ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

อ่านข่าวไทยรัฐ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 01:01 PM

หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ลงขาวที่นักข่าวถ่ายภาพติดพญานาค เพื่อนๆๆ ที่ทำงานเลยเกิดศรัทธา อยากมาวัดพระธรรมกาย
เพราะเค้าเคยดู CD ที่หลวงพ่อพูดถึงพญานาค เลยสนใจ ว่าที่หลวงพ่อพูดเป็นเรื่องจริง
ดิฉันควรจะแนะนำเขาอย่างไรดีค่ะ
เพราะที่เค้าจะมามาเพือน เรื่องปาฏิหาริย์เท่านั้นค่ะ
ไม่ได้เชื่อเรื่องบุญ
ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
mata072@hotmail.com

#2 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 01:34 PM

ผมอยากแน่ะนำให้ไปดูวันออกพรรษาเลยจะดีไหมครับ ไปดูเองให้เห็นกับตา แต่ที่ผมเห็นในหนังสือพิมพ์ ผมว่ามันยังดูไม่สมกับที่ พญานาคจะทำ แต่ถ้าอยากมาวัดเพื่อศึกษา เรื่องพญานาคก่อน ก็ถือเป็นเรื่องดี พาเขามาศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม เพราะต้องเข้าใจก่อนว่า พญานาคของที่วัด กับของที่เห็นทั่วๆไป ไม่เหมือนกัน ฉะนั้นก็ต้องศึกษาข้อมูลก่อนเป็นดีครับ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 02:28 PM

ก็ถ้าเคยดูCDแล้ว ก็คงต้องแนะนำกันไปแล้วแต่สถานการณ์ ในเรื่องที่เกี่ยวกับพญานาคครับ
แต่จุดประสงค์หลักของการมาวัด คือการแนะนำให้เขาเข้าใจหลักธรรมคำสอนของพุทธศาสนาที่ถูกต้อง โดยเฉพาะ ประโยชน์หรืออานิสงค์ของการ ประพฤติปฎิบัติธรรม การสร้างบุญบารมี และมโนปณิธานของหมู่คณะ ที่มีต่อคนไทย และชาวโลก

#4 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 03:02 PM

ผมเห็นด้วยกับคุณ สิริปโภ นะครับ รีบพามาเถอะครับ ผมว่าเขาอยู่ในเขตบุญแล้วครับ สาธุๆๆ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 04:40 PM

แม้เริ่มต้นเขาสนใจเรื่องปาฏิหาริย์ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ค่อยๆ แนะนำเขาไป เดี๋ยวเมื่อเขาได้ประพฤติปฏิบัติธรรมก็จะเข้าใจได้ดีขึ้นเอง

เหมือนดอกไม้เป็นตัวแทนของพระสงฆ์ไงล่ะครับ หมายความว่า อย่างไร

หมายความว่า ดอกไม้มีหลากสีหลากสันหลากหลายนานาพันธ์ แต่เมื่อนำมาร้อยรัดจัดให้ระเบียบ ก็ดูงดงามทรงคุณค่า เช่นเดียว คนเราแม้จะมีต่างเชื้อชาติ ศาสนา เผ่าพันธุ์ ต่างความคิด ประสบการณ์ แต่เมื่อมาบวชให้ธรรมวินัยของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็ดูเป็นพระสงฆ์ที่งดงาม

ดังนั้น ธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงเปรียบเสมือนเครื่องปรับแต่งใจคนน่ะครับ แม้เบื้องต้นใจ####มโหด ฆ่าคนตาไม่กระพริบ อย่างองคุลีมาล ก็ยังปรับแต่งได้ แล้วทำไมคนในรูปแบบความคิดอื่นๆ จะปรับแต่งด้วยธรรมะไม่ได้ล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 04:43 PM

อย่าเพิ่งไปคิดว่าเขาจะรับธรรมะไม่ได้นะครับ แค่มีความคิดจะมาวัดได้นี่ก็แสดงว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ พามาเถอะครับแล้วให้เขามารับรู้ธรรมะเพิ่มเติมโดยอาศัยเรื่องพญานาคเป็นทางผ่าน พระนันทะปฏิบัติธรรมเพราะอยากได้นางฟ้า สุดท้ายพอเห็นธรรมก็ยังได้บรรลุอรหันต์นะครับ

#7 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 05:44 PM

ช่วยกันปกป้องพุทธศาสนาครับ(ข่าวจากไทยรัฐ)

เอารูปพระพุทธรูปไปติดใน กกน จีสตริง
http://www.cafepress...phy_shop/887007

#8 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 05:48 PM

อย่างน้อยจุดเริ่มต้น เขาก็ไม่ได้มองวัดในแง่ลบนะ
คุณทำหน้าที่กัลยาณมิตรได้ง่ายกว่าคนอื่นเยอะ

#9 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 06:15 PM

ลองไปดูเองที่ริมโขงครับ ไม่เชื่อก็งงละครับ

#10 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 11:31 PM

ก็แสดงว่า เธอมีบุญระดับหนึ่งเหมือนกัน คอยสังเกตุการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีในตัวเธอก็แล้วกันค่ะ กัลยาณมิตรในวัดจะเป็นผู้ขัดเกลาจิตใจของเธอเอง โดยอัตโนมัติ

ขอให้กำลังใจกัลยาณมิตร ณ.ใจ อย่าท้อแท้และเร่งรัดเธอ ปล่อยไปตามธรรมชาติของการอยากรู้อยากเห็น และศรัทธาเบื้องต้นของเธอ นะคะ เชิญเธอเข้ามาวัดช่วงวันวิสาขบูชานี้เลยค่ะ เธอจะได้ทึ่ง ตะลึง และปลื้มพร้อมทั้งอิ่มบุญไงคะ

ขออนุโททนา ด้วยค่ะ

#11 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 11:51 PM

ขอให้มาเถอะ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย