ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr18940

ค้นพบทั้งสิ้น 14 รายการโดย usr18940 (จำกัดการค้นหาจาก 07-June 23)

#121152 ---อานิสงส์บุญเภสัช แอนมิเมชั่น---

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 02 September 2008 - 01:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ติดตามรอคอยอย่างใจจดจ่อต่อไปครับ

#118372 เอาบุญ จากค่าย I do love mom camp มาฝากคร้าป

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 10 August 2008 - 04:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ประทับใจมากครับ (แม้ว่าจะกลับก่อน) ขอบคุณพี่ที่ชมรมพุทธศาสตร์ที่ดูแลผมและเพื่อนอย่างดีตลอด

รักแม่มากกว่าเดิม

#118371 วันนี้วันที่ 08 08 08

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 10 August 2008 - 04:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่า วันที่10 /10/10 วันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ (อีกสองปีข้างหน้า) ทางวัดคงจัดอะไรที่อลังการยิ่งใหญ่ ภาพติดตาอยูที่ศูนย์กลางกายแน่เลยค้าป

#115841 งานตักบาตรพระ1,111รูป หน้ารพ.ราษฎร์บูรญะ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 20 July 2008 - 02:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญนะครับ

#115013 อานิเมชั่นสวรรค์ชุดใหม่ออกแล้วคร้าบ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 13 July 2008 - 10:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมขอชื่นชมทีมงาน จริงเลยครับ อนุโมทนา ครับ ผมเอนติดส่วนหนึ่งมาจากแอนนิเมชั่น ของวัดแหละครับ ตอนนี้ก็ได้เรียนมีเดียอาร์ตแล้วครับ

#110764 ความตาย...ส่วนหนึ่งของชีวิต

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 02 June 2008 - 12:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวานผมเองได้ไปงานสลายร่าง ขุนพลกล้า กองทัพธรรม พระมหาโชติญาณ สุวีโร มานะครับก่อนกลับ ได้มีของที่ระลึก เป็นหนังสือขนาดพอเหมาะมือ ชื่อว่า ความตาย...ส่วนหนึ่งของชีวิต ผมจึงขอหยิบยกส่วนหนึ่งของหนังสือดังกล่าวมาให้ทุกคนได้อ่านกันนะครับ

ความตาย...ส่วนหนึ่งของชีวิต โดย พระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนให้รู้ว่าความตายเปนเรื่องปกติธรรมดาของทุกคนในโลกไม่ว่าจะยากดีมีจนแค่ไหน ทุกคนล้วนตายกันหมด ความตายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ความตายมีการมาพร้อมกับการเกิด แต่เป็นความตายที่ไม่ชัดเจน เพราะมีการเกิดตายอย่างต่อเนื่อง เช่น เซลล์หนึ่งตายไป ก็มีเซลล์ใหม่เกิดขึ้น ตั้งอยู่และตายไปเป็นอย่างนี้อย่างต่อเนื่อง แต่เราจะไม่เห็นความตายอย่างชัดเจน ต่อเมื่อเราตายจริงๆเท่านั้น ฉะนั้น ผู้รู้จึงเห็นเรื่องของความตายนั้นเป็นปกติธรรมดา แค่การเปลี่ยนจากกายหนึ่งไปสู่อีกกายหนึ่งเท่าเอง

อีกทั้ง พระพุทธองค์ทรงสอนให้รู้ความตาย คือ ความทุกข์ ความทุกข์การพลัดพรากจากสิ่งที่รัก เช่น คนรัก ของรัก สัตว์ที่รัก ทรัพย์สินเงินทอง หรืออะไรที่เป็นที่รัก เพราะฉะนั้นตรงนี้จึงเป็นความทุกข์กับคนที่เขารักเรา

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงทรงเห็นว่า ความตายไม่ควรจะมีในโลกนี้ ท่านจึงค้นพบว่า ถ้าไม่อยากตาย ต้องไม่เกิด และท่านก็ค้นพบวิธีการที่ไม่ต้อง "มาเกิด" อีก เพื่อจะได้ไม่ต้อง "มาตาย" อีก

ชาวพุทธแท้ที่ได้ศึกษาเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตดังกล่าวนั้น ก็จะไม่กลัวตาย เพราะรู้ว่ากลัวก็ตาย ไม่กลัวก็ต้องตาย ดังนั้นจะหันมาสนใจในการ "เตรียมตัวตาย" มากกว่า ว่าทำอย่างไรตายแล้วจึงไปดี

ดังนั้นเราจึงต้องเตรียมตัวตาย ตามคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อที่จะได้ไม่ต้องมาเกิดอีก โดยการขจัดกิเลสอาสวะให้หมดสิ้นไป หรืออย่างน้อยก็ละชั่ว ทำความดี ทำใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส ช่วยเหลือเกื้อกูลเพื่อนมนุษย์ ถ้าหากใครได้เตรียมตัวตาย ปฏิบัติธรรมะ จนกระทั่งใจผ่องใส เขาก็จะมีความรู้สึกที่อยู่เเหนือ "ความกลัวตาย" หรือ "ความไม่กลัวตาย" คือจะมีความสุขอยู่ ณ จุดตรงนั้น ตรงที่มีความบริสุทธิ์แล้วก็ไม่เกิดความรู้สึกที่กลัว หรือไม่กลัวตายเลย ยิ่งผู้ที่ได้สมาธิขั้นสูง จนกระทั่งเข้าถึงองค์พระใสๆ ถอดกายได้ ก็จะยิ่งอยู่เหนือความรู้สึกว่ากลัวตาย หรือไม่กลัวตายเพราะเขาสามารถที่จะตายพร้อมกับความตายได้ หรือตายก่อนตายได้

เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม
ชาวพุทธ คาดหวังว่าตายแล้วจะไม่ต้องกลับมาเกิดอีก คือไปพระนิพพาน เช่นเดียวกับพระสัมมาสัพุทธเจ้า หรืออย่างน้อยก็จะปิดอบายแล้วก็ไปสวรรค์ แต่สวรรค์ในที่นี้ ไม่ใช่นิรันดร เป็นเพียงที่พักกลางทาง เมื่อถึงเวลาก็จะลงมาสร้างบุญกุศล มาทำความเพียร ขจัดกิเลสอสสวะให้หมดสิ้นไป ในตอนที่มาเกิดเป็นมนุษย์ และไม่ต้องมาเกิดอีก และเมื่อสามารถประหารกิเลสได้หมดแล้ว การเวียนว่ายตายเกิดก็หมดสิ้นไป เมื่อไม่กลับมาเกิดอีก เราก็ไม่ต้องกลับมาตายอีกเช่นกัน.

#109433 เราจะได้เห็นหลังคาวิหารคดเมื่อไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 19 May 2008 - 04:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถามดูนะคับ อยากเหนมากๆคือวันนี้ ไปที่มูลนิธิธรรมกายมา ตรงที่เค้าจัดของไปช่วยผู้ประสบภัยเยอะๆแล้วเห็นหลังคาวิหารคดโมดุลจำลอง มาก็เลยคิดถึงคับ

#108876 ถามเรื่องการปริ้นท์รูป

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 12 May 2008 - 04:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือ ผมจะปริ้นรูปพระ ไปบูชาแบบ ก้อปปี้ไปปริ้นสีอะ ถามผู้มีคำตอบหน่อยว่าจะดีไหมครับ

#108875 บุญปัดกวาดเช็ดถูวิหารคด

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 12 May 2008 - 04:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ ครับ
เมื่อวานผมก้อไปทำมา ไปกวาด ถู ฝนตกเย็นสบาย
เมื่อวานก็ประทับใจมากๆตอนบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ น้ำตาไหลเลย

#102047 เกี่ยวกับการหล่อพระประจำตัวครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 26 February 2008 - 05:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องการทราบว่า
1.จะหล่อพระธรรมกายประจำตัว แล้วบอกบุญคนอื่น หลายๆคน โดยที่เราเป็นคนไปบอกบุญเค้า เราจะต้องสลักชื่อ อะไรบ้าง ยกตัวอย่างเช่น ชื่อตัวเราแล้วต่อด้วยชื่อใครบ้างถ้าร่วมบุญกันหลายคน

2.อยากทราบอานิสงค์ของการหล่อพระธรรมกายประจำตัว

3.จะทำการหล่อในวันที่22 เมษายน นี้ใช่ไหมครับ แล้วเราจะได้มีสิทธิเห็นองค์พระที่สร้างเสร็จสมบูรณ์ด้วยตัวเองเมื่อไรครับ

4.ตอนนี้ยังมียอดองค์พระเหลืออีกเท่าไรครับกลัวไม่ทัน

ตื่นเต้น มากครับเพราะเพิ่งเข้าวัดมาได้เกือบปีแล้ว มากับครูครับ รู้สึกประทับใจทุกครั้ง ที่มา ตั้งแต่ บุญบูชาข้าวพระต้นเดือน บุญวันวิสาขบูชา บุญหล่อเสาคอนกรีต บุญกฐิน (แม้ว่าจะไม่ได้มา ไปสอบ) บุญธุดงค์ปีใหม่ อัญเชิญจักรแก้ว สอบสันติภาพโลก และล่าสุดคือ วันมาฆบูชาครับ มีความสุขทุกครั้งที่คิดถึงวันเหล่านั้นที่ผ่านมา และที่รอคอยอีกวันหนึ่งคือ 22 เมษา นี้อ่าครับ

#100050 พระนางสิริมหามายา

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 05 February 2008 - 10:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำไมพระนางสิริมหามายา จึงต้องสิ้นพระชนม์ หลังประสูติพระโอรสได้เพียง7วัน

ถามผู้รู้ครับ

#95100 สื่อธรรมะเรื่องพุทธประวัติ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 01 December 2007 - 01:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ของที่วัด มีทั้งหมดกี่ชุดครับมีเรื่องอะไรบางครับ ซื้อได้ที่วัดใช่ไม่ครับ

#92648 พรุ่งนี้ผมอดไปงานกฐินครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 03 November 2007 - 02:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พรุ่งนี้ ผมติดสอบตรงอ่าครับ อยากไปมาก ครูผมบอกให้เอาหลวงปู่ติดกระเป๋าไปด้วยครับ ผมไปสอบคณะมนุษยศาสตร์ สาขาวรรณกรรมสำหรับเด็ก มศว. ผมเพิ่งเข้าวัดพระธรรมกายเมื่อเดือนมีนาเองอะครับ กัลฯ สิริกัญญา สระสมศรี เป็นครูที่โรงเรียนตอนนี้เป็นอาสาสมัครของกองรักษาบรรยากาศอยู่ ถ้าสอบติด ผมอฐิษฐาน บวชภาคฤดูร้อน ธรรมทายาท อยากบวชมากครับต้องสอบให้ติดอตรับเพราะช่วงเดือนมีนาจะได้ว่างมีเวลาบวชครับ

#91841 เทวทูตทั้งสี่

โพสต์เมื่อ โดย usr18940 บน 23 October 2007 - 08:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เทวทูตทั้งสี่ เป็นใครมาจากไหนล่ะครับอะไรดลใจให้ลงมาปรากฏเป็นคนแก่ คนเจ็บคนตาย และนักบวช และย่อมได้อานิสงค์อะไรอะไรหลังจากนั้นอะครับ รบกวนถามผู้รู้ครับ