ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก glorysally

ค้นพบทั้งสิ้น 17 รายการโดย glorysally (จำกัดการค้นหาจาก 28-May 23)

#128577 เอาบุญจัดงานบวชสามเณรวัดเรามาฝากค่่ะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 16 October 2008 - 10:13 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอบคุณ---crystalkids

พิธีกรงานบวช เป็นนักศึกษาค่ะ
ส่วนใหญ่ ม.บูรพาจะรับบุญนี้เป็นประจำค่ะ
งานนี้ถือว่าเป็นงานแสดงฝีมือของนักศึกษาเลยก็ว่าได้

#128441 550พระชาติพระพุทธเจ้า

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 15 October 2008 - 01:01 PM ใน ธรรมกถึก

ขนาดเป็นพระโพธิสัตว์
ยังเคยเสวยพระชาติเป็นสัตว์เดรัจฉานเลยค่ะ
สังสารวัฎไปเคยปรานีใครจริงๆ

#128440 ขอเพลงบรรเลงของคุณจำรัส

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 15 October 2008 - 12:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าอยากได้เพลงนำค้างบนใบบัว
ตรงหน้าแรก dmc ข้างบนมีให้โหลดค่ะ
ตรงบนสุด เรื่องราวของหลวงปู่ คลิกไปที่สื่อ หรือเพลงนี่แหละค่ะ จะเจอค่ะ

#128439 เด็กเทศว่าพุทธศาสนาโกหก

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 15 October 2008 - 12:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณสิริปโภตอบได้ถึงใจมากค่ะ

#128405 เอาบุญจัดงานบวชสามเณรวัดเรามาฝากค่่ะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 15 October 2008 - 10:36 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอบคุณ yoodgon ค่ะ smile.gif

ชุมนุมพุทธ ที่ท่าพระจันทร์ ก็มีค่ะ
อยู่ที่ ตึกกิจกรรมนักศึกษาชั้น 4 ค่ะ
ที่นี่มีกิจกรรมคือ ตักบาตร+ปล่อยปลา
เช้าวันอังคาร และวันศุกร์ค่ะ
เวลา 7.30-8.05 ค่ะ
มาในช่วงระหว่าง 7 โมงกว่าๆ ถึงแปดโมงนิดๆก็ทันค่ะ
ถ้าน้องว่าง ก่อนเรียนช่วงเช้า
อยากชวนให้มาตักบาตรด้วยกันค่ะ
หรือจะมาวัดด้วยกันก็ได้ค่ะ
เพราะกิจกรรมส่วนใหญ่จะเทไปที่รังสิตมากกว่า

ช่วงนี้ชุมนุมพุทธ มธ. จะจัดปฎิบัติธรรม 7 วัน
ณ สวนเพชรแก้ว จ. เชียงใหม่
ระหว่างวันที่ 26 ตุลาคม-1 พฤศจิกายน 2551 ค่ะ
เรียกว่ากลั่นใจใส ลงมาปั๊บ วันที่2เช้า---ก็เอาใจใสๆมารับบุญกฐินต่อเลย
เป้าหมายการจัดปฎิบัติธรรมนี้ คือตาม *ธรรมทายาท*ถวายพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ค่ะ

ถ้าน้องสนใจไปด้วยกัน เชิญได้เลยนะคะ
หากท่านใด ที่มีลูกหลาน หรือญาติ ที่เรียนอยู่ธรรมศาสตร์
และสนใจไปด้วยกัน ก็ยินดีต้อนรับค่ะ

ติดต่อ น้องหนุ่ย 089-520-8386
น้องนิว 085-036-6588

#128216 เอาบุญจัดงานบวชสามเณรวัดเรามาฝากค่่ะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 14 October 2008 - 03:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลงรูปต่อค่ะ
ดอกไม้+เครื่องสักการะจากในวัง

รูปย่อ

#128209 เอาบุญจัดงานบวชสามเณรวัดเรามาฝากค่่ะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 14 October 2008 - 03:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คิดอยู่นานเลยค่ะ ว่าจะตั้งกระทู้ดีมั้ย แต่พอลงไปอ่านกระทู้ล่างๆ
เห็นถึงความปลื้มในบุญหล่อหลวงปู่ของทุกท่าน
ก็เลยอยากเอาบุญพิเศษมาฝากชาว dmc ทุกคนค่ะ

ในเช้าวันที่10 ตุลาคม หลายๆท่านอาจจะนั่งธรรมะอยู่ที่สภา
แต่มีลูกหลวงพ่อคนหนึ่ง----ที่ยังไปไม่ถึงวัดค่ะ
เพราะมีภารกิจ mission---อีกงานที่สำคัญของวัดเราค่ะ

ด้วยความที่สถานการณ์บ้านเมืองยังมาคุอยู่
ก็เลยไม่อยากให้น้องๆชุมนุมพุทธ ธรรมศาสตร์ มาจากรังสิตค่ะ
เนื่องจากรถติด+อันตรายด้วย เพราะท่าพระจันทร์ก็อยู่ไม่ไกลนักจากศูนย์กลางแห่งความวุ่นวาย
ซึ่งอาจเสี่ยงภัยที่จะกลับไปหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ไม่ทันเวลา
เลยรับอาสาน้องๆ ว่าี้จะไปซื้อดอกไม้เพื่อมาจัดงานบวชให้เอง
---เพราะอยู่ในเมือง+สะดวกที่จะไปรับพานเครื่องสักการะในวังหลวง
บุญนี้เสี่ยง+น่าเป็นห่วงตัวเอง
-ชนิดที่น้องคนนึงที่ชุมนุมพุทธฯบอกมาว่า---เอาตัวรอดกลับมาให้ถึงวัดนะพี่---

วันที่10ตอนเช้า กะเอาไว้ว่าน่าจะมาถึงวัดก่อนเที่ยง
แต่กลับมาถึงวัดเกือบบ่ายโมงค่ะ
เพราะต้องไปซื้อดอกไม้คนเดียว
ยำ้ว่า---คนเดียว!
ที่สำคัญคือ ไม่อยากให้น้องมาเสี่ยงค่ะ
พี่นี่แหละ---แมนมาก คนเดียวอยู่
จำนวนดอกไม้+เครื่องสักการะในรุ่นนี้ก็ไม่ได้เยอะมากด้วยค่ะ
ประเมินแล้วว่ากายหยาบของเราคนเดียว+อีก17กายภายใน
=18 กายของเรารองรับบุญนี้ไหว

อุปสรรค
---แน่นอนว่าต้องมีอยู่แล้วค่ะ
รถที่ไม่ติดเลยในตอนเช้า จากบ้านจะไปท่าพระจันทร์
กลับติดอย่างไม่น่าเชื่อ
ทั้งๆที่โรงเรียนก็อยู่ในช่วงปิดเทอม
เกือบหงุดหงิดแล้ว---แต่ก็บอกกับตัวเองว่า
ไม่เป็นไร---เรามีเวลาถึงก่อนที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ จะนำนั่งในเวลาบ่ายสอง
รถคงไม่ติดขนาดนั้นหรอกนะ

พอขึ้นรถ taxi บรรทุกของกลับวัด
เจ้ากรรม---ดันเจอคันที่คนขับอินกับการเมืองอีก
ด่าแต่พันธมิตรให้ฟังตลอดทาง
คุยแต่เรื่องการเมืองแรงๆ+เสียดสี สารพัด ชนิดแช่งชักหักกระดูกให้ฝ่ายนั้นตายๆไปเลยทีเดียว

ที่ต้องทนฟัง...
เพราะถ้าไปขัด---อาจจะมาไม่ถึงวัดได้
เพราะข่าววัดหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ดังมาก
รถที่จะมาวัดก็เยอะมาก---การจราจรคับคั่งไปหมด
ถ้าเค้าไม่มา หรือให้เราหารถคันใหม่
คงลำบากมากๆน่าดูแน่ๆ
---ก็นึกถึงบุญ นึกถึงวัด+หลวงปู่+หลวงพ่อไปพลางๆค่ะ
ไม่พยายามต่อความยาว
ให้เค้าพูดไปคนเดียว
พอเค้ามาส่งให้ที่โบสถ์ ก็แถมปัจจัยเพิ่มให้คนขับไปด้วย
เพราะเค้าออกมาแถวนี้ รถติด ต้องรีบไปส่งกะรถ
เราต้องขอบคุณเค้าค่ะ
เพราะอย่างน้อยเค้าก็พาเรา+ดอกไม้+เครื่องสักการะ
มาถึงวัดอย่างปลอดภัยและทันเวลา

เมื่อมาถึงวัด---น้องๆที่มารอรับที่โบสถ์็ต่างประหลาดใจ
ว่าเจ๊ไปซื้อคนเดียวเลยเหรอ สามารถมากกกกกกกกกก
(ก่อนหน้านั้นบอกน้องว่าจะหาเพื่อนไปด้วย...ประมาณว่าไม่ต้องห่วงฉัน)
แต่ปรากฏว่า...หาคนไปด้วยไม่ได้เลย
น้องก็ถามว่าพี่จ้างคน(แรงงาน)แถวนั้นถือดอกไม้ด้วยเหรอ
ก็ตอบว่า---เปล่า พี่ถือเองหมด!
อาศัยว่าเชี่ยว+เดินซื้อหลายๆรอบ
แล้วไปฝากแม่ค้าเจ้าประจำเอาไว้ ก่อนขนขึ้นรถ

งานบวชนี้ คือรุ่น*บรรพชาสามเณรรุ่นถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระพี่นางฯ*ค่ะ
มีสามเณรโรงเรียนละแวกแถวๆวัด+จ.ปทุมธานี 96รูป ในวันที่ 11/10/51
ที่ท่านปิดเทอมเล็ก แต่ไม่เว้นว่างจากการสั่งสมบุญ---บรรพชาเป็นสามเณรค่ะ
ซึ่งงานนี้ถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระพี่นางฯด้วยค่ะ
ที่สำคัญ ที่ทำให้โครงการนี้ เป็นงานบวชที่พิเศษก็คือ
หลวงพ่อทัตตะ ท่านอยากให้โครงการนี้ เป็นสะพานเชื่อม ระหว่างวัด กับสาธุชนละแวกวัดค่ะ
ถือได้ว่า...เป็นภารกิจที่ผูกมิตรกับมวลชนอีกงานหนึ่งเลยทีเดียว
เพราะนอกจากเด็กจะมาวัดแล้ว
ครูบาอาจารย์แต่ละโรงเรียนท่านก็ให้ความสำคัญสนับสนุนหานักเรียนมาบวชด้วย
(โครงการนี้มีน้องๆโรงเรียนประถม+มัธยม โครงการV-Star โรงเรียนแถวๆวัดเข้าร่วม+มาช่วยงานในวันบวชด้วยค่ะ)
นอกจากนี้---บรรดาญาติโยม+ผู้ปกครองของสามเณรจะได้มาวัด
ได้เปิดใจกับวัดด้วย
ทำให้การขยายพื้นที่+โครงการต่างๆของวัด ทำได้ง่ายขึ้น
ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของงานมวลชนสัมพันธ์ของวัดพระธรรมกายเลยทีเดียว

ตอนเช้าของวันที่ 11ก็ตื่นตั้งแต่ตีสี่ มาลิดดอกบัวที่จะเวียนประทักษิณ+วันทาพระประธานในตอนเช้า
แล้วก็อยู่ร่วมงาน+รับบุญเก็บงานค่ะ
ด้วยบุญที่เราทำมาอย่างดีแล้ว
งานนี้ มีตัวแทนน้องๆ5คนได้ไปถือพานกรวยขอศีล
ในการเวียนประทักษิณตอนเช้าด้วยค่ะ
มีน้องอีกคนนึง รำพึงกับตัวเองว่า
เราได้ถือแต่ก่อนงาน กับหลังงาน
หน้างานไม่เคยมีบุญได้ถือเลย
งานนี้ก็สมความปราถนาไปแล้วเรียบร้อย ทันตาเห็น
บุญส่งผลทันทีทันใดเลยทีเดียวเชียว
จขกท.ไม่ได้เวียนค่ะ---แมนมาก เสียสละค่ะ ให้น้องๆถือ
แค่เห็นรอยยิ้มน้องๆก็มีความสุขแล้ัวค่ะ
มีความสุขยิ่งกว่าได้เวียนประทักษิณเองซะอีก

งานนี้ น้องๆชุมนุมพุทธฯ ธรรมศาสตร์ ขอเอาบุญมาฝากชาว dmc ทั่วโลกเลยนะคะ...สาธุ
ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยค่ะ

ป.ล.ภาพที่นำมาลง เป็นภาพจากงานบวชก่อนๆค่ะ
งานนี้ไม่ได้ถ่ายภาพเก็บเอาไว้
แต่นำมาลงเพื่อทุกท่านจะได้เห็นภาพ แล้วปลาบปลื้มในบุญ เช่นเดียวกับ จขกท.ค่ะ happy.gif

รูปย่อ

ไฟล์แนบ

#128191 อยากได้คำกล่าวสุทรพจน์ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 14 October 2008 - 01:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองขอที่ส.ตปท.ดูนะคะ
ขอเข้าไปขอที่ส.ตปท.เองโดยตรง
หรือจะโทรเข้าไปที่เบอร์กลางของวัด แล้วขอเบอร์ ติดต่อ ส.ตปท.ก็ได้ค่ะ
หรือวันอาทิตย์---เข้าไปขอเบอร์ที่จุดติดต่อ-สอบถามได้ค่ะ

คิดว่าขอได้จาก พระสุชิน สุชิโน --- กององค์กรระหว่างประเทศ
พระอนุชิต ติกขวีโร --- กองต้อนรับและอบรม
หลวงพี่ภาสุระ
พี่งี้ อุบาสิกา---กองต้อนรับและอบรม
ทางที่ดี ขอเบอร์โทรหาพี่งี้ก่อนจะดีกว่าค่ะ เพราะจะได้ไม่รบกวนหลวงพี่ท่าน

จริงๆแล้วอยากช่วยมากกว่านี้ค่ะ แต่เบอร์โทรศัพท์ที่เคยมี
มันหายไปแล้ว เนื่องจากมือถือแฮงค์...ยังตามเบอร์ได้ไม่ครบเลยค่ะ

#126328 วิธีอฐิษฐานจิตขอหลวงปู่

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 06 October 2008 - 02:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่รู้ว่าพี่มาตอบน้องช้าไปมั้ยคะ ผ่านมาสามวันแล้ว

คือพี่เองก็เคยมีประสบการณ์การเข้ามหาลัย----แบบบุญส่งผลค่ะ

พี่มารู้จักวัดเพราะเข้าชุมนุมพุทธ ตอนอยู่มหาลัยค่ะ---เข้าปี1 ก็อยู่ชุมนุมพุทธเลย

ก่อนหน้านั้น ตอนที่ยังเรียนชั้นมัธยม พี่ยังไม่มาเจอกับหมู่คณะ ไม่รู้จักวัดเลย

ตอนเรียนม.ปลาย พี่เป็นเด็กที่มีผลการเรียนปานกลางค่ะ เพราะพี่เป็นคนชอบด้านสังคม+ภาษา
แต่กลับไปเรียนสายวิทย์-คณิต ผลการเรียน6เทอม จบแค่ 2.53 เองค่ะ

ช่วงม.6 พี่ก็ค่อนข้างเครียด เพราะนอกจากเรียนไม่รู้เรื่องแล้ว ยังต้องกดดันจากบรรยากาศการเรียนด้วย
เพราะห้องของพี่แข่งกันเรียน แล้วเค้าก็จะสอบโควต้ากัน---พอได้แล้วก็ทิ้ง เหมือนเป็นแฟชั่น ประมาณว่า
เค้ายังไปหาที่ๆดีกว่านี้ได้นะ

แต่พี่---แค่โอกาสจะสอบในบางที่ยังไม่มีเลยค่ะ เพราะเกรดไม่ถึง
ในขณะที่คนอื่นเค้าเลือกทิ้งเลือกขว้างกันโครมๆ---ในขณะที่เราได้แต่มอง

ตอนนั้น มีวิทยาลัยแถวๆบ้าน จะให้ทุนเรียนฟรีค่ะ คือแค่ไปลงชื่อ---ก็มีสิทธิ์ได้เรียนเลย แล้วก็จะให้ทุนเรียนจนจบด้วย

ตอนนั้น พี่คิดที่จะลงชื่อค่ะ เพราะยังไงก็มีที่เรียน ใกล้บ้าน แล้วยังเรียนฟรีอีกด้วย

---แต่มีอะไรบางอย่างลึกๆบอกกับตัวเองค่ะ ว่าเราเชื่อมั่นในตัวเองว่า เราจะได้ที่ๆดีกว่านี้แน่ๆ

เลยตัดสินใจไม่ไปลงชื่อ---ทั้งๆที่ตอนนั้นก็เป็นคนกลางๆ เรียนไม่เก่ง สอบอะไรไม่ติด

พี่ไม่รู้จะนิยามเรื่องของตัวเองว่าอย่างไรค่ะ---นอกจากจะใช้คำว่า "อัศจรรย์"

เพราะความเชื่อมั่นในตัวเองลึกๆนี่แหละค่ะ---ทำให้พี่กล้าที่จะลองไปสมัครตรง
คณะรัฐศาสตร์ สาขาการระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ผลก็คือ------พี่สอบได้ค่ะ ได้มาเรียนที่มหาวิทยาลัยที่ใกล้วัดมากที่สุด
ขนาดเพื่อนพี่ที่สนิท เป็นบัดดี้กัน ยังพูดทีหลังจากรู้ผลการคัดเลือกเลยว่า
ไม่น่าเชื่อว่าคนอย่างแกจะสอบติดธรรมศาสตร์ (ยังจำได้อยู่เลย)---ตอนนั้นแอบโกรธเพื่อนนิดๆที่พูดอย่างนั้น

แล้วก็ได้เข้ามาอยู่ชุมนุมพุทธ---รับบุญแบบชนิดอุทิศชีวิตเลย
กลับไปย้อนดูตัวเอง---พี่ยังบอกคนอื่นๆเลยค่ะว่าไม่รู้ว่าตัวเองจะ สร้าง
master piece ในการสร้างบารมีแบบตอนนั้นได้อีกหรือเปล่า---สำหรับพี่แล้วภูมิใจในตัวเองมากค่ะ

แล้วพี่ก็บอกตัวเองค่ะ เข้าใจแล้วว่าคงเป็นเพราะสายบุญที่หลวงพ่อดึงมา+สายบุญที่ตัวเองทำกับหมู่คณะ
แล้วก็บุญการศึกษาที่เคยทำ---เพราะพี่ได้ทุนการศึกษาตลอด4ปีค่ะ

อยากแนะนำน้องว่า

1. เชื่อมั่นในตัวเองค่ะ แม้จะมีคนหรืออุปสรรคมาตัดรอนกำลังใจของเราก็อย่าไปสนใจ
2. เชื่อในบุญค่ะ ให้อยู่ในบุญ---ทุกอย่างจะสำเร็จ
3. อธิษฐานจิตค่ะ---ซึ่งมีหลายๆท่านแนะนำไปแล้วข้างต้น
4. ทำให้ดีทั้งหยาบ+ละเอียดค่ะ
ละเอียดก็นั่งธรรมะ สั่งสมบุญ รักษาใจใสๆ
หยาบก็ตั่งใจอ่านหนังสือค่ะ ทำข้อสอบทบทวน เตรียมตัวเองให้ดี พยายามให้สุดความสามารถ

น้องบุญดีกว่าพี่นะคะ รู้จักหมู่คณะตั้งแต่เยาว์วัย พี่กว่าจะมารู้จักก็เข้ามหาลัยแล้ว
ใช้บุญที่น้องได้สั่งสมมานะคะ ยิ่งได้รู้หลักวิชชา+อธิษฐานจิตกับหลวงปู่
เทียบกันแล้ว น้องโอกาสที่จะได้มากกว่าพี่ในตอนนั้นเยอะเลย

#117674 ถ้าหนูทำศัลยกรรมจะบาปเปล่าคะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 05 August 2008 - 09:54 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่บาปหรอกค่ะ เราไม่ได้ผิดศีล5ตรงไหนนี่คะ ปัจจัยที่จะนำไปทำก็เป็นของเราเอง ได้มาโดยสุจริต ไม่ได้เบียดเบียนใคร ร่างกายก็เป็นของเราเอง
ถ้าอยากสวยต้องรักษาศีลค่ะ อยากฉลาดให้นั่งธรรมะ อยากรวยให้ทำทานค่ะ

ที่น้องคิดว่า

ตาย...!! งั้นคนเราก็ไม่ต้องทำบุญให้ชาติหน้าเกิดมาสวยมาหล่อแล้วห่ะซิ ไปทำศัลยกรรมดีกว่า สวยอย่างใจต้องการ ?

อย่างน้อยเค้าต้องมีทรัพย์สมบัติค่ะ จะได้เอาเงินไปทำศัลยกรรมได้ จะมีทรัพย์สมบัติได้ก็ต้องทำทาน ถูกมั้ยคะ?

เพราะฉะนั้น ยังไงก็ต้องทำบุญ-เพราะการทำทานคือหนึ่งในบุญกิริยาวัตถุ3 และบุญกิริยาวัตถุ10 และยังเป็นบารมีประการแรก ในบารมี 10 ทัศด้วย

คนที่มีปัจจัยไปทำศัลยกรรมได้ เค้าอาจจะทำทานมาดี แต่การรักษาศีลอาจจะพร่องลงไป get มั้ยคะ

#116815 ช่วยทีคะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 28 July 2008 - 04:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อดทนนะคะ ทำตามคำแนะนำข้างต้นค่ะ บุญ+พระนิพพาน มหาปูชนียาจารย์ไม่ทิ้งเราอยู่แล้ว

#116782 ช่วยทีคะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 28 July 2008 - 01:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แผ่เมตตาค่ะ ตั้งสติไว้ ถ้าเป็น sms อย่าเพิ่งลบทิ้งนะคะ เก็บไว้เป็นหลักฐานได้ ถ้าหนักหนาสาหัส แจ้งความเลยค่ะ ชีวิตจะได้ปลอดภัย

แล้วลองให้ตำรวจ หรือคนอื่นๆที่แมนๆและพอจะช่วยได้ โทรกลับไปเชคเลยค่ะ ว่าเป็นใคร ครั้งแรกถ้าคุยได้ดีๆ ก็คุยไปเลยค่ะ ว่าเกิดเรื่องเข้าใจผิดอะไรรึเปล่า ทำไปทำไม ทั้งนี้ต้องไม่ใช้เบอร์ของคุณนะคะ ให้คนกลางช่วยไกล่เกลี่ยดีกว่า อาจให้คนที่มีความรู้ทางกฎหมายช่วยพูดนะคะ ว่าการที่เค้าทำอย่างนี้ผิดกฏหมายข้อหาอะไร มาตราอะไร มีโทษทางกฏหมายอย่างไรบ้าง แต่ทางที่ดี ตำรวจนี่แหละค่ะ ดีที่สุด

ถ้าเป็นหลักฐานอื่นๆที่เกี่ยวข้อง เช่น จดหมาย เก็บเอาไว้ทั้งหมดเลยค่ะ เพราะสามารถใช้เป็นหลักฐานในการแจ้งความได้ และจะเป็นประโยชน์ต่อรูปคดี

ช่วงนี้ก็งดไปไหนมาไหนคนเดียวค่ะ ให้หาเพื่อนไว้ข้างๆตัวตลอดเวลา จะได้ปลอดภัย หรือไม่ก็อยู่ในสถานที่ๆคนพลุกพล่านเอาไว้ค่ะ

พกพระประจำตัววัดเราไว้นะคะ อาจจะเป็น หลวงปู่ปราบมาร รุ่นเททอง พระมหาสิริราชธาตุ หรืออื่นๆก็ได้ เราจะได้อุ่นใจ ว่าเรามีพระรัตนตรัยปกป้อง คุ้มครอง รักษา อยู่ตลอดเวลา ก่อนออกจากบ้านก็ตั้งใจสมาทานศีล+อาราธนาท่านไปด้วย แนะนำพระหลวงปู่วัดปากนำค่ะ อธิษฐานให้ท่านคุ้มภัยให้เรา ให้มหาปูชนียาจารย์คุ้มครอง ให้พระนิพพานรักษาเรา ให้เราสามารถสร้างบารมีได้อย่างต่อเนื่อง ให้ยิ่งๆขึ้นไปตลอดชีวิต ตราบสิ้นอายุไขย

แล้วก็ต้องแผ่เมตตาให้เค้าค่ะ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร อธิษฐานจิตว่า ขอให้คนภัยคนพาลอย่ามา
กลำกราย ให้คบแต่นักปราชญ์ ราชบัณฑิต คบแต่กัลยาณมิตร หรือไม่ก็อธิษฐานแบบคุณยายว่า อย่าให้มีใครคิดฆ่ายายเลย ถ้าใครคิดจะฆ่ายาย ก็ขอให้ธรณีสูบถึงแค่คอ จะได้สำนึกผิดได้ ว่าตัวเองทำน่ะเป็นบาป

วิบากกรรม วิบากมาร อุปสรรคต่างๆนานาในชีวิตเรา ให้มลายหายสูญไปให้หมด ให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ
บุญกุศลที่เราทำไว้ดีแล้ว ขอให้ส่งผลก่อน ส่งผลศักดิ์สิทธิ์ มีฤทธิ์ มีเดช มีอานุภาพ

ช่วงนี้มาวัดบ่อยๆค่ะ อย่างน้อยก็ทุกวันอาทิตย์ มานั่งสมาธิกับหลวงพ่อจิตใจจะได้สงบ ช่วงบ่าย หลวงพ่อและมหาปูชนียาจารย์ท่านกลั่นแก้ วิบากกรรม วิบากมารให้เราทุกสัปดาห์อยู่แล้ว เพียงแค่เราเอาตัวเองมาวัดเท่านั้นค่ะ

สุดท้ายคือ สั่งสมบุญทุกบุญ ตั้งใจสร้างบารมีค่ะ แล้วอธิษฐานจิตค่ะให้พ้นเคราะห์กรรมดังกล่าว หนักจะได้เป็นเบา เบาจะได้เป็นหายค่ะ

พระรัตนตรัย...เป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุดค่ะ สิ่งอื่นที่เป็นที่พึ่ง ที่ระลึก ยิ่งไปกว่านี้ ไม่มีอีกแล้ว หมั่นนึกถึงท่านบ่อยๆนะคะ

#115194 อยากทราบโรงงานที่จำหน่ายเครื่องสังฆทานครับ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 15 July 2008 - 08:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองไปติดต่อแถวเสาชิงช้าดูนะคะ ที่นั่นเป็นแหล่งขายเครื่องบวช+สังฆทาน และอื่นๆ ลองไปที่ร้านอิทธิมนต์นะคะ เพราะเจ้าของร้านเป็นคนวัด น่าจะสอบถามเค้าได้ น้องชุมนุมพุทธฯ มธ. ซื้อกระดาษห่อสังฆทานจากเค้าประจำ แนะนำให้นะคะ ปล่าวโฆษณานะ

#115099 สามเณรธรรมทายาท วัดพุทธโกเธนเบิร์ก_วันที่ 1

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 14 July 2008 - 03:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ ทายาทพระศาสนา บังเกิดขึ้นอีกแล้ว

#115068 เอาบุญจัดงานบวชมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 14 July 2008 - 12:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น้องชุมนุมพุทธ ธรรมศาสตร์ ได้จัดงานบวชสืบทอดต่อกันมา จากรุ่นพี่ สู่รุ่นน้อง สืบทอดกันมารุ่นต่อรุ่น ทุกงานบวชจะมีเราเป็นกำลังสำคัญในฝ่าย ดอกไม้-ไทยธรรม เสมอ
เอาบุญจัดงานบวช รุ่นเข้าพรรษา+รุ่นพระ+สามเณรนานาชาติ+บวชอุบาสกอุทิศชีวิตมาฝากค่ะ
เบื้องหลังของดอกไม้+เครื่องสักการะที่ใช้ในการเวียนประทักษิณ+ดอกบัวที่ใช้อุปสมบท ล้วนแต่เป็นฝีมือของพวกเราค่ะ ภูมิใจมากเลยที่เป็นเบื้องหลังของความสำเร็จของพิธีกรรมหน้างาน
เราเริ่มต้นตั้งแต่ประสานงานกับพระอาจารย์+พี่ประสานงาน
ไปซื้อดอกไม้ที่ปากคลองตลาด
ประสานงานกับวิทยาลัยในวังหญิง เพื่อสั่งซื้อเครื่องสักการะที่ใช้ในงาน
และอื่นๆอีกมากมาย เรียกได้ว่า ทุกครั้งที่มีงานบวชของวัดเรา จะขาดน้องๆชุมนุมพุทธ มธ. ไม่ได้เลย
เราจึงมีส่วนในการบวชพระวัดเราทุกรูป
ก็ขอแบ่งบุญนี้ให้กับทุกๆคนได้อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ...สาธุ...

ป.ล. โดยเฉพาะรุ่น เข้าพรรษา น้องๆที่รังสิตติดเรียนกันหมด ต้องอาศัยพี่ที่ท่าพระจันทร์ไปซื้อให้ แถมไปกันผู้หญิงสองคน (ที่เหลือเพลียบุญงานไหว้ครูกันหมด) ของ+ดอกไม้เยอะมากๆขนาดว่า เราสองคนต้องนั่งเบียดกันเบาะหน้าข้างคนขับ ส่วนข้างหลัง+ข้างท้ายเป็นดอกไม้ทั้งหมด แถมปัจจัยค่าดอกไม้ที่มีอยู่ก็ไม่พอ ต้องโทรเรียนพระอาจารย์ให้ท่านโอนมาเพิ่ม ลุ้นสุดๆว่าจะได้มั้ย วัดบุญกันสุดๆ และเพลียสุดๆ แถมมาถึงวัด พี่พรอ. ไม่ให้เอารถขึ้นสภาอีกต่างหาก ต้องอาศัยรถคนอื่นขนขึ้นสภา แทบสลบเมื่อเสร็จงาน แต่ต่อมาตอนบ่ายๆน้องจากรังสิตก็มมาช่วยชีวิตไว้...
เป็นเบื้องหลังส่วนหนึ่งของงานที่น่าปลาบปลื้มและภาคภูมิใจค่ะ

รูปย่อ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  6.bmp   825.46K   106 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  7.bmp   825.46K   103 ดาวน์โหลด

#97872 โครงการบรรพชาและอุปสมบทหมู่ธรรมทายาทรุ่นพิเศษ

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 10 January 2008 - 01:35 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

น้องธรรมศาสตร์เอาบุญฝ่ายดอกไม้มาฝากล่วงหน้านะคะ น้องมธ.ก็จะดูแลดอกไม้ในพิธีกรรม ดอกบัวเวียนประทักษิณ เครื่องสักการะพระอุปัชฌาย์-พระคู่สวด ในงานบวชทุกครั้ง
บวชรุ่นนี้เป็นรุ่นบูชาธรรมครบรอบ 99 ปี คุณยายอาจารย์ค่ะ
ถ้าวันเสาร์ไม่ติดอะไร อยากเรียนเชิญมาร่วมเวียนประทักษิณ และอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ อย่าลืมแต่งชุดอุบาสก-อุบาสิกากันนะคะ ถ้าเป็นพี่อุบาสกก็สามารถช่วยพระพี่เลี้ยงครองผ้าสามเณรได้ค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  2.bmp   62.81K   105 ดาวน์โหลด

#94537 มาร่วมปฏิบัติธรรมกับโครงการ The Middle Way

โพสต์เมื่อ โดย glorysally บน 24 November 2007 - 11:38 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

โครงการ The Middle Way ได้จัดโครงการปฏิบัติธรรม 7 วันสำหรับชาวต่างประเทศ ในระหว่างโครงการนี้นอกจากชาวต่างประเทศจะได้มีโอกาสได้เรียนรู้วิธีการปฏิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงพระธรรมกายแล้ว ยังได้ศึกษาหลักธรรมพื้นฐานทางพระพุทธศาสนา ได้ศึกษาประวัติความเป็นมาของสมาธิและวิชชาธรรมกาย ได้สนทนาธรรมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ปฏิบัติธรรมกับพระอาจารย์และพี่เลี้ยง รวมถึงยังมีกิจกรรมอื่นๆ เช่นการออกกำลังกายร่วมกัน และกิจกรรมเป่าดวงแก้ว เป็นต้น

เพื่อให้ชาวต่างประเทศที่ได้พบกับความสุขจากการปฏิบัติธรรม และเข้าใจประโยชน์ของสมาธิมากขึ้น โดยเฉพาะวิธีการปฏิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงพระธรรมกายซึ่งเป็นวิธีที่สามารถปฏิบัติตามได้ง่าย

ในเดือนธันวาคมนี้ โครงการ The Middle Wayเปิดรับสมัครแล้วคือ
รุ่นที่ 12 ระหว่างวันที่ 3-9 ธันวาคม ณ สวนเพชรแก้ว จังหวัดเชียงใหม่
และรุ่นที่ 13 ระหว่างวันที่ 24 30 ธันวาคม 2550 นี้ ณ สวนป่าหิมวันต์ จังหวัดเลย

สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ เบอร์โทรศัพท์ (08)9109-9219 หรือสมัครผ่านเวปไซต์ www.meditationthai.org