ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

ใครมีบทกลอนอวยพรวันคล้ายวัดเกิดบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 10:32 AM

ท่านใดมีบทกลอน อวยพร วันคล้ายวันเกิดบ้างครับ พอดี ผมอยากทำ การ์ด ให้พี่ ที่วัด 2 คนครับ เขามีวันคล้ายวันเกิด ในเดือนนี้ ผม อยากได้ บท กลอน ที่ดีๆ เพาะๆ ให้พี่ทั้ง 2 ท่านนี้ ครับ ใครมีช่วยอนุเคราะห์ ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ red_smile.gif

#2 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 10:57 AM

เกิดมาสร้างบารมี เราน้องพี่ ทำงานยิ่งใหญ่ สะสมบุญเอาไว้เป็นเสบียงในการเดินทาง สุขสันต์วันเกิดค่ะ

#3 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 12:03 PM

ดูเป็นไอเดียนะคะ laugh.gif

บทที่หนึ่ง
ขอให้มีวันพรุ่งนี้ที่สดใส
คิดสิ่งใดขอให้ได้ดั่งใจฝัน
ขอให้มีความสุขทุกคืนวัน
จากใจฉันสุขสันต์วันเกิดเธอ

บทที่สอง

ตักบาตรมาหรือยังเช้านี้
ทำบุญซะบ้างนาน ๆ ทีปีละหน
กว่าจะเกิดมาได้เป็นตัวเป็นตน
ชาติหน้าจะได้เกิดมาร่วมกัน 2 คน อีกครั้งนึง

บทที่สาม

Happy Birthday ด้วยหัวใจ
ฝากส่งไปผ่านฟากฟ้า
คิดอะไรขอให้ได้ตามปรารถนา
ชีวิตชีวามีแต่สิ่งดี ๆ

บทที่สี่ ๐ขำ ขำ๐
วันเกิดอีกแล้วเหรอ เพื่อนยาก
เพื่อนๆ เค้าลำบากรู้บ้างไหม
คลับคล้ายคลับคลาว่าเพิ่งเกิดไป
เอ๊ะ! ทำไมเกิดอีกแล้ว..แหมเร็วจัง
เห็นคนอื่นซื้อของขวัญให้ตั้งเยอะแยะ
ก็อิจฉาเค้าแหละ..อยากซื้อมั่ง
แต่ติดที่ประเป๋าพักนี้ ไม่มีตังค์
ก็แอบหวังว่าเธอคงเข้าใจ
จะซื้อของกุ๊กกิ๊กให้ ก็ไม่เลิศ
จะซื้อเค้กวันเกิดก็ไม่ไหว
แต่ละปอนด์ แต่ละอัน แพงบรรลัย
เลยตัดใจส่งมา Happy Birthday

บทที่ห้า
วันเกิดก็ต้องแฮปปี้
มันเป็นประเพณีนะรู้มั้ย?
แต่เมื่อกี้แฮปปี้แล้ว - -
ก็ขอให้แฮปปี้ตลอดไป
มีแต่เรื่องราวสดใส..ในชีวิตที่จะก้าวต่อไปของเธอ

#4 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 12:18 PM

อีกหนึ่งบท เพราะ ๆ ซึ้ง ๆ ค่ะ

ขอสุขสันต์ วันเกิด ประเสริฐสุด
เปรียบประดุจ น้ำค้าง กลางเวหา
บริสุทธิ์ สวยใส นัยนา
ทั้งชีวา มีสุข สิ้นทุกข์ทน

ขออายุ คงมั่น ขวัญสถิตย์
เพราะด้วยฤทธิ์ เทวา มาทุกหน
ประทานพร ให้ด้วย ทั้งช่วยดล
สรรพ์มงคล ดีเลิศ บังเกิดพลัน

ขอคุณงาม ความดี อย่าหนีจาก
สิ่งที่พราก จากไป เหมือนได้ฝัน
จงกลับคืน ฟื้นอยู่ มาคู่กัน
เหมือนดั่งจันทร์ นั้นหนา กับราตรี

ขอพระธรรม ค้ำจุน อย่าขุ่นข้อง
นั้นควรต้อง น้อมไว้ ใส่เกศี
อันความรู้ คู่ไป ในความดี
ก็จะมี แต่สุข ทุกวันวาร

#5 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 02:09 PM

ขอบพระคุณ คุณอภินิหารธรรม กับ คุณ อยู่กับยาย ครับ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 02:47 PM

วันเกิด ให้เกิดด้วย ธรรมกาย
พ้นเกิดแก่ เจ็บตาย ทั่วหล้า
รัศมีแผ่ กำจาย งามเด่น
เย็นจิต แจ่มใสจ้า มาดแม้น แดนนิพพาน
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 07:26 PM

งานวันเกิดยิ่งใหญ่ใครคนนั้น ฉลองกันในกลุ่มผู้ลุ่มหลง

หลงลาภยศสรรเสริญเพลินทะนง วันเกิดส่งให้สั้นเร่งวันตาย

อีกมุมหนึ่งซึ่งเหงาน่าเศร้าแท้ หญิงแก่ๆ นั่งหงอยและคอยหา

โอ้วันนั้นเป็นวันอันตราย แม่คลอดสายโลหิตแทบปลิดชนม์

วันเกิดลูกเกือบคล้ายวันตายแม่ เจ็บท้องแท้เท่าไหร่มิได้บ่น

กว่าอุ้มท้องกว่าจะรอดคลอดเป็นคน เติบโตจนบัดนี้นี่เพราะใคร

แม่เจ็บเจียนขาดใจในวันนั้น กลับเป็นวันลูกฉลองกันผ่องใส

ได้ชีวิตแล้วก็หลงระเริงใจ ลืมผู้ให้ชีวิตอนิจจา

ไฉนจึงเรียกวันนั้นว่า " วันเกิด " วันผู้ให้กำเนิดจะถูกกว่า

คำอวยพรที่เขียนควรเปลี่ยนมา ให้มารดาเป็นสุขจึงถูกแท้

เลิกจัดงานวันเกิดกันเถิดนะ ควรที่คุกเข่ากราบเท้าแม่

ระลึกถึงพระคุณอบอุ่นแท้ อย่ามัวจัดงานประจานตัว

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#8 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2008 - 03:38 PM

อืม....คุณ The Last Warrior ขอบคุณนะครับ แต่ผมว่าคุณโพสไม่ถูกโอกาสนะครับผม

#9 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 17 March 2008 - 12:00 AM

อืม....คุณ The Last Warrior ขอบคุณนะครับ แต่ผมว่าคุณโพสไม่ถูกโอกาสนะครับผม

ถูกที่ถูกโอกาสที่สุดแล้วคร้าบผม วันเกิดที่ไหนกันล่ะคร้าบพี่น้อง

ไฉนจึงเรียกวันนั้นว่า " วันเกิด " วันผู้ให้กำเนิดจะถูกกว่า

คำอวยพรที่เขียนควรเปลี่ยนมา ให้มารดาเป็นสุขจึงถูกแท้

เลิกค่านิยมผิดๆกันซะทีเถอะพี่น้องชาวไทยเอ๋ย
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#10 yxxes

yxxes
  • Member_Facebook
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2015 - 12:22 AM

คําอวยพรวันเกิด http://www.xn--42ca1...net/cat_10.html

#11 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 24 July 2015 - 09:37 AM

วันเกิด ให้เกิดด้วย ธรรมกาย
พ้นเกิดแก่ เจ็บตาย ทั่วหล้า
รัศมีแผ่ กำจาย งามเด่น
เย็นจิต แจ่มใสจ้า มาดแม้น แดนนิพพาน

sadhu sadhu sadhu kob pra koon mak ka as this must be for my coming birthday ^____^

8-)