ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก panu

ค้นพบทั้งสิ้น 69 รายการโดย panu (จำกัดการค้นหาจาก 26-May 23)

#126227 ++มาแล้วๆ มาดูทองของพวกเรา dmc.tv กันค่ะ++

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 06 October 2008 - 08:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนา สาธุ ครับ

#123526 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 18 September 2008 - 05:30 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ตอบกันได้ดีครับ สาธุ

หมั่นทำทาน รักษาศีลให้เข้มข้น ผมว่าก็โอเคแล้วครับ

#123238 ถ้า dmc.tv จะได้ออกทีวี

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 16 September 2008 - 04:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนา สาธุ ล่วงหน้าครับ
เรื่องอะไรก็ได้ครับ ที่นำเสนอแบบง่ายๆ แบบประโยชน์ของสมาธิ ประโยชน์ของธรรมะที่ใช้กับชีวิตประจำวัน และชีวิตการทำงาน

#121353 อยากทราบเคล็ดลับการนั่งสมาธิให้เห็นดวงแก้ว

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 September 2008 - 11:28 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หลายท่านอาจจะเคยได้เกือบถึงมัธยม แต่ต้องตกชั้นมาเรียนอยู่เตรียมอนุบาลก็มี (เช่น panuเป็นต้น)
อย่างไรก็ตาม คงต้องสั่งสมความดีไปเรื่อยๆ ผมเคยได้ยินผู้ที่ได้ธรรมะละเอียด (ซึ่งเป็นคนที่รู้จักกันดี)
ท่านบอกว่า ดวงบารมีท่านประมาณ เท่าผลส้มเท่านั้น ซึ่งต้องสั่งสมอีกยาวนานนัก ถึงเต็มเปี่ยม
โอ้โห เราฟังแล้วตกใจเลย เพราะดูแล้วว่า ท่านเก่งขนาดนี้ บารมียังขนาดนี้เอง แล้วเราละ บารมี
คงอยู่แค่ปลายไม้ขีด ซึ่งยังไม่มั่นคง มีโอกาสพลาดพลัง หลุดวงโคจรได้ตลอด ดังนั้น ผมว่า ก่อนที่
จะได้สิทธิไปดูนรก สวรรค์ ฯ คงต้องไต่ขึ้นไปให้จบชั้นปริญญาโทก่อน แล้วไปเรียน ปริญญาเอก

#121352 สัจธรรมคืออะไรค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 September 2008 - 11:10 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คงแปลได้หลายความหมาย หลายนัยยะ
เช่น ถ้าแปลจากรากศัพท์
สัจจะ คือความจริง, ของจริง ฯ
ธรรม คือตั้งมั่น , ทรงไว้, ธรรมชาติ ฯ
ดังนั้น อาจจะแปลได้เป็นความหมายอย่างหนี่งว่า ความจริงที่ตั้งมั่น
ตั้งมั่นที่ไหน ที่เป็นความจริง ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าศึกษานะครับ 072

#121338 สัตว์โลกที่สูญพันธุ์

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 September 2008 - 09:33 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยครับ ว่า สัตว์โลกบางชนิด จะสูญพันธ์ไป ช่วงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น แต่จะไม่สูญพันธ์ตลอดไป

#120858 l_()\/[- สามัคคี

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 30 August 2008 - 12:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทุกวินาที ทุกคนกำลังเดินทางไปสู่ความตาย อย่าไปสร้างเวรสร้างกรรมเลย โดยเฉพาะวจีกรรม อันตรายมาก เพราะชีวิตหลังความตายนั้น เป็นชีวิตที่ต้องเสวยผลของกรรมที่เราก่อ

#119704 ช่วยอวยพรวันคล้ายวันเกิดหน่อยเถิด

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 21 August 2008 - 11:19 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอให้มีความสุขสดชืน สมหวัง ในสิ่งที่พึงปรารถนาในสิ่งดีงามทุกประการ เทอญ

#119335 ขอผู้รู้ช่วยตอบคะ

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 18 August 2008 - 05:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

และจะมีผลกรรมส่งไปในอนาคตด้วย คือ ถ้าคนที่ซื้อเสียงเรา ได้รับเลื่อกเข้าไป และได้มีส่วนในการกระทำผิด เราจะได้รับเศษกรรมด้วยอย่างน้อยในฐานะผู้สนับสนุน

#116878 ช่วยทีคะ

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 29 July 2008 - 07:49 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอให้นั่งสมาธิเยอะๆ แผ่เมตามากๆ ทำใจใสๆ แล้วอธิษฐานดีๆ ก่อนที่จะต้องไปพบกับบุคคลที่ก่อกวนเรา แต่ถ้าบุคคลนั้นเป็นผู้ชายที่เราไม่รู้จัก ก็น่าจะให้เพื่อนหรือคนที่ไว้ใจได้ทื่เป็นผู้ชายไปพบคนนั้นก่อนนะครับ

#115255 พระพุทธเจ้ามีอยู่ในทวีปอื่นด้วยเหรอครับ?

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 15 July 2008 - 05:00 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เดี๋ยวจะเข้าใจคลาดเคลื่อน
ในพระไตรปิฏก ของเรา (เถรวาท) เรื่องต่างๆ ที่เพื่อนๆ ได้กล่าวมาข้างต้นนี้
ก็มีปรากฏอยู่นะครับ

เดี๋ยวจะเข้าใจคลาดเคลื่อน
ในพระไตรปิฏก ของเรา (เถรวาท) เรื่องต่างๆ ที่เพื่อนๆ ได้กล่าวมาข้างต้นนี้
ก็มีปรากฏอยู่นะครับ

#115249 ทำไมอำนาจแห่งความมืดถึงได้ร้อนแรงยิ่งนัก!

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 15 July 2008 - 04:40 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม้ใหญ่ก็ต้องลมแรงเป็นธรรมดา
ปี31 ปี41 ปีนี้ 51 เราทำความดีจนมีภูมิคุ้มกันมากขึ้นแล้ว
ต้องทำความดีให้ยิ่งขึ้นต่อไป
ถ้ายังไม่แกร่งพอ กระทู้ที่ทำให้ใจหมองอย่าไปดู ไปตอบเลยครับ

#113949 เราเป็นอะไรเนี่ย.. ช่วยตอบที.. ?

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 July 2008 - 03:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็คงได้แค่เป็นกำลังใจให้นะครับ

ชีวิตเป็นเรื่องซับซ้อน เจอเรื่องอะไรก็แล้วแต่ก็ต้องอยู่ให้เป็น อยู่ด้วยสติ อยู่โดยรับรู้สภาพความเป็นจริงในปัจจุบัน
ถึงแม้ไม่มีทรัพย์ทำบุญก็ไม่เป็นไร หรอกครับ ที่สำคัญต้องรักษาใจไว้นะครับ

#113504 น้าจี้ คือ ใคร คะ

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 30 June 2008 - 01:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยตามไปฟังน้าจี้บรรยายอยู่หลายครั้งหลายหน ทุกครั้งที่ฟังจะรู้สึกมีกำลังใจ ที่จะประพฤติปฏิบัติธรรมมากยิ่งขึ้น

#113209 เก็บข้อสงสัยมานานแรมปี.. ช่วยตอบทีเถอะ..

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 27 June 2008 - 05:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สติเป็นเรื่องสำคัญครับ ต้องประคองสติไว้ ให้อยู่กับพระรัตนตรัย อยู่ภายในกาย สิ่งนี้จะทำให้ฝันที่ร้ายๆ ความคิดที่ร้ายๆ เข้ามาครอบงำในจิตใจไม่ได้ ใจก็จะมีแต่ความสุขเบิกบาน นะครับ

#112520 ทำยังไรดี

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 20 June 2008 - 04:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ธรรมะเป็นเรื่องเย็นๆ ใสๆ สบายๆ นะครับ
เรามาคุยเรื่องเย็นๆ สบายๆ น่าจะดีกว่าครับ

#112378 ช่วยตอบทีด่วนมากคะ

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 19 June 2008 - 11:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นอกเหนือจากที่ทุกท่านแนะนำแล้ว ก็ขอให้ปรับใจตัวเอง
นึกถึงแต่บุญที่ได้ทำอุทิศให้ อย่านึกถึงในสิ่งที่จะเกิดความวิตกกังวล นะครับ

#111933 ทำอย่างไรถึงจะไปเขตในได้

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 14 June 2008 - 12:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ คุณหรรษา แค่คิดก็จิตสว่างแล้วครับ

#111930 ศรัทธา มีกำเนิดมาจากอะไร ?

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 14 June 2008 - 11:58 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทุกอย่างในสังสารวัฏ จะมี 3 อย่างคือ ดี ชั่ว และกลางๆ แต่ก็แล้วแต่เราจะเรียก เช่น เรียกว่า ขาว ดำ เทา หรือ เป็นมิตร ไม่เป็นมิตร และกลางๆ ไม่เป็นฝ่ายไหนทั้งสิ้น

ศรัทธาก็เหมือนกันครับ ก็เป็นอย่างที่คุณเคยเข้าวัดอธิบายไว้ แต่ขอเสริมว่าต้นตอของศรัทธา ก็มีที่อยู่ภายในใจลึกๆ(เกิดจากการสั่งสมของที่เห็น ที่จำ ที่คิด จนเป็นนิสัย สันดาน) และมีอิทธิพลทำให้เป็นความคิดความศรัทธา ในเชิงบวก หรือเชิงลบ คือถ้าเป็นบวกก็เป็นความคิดถูก มีศรัทธาที่ถูกต้องมีปัญญาประกอบไม่หลงไม่งมงาย หรือ ทำให้คิดเป็นเชิงลบ ก็เป็นตรงกันข้ามกับทางบวก

#111921 เรามาปลื้มกับสถิติกันเถิด

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 14 June 2008 - 09:49 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ ครับ

ลองคิดดูดีดีนะครับว่า บุคคลที่กล้าคิดโครงการอย่างนี้ ไม่ใช่ความคิดของปุถุชน คนธรรมดาแน่นอน

จิตใจบุคคลที่คิดโครงการนี้ ต้องกว้างใหญ่มหาศาล เหนือคำบรรยาย

#111918 Law of Kamma VS OPEC

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 14 June 2008 - 09:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้ากองทุนเก็งกำไร เล่นกันขนาดนี้ ก็คงมี ... บาปกรรม แล้วคนทำคงไปใช้ในภาคหน้า ... หมุนเวียนกันไปในวัฏสงสาร วนเวียนอยู่ในห้วงกิเลส ... แต่สักวัน จะมีผู้รู้มาบอก มาชี้ มานำ หนทาง ที่หลุดพ้นได้

#111466 สูตรสำเร็จของสันติภาพของโลก

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 09 June 2008 - 01:24 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว ได้ดูรายการสุริวิภา ซึ่งได้นำเอาคุณหมอที่เขียนเรื่องไอน์สไตน์ถาม พระพุทธเจ้าตอบ มาสัมภาษณ์ออกรายการ เป็นเรื่องน่าฟังมากครับ วันศุกร์นี้จะมีอีครั้ง ผมว่าน่าลองติดตามดูนะครับ

#111135 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 05 June 2008 - 05:25 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อ่านแล้วทึ่งจริงๆครับ สำหรับเด็กอนุบาลหน้าใส
ขอแสดงความนับถือจากใจใสๆ บริสุทธิ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ต้องสู้จึงจะชนะ

#110925 + Zurich,Switzerland + บูชาข้าวพระ เดือน มิ.ย.

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 June 2008 - 05:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีจริงๆ DMC ทำความสว่างไสวไปทั่วโลก

#110920 หากมีสักครั้ง คุณจะทำตัวเช่นไร

โพสต์เมื่อ โดย panu บน 03 June 2008 - 05:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็คือ ยังหวันไหวอยู่
แต่ผมก็ว่า โอเคนะ เพราะที่สำคัญคือ ยังรู้ว่า ตัวเองนะยังหวันไหว
และมีสติคิดได้ ซึ่งถือว่า ยอดเยี่ยมมากครับ