ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระไตรปิฎกที่ใหญ่ที่สุดในโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 03:14 AM

วัดกุโสดอ (KUTHODAW) ซึ่งครั้งหนึ่งเคยเป็นสถานที่ทำสังคยานา พระไตรปิฏกครั้งที่ 5 และมีแผ่นศิลาที่จารึกพระไตรปิฏกทั้ง 84,000 พระธรรมขันธ์ที่หนังสือกินเนสบุ๊ค ได้บันทึกไว้ว่า เป็นแผ่นจารึกพระไตรปิฏก ที่ใหญ่ที่สุดในโลก

พระไตรปิฎกมี แบ่งออกเป็น 3 หมวดครับ ได้แก่
1.พระวินัยปิฎก ว่าด้วยเรื่องวินัย ข้อปฏิบัติของภิกษุ ภิกษุณี
2.พระสุตตันตปิฎก หรือพระสูตร ว่าด้วยเรื่องราว นิทาน คำสอน ประวัติบุคคลในสมัยพุทธกาลครับ
3.พระอภิธรรมปิฏก เป็นธรรมชั้นสูง มีแต่ธรรมล้วนๆ

พระวินัย มี 21,000 พระธรรมขันธ์

พระสุตตัน มี 21,000 พระธรรมขันธ์

พระอภิธรรม มี 42,000 พระธรรมขันธ์

ดูเจดีย์สีขาว สิครับเป็นที่ เก็บ พระไตรปิฎก มีถึง 729 สถูป
---

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 03:22 AM

สาธุ... ขอบคุณมากๆ นะครับ ที่เอามาให้ได้ทอดทัศนาเป็นบุญตาตัวเอง วัดนี้อยู่ที่ประเทศพม่าใช่ไหมครับ?

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 03:28 AM

ใช่แล้วครับ เมืองมัณฑเลย์

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:56 AM

สาธุ
ภาพสวยมากเลย
เห็นแล้วชื่นใจ
สักวันจะต้องไปเห็นด้วยตาตัวเองค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 02:31 PM

โอ้ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
สวยงามมากๆเลยครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#6 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 07:06 PM

พระวินัยปิฏก ทำไมมีมากจังเลย 21000 พระธรรมขันธ์
แล้วภิกษุและ ภิกษุณีปฏิบัติได้ครบหรือ

#7 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:11 PM

สาธุครับ ได้เห็นภาพที่สวยงาม อันเป็นที่เก็บรักษาพระธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และอดไม่ได้ที่จะอนุโมทนากับบรรพบุรุษชาวพม่า ที่ได้รังสรรค์งานที่สวยงามและสูงค่าเช่นนี้ขึ้นมาครับ...สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:43 PM

รูปสวยมากครับ

อีกหน่อยอาจต้องเก็บสะสมเป็น"ธรรมจาริก"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 April 2006 - 05:51 PM

โห สวยมากเลยละค่ะ สักวันคงจะต้องไปดูให้ได้เลยละค่ะ แต่ยังไงฝนก็ขอไปวัดธรรมกายก่อนดีกว่าค่ะ เพราะยังไม่เคยเข้าวัดเลย

สาธุๆนะคะ