ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก jumily

ค้นพบทั้งสิ้น 4 รายการโดย jumily (จำกัดการค้นหาจาก 04-June 23)

#125726 วัดพระธรรมกาย+ภาพศาสนสถาน

โพสต์เมื่อ โดย jumily บน 02 October 2008 - 08:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวยจังค่ะ

#90934 คนจะฆ่าตัวตายถ้าจะไปปฏิบัติธรรมพนาวัดจะได้มั๊ยค๊ะ

โพสต์เมื่อ โดย jumily บน 11 October 2007 - 03:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เค้าไม่ได้เป็นชายแท้ สภาพจิตใจจะอ่อนแออ่อนไหวง่ายกว่าคนทั่วไปอยู่แล้วค่ะ เพราะฉะนั้นเวลาเจอเรื่องนี้ก็คงทำใจยอมรับได้ยากกว่าคนปกติ
ถ้าจะให้ไปปฏิบัติธรรมก็ดีค่ะ แต่มีเพื่อนไปด้วยก็ยิ่งดี จะได้เป็นเพื่อนเค้าในช่วงแรก พอนั่งธรรมะมากเข้าๆใจจะเข้มแข็งขึ้นมาเองค่ะ

#90928 ใจคิดฟุ้งซ่าน

โพสต์เมื่อ โดย jumily บน 11 October 2007 - 02:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นบาปเพราะทำให้ใจเราเศร้าหมองนะคะ ทำร้ายตัวเองค่ะ เพราะฉะนั้น เราต้องให้อภัยเค้านะคะ
เจริญเมตตามากๆๆ คิดว่าทุกคนมีข้อผิดพลาดในตัวเองทั้งนั้น ไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมไปหมด
แม้แต่ตัวเราเอง เราจะได้สงสารเค้า เห็นใจเค้าเห็นใจทุกๆคนและรักทุกคนได้ แผ่เมตตาบ่อยๆ นั่งธรรมะมากๆ เดี๋ยวก็ดีเองนะคะ

#90926 วิธีคลายความผูกพันธ์ความห่วงใยให้หมดทำอย่างไรดี

โพสต์เมื่อ โดย jumily บน 11 October 2007 - 02:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

นึกถึงความตายก็ได้ค่ะ
นึกว่าไม่รู้เราจะตายเมื่อไหร่ ความตายไม่มีนิมิตหมาย ถ้าเราตายตอนนี้เราจะทำอย่างไร เราจะไปไหน เวลาตายก็ไปคนเดียว ไม่มีใครไปกับเราด้วย ใครก็ช่วยเราไม่ได้ เราต้องช่วยตัวเราเอง
จะได้คลายความผูกพัน และเราจะได้เร่งสร้างความดีมากๆ หน่ะค่ะ