ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอ บทสวดพระบรมพุทธเจ้า หน่อยนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 08:20 AM

ก่อนอื่นเอาบุญมาฝากวันปีใหม่ก่อนครับ happy.gif ผมไปอยู่ธุดงปีใหม่ ตั้งแต่ 29 ธ.ค.49 - 1 ม.ค 50 อิ่มบุญมากๆๆ และมีความสุขที่สุดในโลก และก็ ต้องขออนุโมทนาบุญ กับทุกท่านที่อยู่ธุดง ปีใหม่ และร่วมพิธีเปิดป้ายวิหารหลวงปู่ และตอกเสาเข็มวิหารหลวงปู่ตนแรกของโลก ณ LOTUS LAND สาธุๆๆ

เข้าหัวข้อกระทู้เลยนะครับ ท่านใด มีบทสวด พระบรมพุทธเจ้าบางครับ ถ้าท่านใดมีผมขอหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ สาธุ

ไฟล์แนบ

#2 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 03:44 PM

เป็นบทสวดยังไงเหรอครับไม่เคยได้ยิน
ที่เคยได้ยินก็มี สวดสรรเสริญพระธรรมกาย
บทสวดสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย
สวดสรรเสริญหลวงปู่,คุณยาย
บทสวดสรรเสริญพระมหาสิริราชธาตุ
บทสวดสรรเสริญสุวรรณนิธิ
ถ้ามีก็อยากฟังเหมือนกันครับ

#3 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 04:06 PM

เป็นบทสวด พระบรมพุทธเจ้านะครับ ผมก็อยากฟัง พอดีเข้าวัดไม่ทัน ใครมีขอหน่อยนะครับ

#4 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2007 - 11:47 PM

เป็นบทสวดที่ใช้สวดสรรเสริญพระบรมพุทธเจ้าในคราวอัญเชิญรูปหล่อพระบรมพุทธเจ้าประดิษฐานภายในโดมของมหาธรรมกายเจดีย์

ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นวันมาฆะบูชา ปี 2541

จำบทสวดไม่ได้แล้วล่ะครับ และบทสวดก็ไม่ได้อยู่กับตัวด้วยตอนนี้ หากมีโอกาสจะนำมาบอกนะครับ

"ล่วงกัลป์อนันต์กาล สุขศานติธรรมสาม
ฝ่ายกัณหธรรมทราม มนแผ่สิดำคง
ธาตุธรรมสะเทือนท้าน บ่มินานประชุมองค์
ฉันทานุมัติตรง คณลงพิทักษ์ธรรม
เอกองค์พระสัมพุท- ธวิสุทธิทรงธรรม
สอนสัตว์ละบาปกรรม นยนำลุนิพพาน ...."

จำได้เลาๆแค่นี้ ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ ถ้าท่านใดมีบทสวดอยู่ก็นำมาลงเป็นธรรมทานกันนะครับ บทสวดไพเราะมากๆครับ

#5 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 08:07 AM

คุณ new ถูกแล้วครับ พอดีผมอยากฟัง ท่านใดมีบ้างครับ

#6 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 08:15 AM

ผมก็อยากฟังครับ ถ้าใครมีช่วยโพสต์ด้วยครับ
อนุโมทนาบุญนะครับ smile.gif

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2007 - 10:19 AM

อยากฟังเหมือนกัน

#8 GryffinDream

GryffinDream
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2007 - 10:28 AM

ไปเจอมาในเว็บน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าบทนี้รึเปล่า มีตั้ง 3 บทแน่ะครับ
บทสรรเสริญพระบรมพุทธเจ้า

บทที่ ๑
(นำ) เอกองค์บรมพุทธ
(รับพร้อมกัน) สุวิสุทธิ์อุดมญาณ
ต้นองค์ปฐมกาล อภิบุญญปัญญา
รู้ก่อนและกว่าใคร คณะในพระสัมมา
ดับขันธชีวา พหุองค์อเนกนันต์
ผ่านกัปป์อนันต์โกฏิ ลุประโยชน์พระรังสรร
ยากผู้จะรู้ทัน และจะเผยจวีใด
คือองค์บรมพุทธ บริสุทธิอำไพ
สัพพัญญ์สถิตใน ณ มนัส ณ กลางกาย
เปรียบทรายจะรวมแหล่ง แต่ละแห่งทะเลทราย
อีกน้ำอเนกสาย ก็จะรวมทะเลหลวง
ท่านรวมพระสัมพุท- ธ วิสุทธิทั้งปวง
เปี่ยมแน่น ณ กลางดวง จิรโรจน์สุดกล่าวขาน
กล่าวคุณพระสรรเพชญ ก็บ่เสร็จลุโกฏิกาล
แต่คุณบรมท่าน ผิวะท่วมทวีคูณ

บทที่ ๒
(นำ) พระคุณมากล้นพรรณา
(รับพร้อมกัน) พระบรมสัมมา
เลิศล้ำแดนธรรมอำไพ
ตรัสรู้ก่อนกว่าผู้ใด บริสุทธิ์ผ่องใส
ดำรงสถิตสถาพร
กรุณาดังห้วงสาคร โปรดหมู่นิกร
ข้ามพ้นห้วงทุกข์โศกา
ดุจแสงแห่งดวงสุริยา งดงามแจ่มจ้า
ส่องโลกให้หายมืดมน
สอนสั่งชี้แนะปวงชน บรรลุมรรคผล
เข้าสู่นิพพานอัมพร
ปวงข้านบพระชินวร ตั้งจิตสถาพร
หล่อรูปบรมสัมมา
ไว้ให้มนุษย์เทวา กราบไหว้บูชา
รำลึกตรึกในพระคุณ

บทที่ ๓
(นำ) น้อมนบเหนือเกล้าบังคม
(รับพร้อมกัน) แด่องค์พระบรม-
พุทธเจ้าจอมปราชญ์ศาสดา
รวมเงินบริสุทธิ์ศรัทธา จากทุกแหล่งหล้า
หล่อรูปบูชาด้วยใจ
ผู้ใดยังจิตเลื่อมใส ศรัทธาเปี่ยมใน
บรมพุทธเจ้าประธาน
แห่งองค์สัพพัญญุตญาณ ย่อมส่งสุขศานต์
สมบัติมากล้นทับทวี
บรมจักรพรรดิเกิดมี สูงส่งศักดิ์ศรี
รู้แจ้งมหาปัญญา
บรรลุสรรพธรรมา สรรพวิชชา
สำเร็จสิ่งหวังทั้งปวง
ทุกข์โศกสงสารพลันล่วง บารมีเต็มดวง
ลุถึงที่สุดแห่งธรรม ฯ
(กราบ)