ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

** ชวนไปเปิดอ่าน ขุมทรัพย์แห่งความรู้ ****

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 26 December 2007 - 08:26 PM

เผลอปล่อยเวลา ให้ผ่านไปไม่เท่าไร แค่ หายใจเข้า กับออก

เปิดไปหน้า "หนังสือธรรมะ ของ เว็บ กัลยาณมิตร ที่

http://www.kalyanami..._dhammabook.php

มีหนังสือ เยอะมากกกกกกก

หลายต่อหลายเล่ม ไม่สามารถหาอ่านได้ง่ายๆ แล้ว เพราะเก่าแก่ แต่ยังทรงคุณค่ามหาศาล

อยากชวนชาวพุทธ ไปอ่านกันมากๆ เพื่อความเข้าใจใน ศาสนา จะได้มั่นคง ยิ่งขึ้น

เวลาชวนคนทำ ความดี ก็จะมีข้อมูลที่ถูกต้อง มาประกอบการเล่าเรื่องบุญ ได้หนักแน่น และน่าเชื่อถือ

ไปดาวน์โหลดมาอ่านกันนะคะ แล้วจะรู้ว่า วัดพระธรรมกาย มีหนังสือธรรมะ ดีๆ เยอะมาก

จนน่าเสียดาย ที่คนไม่ได้เข้าวัด จะไม่ได้อ่าน เพราะไม่มีขายตามร้านหนังสือทั่วไป

ไฟล์แนบ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2007 - 07:32 AM

_/|\_ Krub

#3 sunshining

sunshining
  • 111 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2007 - 07:44 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#4 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 10:17 AM

_/\_ สาธุ ขอบคุณในธรรมทานครับ

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:13 AM

สาธุ ขอบคุณในธรรมทานครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 q[-``-]p ~i\!ATT 

q[-``-]p ~i\!ATT 
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 07:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

"  ไกลพ่อใจเราเข้ากลาง
แม้ห่างเข้ากลางเหมือนใกล้
ใกล้พ่อใจห่างกลางไป
เหมือนไกลพ่อลับลิบตา 
"

`๏`

" ใจพ่อไม่เคยห่างไกล
อยู่ใกล้หรือไกลเหมือนใกล้
ลูกเอ๋ยอยู่กลางจำไว้
อยู่ไกลเหมือนใกล้พ่อเอย"

_/l\_

..................................

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2008 - 07:55 AM

ไปดาวน์โหลดมาอ่านกันนะคะ แล้วจะรู้ว่า วัดพระธรรมกาย มีหนังสือธรรมะ ดีๆ เยอะมาก

จนน่าเสียดาย ที่คนไม่ได้เข้าวัด จะไม่ได้อ่าน เพราะไม่มีขายตามร้านหนังสือทั่วไป

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2008 - 04:32 PM

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากๆที่ให้ขุมทรัพย์ทางปัญญาค่ะ