ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2549-01-14: ให้เธอได้อบอุ่น ตื่นกลางวิมาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 04:14 PM

สรุปกรณีศึกษากฎแห่งกรรม
เรื่อง ให้เธอได้อบอุ่น ตื่นกลางวิมาน
วันเสาร์ที่ 14 มกราคม 2549

ครอบครัวเจ้าของเคสมีลูกชาย 2 คน ขณะนี้คนโตอายุ 12 ขวบ คนเล็กคือน้องปออายุ 9 ขวบ ตอนน้องปออายุได้ 6 ขวบ ได้มีอาการปวดหัวอย่างรุนแรง มองเห็นภาพซ้อนเป็นบางครั้ง ในตอนเช้าบางวันก็จะอาเจียนมาก เจ้าของเคสจึงพาน้องปอไปตรวจจึงพบว่าเป็นโรคร้าย เมื่อทราบผลการตรวจแล้วเจ้าของเคสมีความเสียใจเป็นอย่างมาก จิตใจกระวนกระวาย ทำอะไรไม่ถูก จนกระทั่งได้มีกัลยาณมิตรท่านหนึ่งคือ พี่ชายของภรรยาเจ้าของเคส ได้แนะนำให้เจ้าของเคสรู้จักการทำสมาธิ โดยให้แผ่น CD ที่มีเสียงหลวงพ่อนำนั่งสมาธิ ซึ่งเมื่อเจ้าของเคสทำตาม จิตใจก็สงบลง หลังจากนั้นไม่นานเจ้าของเคสและครอบครัวก็ได้มาวัด ก่อนเข้าวัดน้องปอเป็นเด็กขี้อาย ขี้งอน เอาแต่ใจเป็นบางครั้ง แต่เมื่อน้องปอมาวัดบ่อยขึ้น น้องปอก็เปลี่ยนไปกลายเป็นเด็กที่กล้าพูด กล้าถาม ไม่งอน ไม่โกรธ บางครั้งเวลาที่คุณแม่น้องปอหงุดหงิดกับการทำตัวของน้องปอ แต่น้องปอกลับบอกคุณแม่ว่า "แม่จะโกรธน้องปอก็โกรธไปเถอะ แต่น้องปอไม่โกรธแม่หรอก เพราะหลวงพ่อสอนให้น้องปอแผ่เมตตาทุกวัน" เมื่อได้ยินอย่างนั้นภรรยาเจ้าของเคสที่กำลังโกรธอยู่กลับน้ำตาคลอซึ้งใจมาก และก็นำคำพูดของน้องปอไว้เตือนสติไม่ให้หงุดหงิดง่ายอีกต่อไป

น้องปอได้เข้าวัดเมื่อป่วยเป็นโรคมะเร็งในสมองแล้ว ซึ่งคุณหมอให้ความหวังกับเจ้าของเคสไว้เพียง 2 ปี ครอบครัวของเจ้าของเคสจึงเอาบุญเป็นที่ตั้ง โดยเฉพาะน้องปอตั้งใจสั่งสมบุญเป็นอย่างมาก เจ้าของเคสมักจะเห็นน้องปอนั่งพนมมืออยู่หน้าจอโทรทัศน์ดูช่อง DMC ในช่วงสวดมนตร์ทำวัตรเย็น ในช่วงแรกน้องปอมีความรู้สึกเสียใจบ้างเมื่อสวดมนต์ทำวัตรเย็นเสร็จแล้วจะได้ยินคำว่า "เรามีความตายเป็นธรรมดา เราจะต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจ ด้วยกันหมดทั้งสิ้น" เนื่องจากกลัวจะไม่ได้เจอคุณพ่อ, คุณแม่ และพี่ชายอีก เจ้าของเคสจึงต้องอธิบายว่าที่น้องปอได้ยินเป็นเรื่องที่ต้องเกิดกับทุกคนจริง แต่สิ่งที่จะไม่เหมือนกันก็คือ เมื่อคนเราตายไปแล้วจะไปในที่ๆ ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับบุญที่สะสมแตกต่างกัน และถ้าใครมีใจใสก็จะไปสวรรค์ น้องปอหยุดคิดสักพักก็พยักหน้ารับว่าเข้าใจ หลังจากนั้นก็ไม่เคยพูดถึงเรื่องนี้อีกเลย

น้องปอเป็นที่รักของทุกๆ คน ชอบใส่บาตร ชอบปล่อยปลา สวดมนต์ นั่งสมาธิตรึกองค์พระ (สาธุ) บางทีเมื่อน้องปอเดินผ่านกระจกก็หัวเราะ แล้วให้คุณแม่ดูในกระจกแล้วบอกว่าภาพตัวเองในกระจกเป็นองค์พระ น้องปอชอบไปวัดปฏิบัติธรรม โดยเฉพาะงานบุญใหญ่ ซึ่งทางครอบครัวเจ้าของเคสไม่เคยขาดเลย (สาธุ) น้องปอจะมีความสุขมากและจะตะโกนต้อนรับหลวงพ่อว่า "กราบนมัสการครับหลวงพ่อ" ด้วยเสียงที่มีความปิติมาก เจ้าของเคสเคยถามว่า "ถ้าพ่อจะพาน้องปอไปเที่ยวต่างประเทศกับไปปฏิบัติธรรมจะเลือกไปไหน" น้องปอตอบทันทีว่า "ไปปฏิบัติธรรมดีกว่า โดยเฉพาะที่สวนพนาวัฒน์" น้องปอชอบนั่งสมาธิมาก ในวันอาทิตย์ที่น้องปอจะมาวัดจะช่วยงานเจ้าหน้าที่ภาค ทำงานทุกๆ อย่าง อย่างมีความสุข มี 4 คำที่น้องปอพูดวันละหลายๆ ครั้งเมื่อมาวัดคือ "มีงานอีกมั้ย" น้องปอได้ทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรโดยการชวนญาติๆ ให้มีโอกาสมาสร้างบุญร่วมกับหลวงพ่อ

เมื่อตอนที่ครอบครัวของเจ้าของเคสเข้าวัดใหม่ๆ น้องปอได้มีโอกาสสร้างพระประจำตัวถวายพระสังฆธิการ 55 องค์ (สาธุ) โดยที่คุณลุงคือพี่ชายคนที่ 3 ของภรรยาเจ้าของเคสและคุณป้าน้องปอได้ร่วมบุญด้วย และน้องปอก็ได้ทำหน้าที่บอกบุญและร่วมบุญสร้างอาคารภาวนา 60 ปี, บุญสามแสนองค์สามแสนปลื้ม, บุญหอฉันท์คุณยายอาจารย์, บุญเสาแก้ว 1 ต้น, บุญเสาแก้ว 300 ต้น, บุญ 266 วัดภาคใต้ และทุกๆ บุญ (สาธุ) แม้พี่สาวคนที่ 1 และ 2 ของภรรยาเจ้าของเคส ที่ยังไม่เห็นด้วยกับการทำทานและยังไม่ศรัทธาวัด แต่เพราะความรักหลานจึงร่วมทำบุญทุกครั้งเมื่อเวลาน้องปอไปชวนทำบุญ

น้องปอปฏิบัติแบบนี้เป็นเวลา 2 ปีกว่า ควบคู่ไปกับการรักษาตัว ในบางช่วงที่น้องปอได้รับความเจ็บปวดจากการรักษา ครอบครัวเจ้าของเคสก็ระลึกนึกถึงบุญเป็นที่ตั้ง บางเวลาที่น้องปอปวดหัวมากๆ น้องปอก็จะรีบนั่งสมาธิ ซึ่งไม่เคยเห็นน้องปอแสดงความเจ็บปวดเลยแม้แต่ครั้งเดียว ช่วงสุดท้ายเมื่ออาการทางสมองมากขึ้น น้องปอจะไม่ค่อยได้ยินเสียงคุณแม่ และเพื่อเป็นการเตรียมตัวคุณแม่จึงได้ตกลงกับน้องปอว่า "ถ้าวันใดไม่ได้ยินเสียงของแม่ (ที่จะคอยเตือนให้ตรึกถึงองค์พระ) แม่จะเอามือของแม่ลูบที่ท้องน้องปอแทน เพื่อเป็นการเตือนให้นึกถึงองค์พระ" เจ้าของเคสและภรรยาใช้วิธีนี้เตือนน้องปอบ่อยๆ จนน้องปอจากไป

เจ้าของเคสก็ป่วยเป็นมะเร็งเหมือนกันซึ่งเป็นรอบที่ 2 แล้ว ครั้งแรกก่อนที่เจ้าของเคสจะรู้ตัวว่าเป็นมะเร็ง ได้ใช้ชีวิตอย่างนักกีฬา ชอบสังสรรค์ ชีวิตส่วนหนึ่งใช้ในการออกกำลังกาย แต่อีกด้านหนึ่งก็เป็นนักเที่ยวตัวยง เพราะความที่มีเพื่อนเยอะจึงได้มีการสังสรรค์กันบ่อย เจ้าของเคสดื่มเหล้ากับเพื่อนคุยกันจนถึงตี1ตี2จึงจะได้กลับบ้าน ปี 2543 เจ้าของเคสคลำเจอก้อนเนื้อเล็กๆ ที่ใต้รักแร้ หมอ 3 ท่านแรกวินิจฉัยว่าน่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบไม่น่าจะเป็นมะเร็งเพราะอายุยังไม่มาก ร่างกายก็แข็งแรง ออกกำลังกายสม่ำเสมอ และตรวจสุขภาพเป็นประจำ เจ้าของเคสจึงได้ตัดสินใจไปตรวจกับหมออีกท่านหนึ่ง แล้วผ่าชิ้นเนื้อออกมาพิสูจน์ หมอจึงแจ้งผลว่าเป็นมะเร็ง ซึ่งเป็นสาเหตุให้เจ้าของเคสเลิกเหล้าเลิกบุหรี่ ซึ่งก่อนหน้านั้นภรรยาบอกให้เลิกเท่าไหร่ก็ไม่ยอมเลิก

หลังจากที่เปลี่ยนการดำเนินชีวิตใหม่ควบคู่ไปกับการรักษา พอหมอให้ยาเคมีบำบัดในครั้งสุดท้ายเจ้าของเคสก็เกือบเอาชีวิตไม่รอด เพราะจากการที่ร่างกายอ่อนแอลงจากการให้ยาเคมีบำบัด เจ้าของเคสกลับติดอีสุกอีใสจากคนในบ้าน แทนที่ตุ่มอีสุกอีใสจะขึ้นตามผิวหนังกลับเกิดขึ้นภายในร่างกายแทน ซึ่งทำให้เจ็บปวดทรมานมาก เมื่ออาการทุเลาลงแล้วร่างกายก็แข็งแรงขึ้น ทุกคนคิดว่าคงจะหายจากมะเร็งแล้วไม่กลับมาเป็นอีก แต่เมื่อปี 2548 มะเร็งก็กลับมาใหม่ โดยครั้งที่ 2 คลำเจอก้อนเนื้อที่โคนขาหนีบ ซึ่งมะเร็งได้ซ่อนตัวอยู่ในมัดกล้ามเนื้อ ขณะนี้กำลังรักษาตัวอยู่ทุกวิถีทางเพื่อให้หายขาด

ก่อนหน้าที่เจ้าของเคสจะได้มารู้จักกับวัดพระธรรมกาย เจ้าของเคสมักจะพบเห็นภาพพระองค์หนึ่งอยู่บ่อยๆ แต่ก็ไม่รู้จัก ซึ่งเหมือนกับจ้องมองมายังเจ้าของเคส ไม่ว่าจะไปที่ใดบางครั้งก็เหมือนกับท่านยิ้มให้ บางครั้งก็เหมือนกับท่านกำลังตำหนิอยู่ โดยเฉพาะเวลาเจ้าของเคสคิดอะไรที่ไม่ดี แม้แต่เพื่อนเจ้าของเคสที่เป็นคนนับถือเจ้า อยู่ดีๆ ก็เอาภาพพระองค์นี้มาให้โดยที่ไม่ได้บอกอะไร เมื่อเจ้าของเคสพาน้องปอมาวัดทำให้พบกับภาพพระองค์นั้นอีก ซึ่งก็คือภาพของพระเดชพระคุณหลวงปู่สดนั่นเอง ทำให้เจ้าของเคสรู้สึกประหลาดใจมาก และเพิ่งมาทราบภายหลังว่าพระที่คุณพ่อเจ้าของเคสให้ไว้ห้อยคอตั้งแต่เด็กก็คือ หลวงปู่สด โดยที่เจ้าของเคสไม่ได้ทราบมาก่อน

พ่อตาเจ้าของเคสสร้างฐานะขึ้นมาด้วยสองมือเปล่า โดยเริ่มต้นเปิดร้านขายน้ำแข็ง เมื่อสะสมเงินทองได้มากก็เปิดร้านขายยา เมื่อฐานะมั่นคงท่านจึงแต่งงาน และมีลูกด้วยกัน 7 คน ภรรยาเจ้าของเคสเป็นคนที่ 5 ท่านขยายกิจการเรื่อยมาจนสามารถเป็นตัวแทนขายรถได้หลายประเภท ท่านเป็นคนใจกว้างมาก ลูกน้องบริวารรักท่านทุกคน แต่เหตุการณ์เปลี่ยนไปเมื่อแม่ยายเจ้าของเคสเสียชีวิตลงเมื่อปี 2542 อีก 2 ปีต่อมาท่านก็ได้แต่งงานใหม่กับสาวโสดวัย 48 ปี ซึ่งทำให้ท่านเปลี่ยนไปมาก จากที่เคยเป็นคนใจกว้าง เอื้อเฝื้อเผื่อแผ่ กลับกลายเป็นคนตะหนี่มาก ลูกน้องบริวารจึงได้กระจัดกระจายหนีหายไป ภรรยาคนใหม่ของท่านเข้ากับทุกคนไม่ค่อยได้ ชีวิตในบั้นปลายของท่านแทนที่จะสงบสุขกลับกลายเป็นความวุ่นวายแทน

หลับตา ฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา หาวหนึ่งที
แล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรา

คำถาม

1. น้องปอทำบุญอะไรจึงมีแต่คนรักใคร่เอ็นดู และบุญใดทำให้น้องปอเป็นเด็กมีระเบียบรับผิดชอบตัวเองทุกเรื่อง มีความอดทนแม้ยาม
เจ็บป่วยก็ไม่ทุรนทุราย เป็นเสมือนผู้ใหญ่ในร่างเด็กครับ

[attachmentid=1308]

- เพราะบุญที่เคยสงเคราะห์ญาติและบุญที่ทำไว้ในพระพุทธศาสนามาส่งผล และมีนิสัยที่ติดข้ามชาติมาสมัยที่เกิดเป็นทหาร กอปรกับ
ปัจจุบันได้ฝึกสมาธิด้วย

2. ตอนที่น้องปอมีชีวิตอยู่เห็นองค์พระจริงหรือไม่ครับ หรือเป็นแต่เพียงภาพนิมิตครับ

[attachmentid=1309]

- เป็นกุศลนิมิตที่ชัดเจนแต่ยังไม่เข้าถึงพระธรรมกาย แต่ก็เป็นสมาธิในระดับบรรเทาทุกข์ทรมานจากโรคภัย และก็มีกำลังกุศลที่ส่งให้ไปสู่
สุขคติโลกสวรรค์

3. ในระยะสุดท้ายที่น้องปอเริ่มไม่ได้ยิน พูดไม่ได้ และมองไม่เห็น ภรรยาของลูกจะนำหูฟังสวมหูน้องปอและเปิดแผ่น CD การทำสมาธิ
ของหลวงพ่อไว้เกือบตลอดเวลา น้องปอได้ยินและรับรู้หรือไม่ครับ น้องปอรู้สึกอย่างไรกับพ่อแม่บ้างตอนนั้น การที่น้องปอขยับตัวไม่ได้
เค้ารู้สึกอึดอัดเหมือนถูกกักขังหรือเปล่าครับ และก่อนที่น้องปอจะออกจากกายหยาบได้รับทุกขเวทนาหรือไม่ครับ

[attachmentid=1310] [attachmentid=1311]

- ในช่วงนั้นไม่ได้ยินแต่รับรู้ได้อย่างเดียวว่าพ่อและแม่เตือนให้ระลึกถึงองค์พระ มีความรู้สึกหลับๆ ตื่นๆ จึงไม่ได้คิดอะไรเป็นพิเศษ แต่รู้สึก
ถึงบุญและกระแสบุญที่ได้รับ และไม่รู้สึกทรมานเหมือนคนถูกขังเพียงแค่รู้สึกหมดแรงขยับไม่ได้เท่านั้น และไม่ได้รู้สึกว่ามีทุกขเวทนา
ใดๆ หลับแล้วก็ตื่นขึ้นกลางวิมานทองของชั้นดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตเสบียง

4. การหลับแล้วตื่นกลางวิมานโดยไม่มีเทวรถมารับกำลังบุญแตกต่างกับมีเทวรถมารับอย่างไร ในหมู่ชาวสวรรค์ชื่นชมยินดีอย่างไหนมากกว่า
กันครับ และการที่น้องปอได้เปลี่ยนร่างจากเด็กเป็นเทพบุตรหนุ่มทันที ทำไมถีงเป็นเช่นนั้นครับ เทพบุตรใหม่มีอะไรฝากบอกมาบ้างครับ

[attachmentid=1312] [attachmentid=1313]

- จะมีกำลังบุญแตกต่างกันคือ ถ้ามีเทวรถมารับจะดีกว่าเพราะมีกำลังบุญมากกว่า การกลับไปดุสิตบุรีเทวโลกจะสง่างามกว่า ในหมู่ชาว
สวรรค์จะชื่นชมยินดีในการมีเทวรถมารับมากกว่า ด้วยกำลังบุญที่พ่อ แม่ หรือญาติให้ทำไม่ใช่ทรัพย์ที่ตนเองหามาเพราะยังเด็กอยู่ รวมกับ
ตัวเองทำบุญตามประสาเด็กจึงให้ได้ไปแบบนั้น และเปลี่ยนสภาพจากเด็กเป็นเทพบุตรหนุ่มเลย กำลังยิ้มแย้มตรวจดูทิพยสมบัติด้วยความ
บันเทิง

5. บุญเก่าในอดีตชาติของน้องปอทำมาอย่างไรครับ จึงส่งผลให้น้องปอกลับดุสิตบุรีได้ เค้าจะได้อยู่ที่ดุสิตบุรีนานหรือไม่ครับ เพราะชาตินี้ทำ
บุญเพียงสั้นๆ ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายหรือเปล่าครับที่น้องปอจะได้รับวิบากกรรม และอายุสั้น ต่อไปนี้น้องปอจะมีอายุเป็นปกติหรือไม่ครับ

[attachmentid=1314] [attachmentid=1315]

-เพราะบุญที่ได้ทำอย่างต่อเนื่องในช่วงท้ายของชีวิต อีกทั้งได้เคยทำบุญกับหมู่คณะมาหลายชาติ ดังนั้นก่อนมาเกิดก็มาจากดุสิตบุรีวงบุญ
พิเศษเขตบรมโพธิสัตว์ แม้วิบากกรรมมาตัดรอนก็ได้กลับไปอยู่ที่เดิม เทพบุตรได้ฝากอนุโมทนาบุญและขอบคุณทุกคนที่ได้ให้น้องปอ
ทำบุญ และบุญนี้ทำให้ได้กลับดุสิตบุรี บุญเก่าและบุญใหม่ที่น้องปอทำมาสามารถอยู่ที่ดุสิตบุรีได้นาน แต่อย่าชะล่าใจให้คุณพ่อ คุณแม่
และญาติทำบุญอุทิศไปให้เรื่อยๆ ชาตินี้ไม่ใช่ชาติสุดท้ายของวิบากกรรมนี้ แต่บุญได้ตัดรอนวิบากกรรมลงไปเยอะแล้วแต่ยังไม่หมด

6. ลุงและป้าของน้องปอสร้างบุญร่วมกันมาอย่างไรครับ โดยเฉพาะป้าของน้องปอที่รักและสงสารน้องปอมาก ถึงกับให้เงินน้องปอทำหลายๆ
บุญ และก็เป็นห่วงน้องปอเหมือนลูกเลยทีเดียว

[attachmentid=1316] [attachmentid=1317]

- เนื่องจากเป็นคู่บุญบารมีกันมาหลายชาต

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ???__?1.1.jpg   64.61K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ???__?2.jpg   76.59K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p3.jpg   52.78K   10 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p3_1.jpg   58.4K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p4_1.jpg   70.14K   10 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p4_2.jpg   63.55K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p5_1.jpg   65.8K   10 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p5_2.jpg   62.32K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p6_1.jpg   62.99K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p6_2.jpg   57.31K   12 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p7_1.jpg   57.38K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p7_2.jpg   54.08K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p8.jpg   62.86K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p9.jpg   58.18K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p9_4.jpg   56.6K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p10_1.jpg   45.49K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p10_2.jpg   62.64K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p11.jpg   55.09K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p12_1.jpg   56.34K   4 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p12_2.jpg   56.9K   4 ดาวน์โหลด

#2 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 04:25 PM

อ้อยได้แก้ไขสีแล้วค่ะ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาตอบตัวหนังสือถึงได้ตกลงมาอยู่อีกบรรทัด ขออภัยในความไม่สวยงามค่ะ
อ้อย
เราเกิดมาสร้างบารมี

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 05:04 PM

สู้ๆ ทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็เก่ง

#4 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 08:02 PM

อนุโมทนาค่ะ เพิ่งจาได้อ่านเครสจนจบ ก็ มีเครสแรกเลยค่ะ น้องปอนี่น่ารักจริงๆ เราโตแล้วก็ต้องสู้ ค่ะ อิอิ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 08:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...ได้ปัญญาบารมีไปเต็มๆ เลยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2006 - 11:54 PM

เขียนละเอียดดีจัง

อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ

dangdee

#7 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 12:06 AM

อนุโมทนาบุญครับ...
..................

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#8 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2006 - 07:33 AM

กราบขอบพระคุณทุกความคิดเเห็นเลยนะค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านเลยค่ะ

อ้อย
เราเกิดมาสร้างบารมี

#9 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2006 - 10:45 AM

อนุโมทนาบุญครับ
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#10 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 24 January 2006 - 04:56 PM

อนุโมทนาบุญครับ

พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว