ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บทสวดบูชาพระ ตัวคาราโอเกะช่วยตรวจสอบด้วยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
ไม่มีการตอบกลับในกระทู้นี้

#1 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 02:34 PM

บทสวดบูชาพระวันอาทิตย์ตอนเช้าตัวคาราโอเกะ คำว่า กำจัดภัยได้จริง ใช้ภาษาอังกฤษว่า kumjad took dai ching

คำว่า took มาแทนที่คำว่า pai

อีกแห่งหนึ่งคือ ที่พลั้งพลาดด้วยกายวาจาใจต่อพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ แต่ภาษาอังกฤษมีคำว่า tee dai plung plad คำว่า dai เกินมา 1คำครับ(หลายเดือนแล้วครับ)

มีอีกเรื่องที่ขออนุญาตเสนอความเห็นครับ

[/size]

ตอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อนำสวดมนต์บูชาพระมีตัวอักษรแนะนำประธานสงฆ์ว่า

พระราชภาวนาวิสุทธิ์

และตัวอักษรแนะนำกิจกรรมว่า

พิธีปฏิบัติธรรมภาคสาย งานบุญวันอาทิตย์ [/size]

ตอนที่พระเดชพระคุณนำนั่งสมาธิ ก็จะมีภาพองค์พระผุดซ้อนแล้วก็จะมีคำว่า

กำลังปฏิบัติธรรม และมีภาษาอังกฤษว่า meditation is in progress

ตรงนี้ดีมากเลยครับ เพราะภาพของเราออกอากาศทาง dmc ไปทั่วโลก การมีถึง 2 ภาษาดีมากครับดูเป็นอินเตอร์มากขึ้น แต่ดูแล้วอาจจะไม่คล้องจองกันเท่าไร เนื่องจาก อักษรแนะนำในตอนแรกมีเพียงภาษาไทย แต่ต่อมามีภาษาอังกฤษมาเพิ่ม

ขออนุญาตแสดงความเห็นว่า

น่าจะมี อักษรแนะนำเป็นภาษาอังกฤษในการแนะนำประธานสงฆ์ หรือแนะนำกิจกรรมในแต่ละช่วง หรือให้ดีขึ้นอีกก็ภาษาจีนขึ้นขอบจอเลยครับเป็น 3 ภาษา เพราะภาษาจีนสามารถขึ้นแนวตั้งได้ ให้ดูสมกับที่มี bilingual ที่เรามีการแปลถึง 5 ภาษา และสามารถใช้ได้ทุกสัปดาห์เลยครับ (ภาษาจีนกับอังกฤษมีคนรู้จัก 3พันล้านคน)

และบุญใหญ่ที่จะถึงวันที่ 22 เมษายน นี้

คำแนะนำกิจกรรม

พิธีปฏิบัติธรรมภาคสาย

พิธีภัตตาหารเป็นสังฆทาน

พิธีถวายสังฆทาน 20000วัด

พิธีถวายพระประธานแด่วัดในประเทศศรีลังกา222องค์

พิธีหล่อพระธรรมกายประจำตัว ประดิษฐานภายในมหาธรรมกายเจดีย์

น่าจะมีคำแนะนำเป็นภาษาสากลด้วยนะครับ เพราะถ่ายทอดสดทั่วโลกและเป็นความดีสากล ขอกราบขอบพระคุณครับ

[size="5"]อีกนิดนึง บทสวดทำวัตรเย็น ตัวอักษรคาราโอเกะขึ้นช้ากว่าบทสวดอยู่หลายตอนเลยครับ ถ้าเราทำใจเป็นคนใหม่ยังสวดมนต์ทำวัตรเย็นไม่เป็น จะสะดุดตรงนี้หลายตอนครับฝากพิจารณาดูครับ
รัก dmc มากมาย