ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปลื้มสุดๆ + สงสัยอีกแล้ว?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 01:21 PM

เนื่องจากเมื่อวันที่ 9 มีนาคมที่ผ่านมา ผมไปที่ศูนย์สาขาบวชอุบาสิกาแก้ว วัดท่าข้าม อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี ผมได้ฝากปัจจัยพระอาจารย์ไปสร้างองค์พระ แล้วเมื่อวานนี้พระอาจารย์จะกลับวัดพระธรรมกาย พระอาจารย์ก็เอาใบอนุโมทนามาให้พร้อมด้วย มหาสุวรรณนิธิ พระของขวัญเป็นล็อคเก็ดรูปพระบรมพระพุทธเจ้า และที่ปลื้มสุดๆคือพระอาจารย์เอาองค์พระธรรมกายรุ่นปิดเจดีย์ ที่เป้นองค์ขนาด 3 นิ้วที่แจกให้เมื่อปีที่แล้ว (พ.ศ.2552)
มาให้ด้วย คิดว่าหมดแล้ว ปลื้มมาก ยิ้มทั้งวันเลย

ผมว่างๆก็เกิดคำถาม อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ
1.หากผมไม่ได้ไปวัดวันคุ้มครองโลก ไม่ได้ไปหล่อพระ แล้วจะทำยังไงกับมหาสุวรรณนิธิ ไว้บูชากับพระพุทธรูปได้ไหม หรือนำไปเลี่ยมกรอบพลาสติกใสกันน้ำแล้วให้เด็กๆ ห้อยคอได้ไหม
2.อยากทราบว่าพี่ๆที่มีองค์พระธรรมกายรุ่นปิดเจดีย์ พี่ๆเอาไว้บูชาหรือว่าตั้งไว้เฉยๆ แล้วเอาออกมาจากกล่องมั้ย
3.เคยได้ยินมาว่าว่าพระของขวัญของวัดทุกๆรุ่นจะซ้อนวิชชาธรรมกาย ไม่ได้ใช้พระคาถาปลุกเสก แต่ก็คือศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน คุ้มครองเราได้ มีพลังพุทธคุณ+แรงบุญคุ้มครองใช่ไหม
4.สงสัยว่า ถ้าเราสร้างบุญ บารมี แล้วอธิษฐานไปดุสิตบุรี แต่ที่สุดแล้วผลบุญไปได้แค่ดาวดึงส์ อย่างนี้ก็จะไปดาวดึงส์ใช่ป่าว แต่อีกกรณี ถ้าเราสร้างบุญ บารมี แล้วอธิษฐานไปดาวดึงส์ แต่ที่สุดแล้วผลบุญไปได้ถึงดุสิตบุรี อย่างนี้จะไปไหน
5.สงสัยว่าถ้าเรายังชอบใจในความสุขทางโลก เวลาทำบุญ สร้างบารมีกับหมู่คณะก็อธิษฐานให้ได้เกิดในโลก มาเสพความสุขในโลก แต่จริงๆแล้วผลแพ่งบุญนั้นไปได้ถึงดุสิตบุรี วงบุญพิเศษกับหลวงพ่อ หลวงปู่ คุณยาย อย่างนี้จะไปเกิดที่ไหน
6.เคยได้ยินว่าขณะสิ้นชีพ หากจิตเศร้าหมองก็จะไปเป็นเปรต สงสัยว่าถ้าคนๆนั้นเคยสร้างบุญ บารมีไว้ แล้วเมื่อไรผลบุญจะส่งผล ละจากอัตภาพเปรตครับ
7.เคยอ่านหนังสือ เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว ผู้เขียนคือ ดังตฤณ คนเดียวกับที่เขียน เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน เขียนว่าหากจะปิดอบายโดยสมบูรณ์ อย่างน้อยต้องเข้าถึงพระโสดาบัน แต่หลวงพ่อบอกว่าหากเราปฎิบัติธรรมจนเห็นองค์พระภายในและประคองรักษาจวบจนสิ้นอายุขัย แบบนนี้จะสามารถปิดอบายได้ แสดงว่าผู้ที่เห็นองค์พระภายในเสมือนว่า สำเร็จขั้นพระโสดาบันหรือครับ
8.จะมีวิธีไหนบ้างที่จะให้ผลบุญที่พึ่งสร้าง พึ่งกระทำส่งผลทันที
9.ในเพลง ดุสิตบุรี ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา มีเนื้อเพลงว่า "...เราตามพ่อมา สร้างบารมี..." แต่ภาพ เป็นภาพเทพนารีละครับ ที่ถือดอกบัวอะ
10.ในมหาธรรมกายเจดีย์มีพระบรมสารีริกธาตุไหมครับ

ช่วยตอบ Case Study ภาคพิเศษนี้ด้วยนะครับ
nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 05:40 PM

1. วัตถุประสงค์ของมหาสุวรรณนิธิ คือ ต้องการให้ผู้ทำบุญองค์พระได้ปลื้มในบุญแบบสุดๆ น่ะครับ การที่จะปลื้มในบุญแบบสุดๆ ได้ก็คือ การได้มาหล่อองค์พระด้วยตัวผู้ทำบุญเอง โดยมีมหาสุวรรณนิธีเป็นสื่อ แต่ก็นั่นแหละ บางท่านอาจมีเหตุสุดวิสัยจริงๆ มาหล่อองค์พระในวันทำพิธีไม่ได้จริงๆ ก็ให้นำมาที่วัดในวันหลังได้ครับ เพื่อให้คณะกรรมการนำไปร่วมหล่อองค์พระเต็มรูปแบบต่อไป เพราะในวันทำพิธี ก็สามารถหล่อองค์พระได้เพียงระดับเบืื้องต้นเท่านั้น (หล่อพอเป็นพิธี) ให้ได้ปลื้มในบุญ

หากนำมหาสุวรรณไปเก็บไว้เป็นที่ระลึก จะค่อนข้างผิดวัตถุประสงค์น่ะครับ เพราะพระของขวัญรุ่นปิดเจดีย์เืพื่อให้เป็นเครื่องระลึกนึกถึงบุญนั้น ครูไม่ใหญ่ท่านก็จัดไว้ให้แล้ว ทั้งแบบพระตั้งไว้ที่โต๊ะหมู่ และแบบพระห้อยคอ ดังนั้น ควรทำให้ถูกวัตถุประสงค์จะเหมาะสมกว่า

2. ตั้งไว้ แต่ไม่ได้ตั้งไว้เฉยๆ แต่ตั้งไว้บูชาครับ ของผมมีทั้งแบบใส่กล่อง และนำออกจากกล่องแล้ว ก็มีครับ
3. ใช่
4. หากกำลังบุญไปได้แค่ดาวดึงส์ ก็จะไปได้แค่ดาวดึงส์ ถูกต้องครับ ส่วนถ้ากลับกัน ก็จะไปได้แค่ดาวดึงส์เช่นกัน ในอดีตกาล มีเศรษฐี 2 ท่าน ทำบุญกับฤษี 2 ตน ฤษีตนแรกชอบไปพักผ่อนที่ดาวดึงส์ แล้วก็มาบรรยายสมบัติชั้นดาวดึงส์ให้ฟัง เศรษฐีท่านแรกจึงอธิษฐานขอให้ได้สมบัติชั้นดาวดึงส์ ส่วนฤษีตนที่สองชอบไปพักผ่อนที่พิภพพญานาค แล้วก็มาบรรยายสมบัติพญานาคให้ฟัง เศรษฐีท่านที่สองจึงอธิษฐานขอให้ได้สมบัติพญานาค ครั้นละโลกแล้ว ท่านสองแม้มีบุญเท่ากัน (เพราะทำบุญกับฤษีที่มีฤทธิ์พอๆกัน) แต่ก็ไปเกิดตามอธิษฐาน ซึ่งก็ทำให้เศรษฐีท่านที่สอง เสียใจมาก เนื่องจากแม้สมบัติพญานาคงดงามโอราฬ แต่ท่านต้องมากลายเป็นเดรัจฉานที่ร่างทิพย์(พญานาค)

ต่อมา ท่านได้ไปเฝ้าพระอินทร์ พอพระอินทร์เห็นเท่านั้นก็ำจำได้ว่าเป็นเพื่อนเก่า พญานาคก็ยิ่งสะเทือนใจ จนพระอินทร์ปลอบใจนาคว่า มีทางช่วยเพื่อนอยู่ ตอนนี้พระกัสสัปพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นแล้ว ท่านจงไปทำบุญกับพระพุทธเจ้าแล้วอธิษฐานมาอยู่ดาวดึงส์ด้วยกันเถิด พญานาคดีใจมาก จึงไปตามคำแนะนำของเพื่อนพระอินทร์ แต่พอไปถึง เห็นสามเณรโอรสของพระพุทธเจ้าแล้วประทับใจ จึงอธิษฐานขอเป็นเช่นนั้นบ้างในภพเบื้องหน้า ชาติสุดท้าย พญานาคได้มาเป็น พระราหุล นั่นเองครับ

5. ก็มีสิทธิ์จะมาเกิดในโลกใหม่ตามคำอธิษฐานจิตครับ
6. เมื่อบุญได้ช่องครับ ในอดีตมีอุบาสกชราเคยถวายผ้าไตรแด่พระลูกชาย อุบาสกปลื้มมาก จีวรร่วงลงพื้นเสียงดับพรึบ แต่อุบาสกทำบาปไว้หนักพอควร ละโลกแล้วลงนรก ระหว่างนั้น นายนิริยบาลทำโทษสัตว์นรกข้างๆ เสียงดังพรึบ อุบาสกสัตว์นรกได้ยินเสียง พรึบ ก็หวนระลึกนึกถึงบุญที่เคยถวายผ้าไตรแด่พระลูกชายได้ บุญจึงเปลี่ยนภพให้ไปสวรรค์ น่ะครับ

7. การบรรลุธรรมกาย เราเรียกว่า โคตรภูบุคคล หากบรรลุธรรมกายระดับสูงยิ่งๆขึ้นไป จะเรียกว่า อริยบุคคล ได้แก่ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี และพระอรหันต์ หากได้เป็นอริยบุคคล ก็ปิดอบายแน่นอน จะไม่มีวันไปเกิดในนรกอีกครับ

แต่สำหรับโครตภูบุคคล(เกือบจะได้เป็นอริยบุคคล)นั้น อยู่ในสภาวะที่เปรียบเสมือน เท้าซ้ายเหยียบโลก เท้าขวาเหยียบพระนิิพพาน หากหมั่นปฏิบัติธรรมไม่ประมาท ก็จะก้าวหน้า (ซึ่งครูไม่ใหญ่จึงบอกว่า เห็นองค์พระธรรมภายใน ประคองได้ตลอดอายุขัย ก็จะปิดอบาย แต่ปิดอบายในชาตินั้นเท่านั้น) แต่หากประมาท ก็มีสิทธิ์ถอยหลังกลับมาได้ ซึ่งก็หมายถึง เคยเห็นองค์พระภายใน แต่ต่อมาประมาท ไม่ประคองรักษา แล้วพลาดพลั้งไปสร้างกรรม ก็มีสิทธิ์ไปอบายได้ครับ)

ในสมัยหลวงปู่วัดปากน้ำ ก็มีคนปฏิบัติธรรมจนได้ดวงใส แล้วกลับนำไปใช้ดูหวย ผลก็คือ ดวงใสกลายเป็นดวงดำๆ แล้วมีเงาเปรตอยู่เบื้องหลัง หน้าเหมือนตัวเขาเอง เขาจึงเลิกดูหวย แล้วกลับมาตั้งใจปฏิบัติธรรมเหมือนเดิม จนได้ดวงใสเหมือนเดิม

8. ต้องสร้างบุญใหญ่ที่ทำได้ยากยิ่งๆ จริงๆ และทำกับเนื้อนาบุญที่เป็นสุดยอดนาบุญจริงๆ อีกทั้งยังมีบุญเก่าๆ สั่งสมมาดีจริงๆ
9. ภาพนั้น คือ อดีตอุบาสิากท่านหนึ่งที่เสียชีวิตไปแล้ว ได้เกิดเป็นเทพนารี แล้วมีราชรถมารอเตรียมไปดุสิตบุรี แต่ก่อนไปเทพนารีนั้น มาเวียนประทักษิณในงานวิสาขบูชาปีที่แล้ว ร่วมกับสาธุชนท่านอื่นๆด้วยครับ (แต่ไม่มีใครเห็น ยกเว้นผู้มีญาณ)

10. มีครับ หลวงพ่อทัตตะเคยบอกว่า เจดีย์มี 4 ประเภท คือ ธาตุเจดีย์ (บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ) อุเทสิกเจดีย์ (เจดีย์ที่บรรจุพระพุทธรูป) บริโภคเจดีย์ (เจดีย์ที่บรรจุสิ่งของที่พระพุทธเจ้าทรงใช้สอย) และธรรมเจดีย์(บรรจุคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า) หลวงพ่อบอกว่า มหาธรรมกายเจดีย์ ครอบคลุมทั้งธาตุเจดีย์ อุเทสิกเจดีย์ และธรรมเจดีย์
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 07:21 PM

อนุโมทนาบุญกับธรรมทานของท่านหัดฝันโดยเฉพาะเรื่องที่ไม่เคยรู้เช่นอดีตชาติพระราหุลครับ สาธุ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 08:17 PM

...ข้อ 10 น่ะครับ ที่เราเคยได้ยินว่า "มหาธรรมกายเจดีย์ เป็นเนื้อนาบุญของโลก" ไม่ผิดเลยครับ อย่างนั้นจริงๆ คือ รวมทุกอย่างไว้ในพระมหาธรรมกายเจดีย์แล้ว แต่ยังไม่ได้มีความพิเศษตามที่ตามนุษย์เห็นเท่านั้น ยังเก็บทุกอย่างและที่สุดแห่งพระนิพพาน ที่สุดเทวโลก ที่สุดมนุษยโลก ฯลฯ การอันเชิญก็ไม่ได้ทำได้ง่าย ต้องอาศัยบารมีของมหาปูชนียาจารย์ผู้แตกฉานในวิชาธรรมกาย ทั้งหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ เอาเป็นว่า บรรยายไม่ถูกเลยครับ เป็นเจดีย์แห่งความละเอียดก็ว่าได้ มารถึงได้กันนักกันหนา ไม่ให้เราสร้าง ไม่ให้สร้างได้สำเร็จ ฯลฯ สิ่งที่เรารู้เราเห็นเกี่ยวกับพระมหาธรรมกายเจดีย์นี้ ยังน้อยกว่าผู้ที่รู้ด้วยธรรมกายมองเห็นหลายล้านเท่านะครับ ผู้เข้าถึงวิชาธรรมกายมองเห็นเจดีย์ไม่ได้มีแค่ที่เราเห็น แต่ยิ่งใหญ่กว่านั้นมากมายนัก และต้องละเอียดพอถึงจะฟังเขาเล่าได้เข้าใจน่ะครับ หุหุ ของละเอียด ย่อมเป็นของผู้ได้ละเอียด
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 10:37 PM

คำถามเยอะดีจัง... แต่บอกเจ้าของกระทู้ไว้ก่อนนะครับ คำตอบที่ได้อ่านจาก website dmc "อย่าเชื่อง่ายๆ นะครับ"
ลงมือปฏิบัติควบคู่กันไปด้วย ด้วยรักและห่วงใย :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 11:26 PM

1.วันคุ้มครองโลกทางสุราษฎร์ธานีจัดไปนะครับ ถ้าอย่างไรก็pmมานะครับ จะได้ไปหล่อร่วมกัน
ยินดีต้อนรับครับ วันนั้นจะได้รับเหรียญศักดฺสิทธิ์ 40ปี วัดพระธรรมกายด้วยนะครับ
ปลื้มมาก ยิ้มทั้งวันเลย
ถ้าได้มาจะยิ้มไปทั้งชีวิตทีเดียวครับ
พระมหาสุวรรณนิธิเป็นของศักดิ์สิทธิ์ คู่ควรแก่สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ก็คือ บนพระเจดีย์ไงละครับ

2.ส่วนตัวผมเอง ผมไม่นำออกจากกล่องพลาสติกครับ เพราะเนื่องด้วยการทำความสะอาด และดูมั่นคงดีครับ พอดีนำดวงแก้วของคุณยายวางไว้ที่หน้าตัก กลัวหล่นด้วยครับ อันนี้ไม่ต้องกังวลครับ

3.
เคยได้ยินมาว่าว่าพระของขวัญของวัดทุกๆรุ่นจะซ้อนวิชชาธรรมกาย ไม่ได้ใช้พระคาถาปลุกเสก แต่ก็คือศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน คุ้มครองเราได้ มีพลังพุทธคุณ+แรงบุญคุ้มครองใช่ไหม

เหล่านี้เป็นของแถม ใช้เสริมครับ ที่สำคัญนั้นรอเราอยู่ภายในตัว แต่ถ้ามีทั้งสองก็เยี่ยมที่สุดไปเลย

4. หากมีบุญไม่พอทีจะไปดุสิต แต่จิตปรารถนา ก็ไปไม่ได้ เราจึงจำเป็นต้องเร่งสร้างบารมีกันอย่างยิ่งยวดไงละครับ หากมีบุญมากพอจะไปดุสิต แต่มีจิตอยากไปดาวดึงส์ ก็จะต้องไปดาวดึงส์เท่านั้นครับ
อันนี้สำคัญทีเดียวต้องอธฺษฐานไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิ์สัตว์

5. ด้วยการกระทำที่จะเสพสุขนี้ จะเป็นเหตุให้ไม่สามารถไปดุสิตได้ เนื่องด้วย 1.ติดในสุข ไม่รักการสร้างบารมีอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพันจะไมสามารถไปดุสิตบุรีได้แน่นอน 2. ไม่มีจิตปรารถนาอยากไปกลั่นธรรมะ กลั่นจิตกลั่นใจ โดยไม่ยุ่งกับความสุขบนสวรรค์ ที่วงบุญพิเศษบนดุสิตบุรี เพราะอยากจะเสพสุขที่ดาวดึงส์ อย่างนี้เวลาเขาจะอธิษฐาน เขาก็มุ่งไปดาวดึงส์ แม้จะมีสายบุญกับหมู่คณะ แต่ก็เหมือนเกิดมาพบแก้ว พบแล้วไม่กำ และไม่เห็นค่า อย่างนี้เรียกว่า อันตรายเป็นอย่างสุดๆๆ **แม้จะอธิษฐานจะไปดุสิตบุรี แต่ก็ยังติดสุข อย่างนี้ ผังไม่แน่น ก็ไปไม่ได้

เราต้องไปดุสิตบุรีกันนะครับ สร้างผังนี้ให้ดีนะครับ สำคัญที่สุด เรามีเป้าหมายที่ไกลกว่าดุสิตบุรีมากๆๆๆๆๆ "ที่สุดแห่งธรรมนะครับ"

6.
เคยได้ยินว่าขณะสิ้นชีพ หากจิตเศร้าหมองก็จะไปเป็นเปรต
อันนี้แล้วแต่กรรมของแต่ละคน ไม่ได้หมายความว่าคนที่จิตเศร้าหมองตายแล้วจะไปเป็นเปรตหมด ดังพุทธพจน์ที่ว่า

จิตเต สังกิลิฏเฐ ทุคติ ปาฏิกังขา:เมื่อจิตเศร้าหมองไม่ผ่องใส ทุคติเป็นที่ไป

จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา: เมื่อจิตผ่องใสไม่เศร้าหมอง สุคติเป็นที่ไป
** ทุคติ คือ http://www.dmc.tv/pa...ide/page06.html

9
.ในเพลง ดุสิตบุรี ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา มีเนื้อเพลงว่า "...เราตามพ่อมา สร้างบารมี..." แต่ภาพ เป็นภาพเทพนารีละครับ ที่ถือดอกบัวอะ
อันนั้นไม่ได้แปลว่าเป็นภพดุสิตเป็นภพแห่งการลุ่มหลงกามสุข เธอคือผู้ชนะผู้มุ่งไปสู่ที่สุดแห่งธรรม เธอได้ไปพักกลางทางที่ดถุสิตบุรี วงบุญพิเศษเขตบรมโพธิ์สัตว์ เป็นผู้มีบุญมาก สามารถอยู่ในภพของพระโพธฺสัตว์ได้ ซึ่งภพดุสิตนี้เหมาะสำหรับนักสร้างบารมีมากที่สุด ภพอื่นไม่ดีเท่า สัตว์โลกผู้ปรารถนาเสพสุข เขาก็มุ่งไปเสพสุขบนสวรรค์(ชั้นอื่น) แต่ผู้ที่มาที่นี้ มีเป้าหมายชัดเจน หวังหลุดพ้นจากกามสุขทั้งหมด

10. เมื่อเราได้มาสร้างองค์พระด้วยตนเอง ได้หย่อยพระมหาสุวรรณนิธิด้วยตนเองในวันงาน เราจะเกิดความรักพระมหาธรรมกายเจดีย์อย่างสูงสุด ครับ

การมาวัดบ่อยๆ คำถาม และข้อสงสัยที่ผมเคยสงสัยมาทั้งหมด ตอนนี้กระจ่างแก่ใจแล้วครับ

ขออภัยคุณดาวดึงส์เทพบุตรด้วยนะครับ หากตอบคำถามผิดพลาด ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สาธุ
55+ สักวันคงเป็นคุณดุสิตเทวบุตรนะครับ สาธุ ^^

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 11:32 PM

8.จะมีวิธีไหนบ้างที่จะให้ผลบุญที่พึ่งสร้าง พึ่งกระทำส่งผลทันที

เราก็ต้องถามตัวเองว่า ที่เราทำนั้นสุดๆแล้วยัง เราตั้งใจแค่ไหน เราทำน้อยกว่าใครเขาหรือไม่อย่างไร
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 01:10 AM

สาธุ ครับผม
ได้อ่านคำตอบของเพื่อนสมาชิกแล้วได้ความรู้อะไรเพิ่มขึ้นที่เดียว

#9 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 11:14 AM

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆคำตอบ
โดยเฉพาะที่เห็นบ่อยๆ คือ คุณ "หัดฝัน" และ "ตะกร้าอีกใบ" แต่อีกคนที่ยังไม่เห็นคือ "WISH"
อยากเจอตัวจริงจังเลย ตอบแต่ละคำถามนี่กระจ่างมาก ไม่ทราบเป็นคนที่ไหน เข้าวัดนานยัง อายุเท่าไรแล้ว

สาธุ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 11:57 AM

ขอบคุณครับ ผมตระหนักดีว่า ตัวเราเองเกิดมานั้นไม่ได้มีความรู้อะไรติดตัวมาเลย ความรู้ต่างๆที่ได้มาล้วนแต่ได้มาภายหลังจากครูบาอาจารย์ทั้งสิ้นน่ะครับ ซึ่งที่หลักๆ ก็ได้แ่ก่ ครูไม่ใหญ่ ครูไม่เล็ก พระอาจารย์หลายๆ รูป เป็นต้น

ดังนั้น ถ้าอยากเจอตัวจริง ขอให้มาวัด เดี๋ยวเราก็จะได้เจอกันครับ
ส่วนว่า เป็นคนที่ไหน ผมนั้น เดิมภูมิลำเนาอยู่กรุงเทพฯ ครับ แต่ปัจจุบันได้ย้ายมาอยู่ที่คลองห้า ปทุมธานี ซึ่งใกล้วัดมากขึ้นน่ะครับ
เข้าวัดนานหรือยัง ผมนั้น เข้าวัดมาตั้งแต่ปี 2530 ครับ
อายุเท่าไหร่ อายุนั้นเป็นเพียงตัวเลข ที่บอกกันได้ครับว่า อายุ 41 ปีแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 10:43 PM

ผมตอบคำถามด้วยความปรารนาดี อาจมีข้อผิดพลาดซึ่งต้องขออภัยนะครับ เราจะต้องเป็นกัลยาญมิตรที่ดีต่อกัน ประคองกันไปจนถึงจุดหมาย เพราะเห็นว่ากัลยาณมิตรนี้สำคัญยิ่ง

ไม่ทราบเป็นคนที่ไหน เข้าวัดนานยัง อายุเท่าไรแล้ว

เป็นลูกพระธัมฯชาวสุราษฎร์ธานีครับ

เข้าตอนอายุ15 ปี ครับ

7 ส.ค. 48