุก

#9 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 11:37 PM

WOW ! ขออนุโมทนาสาธุ คุณกัลยาณมิตรCity Ascetic ทางนั้นหายากที่จะได้เห็นดอกบัวบูชาพระอย่างในภาพนี้ค่ะ เป็นบุญตาของพวกเราในกลุ่มจริงๆค่ะ ขอนำภาพดอกบัวในพาน ไปใช้ประโยชน์นะคะ เสียดายทางนั้นไม่มีดอกบัวอย่างนี้ค่ะ มีแต่บัวแบบอื่นที่ไม่ใช่แบบบูชาค่ะ ไม่งั้นจะนำไปเข้าชั้นเรียนไปทำพับบัวโชว์ในห้องเรียนค่ะ เสียดายจัง

ขอนำภาพเหล่านี้ไปเป็นประโยชน์ต่อไปนะคะ

Singha group

#10 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2007 - 11:44 PM

แฮ่ๆ ท่านกัลยาณมิตร eq072 คะ คือว่า อ่านข้อความของท่านให้เจ้าของบ้านได้ยินที่ว่า "ปล่อยสัตว์อะไรจะกลายเป็นประติมากรรมบนสวรรค์ด้วย" เจ้าของบ้านหัวเราะน่ารักๆในข้อความของท่าน แล้วพูดกับพวกเราว่า "ป้าจะเอาพวกเธอไปปล่อยแล้วนะ เพราะชอบกัดกันทุกวันที่อยู่หน้าช่อง DMC คนนั้นจะดูเรื่องนั้น คนนี้จะดูเรื่องนี้ อยากรู้ว่า ปล่อยพวกเธอแล้ว ปติมากรรมผลบุญปล่อยสัตว์นี้ จะเป็นอะไรบนวิมานของป้า ต่อไปนะ กัดกันเมื่อใด จะปล่อยซะให้เข็ด ลองสิ"

แบบนี้ต้องโทษ DMC THE ONLY ONE CHANNEL พวกเราจะโดนปล่อย แย้วววววววว

#11 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 02 July 2007 - 12:19 AM

เมื่อก่อนเราก็พับดอกบัวครับ แต่ตอนนี้ไม่กล้าพับแล้ว
เอาแบบว่าคัดให้ปราณีต (พิจารณา) แล้วนำมาบูชาพระรัตนตรัยดีกว่า
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#12 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2007 - 03:35 PM

โปรดสังเกตหัวราชรถ เป็นรูปปลาดุก ตามสัตว์ที่เราปล่อย

ก็เลยเดาว่าถ้าพับดอกบัวหลาย ๆ แบบด้วยจิตที่เลื่อมใส
ผลบุญก็น่าจะออกมาคล้าย ๆ กันนะ

ไฟล์แนบ

#13 panwassa

panwassa
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2007 - 08:22 PM

อนุโมทธาบุญด้วยค่ะ ขอปริ้นเก็บไว้ทำหน่อยนะค่ะ

#14 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 05:28 PM

ถึงเจ้าของกระทู้ค่ะ
ถูกใจมากเลย ขออนุญาตบอกต่อคนอื่นๆ นะคะ

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#15 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 03 July 2007 - 06:58 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ.
กระทู้นี้ให้100คะแนนเต็มครับ..
ดีจริงๆ..
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#16 *ชญาดา*

*ชญาดา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 November 2010 - 01:32 AM

ขอบคุณมากค่ะ เราอยากได้วิธีพับแบบนี้มานานแล้ว เดี๋ยวจะลองเอาไปใช้ดูเลย
อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะสำหรับทุกคำแนะนำ