ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โอ๊ยยย.. คืนนี้จะนอนหลับไหมนี่.. เพลงเสร็จแล้ววว..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 01:11 AM

แวะมาบ่นยามวิกาล..

นั่งฟังเพลงตัวเองไปเป็นร้อยๆรอบแล้วมั๊ง.. 555..
ไม่รู้ว่าจะพูดยังไงดี.. เขิน.. เกรงใจ..
ได้แต่บ่นเลียบๆเคียงๆ.. แล้วนั่งถอนหญ้าไปพลางๆ.. 55555..

เดี๋ยวพรุ่งนี้รอส่งให้ทีมงานก่อน
แล้วรอให้คุณครูไม่ใหญ่เปิดเป็นท่านแรกก่อน..
แล้วจะเอามาให้ทุกท่าน Download กันนะ..

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยที่ได้ร่วมปัจจัยมาในการทำเพลงๆนี้..
ทั้งพี่ชายของเราแท้ๆ (ความจริงให้ตังค์เราไปซื้อหนังสือตามใจชอบในงานสัปดาห์หนังสืออ่ะ แต่เราเอามาทำเพลง)
และพี่อ๋อย.. และพี่เล็ก(ส่งยอดจองมาแล้ว.. 555..)..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 01:28 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เพลงอาราเล่ยังไม่หายฮิตเลย ตอนนี้จะส่งเพลงใหม่ขึ้นชาร์ตอีกแล้ว จะรอฟังนะคร้าบผม

ปล: ผมยังไม่ได้เจอตัวจริงพี่เลย ไว้มาเจอกันวันงานกฐินกับพวกเรา dmc.tv นะครับ ต้องน่ารักกว่าอาราเล่หรือกั๊ตจังแน่ๆ

#3 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 01:39 AM

ขอให้ฮิตกว่าอาราเล่นะครับ
ฮิตขนาดเพื่อนผมเพิ่งเข้าวัดยังร้องได้เลย
มะพวกเรามามะ... ^^

#4 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 06:47 AM

รอฟังมาก ๆ เลยค่ะ happy.gif

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 07:32 AM

โอ๊ยยยย.....คืนนี้จะนอนหลับไหมนี่...ไม่ได้ฟังสักที
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 07:43 AM

โอ๊ยยย.. คืนนี้จะนอนหลับไหมนี่.. เพลงเสร็จแล้ววว..

โอ๊ยยยย.....คืนนี้จะนอนหลับไหมนี่...ไม่ได้ฟังสักที

โอ๊ยยยยย.........คืนนี้หลับจะไหมนี่.......ไม่ได้นอนสักที
( อ้าว ไม่นอนแล้วจะหลับ ยังไงกันล่ะ เนี่ย ) happy.gif happy.gif
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 08:38 AM

ขอแสดงความยินดีด้วยนะ
ผมรอดู และลุ้นอยู่ตั้งหลายคืนแล้ว
อยากปรึกษาคุณเด็กอนุบาลฯอยู่เหมือนกันว่า
พี่สาวผมแต่งเสร็จ 1 เพลง และร้องทำนองให้ฟังแล้ว
ผมก็ว่าเข้าท่าดี
จะทำยังไงต่อ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

#8 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 09:14 AM

สาธุ สาธุ จะรอฟังนะคะ

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 09:20 AM

เข้ามาดู ในกระทู้ได้เห็น ข้อความที่เขียนไว้ ก็ปลื้มใจมากๆเลยจ๊ะ ที่น้องคิด ทำอะไรก็สำเร็จ ทุกๆอย่างที่น้องตั้งใจ

ไว้ นะจ๊ะ จะรอฟัง ด้วยคนนะ ก็ขอ อนุโมทนาบุญ ด้วย นะจ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#10 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 09:47 AM

รออยู่ รออยู่
เมื่อไหร่ จะได้ฟัง
จะน่ารักเหมือนอาราเร่ไหมนะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

#11 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:09 AM

เข้ามาขำ คุณ ทัพพีในหม้อ กับ พี่แดง.. 55555.. happy.gif

ตอบคุณ บ่าวอุบล..
แต่งเพลงว่ายากแล้ว..
แต่ทำออกมาเป็นเพลงที่เปิดได้จริงๆนี่.. ยากกว่า..
แต่ที่ยากกว่านั้นก็คือ.. ทำให้เพลงนั้นฮิตติดหู..
ยากกว่านั้นคือ.. ทำเพลงให้ฮิตติดหูมากกว่าทุกเพลงที่มี..
ยากที่สุดคือ.. ทำแบบนั้นอีกรอบนึง.. เหอ.. เหอ..

ก่อนอื่นต้องใช้กำลังใจมากพอสมควรเลย.. บอกพี่สาวอย่าเพิ่งท้อนะ..

1. อันดับแรกคือ.. ถ้าเพลงนั้นเอาทำนองเพลงที่มีอยู่แล้วมาใส่เนื้อใหม่.. ก็จะง่ายหน่อย..
แต่การทำแบบนี้.. ต้องดูให้ชัวร์ก่อนว่า.. จะไม่มีปัญหาด้านลิขสิทธิ์เพลง
ก็ส่งทำนองเพลงไปให้คนทำ Backing Track ทำดนตรีออกมา
ข้อดีของการทำเพลงโดยเอาทำนองที่เคยมีอยู่แล้วมาใส่เนื้อใหม่ คือ.. คนฟังเพลงจะย่อยง่าย..
เพราะคุ้นกับทำนองอยู่แล้ว.. แค่ทำความเข้าใจเนื้อหาใหม่.. เท่านั้นเอง..
การทำวิธีนี้.. จะเหมาะมากสำหรับการทำเพลงให้ฮิตติดหูในช่วงเวลาอันสั้น..
เพื่อชักชวนให้กลุ่มคนร่วมกันกระทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง.. (เช่น ทำความดี)
ความยากของวิธีนี้คือ.. การหาทำนองเพลงที่เหมาะสม และตรงกับภารกิจที่เราตั้งใจไว้ในการแต่งเพลง..
อย่างอาราเล่นี่.. ความเห็นเรามองว่า.. ถือว่าเป็น 1 ในล้านเลยนะ..
ในการที่จะได้ทำนองที่ตรงกับภารกิจที่ตั้งใจไว้.. เพราะมันลงตัวไปหมดทุกอย่าง..
แต่คนส่วนมากมักละเลย.. และดูแคลนเพลงการ์ตูนเด็ก.. แต่จะบอกว่า.. เพลงเด็กอ่ะ..
ตัวทำเงินในวงการเลยล่ะท่าน.. เพราะกว่าเค้าจะคิดออกมาต้องผ่าน Process ที่คิดแล้วว่า..
มันจะโดนใจคนส่วนมาก.. โดยเฉพาะเด็ก.. ทีนี้ถ้าเราเอามาทำงานการกุศล.. มันก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป..
(อย่างตอนนี้.. คนแต่งเพลง.. คนทำดนตรี.. คนร้องเพลงอาราเล่ต้นฉบับ.. ก็ได้บุญไปกับพวกเราด้วยเต็มๆ..)

2. ถ้าเป็นทำนองใหม่.. ก็เอาไปร้องให้คนทำดนตรีฟังเพื่อทำ Backing Track ออกมา
ความยากของวิธีนี้คือ.. การสื่อสารสิ่งที่คุณต้องการ.. ให้นักดนตรีเข้าใจตามนั้น 100%
เพื่อที่จะทำดนตรีออกมาได้ตรงใจผู้แต่งมากที่สุดนั่นเอง.. (ซึ่งไม่ค่อยเหมาะกับมือสมัครเล่นอย่างเราๆเลย)
วิธีนี้จะเหมาะกับการทำเพลงเพื่อการค้ามากกว่า เพราะไม่มีปัญหาลิขสิทธิ์..
แต่ผู้ฟังจะเสียเวลาทำความเข้าใจกับทำนองเพลง.. และเนื้อหา.. มากกว่าวิธีในข้อ 1.
แต่หากสามารถคิดทำนองเพลงที่ย่อยง่าย ทำความเข้าใจได้ง่าย.. ก็มีโอกาสฮิตติดหูได้เหมือนกัน..
ถามว่าดีไหม.. แน่นอน.. นักแต่งเพลงทุกคนอยากทำวิธีนี้..
แต่ในบางโอกาส.. ที่มีเวลาจำกัดจำเขี่ยแบบนี้.. แล้วต้องพยายามทำให้คนเข้าใจเพลงของเราแล้วฮิตติดหู..
เพื่อให้เกิดผลในการชักชวนกลุ่มคนให้กระทำการบางอย่าง.. อย่างเป็นรูปธรรม..
ตามความเห็นส่วนตัวแล้ว.. มันก็ไม่ค่อยเหมาะอ่ะนะ..

3. หลังจาก Backing Track เสร็จแล้ว.. ก็หาคนร้อง..
ก็ต้องสื่อสารให้คนร้องเข้าใจอีกว่า.. จะให้ร้องอย่างไรให้ได้อารมณ์ตามที่ผู้แต่งต้องการสื่อออกไป..
นี่เป็นงานยากมากพอสมควรเลย.. มันจะง่ายถ้าผู้แต่งมาร้องเอง.. แต่บางครั้ง.. เพลงที่แต่งขึ้นมา..
ก็ไม่ใช่เพลงที่แต่งเพื่อตัวเองร้อง.. แต่ผู้แต่งอาจแต่งเพื่อให้คนที่มี Character ไม่เหมือนตนเองมาร้อง..
เช่น.. ผู้ใหญ่แต่งเพลงให้เด็กร้อง.. อะไรอย่างนี้เป็นต้น.. ก็ย่อมได้.. แต่ก็ต้องสื่อสารกันให้เข้าใจให้ได้นั่นเอง..

4. อัดเสียงในห้องอัด.. สมัยนี้เค้าจะไม่เล่นดนตรีสดๆแล้วร้องสดๆ แล้วอัดกันสดๆแบบเทคเดียวผ่าน.. อะไรอย่างนั้น..
แบบนั้นมันสมัย The Beatles แล้ว.. 555.. (ซึ่งนั่นแหละเป็นสเน่ของเพลงในยุคนั้นเลย.. เราเองก็ชอบมาก..)
สมัยนี้.. เค้าจะเอา Backing Track มาเปิด.. แล้วคนร้องก็ไปยืนร้องคนเดียว.. Build อารมณ์เอาเองเต็มที่เลย..
หากเป็นเพลงที่ต้องร้องหลายคน.. เช่น.. อาราเล่หล่อหลวงปู่.. ก็อัดเสียงทีละคนได้..
เชื่อไหมว่า.. บางเพลง.. คนที่ร่วมร้องยังไม่เคยเจอหน้ากันเลย.. 555..

5. ทุกขั้นตอนตั้งแต่ทำ Backing Track กระทั่งหาคนร้อง.. กระทั่งอัดเสียงในห้องอัด.. ต้องมีค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น..
เฉลี่ยแล้ว.. 1 เพลงที่ทำออกมาแบบคุณภาพกลางๆไม่ได้ทำขายในตลาด.. จะประมาณ 4,000 - 5,000 บาท
หากจะแตกต่างจากนี้.. ก็คือ.. กรณีที่มีอุปกรณ์ หรือห้องอัดเอง.. หรือร้องเอง.. เป็นต้น..
ถ้ามีทุกอย่างพร้อมอยู่แล้ว.. ก็ต้องจ่ายค่าไฟอยู่ดี.. 555..

6. กรณีที่ไม่รู้จักใครเลย.. อันนี้ยากมากที่จะทำเพลงออกมา.. อย่างกรณีตัวเราเองเป็นต้น..
ตอนที่ทำเพลงอาราเล่ฯ นะ.. โหยยย.. ยากสุดๆ.. ต้องควานหานักดนตรีคู่บุญ.. เหมือนงมเข็มในมหาสมุทรเลย..
แต่เมื่อพบแล้ว.. ทำงานร่วมกันมาแล้ว.. ก็ง่ายขึ้น.. ยิ่งถ้าคุยกันถูกคอด้วยแล้ว.. ยิ่งสบาย..

แต่ถ้าพี่สาวคุณบ่าวอุบลยังคิดอะไรไม่ออก.. ก็มาคุยกันได้จ้า.. ปรึกษาได้.. happy.gif
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..

#12 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:27 AM

สาธุ รอฟังนะจ๊ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#13 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:49 AM

งานเพลงนี้ติดชาร์ตอันดับ1แน่นอน ไพเราะเพราะพริ้งบัญเทิงบุญ happy.gifจะรอฟังเพลงนะครับ happy.gif

#14 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 11:09 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเข็มขัดยาว(เกินคาด) ของคุณเด็กอนุบาลฯนะครับ

#15 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 11:35 AM

สาธุ ค่ะ ขอเป็นกำลังใจในการทำสิ่งดีๆ ค่ะ

#16 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 11:50 AM

คืนนี้จะนอนหลับไหมนี่
- หลับซิ ในอู่ทะเลบุญ
- มารอฟังนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#17 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:00 PM

1. อันดับแรกคือ.. ถ้าเพลงนั้นเอาทำนองเพลงที่มีอยู่แล้วมาใส่เนื้อใหม่.. ก็จะง่ายหน่อย..
แต่การทำแบบนี้..

ถ้าทำแบบนี้ แล้วส่งเนื้อเลยพร้อมกับหาไฟล์ดนตรีต้นฉบับแนบไปด้วย... ที่เหลือที่มงานน่าจะ support ได้นะ ท่านอื่นก็ได้รับบุญด้วย

ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญครับ

#18 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:26 PM

Update ล่าสุด..

เพลงที่คิดว่า OK แล้ว.. พอส่งให้ท่านผู้ทรงคุณวุฒิในวงการบางคน.. (คิก คิก..) ซึ่งขอสงวนนาม..
ทดลองฟังดู.. ท่านให้ความเห็นว่า..

"ผมว่าคุณภาพเสียงของผู้ชาย.. ห่างจากเสียงผู้หญิงในเพลง ไกลลิบเลย.."

เหอๆ.. เมื่อได้ยินเช่นนี้.. เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี อยู่เฉยไม่ได้แล้ว..
เพราะ Concept เราคือ.. เพื่อหลวงปู่ เพื่อหลวงพ่อ.. น้อยกว่านี้ได้อย่างไร..
จึงโทรหานักดนตรีทันที..
"ตกลงคุณช่วยเรียกคนที่คุณบอกนั่นมาร้องได้เลยนะ.. มีคนบอกว่าเสียงคุณยังไม่ OK น่ะ.. เหอๆ.."
"งานนี้เราขอ.. เร็ว.. และ.. ดี.. นะ.. ขอเย็นนี้ได้ไหม.."

นักดนตรี.. "555.. OK ครับ.. ตามนั้น.."

สรุป.. สงสัยจะได้ฟัง ได้ดูกันวันจันทร์หน้าซะแล้วล่ะท่านทั้งหลาย.. เหอ เหอ.. happy.gif

เอาช้า.. แต่ชัวร์ดีกว่านะท่าน.. งิงิ.. red_smile.gif

#19 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:33 PM

ตอบพี่ธนาวุฒิ..
เราเคยทำอย่างนั้นแล้ว.. เมื่อครั้งเพลง อาราเล่ หล่อหลวงปู่..
ปัญหาคือ.. ทีมงานทำเพลงของหลวงพ่อ รับงานมามากพออยู่แล้ว..
เราเลยต้องชงเองซดเองตั้งแต่ต้นจนจบอ่ะ..
ครั้นจะรบกวนสมาชิกใน web ก็ไม่รู้ว่าท่านใดสามารถช่วยในด้านใดได้บ้าง..

อีกอย่าง.. เมื่อวานนี้คุณครูไม่ใหญ่ท่านก็บอกอีกทีว่า..
ใครจะส่งมา.. อย่าส่งมาแต่เนื้อเพลงนะ.. ให้ทำออกมาให้เสร็จเลย..
จึงเป็นฉะนี้แล..

แต่บอกตามตรงว่า.. เพลงใหม่นี้นะ.. ตอนแรกคิดจะเอาตา X สิริปโภ มาร้องคู่กับ น้องอลิส..
เพื่อโปรโมท dmc.tv แบบเน้นๆอีกทีนึง.. แต่.. ใจเรามันเร็วกว่าสายฟ้าแลบ.. 555..
เลยชงเองซดเองตามกระบวนการเดิมๆไปเลย.. 555..
แต่แนวทางเรายังเหมือนเดิมคือ.. เพื่อโปรโมท dmc.tv และทีมงาน.. และพลังของสมาชิก.. เหมือนเดิม..
คอยดูต่อไปนะ.. happy.gif

#20 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:45 PM

ทำไมไม่ให้หนุ่มสุพรรณไปร้องละครับ เผื่อผมจะดังเหมือน ไวพจ ศรเพชร พุ่มพวง แอ๊ดคาราบาว

#21 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 01:06 PM

เดี๋ยวอีกซะเวอร์ชั่น สองเวอร์ชั่น คงเข้าที่... เที่ยวนี้ลองขอเบอร์ติดต่อหลวงพี่ท่านดูนะ ชุดหน้าจะได้ไม่ต้องใช้ปัจจัยและลดขั้นตอนไปในตัว... และถ้าแต่งเพลงแล้วหาดนตรีที่เป็นคาราโอเกะส่งไปด้วยเลย ขอหลวงพี่หาคนร้องเอง อัดเสียงแล้วก็น่าจะออกอากาศได้แล้วนะ

เอ..หรือว่าหานักดนตรี นักร้องแถวๆนี้ดี... ผมว่ามีผู้มีความสามารถอีกเยอะนะ เวปเรา แต่ต้องการเสียงแบบไหนล่ะ... ไอเดียที่ว่าจะขอคุณสิริปโภร้องคู่คุณอลิส... ก็ดีนะเห็นด้วย happy.gif

มีอีกอันที่คิดจะทำ... ทำเป็นเวอร์ชั้นคารโอเกะดีใหม เอา MV มารีมิกซ์เสียงดนตรี เป็นคาราโอเกะเอาไปประกวดร้องเพลง ร่วมบุญกับ dmc.tv ปิดกองกฐิน แล้วแจก VCD ปิดกองกฐินจะทำอีกใหม

#22 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 02:37 PM

ขอส่งเนื้อเพลงที่พี่สาวแต่งละกัน
ใครจะนำไปต่อยอดตามสะดวกนะครับ

กฐินปราบมาร

กฐินหลวงปู่ พระผู้ปราบมาร
ขอเชิญลูกหลาน จงมารวมกัน
มาจารึกชื่อ ลงในแผ่นฌาณ
เพื่อเป็นลูกหลาน หลวงปู่ตลอดไป

*** มาเด๊อ......... มาฮ่วมกันเด๊อ...........พี่น้องเอ๊ย...........เอย
หลวงปู่................มาแล้ว.................เด๊อ
หลวงปู่มาแล้ว.....เผิ่นมาเป็นประธานเด๊อ..............

ขอให้ลูกหลาน พากันมาหลายหลาย
ลูกหลานหลวงปู่ มีอยู่หกล้าน
จงพากันมา มาหาหลวงปู่
เพื่อรวมพลัง ในการปราบมาร
ขอเชิญลูกหลาน มากันเป็นล้าน..........เอ๊ย........เอย

ผู้ประพันธ์ วิเชียร ชะอุ่มพันธ์

ทำนอง หมอลำ
ถ้าคุณสุรศักดิ์ ที่ร้องเพลง เน๊าะน้องเน๊าะ ได้อ่าน คง get

#23 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 02:51 PM

ก่อนหน้านี้เราเคยคิดจะทำนะ.. แต่พอดีเพลงได้ On-Air ช้าไปนิดนึง.. เลยล้มเลิกไป.. ไม่บอกใคร..
อีกอย่างคือ.. ตัวเราน่ะ.. รู้ว่าเพลง OK แน่นอน.. แต่ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดยังไง..
กลัวเสนอไปแล้วจะหาว่าโปรโมทเพลงตัวเองอีก.. biggrin.gif

เคยคิดจะทำเป็นโปรเจ็คของ dmc.tv จัดประกวดวงดุริยางค์เด็กดี V-Star
มาเล่นดนตรีเพลงอาราเล่หล่อหลวงปู่.. (เพราะเป็นเพลงเดียวที่เล่นด้วยวงดุริยางค์แล้วเนียนมากๆ..)
หรืออาจจะเพลงอื่นด้วยก็ได้.. แล้วแต่..

ประกวดระดับมัธยมต้น และมัธยมปลาย.. โดยใช้สถานที่ของ.. มหาวิทยาลัยที่เอื้อเฟื้อสถานที่..
แล้วหาผู้ชนะอันดับ 1, 2, 3 มา.. แล้วรับรางวัลที่วัดเราในวันงาน..
โดยวงที่ชนะเลิศ.. จะต้องมาแสดงความสามารถในวันงาน.. โดยเล่นดนตรีสดๆ..
ส่วนรางวัลก็คือ..
รางวัลที่ 1 เงินทำบุญกฐิน 5 แสนบาท โดยรับจากมือหลวงพ่อโดยตรง.. จะได้ปลื้มมมกันนานๆ..
(รับแล้วก็เอามาทำบุญกฐินนะ..)
รางวัลที่ 2 เงินทำบุญกฐิน 3 แสนบาท
รางวัลที่ 3 เงินทำบุญกฐิน 1 แสนบาท
โดยเงินรางวัลทั้งหมด.. จะมาจากผู้มีจิตศรัทธาที่เห็นความสำคัญของการสร้างเด็กรุ่นใหม่
ให้สนใจในสิ่งที่เป็นสาระประโยชน์ (เช่น การเล่นดนตรี ก็จะได้ทั้งความเพลิดเพลิน และทักษะทางดนตรี
และยังได้ฝึกในเรื่องความสามัคคีพร้อมเพรียงของหมู่คณะด้วย..)
และสร้างเด็กสายเลือดใหม่ทางธรรม.. ซึ่งจะเข้ามาช่วยงานพระศาสนาในอนาคตต่อไป..

แต่ตอนนี้.. ถ้าจะหยิบโปรเจ็คนี้มาปัดฝุ่น.. ก็ไม่ยาก.. มันเป็นกิจกรรมที่สนุก บุนบันเทิง..
พวกเราจะได้บุญร่วมกันหลายๆชั้น.. ในการชวนคนทำบุญ และชวนสายเลือดใหม่เข้าวัด..
และได้สนุกกับน้องๆด้วย.. (จับปูใส่กระด้ง.. 555..)

ทางทีมงานว่าไงล่ะ.. ?

#24 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 03:02 PM

แนะนำคุณบ่าวอุบลนิดนึง.. เป็นความเห็นนึงนะ.. จะถูกผิดยังไงลองดูละกัน..

การแต่งเพลงให้คนฟัง.. ฟังได้มาก.. เข้าใจได้ง่าย.. ครอบคลุมประชากรเป้าหมายจำนวนมาก..
ควรใช้ภาษากลาง.. ไม่ควรใช้ภาษาท้องถิ่นเลยจ๊ะ..
เพราะอะไร.. เพราะสมมุติแต่งเพลงใช้ภาษาอีสานนะ.. บางคนที่ไม่เข้าใจภาษาอีสาน.. จะเสียประโยชน์ตรงนี้ไป..
ส่วนบางคนที่อาจจะไม่ชอบฟังภาษาท้องถิ่นเอาซะเลย(คนแบบนี้มีนะ)เข้าจะไม่รับเพลงพวกนี้เลย..
การทำเพลงแนวนี้ต้องคำนึงเรื่องภาษาเป็ฯหลัก.. ควรใช้ภาษาที่กลุ่มเป้าหมายส่วนมากเข้าใจกัน..
เช่น.. กลุ่มเป้าหมายคือ.. คนไทยทุกภาคทั่วประเทศ.. และทั่วโลก..
ก็ควรใช้ภาษาไทยที่เป็นภาษากลาง.. ดังนี้จ๊ะ..

ส่วนเพลงที่ทำมาเป็นภาษาท้องถิ่นนั้น.. สเน่ของมันคือ.. ความน่ารักและความเข้าไปอยู่ในใจของคนท้องถิ่น..
เพลงที่ออกมาทุกเพลงล้วนดี.. มีคุณค่า.. มีความหมายทั้งสิ้น..
หากแต่.. องค์ประกอบปลีกย่อยนี่แหละ.. (ซึ่งมีอีกมากที่จะอธิบายแต่ขอเอาไว้ก่อนนะ)
ที่จะเป็นดัชนีชี้วัดความสำเร็จของเพลงๆนั้น.. happy.gif

#25 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 04:05 PM

สาธุ สาธุ สาธุ จะรอฟังที่ DMC ครับ

#26 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 04:25 PM

อนุโมทนาสาธู๊

สุดยอดจริงๆ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#27 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:25 PM

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี เก่งจังเลยค่ะ
อยากฟังแล้วค่ะ

#28 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 12:32 AM

glare.gif มาให้กำลังใจเหมือนเคย
สู้ สู้ เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี(ClearFaceGoodHeartKindergartenKid-CFGHKK)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  p9.gif   16.46K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  p9.gif   16.46K   8 ดาวน์โหลด

#29 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 12:54 AM

ช่วยด้วยค่า

อาราเร่ ป่วนแทรกใจอย่างหนัก omg_smile.gif

เหตุเกิดที่เมืองแก้วมณี...!!!

แนบไฟล์  photo_55563.jpg   260.71K   69 ดาวน์โหลด

เรื่องมีอยู่ว่า

ไปเดินซื้อของ แล้วมองไปที่ขวดน้ำมันนวดเห็นเป็น "น้ำมันอาราเร่" omg_smile.gif

เอ๊...!!!! ไม่จริง ถึงกับทำน้ำมันนวดอาราเร่ เลยเหรอ rolleyes.gif อะไรจะ in trend กันปานนั้น!!!! omg_smile.gif

จึงหยิบขวดมาดู กลับเป็น " น้ำมันนวดหยกเขียว" biggrin.gif

biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

อนุโมทนาบุญค่า....
ปฏิบัติการก่อการดีได้แทรกซึมไปลึกซึ้งถึงก้นบึ้งของใจจริงๆ happy.gif happy.gif
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#30 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 06:03 AM

รอรับชมครับ smile.gif