ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สุดยอดคำอธิษฐานจิต ของผู้ประสบเคราะห์กรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 12:54 PM

คุณศรัณ ภูริปรัชญา (ไม่แน่ใจว่าสะกดชื่อถูกหรือเปล่านะครับ ถ้าสะกดชื่อผิดก็ขออภัย แต่อ่านออกเสียงตามนั้นน่ะครับ)

หนึ่งในบัณฑิตผู้ตั้งใจสนับสนุนงานพระพุทธศาสนามาตลอดสิบปี เดิมเขาตั้งใจสร้่างองค์พระธรรมกายประจำตัวในการปิดเจดีย์ครั้งนี้ถึง 100 องค์

แต่ในวันที่เขากำลังจะนำปัจจัยมาถวาย ได้เกิดเหตุเพลิงไหม้ขึ้นที่บ้านและที่ทำงานของเขา(เพราะเป็นที่เดียวกัน)
ในเวลากลางวัน ช่วงที่เขากำลังทำงานอยู่พอดี ลูกน้องได้บอกให้เขาไปดู เขาได้ไปดูที่เกิดเหตุเห็นเพลิงกำลังไหม้อย่างหนัก เขายืนดูอยู่นิ่งๆ ไม่พูดอะไร ปล่อยให้เจ้าหน้าที่เข้าควบคุมเพลิง เหล่าลูกน้องก็พากันเข้าใจไปว่า เขาช็อคไปแล้ว

แต่เปล่า เขากำลังนิ่งเงียบ แล้วตั้งจิตอธิษฐานขึ้นว่า "ถ้านี่คือกรรมเก่าของผม ที่กำลังมาส่งผลอยู่ ขอให้ชาวบ้านทั้งหลายที่อยู่รอบข้าง อย่าได้ประสบเคราะห์กรรมนี้ไปด้วยเลย"

นี่คือ สุดยอดคำอธิษฐาน ที่ไม่ได้ห่วงตัวเองเลย แต่ห่วงใยคนรอบข้าง ที่อาจต้องพลอยมาประสบเหตุไปด้่วย
เมื่อเจ้าหน้าที่ควบคุมเพลิงไว้ได้ ปรากฏว่า ไฟไหม้เฉพาะบ้านของเขาเท่านั้น รอบข้างเสียหายแค่ขอบหลังคาแตกเท่านั้นเอง แต่ไม่ให้ไฟเลย

อีกทั้ง พระของขวัญของมหาปูชนียาจารย์ ซึ่งเป็นแค่เรซิน มีเพียงแค่เขม่าจับ ในขณะที่เครื่องเสียงที่อยู่ข้างๆ ซึ่งทำด้วยเหล็กนั้น ไฟไหม้หมดไม่เหลือเลย

จากเหตุการณ์ครั้งนั้น แทนที่เขาจะคิดเหมือนคนทั่วไป ที่คิดว่า "อะไรกัน จะไปทำบุญแท้ๆ ไฟยังไหม้บ้านเราขนาดนี้ ไม่ทงไม่ทำแล้วบุญน่ะ"

แต่เขากลับคิดว่า "บุญเราพร่องไปแล้วนะ วิบากกรรมถึงตามมาทัน ดังนั้น แทนที่เราจะสร้างองค์พระประจำตัว 100 องค์ ไม่เอาแล้ว เราจะสร้างองค์พระประำจำตัวทีเดียว 1 พันองค์ไปเลย

สุดยอดจริงๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 02:51 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#3 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 03:47 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#4 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 04:59 PM

สาธุ...สุดยอดนักสร้างบารมี หัวใจพระโพธิสัตว์

อนุโมทนาบุญกับคุณหัดฝัน ที่ได้นำเรื่องนี้มาเป็นตัวอย่างให้กับท่านอื่นๆ

ชื่อที่ถูกต้องคือ กัลฯศรัณย์ ภูริปรัชญา (ประธานบริษัท จีพีเอ็ม กรุ๊ป 1997 จำกัด)

ดูบทสัมภาษณ์เพิ่มเติมได้ที่

1.รายการ "ผู้ออกแบบชีวิต"ของวันที่ 7มี.ค.2552
http://www.dmc.tv/pr.../designer.html#

2.รายการ"สู้ต่อไป"ของวันที่ 15มี.ค.2552
http://www.dmc.tv/pr..._fighting.html#

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 05:07 PM

เป็นคำอธิษฐานที่ควรค่าต่อการสรรเสริญครับ ยังไงก็ขอร่วมอธิษฐานให้ท่าน.... nerd_smile.gif

....ขอความปรารถนาในการสร้างพระธรรมกายประจำตัว 1พันองค์ในกาลนี้ จงสัมฤทธิ์ผล
....ขอไฟภายนอกที่ได้เผาผลาญทรัพย์สินในครั้งนี้ จงเป็นชาติสุดท้าย
....ขอไฟภายในจากโลภะ โทสะ โมหะ มิอาจแทรกแซงผังสำเร็จของการสร้างบารมี...ไปจนสู่ที่สุดแห่งธรรม...เทอญ nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 05:23 PM

สาธุ
สุดยอดเลยค่ะ
Relax & Alert

#7 อิ่มอุ่น

อิ่มอุ่น
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 05:43 PM

สาธุ

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 06:07 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ

#9 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 08:16 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif

#10 เอ็ดดี้

เอ็ดดี้
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 08:38 PM

สาธุๆๆๆๆๆ อะ นุ โม ทะ นา บุญ จริงๆๆๆคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สุดยอดที่สุดเลย ครับบบบบ

#11 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 09:52 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ กับองค์พระ 1000 องค์ ผม1องค์ยังไม่เห็นเงาเลย เหลืออีกไม่กี่วันแล้ว งานก็ไม่มี เงินก็ไม่มี เพื่อนก็ไม่มี มันเป็นวิบากกรรมของผมครับ

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 04:25 AM

สาธุ ครับผม ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#13 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 09:22 AM

สาธุ.... กำลังจะท้อและถอยพอดีเลยค่ะ ด้วยความที่ว่า ได้ตั้งใจจะสร้างองค์พระให้ลูกและแม่ แต่พอใกล้จะถึง วิบากกรรมตามมาทันจริงๆ ค่ะ ลูกเข้าโรงพยาบาลให้น้ำเกลือ และต้องมานั่งปฐมพยาบาลอีก หยุดงานก็โดนตัดเงินเดือน แถมต้องเสียค่ารักษาพยาบาลอีกแม่ก็มาหัวเข่ามีปัญหา เดินลำบาก แถมต้องแยกทางกับสามีอีก แถมซ้ำยังโดนภาษีเรียกเก็บโดยไม่รู้ตัวอีกต่างหาก (เพราะปกติจะได้คืน แต่ปีนี้ โดนเรียกเก็บ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร) ใจเศร้าหมองไปเลยค่ะ ก็รู้อยู่ว่า ห้ามใจตก ใจหมอง แต่โดนรุมเร้าก็เลยเกือบจะถอยซะแล้ว

แต่พอได้มาอ่านข้อความวันนี้ ก็เข้าใจแล้วหล่ะค่ะ ว่าบุญใหญ่ ใครว่าทำได้ง่ายๆ มันไม่ง่ายเลย ถ้าเรายอมแพ้ ไม่สู้แล้วเมื่อไหร่เราจะชนะ ถึงไม่ได้องค์พระของขวัญไม่เป็นไร ไม่ทันเมษายน ไม่เป็นไร (เพราะเราได้จองไปแล้ว) เรายังมีกำลังที่จะสู้ต่อไปจนถึงสิ้นปี บุญจะไม่ได้ช่องส่งให้เราบ้างเชียวหรือ ...

ปัจจุบันลูกน้อยก็ยังไม่หายดีค่ะ ยังต้องปฐมพยาบาลกันอีก โดยไร้แม้เงาของผู้เป็นพ่อที่จะมาเหลียวแล
มีแต่แม่ และยาย เท่านั้น ที่คอยดูแล ก็คงเป็นกรรมเก่าของเราที่เราต้องมาชดใช้ เป็นกรรมที่ชาติที่ผ่านมาเราอาจทำไว้ แล้วย้อนกลับมาโดนตัวเราก็เป็นได้ (แอบรำพันเล็กๆ ลบได้นะคะ)

ยอมรับเลยหล่ะค่ะ ว่า web DMC นี้ เป็น web ที่สร้างกำลังใจ ของแท้ และของจริง

บุญเรายังพร่อง (มาก มาก) เพราะฉะนั้น คงต้องเพิ่มด้วยการสร้างพระภายในให้กับตัวเองด้วยแล้วกระมัง

ขออานุภาพบุญโปรดจงช่วยให้เป้าหมายของเราจงสำเร็จด้วยเทอญ....สาธุ

#14 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 10:20 AM

อ่นแล้วมีกำลังใจมากๆ เลยค่ะ สาธุ

#15 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 01:07 PM

สาธุค่ะ

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#16 เตรียมอนุบาล

เตรียมอนุบาล
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 01:21 PM

สาธุครับ สำหรับกำลังใจเหล่านี้ อยากให้โพส สิ่งเหล่านี้เยอะๆนะครับช่วงนี้

#17 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 01:53 PM

คุณยึดมั่นความดี สู้ สู้น่ะค่ะ

#18 about

about
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 01:58 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เคยไปติดต่องานที่บริษัทพี่ศรัณย์เหมือนกัน แถบนั้นเป็นบ้านทาวน์เฮาส์ บ้านติดๆกันหมด มีผู้คนพักอาศัยมากมาย ฟังเรื่องพี่เค้าทำให้มีกำลังใจอยากทำบุญ

#19 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 10:52 PM

พระโพธิสัตว์ ลุยเพลิงนรก ไปตักบาตรพระปัจเจกพุทธเจ้า

แล้วดอกบัวก็ผุดขึ้นมารองรับพระบาท

ธรรมย่อมชนะอธรรม.

#20 เด็กโรงเรียนวัด

เด็กโรงเรียนวัด
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 11:31 PM

สาธุครับ

#21 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 08:25 AM

ขอให้กำลังใจ กับเพื่อนๆลูกพระธรรม ทุกๆท่านด้วยค่ะ แม้นแต่ดิฉัน ตอนนี้จะมีอะไรมากระทบใจ แต่ใจก็ไม่ตกเลย

มีแต่ความปลื้มปิติใจ ที่จะได้ชัยชนะไกล้เข้ามาแล้ว ค่ะ ในความคิดของดิฉันในตอนนี้ ค่ะ แต่ก็ไม่สนใจทั้งนั้น ใน

ตอนนี้จะ มีใจที่ คิดว่า ( ใจสู้ ชิตังเม ตลอดเวลา ) ไกล้จะสำเร็จแล้วกับผลบุญ ที่เราสั่งสมมาค่ะ พร้อมขอให้

เพื่อนๆทุกๆท่านทั่วโลก ก็พบความสำเร็จ กับบุญใหญ่ ในการสร้างองค์พระ 300,000 องค์ ปิดเจดีย์และมหา

สังฆทาน 30,000 กว่าวัด กับ หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ ของเรา ด้วยกัน นะค่ะ ด้วยคำว่า ชิตังเม ชิตังเม

ชิตังเม สาธุ สาธุ สาธุ

#22 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 10:14 PM

สำหรับผู้ที่กำลังท้อแท้ หมดหวัง อยากให้ท่องไว้ในใจ หรือจะพูดออกมาดังๆ ก็ได้นะคะว่า

"ฉัน..ไม่กลัว..เธอ" !!!

อย่างที่คุณอนันต์ อัศวโภคิณ ได้ให้คำแนะนำไว้ ถ้าอยากจะชนะ "เขา" ต้องท่องบ่อยๆ นะคะ แต่จริงๆ คุณอนันต์ใช้คำดุกว่านี้ค่ะ กลัวถูกเซ็นเซอร์ ก็เลยใช้คำสุภาพหน่อย happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#23 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 12:29 AM

สาธุกับบทความดีๆ ค่ะ ทำให้มีกำลังใจในการทำหน้าที่ผู้นำบุญอีกเยอะเลยค่ะ

#24 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 07:42 AM

ชิตังเม สาธุ สาธุ สาธุ

เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#25 คุณแสบ

คุณแสบ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 05:16 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#26 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 04:02 PM

สาธุ