ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ตามรอยพระพุทธเจ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 05:15 PM

ตัวอย่างเล็กน้อย "ตามรอยพระพุทธเจ้า"

[attachmentid=9157]

[wmv=true]mms://203.147.62.17/other/follow_buddha.wmv[/wmv]

สั่งจองได้ที่นี่ค่ะ (ช่วยโปรโมท)
www.panoramaworldwide.com/index.php

ไฟล์แนบ

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 06:50 PM

คุณฟ้าร้างครับ ผมสั่งซื้อทางเน็ตมาดูเมื่อ6เดือนก่อน เป็นสารคดีที่ดีมากๆๆ อยากไห้เพื่อนๆได้ดูกันครับ

ผมมีDVD ครบชุดราคาพันกว่าบาท ภาพเสียงคมชัด ถ้าดูกับโฮมเธียเตอร์ จะได้อรรถรสมาก เหมือนได้กลับไปสมัยพุทธกาล ตามรอยพระองค์ท่านจริงๆ ใครสนใจ ผมยินดีให้ยืมครับ pmมาบอกได้ครับ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 07:03 PM

เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากเลยครับเห็นภาพเบื้องหลังแล้วน่าสงสารครับเห็นบอกว่าจะสร้างเรื่องต่อไปเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเผยแผ่เก้าแผ่นดินครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 09:03 PM

มีภาพมาฝากครับ

+

เพลง lotus dance ที่คุณ ideal เคบมอบให้พี่ marry ma

ไพเราะมาก เผื่อท่านที่ยังไม่เคยฟังครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#5 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 09:16 PM

และภาพ บรมพุทโธ ( Borobudur ) ในอินโดนีเซีย

ที่คุณครูกล่าวถึงใน dmc

มีภาพ นักรบในที่คุมขัง ( the warrier in the cage ) ด้วยครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#6 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 09:31 PM

เห็นภาพแล้วคิดถึงจังเลย ครั้นเมื่อ Pungpa ได้ไปเยือนดินแดนพุทธภูมิอันศักดิ์สิทธิ์

เอาบุญมาฝากนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#7 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 11:53 PM

อนุโมทนาบุญ

สาธุ

สาธุ

สาธุ

ลูกพระธรรม

#8 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 12:34 AM

อนุโมทนาบุญ ครับกับทุกภาพ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 01:20 AM

และภาพ บรมพุทโธ ( Borobudur ) ในอินโดนีเซีย
ที่คุณครูกล่าวถึงใน dmc

ผมเข้าไปดูใน google earth กะว่าจะนำภาพถ่ายจากดาวเทียมของบรมพุทโธ
มาฝากพี่ๆ สมาชิก Dmc. เมื่อได้พิกัดและไปดูพื้นที่แล้วสรุปว่าในส่วนพื้นที่นั้น blur ครับ
(LowResolution) มองเห็นไม่ชัดเจน smile.gif

#10 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 02:55 AM

สาธุค่ะ ดูน่ากลัวนะค่ะ แต่หนูก็อยากดูจัง
จะลองปรึกษากับคุณพ่อคุณแม่ดูค่ะ

อยากไปชมสถานที่ในรูปถ่ายจังเลยค่ะ
ไม่รู้เพราะอะไรเห็นภาพแล้วติดขัดในใจยังไงไม่ทราบ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#11 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:16 AM

อ่า ohmy.gif ข้าพเจ้า ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ท่านฟ้าร้าง และ ทุกท่าน ด้วยนะครับ

คุณฟ้าร้างครับ ผมสั่งซื้อทางเน็ตมาดูเมื่อ6เดือนก่อน เป็นสารคดีที่ดีมากๆๆ อยากไห้เพื่อนๆได้ดูกันครับ

ผมมีDVD ครบชุดราคาพันกว่าบาท ภาพเสียงคมชัด ถ้าดูกับโฮมเธียเตอร์ จะได้อรรถรสมาก เหมือนได้กลับไปสมัยพุทธกาล ตามรอยพระองค์ท่านจริงๆ ใครสนใจ ผมยินดีให้ยืมครับ pmมาบอกได้ครับ___By ท่าน 'สิริปโภ'
ขออนุโมธนา สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ laugh.gif happy.gif smile.gif

ข้าพเจ้ายังใคร่จะ ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน dangdee สำหรับ เหล่ารูปภาพ รายละเอียดต่างๆ ที่เกียงกับ พระพุทธเจ้า ด้วยครับ laugh.gif smile.gif happy.gif

อย่างไรก็ตาม ข้าพเจ้า ต้องขออนุญาติ ท่าน ฟ้าร้าง ใน การเพิ่มเติมข้อมูล ด้วยนะครับ เผื่อจักเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย แก่ท่านทั้งหลายๆ โดยทั้วไปจ้า laugh.gif happy.gif happy.gif

สาธุ....สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif laugh.gif happy.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#12 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 10:15 AM

โอ้โห พี่แดงดี สุดยอดมากเลยค่ะ แล้วก็ขอบคุณ คุณ "ความสงบสุข" ที่หาแหล่งของฟรีมาแจก ณ ที่นี้
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#13 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 11:18 AM

ดูแล้วเกิดพุทธานุสติเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 01:01 PM

เดี๋ยวไปหาซื้อ DVD มาดูบ้างครับ

#15 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 01:32 PM

อนุโมทนา สาธุครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#16 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 10:48 PM

ขอขอบคุณ ท่านpeacefulness เป็นอย่างมากค่ะ ได้ดูฟรีอีกรอบ และดูได้บ่อยๆ

#17 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 11:23 PM

แต่มีบางเรื่องอยากฝากไว้นิดหน่อยค่ะ
คือ ขอชม สารคดีทำได้ดีในแง่สถานที่ ที่เกี่ยวเนื่องกับพุทธประวัติ และการคงอยู่ของพระพุทธศาสนา ทำให้ชาวพุทธหันมาศึกษาพุทธประวัติมากขึ้น ,ศาสนาของเรามีประวัติที่ยาวนาน พระพุทธเจ้ามีจริงๆ
แต่ในเรื่องหลักธรรมเกี่ยวเนื่องกับ ๑. การตรัสรู้นั้นทางสารคดียังตีความไม่ออกว่า จริงๆแล้วพระพุทธองค์ทรงตรัสรู้ได้ด้วยพระองค์เอง จากศูนย์กลางกาย ท่านไม่ได้คิดขึ้นมาเหมือนที่พิธีกรพูด ( ข้อนี้หลวงปู่วัดปากน้ำท่านได้เอาชีวิตเป็นเดิมพันในการยืนยันการตรัสรู้ของพระองค์ และได้นำมาสั่งสอนพวกเราให้รู้จักศูนย์กลางกาย)
๒. เรื่องนิพพาน ในสารคดีได้ตีความว่า หนึ่งคือสูญจากกิเลส และสองคือสูญทั้งกายและจิตใจ แต่ในความจริงนั้น นิพพานมีอยู่จริงสามารถพิสูจน์ได้จากการปฏิบัติธรรม (แต่เรื่องนี้เข้าใจว่าคงอธิบายได้อยากพอสมควรเพราะน้อยคนนักจะทำได้ จึงทำให้มักมีการโต้เถียงกันอยู่เสมอระหว่างผู้รู้จริงและผู้รู้ไม่จริง)

การทำสารคดีทำได้ค่อนข้างดีแต่หลักธรรมบางเรื่องที่อาจจะไม่ตรงมากนัก อันนี้ไม่รู้ว่าจะทำให้ผู้ที่ไม่ได้ศึกษาพระศาสนามาก่อนจะเข้าใจผิดตามไปด้วยหรือไม่ (ดังเรื่องที่ยกตัวอย่างมาข้างต้น )

หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ แต่อย่างไรก็ยังชื่นชมทีมงานสารคดี ที่ท่านได้ทำสิ่งดีดีให้ได้ชม ได้ศึกษาและได้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าของเรา ดูแล้วยังตื่นเต้นกับศาสนาสถานที่มีประวัติยาวนาน ถ้ามีโอกาสก็อยากจะได้ไปบ้างจัง

#18 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 11:52 AM

อนุโมทนาบุญอย่างยิ่งคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#19 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:19 PM

สาธุค่ะ อนุโมทนาบุญน้องฟ้าร้าง พี่dangdee คุณความสงบสุข ที่เอาข้อมูลมาฝาก

ได้เข้าไปดูในลิ้งค์ที่คุณความสงบสุขให้มา ที่ MCOT ช่อง 9
มีทั้งหมด 13 ตอน เค้ามีความพยายามเยี่ยมยอดเลยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญทีมงาน panorama ค่ะ ถึงจะเป็นการทำเป็นอาชีพ
แต่ก็เป็นการเผยแพร่พระพุทธศาสนา นับว่าได้บุญอยู่เยอะเหมือนกัน
และยิ่งทุกวินาทีที่ทำงาน ทำด้วยใจศรัทธาในพระพุทธองค์
ถือว่าได้พุทธานุสติไปด้วยกับการทำสัมมาอาชีวะ

ไว้พี่แมรี่จะขอยืม DVD ของน้องสิริปโภมาดูแบบภาพ+เสียงชัดๆ หน่อยนะคะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด