ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภาษาเทพมีหรือปล่าวค่ะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 12:42 AM

วันพระบุญโตพาลูกๆ ไปทำบุญที่วัดสามพราน
ทำบุญเสร็จจะไปทานข้าวที่โรงเจโดยมีเด็กชาวเขาร้องเพลงให้ฟัง
ก็มีผู้หญิงวัยกลางคนที่มาทำบุญ แต่งตัวดี ๆ ปกติ มาทักน้องสายน้ำทิพย์ลูกบุญโต
ว่าน่ารักอย่างนั้นอย่างนี้...มีบุญ
แล้วเค้าก็เริ่มพูด(ภาษาอะไรไม่รู้กับน้องน้ำทิพย์)
พูดเร็ว ลิ้นรัว...แต่ต้องลงท้ายว่าป๊าบ ป๊าบ...
เช่น มูมูโลเฉ...ป๊าบ ป๊าบ red_smile.gif อาโลโฉเฉ...ป๊าบ ป๊าบ red_smile.gif ประมาณนี้

น้องน้ำทิพย์ได้แต่มอง unsure.gif

น้องคนโตกระซิบถามบุญโตว่า "เค้าพูดภาษาอะไรค่ะคุณแม่"

บุญโตได้แต่ laugh.gif ให้ลูก

มีคุณป้าท่านหนึ่งบอกว่า เค้าพูดภาษาเทพ เค้าเป็นเทพ

ตอนหลังลูกถามเทพคืออะไร? บุญโตมึนเลย

บุญโตสงสัยว่า...

1. ภาษาเทพมีจริงหรือค่ะ...คนปกติพูดได้หรือปล่าว...หรือว่าเธอเป็นเทพจริง ๆ dont_tell_anyone_smile.gif

2. ถ้าบุญโตบอกว่า "ไม่จริง" (แต่ไม่รู้จริงหรือไม่จริง) จะมีอะไรน่ากลัวหรือปล่าว wacko.gif

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 03:16 AM

QUOTE(From Ms. BoonTO)
...ตอนหลังลูกถามเทพคืออะไร? บุญโตมึนเลย

บุญโตสงสัยว่า...

1. ภาษาเทพมีจริงหรือค่ะ...คนปกติพูดได้หรือปล่าว...หรือว่าเธอเป็นเทพจริง ๆ dont_tell_anyone_smile.gif

2. ถ้าบุญโตบอกว่า "ไม่จริง" (แต่ไม่รู้จริงหรือไม่จริง) จะมีอะไรน่ากลัวหรือปล่าว wacko.gif

ถ้าหากว่า ข้าพเจ้าถูกถามคำถามเหล่านี้ เฉดเช่นเดียวกับ ท่าน บุญโต ข้าพเจ้าก็คงจะตอบอธิบายไปดังนี้...

เทพ นั้นก็คือ บุคคลผู้ดำรงค์คุณธรรมอยู่ ในระดับต่างๆ นั้นเอง ความเก่ง หรือ อำนาจ บารมี ของ เทพแต่ละองค์ ก็จะแตกต่างกัน โดยจะขึ้นอยู่กับ ระดับคุณธรรม ความดี ความบริสุทธ์ กำลังบุญ ระยะเวลาบำเพ็ญบารมี ฯลฯ

และ เทพ อาจจะเรียกได้หลายๆชื่อ โดยคล่าวก็เช่น เทวดา นางฟ้า เป็นต้น ซึ่งขึ้นอยู่กับ ในแต่ละวัฒนธรรมนะครับ ซึ่งจริงๆ แล้ว
พวกท่านเหล่านั้น ก็เคยมีสภาพเป็น มนุษย์ อย่างเดียวกับ พวกเรา นั้นเอง

...ทุกๆ สรรพสัตว์ ที่ยังเวียนวายอยู่ใน วัฏฏะสงสารแห่งนี้ ไม่ว่าจะ ภพไหน ภูมิไหน หรือประเภทไหน จำพวกไหน ก็ตาม ซึ่งรวมถึงพวกเราชาวมนุษย์โลกด้วย ก็จะมีการติดต่อสื่อสาร ในแบบเฉพาะตามแต่ละภพ แต่ละภูมิ แต่ประเภท ฯลฯ

ดังนั้นแล้ว ถ้าหากว่า เทพ หรือ บุคคลผู้ดำรงค์คุณธรรมอยู่ ในระดับต่างๆ นั้น จะมี ภาษา ที่จะใช้ในการติดต่อสือสารกัน ก็คงเป็นเรื่องปกติเช่นกันครับ

ดังที่ทราบกันมาบ้างแล้วว่า ในภพภูมิมนุษย์นั้น เป็น ภพภูมิ ที่ดี และเหมาะสม ที่สุด ในการทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี นั้นหมายความว่า ศักยภาพของชาวมนุษย์นั้น มากมายยิ่งนัก ดังนั้น จึงไม่น่าแปลกอะไรเลย หากว่า จะมีมนุษย์ ที่ฝึกตนอย่างถูกวิธี แล้วจะสามารถติดต่อสื่อสารกับ เหล่าเพื่อนร่วมในวัฏฏะสงสารแห่งนี้ เช่นกัน...

สำหรับ ท่าน ผู้หญิง ที่ ท่าน บุญโต และ คุณ ลูกๆ ได้บังเอิญไปพบนั้น จะสามารถคุย หรือ ติดต่อสื่อสาร กับ เทพ หรือ เทวดา ไหนก็ตาม ได้ ก็ไม่แปลกเช่นกัน ส่วนจะเป็นเรื่องจริงหรือป่าวนั้น คงต้องพิจารณาอยู่หลายปัจจัย นะครับ

อื่มม...การตอบว่า ไม่จริง นั้น ข้าพเจ้าเห็นว่า ควรจะตอบเช่นนั้น เฉพาะในกรณีที่เรา มั่นใจ หรือ มีหลักฐาน มีความเชื่อ ต่อสิ่งนั้น ในขณะนั้น มากพอ ในระดับ ที่สามารถบอกเหตุผล ว่า ทำไมไม่จริง

แต่ถ้าหากว่ายังไม่มั่นใจ ถึงในระดับที่ว่ามาแล้วนั้น ข้าพเจ้าคิดว่า การพยายามตอบอย่างเป็นเหตุเป็นผล โดยแสดงความไม่มั่นใจ เพิ่มเติมไปนั้น น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ

สำหรับท่านผู้ มีลูก มีหลาน หรือ มีน้อง ข้าพเจ้าก็ขอเป็นกำลังใจ สำหรับ การพยายามอดทนในการใช้ หลักหลักเหตุผล กับ คุณน้อง คุณหนูๆ ทั้งหลายเหล่านี้ด้วยนะครับ ซึ่งข้าพเจ้าเห็นว่า ในบ้างครั้ง พวกน้อง เค้าก็ถามเก่ง และตรง ดีมากๆ ทีเดียว บ้างครั้ง เล่นทำเอาข้าพเจ้า คิดแทบไม่ทันเลยทีเดียวนะครับ

สุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าใคร่ขอ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ท่านทุกๆท่าน ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 09:53 AM

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 12:52 PM

ภาษาเทพ มีจริงหรือไม่
ตอบ มีจริงครับ ภาษาเทพชั้นสูงบนสวรรค์ เป็นภาษาบาลีน่ะครับ สามารถดูได้เพิ่มเติมจาก VCD เรื่องมหัศจรรย์วันพระน่ะครับ ที่ทุกๆ 15 วัน เหล่าเทพชั้นต้นจะจารึกเหตุกาณ์ที่มนุษย์ทำความดีไว้ที่แผ่นลานทอง แล้วส่งต่อๆ กันไปให้เทพชั้นกลาง อยู่บนอากาศ แล้วส่งต่อขึ้นไปถึงเทพชั้นสูงบนสวรรค์ไปรายต่อพระอินทร์ ที่เทวสภาทุกๆ วันพระใหญ่น่ะครับ ถ้าภาษาเทพแบบนี้ มนุษย์ที่บวชพระก็พูดได้ครับ เพราะท่านเรียนภาษาบาลี แต่ยังสื่อกับเทพไม่ได้ครับ เพราะต้องเรียนสมาธิญาณให้สูงส่งขึ้นไปจึงจะสื่อกับเทพได้ ดังเช่น คุณครูไงล่ะครับ ที่ในเคสถามว่า ญาติตายแล้วไปไหน ฝากข้อความอะไรมาบ้าง แล้วคุณครูฝันว่า ไปอยู่ดาวดึงส์ ฝากข้อความมาบอกว่า ให้ลูกๆ อย่าทะเลาะกัน การที่คุณครูบอกว่า เทพฝากข้อความอะไรมาได้ ก็ต้องสื่อสารกับเขาได้ ใช่ไหมครับ
ส่วนภาษาเทพ ที่คุณบุญโต มีประสบการณ์มานั้น มีสองกรณีครับ คือ
1. ภาษามั่ว แต่แกล้งหลอก อันนี้ คุณบุญโต ต้องทดสอบดูน่ะครับ
2. ภาษาเทพจริงๆ แต่เป็นภาษาเทพชั้นต่ำถึงต่ำมากๆ เรียกว่า ภุมเทวา ที่ต้องการหว่านล้อมให้มนุษย์ที่เคยมีเชื้อ หลงไปเป็นลูกศิษย์ ตายไปก็จะไปเป็นลูกน้องเขา ยิ่งถ้าไม่ทำทานมา ยิ่งเป็นลูกน้องที่อดๆ อยากๆ ด้วยล่ะครับ กินอาหารของเขาก็ไม่ได้นะครับ ถ้าไม่มีบุญ แม้เขาจะเต็มใจให้ก็ตามแต่ถ้ากำลังบุญเราไม่เพียงพอล่ะก็ อาหารนั้นจะหายวับกับไปอยู่ที่เขาทันที แต่ถ้าเรามีบุญ ไม่ต้องพึ่งอาหารของเขาหรอกครับ เราจะมีกินเอง

เข้าใจคุณบุญโต คือ ถ้าเราแสดงอาการไม่นับถือเขา หรือ ปฏิเสธเขาจะมีอันตรายกับเราหรือเปล่า
คำตอบคือ จะมีอันตรายบ้างเฉพาะผู้ที่เคยมีเชื้อสิงๆ ทรงๆ มาน่ะครับ แต่จะไม่มีอันตรายเลยกับผู้ที่ไม่เคยมีเชื้อน่ะครับ แต่ถึงแม้จะเคยมีเชื้อมา (เคยเป็นบริวารพวกนี้มา เพราะบุญน้อยมาก่อน) เราก็ตั้งใจปฏิเสธพวกนี้ได้ครับ เพราะตอนนี้เราเป็นมนุษย์เป็นสุดยอดสิ่งมีชีวิต ที่สร้างบุญได้เต็มที่ทุกรูปแบบ ให้สร้างบุญเข้าไป กำลังบุญถึงเมื่อไหร่ พวกนี้แหละครับ ต้องมากราบไหว้เราในอนาคต
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2007 - 01:44 PM

เคยได้ยินว่า กายมนุษย์เหม็นเหล่าเทวดาไม่อยากเข้าใกล้ ยังหลีกลี้หนีไปไกล ถ้าจริงใยต้องมาวนเวียนกับมนุษย์ เห็นด้วยกับท่าน หัดฝันครับ ไม่กรณี 1 ก็กรณี 2 หล่้ะครับ laugh.gif

#6 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 02:01 PM

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

#7 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 03:03 PM

ขอบคุณนะครับ

thaikids072

#8 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 11:07 AM

ขอขมาค่ะ ไม่ได้ตั้งใจ และไม่ได้ลบหลู่ แต่ขำตรงลงท้ายว่า ป๊าบ ป๊าบ นี่ล่ะค่ะ laugh.gif

#9 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 04:19 PM

เทพในเมืองมนุษย์ เห็นจะจะไม่ใช่เทพที่อยู่บนสวรรค์แน่นอน

อยากจะบอกว่ามั่ว ก็เกรงใจ อึดอัดจัง

#10 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 09 February 2007 - 10:24 PM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ