ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอสอบถามเรื่องการออกกำลังกายในพระสงฆ์ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 03:18 PM

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อ และพระอาจารย์ทุกรูป และขอสวัสดีทีมงานเว็บมาสเตอร์และนักเรียนอนุบาลฯทุกท่านครับ
ผมทำงานอยู่ที่โรงพยาบาลของรัฐเป็นนักกายภาพบำบัด จะได้บรรยายเรื่องการออกกำลังกายในพระสงฆ์ให้พระท่านฟังอาทิตย์หน้าครับ
ผมขอสอบถามเรื่องการออกกำลังกายในพระภิกษุสงฆ์ว่ามีขอบเขตขนาดไหนที่ไม่ผิดพระธรรมวินัย และการออกกำลังกายแบบแอโรบิกสมมุติว่าทำองค์เดียวในกุฏิเพื่อป้องกันภาพที่ไม่เหมาะสม เช่นกระโดดตบ หรือวิ่งเหยาะ ๆ อยู่กับที่ ทำได้หรือไม่ครับ (เพราะการออกกำลังกายแบบแอโรบิกมีความจำเป็นต่อสุขภาพครับ)
ขอบคุณครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 04:41 PM

เรื่องของทฤษฎีการออกกำลังกาย เท่าที่ผมทราบก็ยังคงเป็นข้อขัดแย้งทางความคิดระหว่างปรัชญาตะวันตก กับปรัชญาตะวันออกน่ะครับ

ปรัชญาตะวันตกนั้น การออกกำลังกายมีแนวคิดว่าร่างกายต้องเคลื่อนไหวเร็วๆ เพื่อให้หัวใจสูบฉีดเลือดไหลเวียน
ทั่วร่างกาย เช่น แอโรบิค เป็นต้น

แต่ปรัชญาตะวันออกนั้น จะใช้หลักการของโยคะ ซึ่งเน้นการเคลื่อนไหวร่างกายแบบช้าๆ ให้เกิดการเหยียดยืด กดนวดอวัยวะภายใน หรือ อีกแบบหนึ่งจะให้หลักออกกำลังกายเฉพาะส่วน คือ การแกว่งแขน ซึ่งคิดค้นโดยชาวจีน แม้จะเป็นการออกกำลังกายเฉพาะส่วน แต่ชาวจีนเชื่อว่า มีผลทั่วร่างกายเลยทีเดียวล่ะครับ

ดังนั้น หากไปแนะนำพระท่านให้กระโดดตบ บางทีบางท่านอาจจะยึดถึอ ปรัชญาการออกกำลังกายแบบ
แนวคิดทางตะวันออกก็เป็นได้ครับ

จนบัดนี้ก็ยังไม่อาจมีใครบอกได้ชัดเจนว่า ปรัชญาไหนดีกว่ากัน

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 05:30 PM

เป็นสิ่งที่ดีครับเพราะพระภิกษุก็จำเป็นต้องออกกำลังกายเหมือนกันนะครับ แต่ดูเหมือนว่าการออกกำลังกายแนวตะวันออก คือเน้นการยืด การคลายตัวของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นจะเหมาะกับเพศภาวะของนักบวชมากกว่าครับ คือดูเรียบร้อยกว่า แต่ถ้าเป็นแบบแนวตะวันตก ถ้ามีการออกกำลังกายในบริเวณที่มิดชิด หรือในที่ส่วนตัวก็อาจจะพออนุโลมได้ แต่จะต้องระมัดระวังภาพที่ดูไม่งามและจะต้องมีการปรับให้เหมาะสมกับเพศสมณะด้วย เพราะพระภิกษุสามเณรท่านนุ่งห่มผ้าไตรจีวร ไม่สามารถนุ่งชุดแอโรบิคเหมือนคนทั่วไปได้ คงต้องให้ผู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้ช่วยกันคิดต่อนะครับ...สาธุ

#4 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 07:11 PM

คงไม่เหมาะหรอกครับ เอาแค่แบบโยคะ (บางท่า ไม่ใช่ได้ทุกท่า) ก็พอครับ อย่าถึงแอโรบิคเลย ไต้ต้องห่วงหรอกครับ เพราะท่านมีกิจวัตรประจำวันที่เป็นการออกกำลังกายอยู่แล้วโดยเฉพาะวัดพระธรรมกายเพราะ มีงานเยอะ ทั้งเก็บกวาด ดูแลวัด

#5 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 10:06 PM

ปกติพระสงฆ์ส่วนหนึ่ง ก็ออกกำลังกายตามพุทธบัญญัติอยู่แล้ว เช่น ตอนตื่นเช้าก็เก็บกวาดเช็ดถูกุฏิที่พักอาศัย หลังจากนั้นก็ออกบิณทบาตรแบบถอดรองเท้า เดินหลายกิโลนะครับ เท้าก็สัมผัสพื้นดินด้วย ช่วงบ่ายๆก็กวาดทำความสะอาดวัดอีก ตอนผมบวชก็มีบุญพิเศษ เช่น ทำความสะอาดห้องน้ำ แบกเหล็กช่วยงานก่อสร้าง เก็บขยะทำความสะอาดวัดตอนเช้าพื้นที่ดูแลเป็นไร่ๆเลย ในแต่ละวันก็ทำแบบนี้ พอสึกออกมาแข็งแรงกว่าตอนนี้อีก

#6 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 09:01 AM

ขอแจมนิดนึงนะคะ เป็นเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลเหมือนกัน คือการทำงานต่างๆนั้นได้ออกกำลังกายถูกต้องแล้วค่ะ แต่มีผลงานวิจัยบอกว่าจะมีความเครียดปนแฝงอยู่ เช่นเราขัดห้องน้ำเราต้องเล็งว่าตรงนี้สะอาดหรือยัง จะมีกล้ามเนื้อที่เกร็งน่ะค่ะ
ไม่เหมือนการออกกำลังกายจริงๆซึ่งใจจะว่างและสบาย
ไม่ทราบว่าพระท่านขี่จักรยานแบบอยู่กับที่ได้ไหมคะ (ถ้าเราเอาไว้ซักห้องที่ไม่เปิดให้คนภายนอกเข้าน่ะค่ะ) จะได้ครบถ้วนของการออกกำลังกายแน่นอนค่ะ

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 12:08 PM

ผมขอสอบถามเรื่องการออกกำลังกายในพระภิกษุสงฆ์ว่ามีขอบเขตขนาดไหนที่ไม่ผิดพระธรรมวินัย และการออกกำลังกายแบบแอโรบิกสมมุติว่าทำองค์เดียวในกุฏิเพื่อป้องกันภาพที่ไม่เหมาะสม เช่นกระโดดตบ หรือวิ่งเหยาะ ๆ อยู่กับที่ ทำได้หรือไม่ครับ (เพราะการออกกำลังกายแบบแอโรบิกมีความจำเป็นต่อสุขภาพครับ)
- ถือเป็นการบริหารขันธ์5
- ทำส่วนตัว, ไม่ประเจิดประเจ้อ, ไม่รบกวนผู้อื่น
- คลายความตึงเครียดของร่างกายให้เกิดดุลยภาพ น่าจะอนุโลม
*บางรูป ใช้โยคะบริหารขันธ์ในกุฏิ เพื่อให้ร่างกายยืดหยุ่น

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 04:49 PM

พระไมไ่ด้ใส่ underwear นะครับ

บอกไว้เพื่อเป็นข้อมูลเพื่อการวินิจฉัยว่าควรหรือไม่ควรครับ

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 09:21 PM

อืมม์..พระท่านก็ยังใช้ร่างกายท่านเพื่อการสร้างบารมีอยู่น่ะครับ

เหมือนกับเราๆท่านๆ ที่จำเป็นต้องอาศัยกายนี้อยู่ เพื่อทำงานให้สำเร็จ

กายนี้จึงเป็นกายที่สำคัญมากน่ะครับ

ดังนั้น การบริหารขันธ์ไม่ว่าจะกระโดดโลดเต้น หรือแบบช้าๆผ่อนคลาย

ถ้าทำแล้วสร้างเสริมให้กายอยู่นาน อยู่ทน

ผมว่า..ทำไปเหอะครับ ไม่คิดลึกน่ะ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2008 - 01:17 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกความเห็น ปกติงานกายภาพบำบัดที่ทำอยู่ กรณีพระสงฆ์อาพาธที่ท่านต้องทำโปรแกรมทางกายภาพบำบัด เพื่อฟื้นฟูกำลังกล้ามเนื้อ ก็จะให้ท่านปั่นจักรยานอยู่กับที่ (เป็นวิธีการรักษาเลยไม่ได้ฉุกคิดอะไร กรณีที่พระแข็งแรงดีก็เลยต้องคิดหน่อย)
ผมได้บทสรุปว่า จะบรรยายกว้าง ๆ ทั้งแนวตะวันตกและตะวันออก แต่ท่าที่ออกกำลังกายจะให้ท่านใช้ท่า "พลังลมปราณ" ซึ่งเป็นท่าออกกำลังกายจากมหาวิทยาลัยพลศึกษาแห่งหนึ่งในจีน ในเมืองไทยของเรามีผู้ที่เผยแพร่อยู่คืออาจารย์ศุภกิจ นิมมานนรเทพ อดีตท่านเป็นสารพัดโรค คือ ภูมิแพ้ หอบหืด โรคหัวใจ นึกว่าจะไม่รอด แต่ทุกวันนี้ท่านแข็งแรงดีหลังจากฝึกพลังลมปราณ ซึ่งจะคล้ายโยคะ แต่ทำง่ายและเบากว่าโยคะ ท่านใดสนใจลองค้นที่ google พิมพ์คำว่าพลังลมปราณ จะอยู่หน้าที่สอง ที่มีชื่อ อ.ศุภกิจ นิมมานนรเทพ ลองอ่านดูนะครับ ชีวิตท่านก็น่าศึกษา เป็นผู้ใจบุญใฝ่กุศลอยู่ไม่น้อย
อนุโมทนาบุญครับ

#11 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 01:11 PM

โยคะ ครับ ตอนเป็นพระ ผมเคยฝึกเล่นโยคะ ก็จะมีพระพี่เลี้ยงสอนให้ทำเป็นกลุ่มๆ นี้ตอนอบรมธรรมทายาทนะครับ
ส่วนอย่างอื่น กวาดขยะ ล้างจาน ซักผ้า และก็เดินไปเดินมา แต่สังเกตุดูพระวัดเราจะมีกล้ามแทบทุกรูปเลย เพราะมีงานหยาบที่ต้องยกของต่างๆ ปั่นจักรยาน3ล้อขนของ อะไรต่างๆนาๆ ซึ่งก็คิดว่าเป็นการออกกำลังกายที่ดีและมีประโยชน์จริงๆครับ

#12 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 02:45 PM

เมื่อตอนบวชธรรมทายาทก็ออกกำลังโดยการรับบุญครับ แล้วก็โยคะบ้างเพื่อยืดเส้น นั่งมาธิได้นาน ส่วนบางรูปท่านนั่งทำงานตลอดก็คงต้องแบบตะวันตกบ้าง แต่ต้องเหมาะแก่สมณะ ต้องลับหูลับตา ดังนั้นเขตสังฆาวาสจึงมักห้ามบุคคลภายนอกเข้า