ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Happy Dream

ค้นพบทั้งสิ้น 59 รายการโดย Happy Dream (จำกัดการค้นหาจาก 02-June 23)

#185035 แปลเรื่องน้องแอมเสร็จแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 07 December 2010 - 10:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ เรียบเรียงคำแปลได้เพราะจริงๆ เลยค่ะ

พอจะมีประสบการณ์งานแปลอยู่บ้าง แต่ทิ้งช่วงไปนาน ถ้าจะให้ช่วยก็ส่งอีเมล์มาได้นะคะ [email protected]

ถ้าแปลแล้ว มี Editor คอยตรวจทานอีกทีรึเปล่าคะ เพราะไม่มั่นใจในฝีมือการแปลของตัวเองค่ะ แต่สนใจอยากรับบุญ

#184460 ขออนุโมทนาบุญ...บุญกฐิน

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 07 November 2010 - 08:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รักษาใจใสๆ มาตลอดตั้งแต่เช้า มาพลาดช่วงบ่าย มีปัญหากับผู้ประสานงาน นั่งธรรมะช่วงบ่าย น้ำตาไหลตลอดเวลา พยายามอดกลั้น แต่อดไม่ไหวจริงๆ ต้องตั้งสติฟังหลวงพ่อนำนั่งสมาธิ อาราธนามหาปูชนียาจารย์มาจรด ณ ศูนย์กลางกาย กว่าจะดึงใจกลับมาได้ มาร..ไม่ใช่หมูจริงๆ

#184319 โปรแกรมช่วยปฏิบัติธรรมหน้าจอคอมพิวเตอร์ V.ล่าสุด

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 04 November 2010 - 09:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนาบุญกับพระอาจารย์ด้วยค่ะ __/|\__

#184315 สอบถามเรื่องรถที่จะออกที่อนุสาวรีย์ชัย วันกฐินครับ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 04 November 2010 - 09:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อาทิตย์ต้นเดือน มี 8 คัน เริ่ม 6.00 น.(คันแรก) และ 8.30 น. (คันสุดท้าย)
อาทิตย์ธรรมดา มี 4 คัน เริ่ม 7.00 น.(คันแรก) และ 8.30 น. (คันสุดท้าย)

ขากลับ ก็จะออกวัดมาส่งที่ ปตท. ตรงข้าม รพ.พญาไท 2 หลังจากรับพรจากหลวงพ่อฯ และ หลังเสร็จพิธีบูชาเจดีย์

มีข้อสงสัยเพิ่มเติม โทร. 085-135-6577 (ไหม) / 086-342-3347 (ผึ้ง)

#184167 หวยออก

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 02 November 2010 - 09:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ได้ยินได้ฟังอยู่บ่อยๆ ว่า "หวย... เป็นที่สุดของความห่วย"

หมั่นสั่งสมบุญ สร้างบารมี กันดีกว่านะคะ เดี๋ยวบุญส่งผลเอง ทรัพย์จะมาจากทุกทิศทุกทางจนหนีขึ้นต้นไม้ไม่ทันเลยหล่ะ happy.gif

#184165 บุญใหญ่อาทิตย์นี้ สมาชิกเวปทำอะไรไปกินกันดี

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 02 November 2010 - 09:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมขอประเดิมที่ มอบกาแฟร้อน 3 in 1 สมาชิกท่านใดมาลงชื่อรับกาแฟไปดื่มให้ชื่นใจ

กาแฟ..ของท่าน ดร.เค รึเปล่าคะ?? อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#184164 สอบถามเรื่องรถที่จะออกที่อนุสาวรีย์ชัย วันกฐินครับ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 02 November 2010 - 09:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รถบัสบริการฟรีค่ะ แต่สามารถร่วมบุญได้นะคะ ค่าใช้จ่ายในการเช่ารถแต่ละครั้งต้องใช้เงินจำนวนมาก ถ้าพวกเราช่วยกันร่วมบุญก็จะแบ่งเบาภาระทางวัดได้ค่ะ แถมได้บุญอีกต่างหาก เกิดภพใดชาติใดจะได้มีสารถีแก้วและพาหนะแก้วนำพาไปสั่งสมบุญสร้างบารมีได้โดยง่ายโดยสะดวกสบาย

แล้วพบกันนะคะ ปกติใช้บริการรถบัสอนุสาวรีย์ชัยฯ ประจำ น้องๆ พี่ๆ เจ้าหน้าที่บริการดีมากค่ะ มีธรรมะใสๆ มาแบ่งปันทุกครั้ง อาทิตย์ธรรมดาก็มีจับฉลากรับของที่ระลึกด้วยนะคะ ติดต่อคุณไหมตามเบอร์ที่แจ้งไว้ได้เลยนะคะ happy.gif

ป.ล. รถจอดหน้าปั๊ม ปตท. ตรงข้าม รพ.พญาไท 2 ค่ะ จะมีเจ้าหน้าที่สวมชุดขาว หน้าใสๆ ต้อนรับอยู่นะคะ

#180317 ใครเคยทำบุญแบบปิดบัญชีบ้างคะ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 11 September 2010 - 03:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อย่าว่าแต่ปิดบัญชีเลยค่ะ เอาเงินในอนาคตมาใช้ทำบุญก็บ่อยไป (อันนี้ไม่แนะนำนะคะ เพราะผิดหลักวิชชา) แต่ยิ่งทำ ก็ยิ่งมี บัญชียิ่งงอกเงยขึ้น ทั้งที่เป็นมนุษย์เงินเดือน มีรายได้ประจำ แต่พอถึงคราวเงินหมดบัญชี จะมีคนรอบข้างมาอุปการะให้โดยที่เราไม่ได้ร้องขอความช่วยเหลือจากใครเลย อัศจรรย์ใจจริงๆ "ไม่มีใคร จน เพราะทำบุญ" อันนี้เชื่อได้ ล้านเปอร์เซ็นต์เลยค่ะ

ที่สำคัญ ปิดบัญชีไปแล้ว ห้ามเด็ดขาด คือ ห้ามนึกเสียดาย หรือวิตกกังวลว่าพรุ่งนี้จะกินอะไร (อันนี้เป็นเรื่องของฝ่าย "เขา" ที่จะทำให้บุญเราหกหล่น ทำให้บุญไม่ได้ช่องส่งผล) ให้นึกปลื้มปิติใจบ่อยๆ นะคะ แล้วสิ่งอัศจรรย์จะเกิดขึ้นจริงๆค่ะ CONFIRM !!!

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ชิตังเม !!!

#179786 ขอถามเรื่องเอาเงินถูกหวยมาทำบุญ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 04 September 2010 - 02:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองอ่านบทความจากไฟล์ที่แนบมานะคะ happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  _________.pdf   432.23K   229 ดาวน์โหลด

#176736 ถังมหัศจรรย์

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 08 July 2010 - 08:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ ขออนุญาตินำไปเผยแพร่ส่งต่อด้วยนะคะ อ่านแล้วเข้าใจแจ่มชัดดีค่ะ happy.gif

#175373 แล้วกุ้งละจ้ะจะบวชพระเมื่อไหร่ ?

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 21 May 2010 - 09:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บวชแล้ว บวชอีก บวชวันต่อวันไปเรื่อยๆ เลยยิ่งดี พระพุทธศาสนาจะได้อยู่คู่ชาวพุทธตลอดกาลนาน

ชวนกันมาบวชทั้งคณะลิเกเลยนะคะ happy.gif

#175167 สอบถาม...วิสาขบูชา

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 20 May 2010 - 12:06 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

บ่ายโมงมีพิธีอุปสมบทสามเณรอุทิศชีวิตที่อุโบสถ ส่วนช่วงเย็นมีพิธีจุดโคมวิสาขประทีปค่ะ ชวนกันมาเยอะๆ นะคะ happy.gif

#175166 ได้ยินไหม หลวงพ่อว่า "หยุดเสียที"

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 20 May 2010 - 12:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปกติดูแต่ DMC ช่องนี้ ช่องเดียว แต่บังเอิญภารกิจหน้าที่การงานที่ทำอยู่จำเป็นต้องติดตามข่าวสารเพื่อหลบหลีกเส้นทาง ก็เลยต้องเปลี่ยนช่องสลับไป สลับมา ดูไป วิเคราะห์ไปว่าเป็นวิบากกรรมอะไรของคนเหล่านี้ (เพื่อไม่ให้เผลอใจไปอนุโมทนาบาป) แต่รู้สึกหดหู่ใจทุกครั้งที่เห็นภาพผู้คนบาดเจ็บล้มตาย น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลย กว่าจะดึงใจกลับมาได้ ต้องรีบเปลี่ยนกลับไปดู DMC ช่องนี้.. ช่องเดียว

นั่งธรรมะเสร็จก็ช่วยกันอุทิศแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้ผู้ที่เสียชีวิตจากเหตุการณ์ร้ายๆ ด้วยนะคะ sad.gif

#175164 พลังศรัทธาจะหลั่งไหลมาทั่วแผ่นดิน

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 19 May 2010 - 11:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนจบ.. เอาแบบกินใจ ชายใดได้อ่านแล้วสมัครบวชทันทีเลยนะคะ

อนุโมทนาบุญกับบทกลอนดีๆ ด้วยค่ะ แล้วอย่าลืมไปสมัครบวชให้ทะลุล้านคนเลยนะคะ happy.gif

#175047 ที่ระลึก "กฐิน" อาคาร 100 ปีคุณยายฯ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 19 May 2010 - 09:13 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมชวนคนมาบวช รุ่น 7000 ตำบล ได้2คน ผมยังไม่ได้รับของที่ระลึกเลย

ลองสอบถามผู้ประสานงานรึยังคะ จริงๆ พระของขวัญสำหรับผู้บวชและผู้ชวนบวชรุ่น 7000 ตำบล ออกมานานแล้วนะคะ หลังจบโครงการประมาณ 2 สัปดาห์-1เดือนก็ได้รับแล้วค่ะ ที่สำคัญตอนกรอกใบสมัคร จะต้องใส่รหัสภาค และรหัสผู้นำบุญให้ครบด้วยนะคะ ถึงจะตรวจสอบได้

ส่วนพระของขวัญ "กฐิน อาคาร100ปีคุณยายฯ" เท่าที่ทราบมา ยังไม่ออกนะคะ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต่อไปนี้ พระของขวัญจะออกหลังจบโครงการประมาณ 6 เดือน ถ้านับจากเดือนพฤศจิกายน ก็น่าจะเร็วๆ นี้แล้วล่ะค่ะ รักษาใจใสๆ นะคะ happy.gif

#174879 ช่วงนี้อย่าเอาใจไปโมทนาบาปนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 16 May 2010 - 09:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เผลอเปลี่ยนช่องไปดูแค่แว๊บเดียว ยังเล่นเอาใจขุ่นมัวไปหลายวันเลยค่ะ นั่งสมาธิจิตใจว้าวุ่นไปหมด ไม่ได้เชียร์หรือแช่งใครทั้งนั้น แต่รู้สึกหดหู่ที่เห็นภาพมนุษย์ฆ่าฟันทำร้ายกันเอง ยิ่งได้เห็นภาพพ่อแม่พี่น้องลูกเมียผู้เสียชีวิตออกมาร้องห่มร้องไห้ รู้สึกสงสารและเห็นใจ แต่ก็คิดว่าคงเป็นผลกรรมจากอดีตชาติ ช่วงนี้ก็พยายามรักษาใจ รับฟังแต่ข่าวสารงานบุญและเรื่องราวดีๆ จาก DMC ช่องนี้..ช่องเดียว..

ช่วยกันอธิษฐานจิตให้ประเทศชาติผ่านพ้นวิกฤติเรื่องร้ายๆ ในเร็ววันนี้นะคะ happy.gif

#174482 แฟน ๆ หนังสือคุณยาย In My Heart ฟังทางนี้ครับ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 11 May 2010 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผู้ประสานงานนำมาให้ทั้งเล่ม 5 เล่ม 6 ตั้งแต่อาทิตย์ต้นเดือนแล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญกับผู้มีส่วนร่วมในการจัดทำหนังสือและเจ้าภาพจัดพิมพ์ทุกท่านนะคะ happy.gif

#172978 มหัศจรรย์แห่งบรรยากาศแถวคลองหลวง

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 16 April 2010 - 11:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ได้อยู่ในเหตุการณ์วันรับผ้าสไบแก้ว 11 มีนา ที่ผ่านมา ยังนึกแปลกใจตั้งแต่คืนก่อนวันรับผ้าสไบแก้ว อากาศที่วัดหนาวเย็นจนถึงสิ้นสุดพิธีจุดโคมธัมมจาริณีประทีป เล่าให้คนที่ไม่ได้ไปร่วมงานฟัง ก็งงกันทั้งนั้น ว่าเป็นไปได้ยังไง มหัศจรรย์จริงๆ ค่ะ happy.gif

#172977 ท่องไปใน 3 สหัสวรรษ กับนางอัปสรา

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 16 April 2010 - 11:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่นางอัปสราที่ปราสาทนครวัด (กัมพูชา) รึเปล่าคะ?? เรื่องเกียวกันรึเปล่าเนี่ย??

#172603 บุญใหญ่ อะไรหรอครับที่ปิดอบาย

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 08 April 2010 - 09:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บุญใหญ่.. 22 เมษา นี้ ก็ปิดอบายได้แน่นอนค่ะ

วันนี้.. คุณสร้างพระประจำตัวแล้วหรือยัง ??? happy.gif

#170939 คนอยากบวช แต่ติดเงื่อนไข

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 15 March 2010 - 10:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่เลยค่ะ ขอเล่าเหตุการณ์ของตัวเองนะคะ ได้ไปเข้าโครงการโดยส่งตัวแทน (เพื่อนบ้านที่ว่างงาน) ไปเข้าอบรมก่อนตั้งแต่วันแรก ผจก.อนุมัติวันลางานให้ 2 วัน (เพราะไม่สามารถลาได้ทั้งอาทิตย์) ก็เลยเคลียร์งานให้เสร็จภายในเย็นวันพุธ แล้วเข้าโครงการคืนนั้นเลย ค้างที่วัดตั้งแต่คืนวันพุธ อยู่รับบุญต่ออีก 3 วัน จบโครงการพอดี ผู้ประสานงานก็ใช้วิธีนี้เกลี้ยกล่อมให้ผู้ที่ไม่สามารถลางานได้หลายวัน แล้วก็สำเร็จเป็นอัศจรรย์ได้ยอดผู้สมัครบวชเกินควรเกินคาดเลยค่ะ

#170865 รอโหลดใบสมัครอุบาสิกาแก้ว รุ่น 500,00

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 14 March 2010 - 01:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้ามีใบสมัครรุ่น 100,000 คนยังเหลืออยู่ ก็นำไปใช้ชั่วคราวก่อนก็ได้นะคะ ช่วงนี้ เจ้าหน้าที่และผู้ประสานงานยังอยู่ในโครงการบวชอุบาสิกาแก้ว 100,000 คน ก็คงจะยังไม่มีเวลา หรือหมั่นเข้าไปติดตามข่าวคราวในเว็บเป็นระยะๆ อาจจะมีใหโหลดเร็วๆ นี้

อนุโมทนาบุญค่ะ ขอให้สำเร็จเกินควรเกินคาดนะคะ สาธุๆๆ happy.gif

#170411 นาคปรก

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 06 March 2010 - 09:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แว่บแรกที่เห็นป้ายผ้าสีดำ ตัวหนังสือสีขาว เขียนว่า "บวชเป็นพระ หรือ บวชเป็นโจร" แค่อ่านก็เสียวสันหลังวาบแล้วค่ะ พออ่านตัวหนังสือข้างใต้เป็นการประชาสัมพันธ์ภาพยนตร์เรื่องนาคปรก ยังคิดว่าผู้สร้างมีเจตนาอะไรกันแน่ ได้ชมภาพข่าวบางตอนก็นำเสนอว่าภาพยนรต์เรื่องนี้เป็นการโปรโมทให้ชาวพุทธตื่นตัวหันมารักพระพุทธศาสนามากยิ่งขึ้น แต่ข้อความหมิ่นเหม่ และภาพโฆษณา ที่ติดตามท้องถนน ยังนึกไม่ออกเลยว่าจะเป็นการส่งเสริมให้ชาวพุทธเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาได้ยังไง???

#170256 องค์พระของขวัญ โดยเฉพาะคุณ tnawut(คนอื่นก็ตอบได้ค่ะ)

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 04 March 2010 - 09:28 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยถามพระอาจารย์ว่าถ้าเหลืองทำอย่างไร ท่านก็เมตตาบอกว่า ใช้อภินิหารแปลงเป็นสีทองได้เลย(ปิดทองที่องค์พระ)

ข้อนี้สงสัยมานานเช่นกันค่ะ ได้องค์พระแก้วใสมา1องค์ ตอนนี้เริ่มเหลืองแล้วค่ะ ยังคิดอยู่ว่าจะทำยังไงให้ชัดใสสว่างเหมือนองค์พระแก้วใสในห้องปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ หมั่นเช็ดถูองค์พระอยู่ประจำไม่ให้มีฝุ่น เคยได้รับคำแนะนำว่าอย่าให้องค์พระถูกแสงแดด แต่ถ้าเหลืองไปแล้ว ไม่มีวิธีทำให้ใสเลยเหรอคะ แต่ยังไงก็จะพยายามประคับประคองรักษาองค์พระกลางกายไม่ให้ขุ่นมัว ชัดใสสว่างตลอดเวลา happy.gif

#170040 ภาพเป็นข่าว: วันมาฆะบูชา นสพ.ไทยรัฐ

โพสต์เมื่อ โดย Happy Dream บน 01 March 2010 - 01:07 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ได้อยู่ร่วมบุญตั้งแต่ช่วงเช้าพิธีตักบาตรพระจนถึงพิธีจุดโคมมาฆะประทีป แม้อากาศจะร้อน แต่ภายในใจมีแต่ความปิติสุข สว่างทั้งภายนอกภายใน

อนุโมทนาบุญกับข่าวดีๆ อย่างนี้ด้วยค่ะ ทราบมาว่า ฉบับวันเสาร์ 27 ก.พ. ในไทรัฐก็มีลงประชาสัมพันธ์บวชอุบาสิกาแก้วแสนคน มีใครได้ซื้อมาอ่านบ้างคะ อยากเห็นจังเลย เสียดายซื้อเก็บไว้ไม่ทัน อยากเห็น อยากเห็น happy.gif