ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

กลับมาจากไปวัดฯครั้งแรกแล้วครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:00 PM

กลับมาจากไปวัดฯครั้งแรกแล้วครับ วันนี้ไปถึงวัดประมาณ 9.15 น.
นั่งแท็กซี่เข้าไปกับเพื่อนอีก 3 คน ทันทีที่เห็นวิหารหลวงปู่ ขนลุกซู่เลยครับ
มองวิหารหลวงปู่เพลิน จนถึงทางแยก คราวนี้ล่ะปัญหา จะไปทางไหนละ
แท็กซี่เลยลองเลี้ยวซ้าย ^^ คราวนี้ไปไกลเลยครับ เลยได้เห็นสถานที่ของวัด
ตั้งแต่วิหารหลวงปู่ สภาฯ มหารัตนวิหารคต หาสำนักงานใหญ่ตั้งนาน
โทรไปที่สำนักงานใหญ่ ให้ช่วยบอกทาง พี่ที่สำนักงานใหญ่ใจดีมากครับ
กรุณาบอกเส้นทางกับน้องใหม่ ที่หลงจนกว่าจะหาสำนักงานใหญ่เจอ
เพื่อนผมที่นั่งมาด้วย ดูจะตื่นตาตื่นใจมากกว่าผมเสียอีก อึ้งกันใหญ่
คราวนี้พอหาสำนักงานใหญ่เจอ ก็ได้เดินไปติดต่อกับพี่สาวใจดีที่รอต้อนรับอยู่ครับ
ได้เข้าไปนั่งชมประวัติวัด ได้ตะลึงกับประวัติความเป็นมาของวัด เสียดายที่เสียงเบาไปนิดนึง
ไม่อย่างนั้นอาจจะตะลึงกว่านี้ครับ พอดีการไปวัดครั้งนี้เพื่อนผมคนนึงที่เคยมีอคติกับวัด
ผมเลยชวนไปด้วยกัน พอเค้าได้ชมประวัติ ได้ทราบอะไรมากขึ้น อคติของเค้าหายไปสนิท
ผมเห็นเค้านั่งดูวิดิทัศน์นิ่งเลย พร้อมพากษ์อีกต่างหาก ประมาณว่าไม่อยากจะเชื่อครับ
ผมเลยลองคุยกับเจ้าเพื่อนคนนี้ดู "เรามาวัดกันสักเดือนละครั้งมั้ย" เพื่อนผมตอบว่า
"ไม่เอา" ผมก็นึกว่าไม่อยากจะมาวัด ที่ไหนได้ กลับบอกว่า "มาอาทิตย์เว้นอาทิตย์ละกัน"
แถมบอกคราวหน้าจะใส่ชุดขาวเต็มยศเลยด้วย โห!!! ผมนี้ซึ้งเลย
วิดิทัศน์ดำเนินไปเรื่อยๆ จนขึ้นภาพพระเดชพระคุณหลวงพ่อ น้ำตาผมไหลอีกแล้วครับ
แต่ต้องแอบเช็ด อายเพื่อนครับ ซึ้งที่เห็นพระคุณของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
ที่เมตตา พัฒนาแดนสวรรค์แห่งนี้ ให้สาธุชนได้พึ่งพิง นึกถึงภาพท่านกี่ครั้ง
ผมก็ปลื่มครับ ที่ได้พบกับวิชชาธรรมกาย และทุกสิ่งอย่างครับ
หลังจากชมวิดิทัศน์เสร็จ เพื่อนผมที่เคยมีอคติกับวัดฯ หยอดเงินร่วมทำบุญที่เคาท์เตอร์
คนแรกเลยครับ และพี่สาวใจดี ได้ติดต่อรถและมัคคุเทศน์ พาชมวัด
แต่บังเอิญ ผมคงบุญหมดครับ ^^ พี่สาวบอกด้วยความเกรงใจ
(พี่เค้าจะรู้มั้ยว่าผมเกรงใจมากกว่าเสียอีก)
พี่สาวบอกว่า "วันนี้มัคคุเทศน์และรถ ไม่ว่าง เลยพาชมวัดไม่ได้" น้ำเสียงเกรงใจมากๆเลยครับ
"ความจริงจะพาเข้าชมอุโบสถ แต่วันนี้ที่อุโบสถมีการเตรียมงาน จึงพาเยี่ยมชมไม่ได้
รบกวนน้องมาโอกาสหน้านะคะ" พวกผมก็เลยรีบตอบว่าไม่เป็นไรครับ
พี่เค้าก็เลยแนะนำให้ไปที่ หอฉันคุณยายฯ ไปถวายภัตตาหาร แต่พวกผมเพิ่งไปครั้งแรก
เลยไม่รู้จะทำอย่างไร ^^ เลยไปสอดแนมดูว่าเค้าทำกันอย่างไร แล้วเดี๋ยวจะกลับมาใหม่ครับ
ไปสอดแนมสักพัก ก็เลยกลับมากันก่อน ไว้วันที่ไม่มีเรียนจะกลับมาใหม่กันครับ
ตลอดเวลาที่อยู่ในวัดฯ มีความรู้สึกว่าอบอุ่นอย่างบอกไม่ถูก ทุกคนมีแต่รอยยิ้ม
เหมือนกับได้กลับบ้าน อย่างที่หลายท่านบอกเอาไว้ล่วงหน้าจริงๆครับ

ขอจบไว้แค่นี้ละกันนะครับ แล้วเร็วๆนี้จะกลับไปวัดอีกให้ได้ครับ
ปลื้มไม่หายจริงๆครับ และขอบพระคุณกัลยาณมิตรทุกท่านที่ได้ให้กำลังใจก่อนไปวัดนะครับ

ปล. ไม่ได้ถือดอกกุหลาบนะครับ พอดีไปสาย หาไม่ทันครับ ^^ อิอิ

ผมเจอผู้ชายชุดขาวท่านนึงกำลังขี่มอเตอร์ไซค์ผ่านสำนักงานใหญ่
หน้าตาคุ้นๆ เหมือนท่านที่พูดก่อนเข้าช่วง โรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ใน DMC อ่ะครับ
ที่นั่งด้านขวามือของจอภาพอ่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือปล่าวครับ

ขอรบกวนถามนิดนึงนะครับ คือผมเห็นชุดขาวที่ถูกตามระเบียบของวัดจำหน่ายที่
ร้านค้าก่อนเข้าวัดอ่ะครับ ราคา 500 บาท เลยอยากทราบว่าภายในวัดมีจำหน่ายชุดหรือไม่ครับ
ถ้ามีอยากจะทราบราคาด้วยครับ ถ้าเผื่อไม่มีผมจะได้ไปซื้อจากร้านหน้าวัดครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

#2 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:11 PM

โอ้โห ผมจำกระทู้เก่าได้ ในที่สุดก้ได้มาจนได้นะครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ

พออ่านก็ได้ปลื้มไปด้วย

ส่วนพี่ที่เห็นน่าจะเป็นรองหัวหน้าชั้นมั้งคับ

อนุโมธนาด้วยนะครับ

สาธุ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:12 PM

สาธุ... มาวัดบ่อยๆนะครับ

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:31 PM

ขอยินดีต้อนรับนะครับ

น้องและเพื่อนๆคงไม่รู้หรอกว่า พวกเธอมีบุญมากขนาดไหนที่มาถึงวัดพระธรรมกายได้

และการที่พวกเธอหยอดเงินใส่ตู้บริจาคนั้นแม้จะเป็นเงินจำนวนไม่มาก แต่ว่า ได้ทำถูกเนื้อนาบุญ

อานิสงค์ย่อมมากมายมหาศาสจนไม่อาจประมาณได้ทีเดียว

สิ่งที่พวกเธอได้ดูในวิดิทัศน์นั้น เป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งของเศษหนึ่งส่วนร้อยของสิ่งที่หมู่คณะได้ทำให้กับพระศาสนา

และประเทศชาติ และยังมีอีกหลายสิ่งที่ กล้องวิดีโอบันทึกไม่ได้ ถ้าอยากรู้ก็จำเป็นจะต้องหา

โอกาสมาปฏิบัติธรรมร่วมกันที่วัดสักวันหรือ สักเจ็ดวัน และ ได้เข้าร่วมกิจกรรมกับชมรมพุทธศาสตร์สากลฯ

และมาลองทำหน้าที่เป็นเจ้าหน้าที่อาสาสมัครในทุกวันเสาร์-อาทิตย์ และ ในวันที่มีงานบุญพิเศษต่าง ๆ

พระพุทธศาสนานั้นอีกมีอีกหลายสิ่งที่เรายังไม่รู้ ฉะนั้นขอให้มาบ่อยๆนะครับ

ติดต่อพี่ตำรวจรักบุญได้ที่ [email protected] หรือ แผนกธรรมปัญญาเสา F8 สภาธรรมกายสากลครับ

#5 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:33 PM

จากบทเพลงต้อนรับ คห.17 Smiling Girl

ขอสารภาพ .. ดิฉันได้ยินครั้งแรกเมื่อไปพนาวัฒน์ก่อนถึงวันคุ้มครองโลกเมื่อเดือนเมษา ปีนี้ ตอนไปมีความรู้สึกเดียวกับที่น้องเค้าเข้ามาตั้งกระทู้เลย ทั้งตื่นเต้น ดีใจ ปิติ ฯลฯ ตอนเข้าห้องครั้งแรกและได้ยินเพลงถีงกับอึ้งๆๆๆ น้ำตามันเอ่อออกมาเลย รู้สึกโดนใจเหมือนกับต่อว่าเราโดยเฉพาะ แม้ตอนนี้ได้ยังเพลงนี้ทีไรก็ยังอดร้องไห้ไม่ได้

มาได้อ่านที่น้องเค้าเขียนเลยเข้าใจว่ารู้สึกอย่างไร อยากให้น้องได้หาโอกาสขึ้นพนาวัฒน์ แล้วไปฟังเพลงนี้ที่นั่น ช่างได้ยรรยากาศจิงๆเรย ฟังที่ไหนก็ไม่เท่าที่พนาวัฒน์เนอะ ( ขนาดเขียนยังเกือบจะไหลเหมือนกัน )

#6 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:38 PM

ยินดีต้อนรับ "เทพบุตร" สู่หมู่คณะด้วยนะคะ happy.gif

ความรู้สึกเดียวกันเลย พอรถเลี้ยวเข้าวัด ขนลุกชูชัน ตามด้วยน้ำตาแห่งความปลื้มปิติไหลออกมาเองโดยไม่รู้ตัว

พรุ่งนี้ วันอาทิตย์ต้นเดือน วันบุญใหญ่ ชวนกันไปวัดเยอะๆ นะคะ smile.gif

สวัสดี.. เทพบุตร
สวัสดี.. เทพธิดา
ผู้มีบุญมาจากแดนไกล
ได้มาเยือนถิ่นธรรมอำไพ
ด้วยหัวใจมีมิตรไมตรี

ขอต้อนรับด้วยความยินดี
ที่มาสร้างบารมีร่วมกัน
อาณาจักรธรรมกาย เฉิดฉันท์
ขอต้อนรับท่านด้วยปรีดา

ทำไมท่านถึงมาช้า
รู้ไหมว่าพวกเรารออยู่
เป็นเวลาเนิ่นนานพอดู
เมื่อรู้ว่าท่านมาก็ดีใจ
ขอให้ท่านทำตัวสบาย
ทำตัวคล้าย..อยู่บ้าน..ท่านเอง

วันอาทิตย์ถ้าไปถึงวัดแต่เช้าก็จะได้ยินเพลงนี้เปิดต้อนรับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ อยากฟังชัดๆ ก็ไปวัดกันเช้าๆ นะคะ happy.gif

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#7 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 08:43 PM

ขอบคุณครับพี่ตำรวจรักบุญ ผมอยากไปวัดวันอาทิตย์มากเลยครับ แต่มีเรียนในอาทิตย์อ่ะครับ
ไว้อาทิตย์ที่งดบรรยาย ต้องแวบไปบ้างละครับ ถ้าผมได้ไปวัดอีกจะไปสมัครเป็นอาสาสมัครนะครับ
จะพาเพื่อนไปด้วยเยอะๆครับ เห็นหน้าตาเพื่อนมีความสุข จากการไปวัด ก็ดีใจครับ ^^

และขอบพระคุณกัลยาณมิตรทุกท่านครับผม

#8 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:04 PM

ได้อ่านกระทู้ของ นรอ. benjrt แล้วปลื้มใจจังค่ะ
มาบ่อย ๆ นะคะ happy.gif

#9 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:23 PM

คุณได้เข้าวัดตั้งแต่วัยเรียน เป็นบุญมากครับ แม่ผมเข้าวัดตอนอายุ๖๐ปี ท่านบอกว่าทำไมเรารู้จักวัดช้ากว่าคนอื่น เสียดายเวลาที่ผ่านมาจัง เสียโอกาสดีๆที่จะได้ทำบุญ ที่จะมีความสุขในโลกอันไม่เที่ยง ทุกวันนี้ผมมีความสุขมาก เราเป็นครอบครัวธรรมกาย ที่มีความสมบูรณ์ตามที่ควรมี และตามต้องการ ไม่รู้จะตอบแทนบุญคุณครูไม่ใหญ่และคณะสงฆ์อย่างไรจึงจะหมด นอกจากทำตามที่ครูไม่ใหญ่บอก ว่าอย่างไร ว่าตามกัน ยินดีต้อนรับครับ

#10 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:26 PM

สาธุค่ะ บอกแล้วว่าเหมือนได้กลับบ้าน

ช่วงปิดเทอม ลองมาเป็นอาสาสมัคร หรือมาบวชกันซิคะ

อาทิตย์นี้จะขึ้นพนาวัฒน์ แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกท่านเลยนะคะ

ยินดีต้อนรับกลับบ้านค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#11 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:30 PM

สาธุ ครับ ^^
ยิ้มไม่หุบ เหมือนคนบ้าแล้วครับ
นึกถึงวัดทีไร ยิ้มไม่หุบ
สงสัยจะเห่อ ครับ

#12 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:35 PM

พรุ่งนี้อาทิตย์ต้นเดือนมาป่าวครับ? ถ้ามาไปลงทะเบียนสาธุชนใหม่เพื่อรับข้อมูลต่างๆ (ฟรี) ที่เสา C9 ด้วยนะครับ
พรุงนี้ชาวเวปมีถวาย ปัจจัยทำทองตอนเที่ยงครึ่ง ที่เสา M8 นะครับมาร่วมกันนะครับถ้ามา

ยิ่งนึกถึงยิ่งเสียดายครับ พรุ่งนี้ผมมีเรียนอ่ะครับ น่าเสียดายจริงๆ
อาจารย์พิเศษสอนได้เฉพาะวันอาทิตย์ ด้วยครับผม

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ล่วงหน้าครับ สาธุ

#13 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:36 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ ในอนาคตจะได้ทำหน้าที่ผู้นำบุญ ยอดกัลยาณมิตร ชักชวนผู้มีบุญท่านอื่นๆ มาวัด และเก็บความปลาบปลื้มในวันนี้เล่าสู่กันฟังค่ะ....

พรุ่งนี้ไม่สะดวกมาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือน ... เมื่อว่างจากภารกิจการศึกษาแล้ว..
ออนไลน์ ชมถ่ายทอดสดงานบุญได้นะคะ....สาธุค่ะ

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 09:39 PM

แหม ไอ้เราก็ชะเง้อหาดอกกุหลาบแดงซะ

ล้อเล่นนะครับ วันนี้ไม่ได้เฉียดไปหอฉันฯเลย อยู่แต่ที่ธุดงค์พระกับบนสภาฯครับ

ยินดีอย่างยิ่งที่สมใจเสียทีนะครับ พรุ่งนี้อาทิตย์ต้นเดือน อยากให้มาจริงๆนะครับ ถือว่ามาสังเกตุการณ์ก็ได้ครับ จะได้ไปคุยกับเพื่อนๆได้ครบไงครับ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2008 - 10:02 PM

น่าเสียดายจังครับ ที่ต้องมีเรียนวันอาทิตย์ ยังไงก็เป็นกำลังใจในการสร้างความดีครับ

#16 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 05:39 AM

วันนี้จะไปวัดอาทิตย์ต้นเดือนจะเอาบุญมาฝากน้องใหม่นะคะ..พี่เองก็เคยไปวัดครั้งแรกเหมือนกันแต่ต่างกันที่กัลยาณมิตรจากในเนตแนะนำ..เราก็เชื่อทั้งที่ไม่เคยเจอหน้ากันไปถึงวัดก็แทบรู้จักหมดเพราะกัลฯจากเนตแนะนำหมดไปชมทั่ววัดจากนั้นก็เข้าวัดบ่อยและก็มีโอกาสแนะนำเพื่อนให้ติดจานดาวธรรมและพาเข้าวัดพาเพื่อนสร้างองค์พระได้2องค์และตัวเองสร้างอีก2องค์..ยิ่งงานบุญใหญ่หลวงพ่อนำกลั่นจิตกลั่นใจนะ..เงียบสงบมากเลยอยากแนะนำให้ลองไปดู..พี่เองก็จะเรียกว่าใหม่ก็ได้นะแต่ดูดีเอ็มซีทุกวันจากเนตค่ะ..แล้วเข้าวัดบ่อยๆนะคะหากเจอจะพานั่งรถชมวัดให้ทั่วเล้ย...เดี๋ยวจะรีบไปเตรียมตัวไปวัดแล้วเพราะพี่อยู่ไกลมากค่ะ..พุทธมณฑลโน่นค่ะ

#17 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 09:44 AM

เป็นกระทู้ต่อเนื่องจากกระทู้เดิม ที่ได้อ่านแล้วมีแต่ความปีติยินดีอย่างไม่อาจประมาณ
นึกถึงตัวเองที่เข้าวัดวันแรก เหมือนเดินตัวลอยอยู่ในแดนสวรรค์ ผู้คนเปี่ยมด้วยรอยยิ้มและมิตรไมตรี
แล้วชีวิตก็เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง............เหมือนกับใครต่อใครอีกหลายๆคน
ขอให้คุณมีความสุข กับชีวิตแห่งการสร้างบารมีจ้ะ สาธุ สาธุ สาธุ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#18 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 06:13 PM

ขอบพระคุณในไมตรีของทุกท่าน และขออนุโมทนาบุญ กับกัลยาณมิตรที่ไปทำบุญที่วัดในวันนี้ครับ

วันนี้เพื่อนในกลุ่มพอรู้ว่าผมไปวัดฯมา ถามกันใหญ่เลยว่าเป็นอย่างไรบ้าง
คราวหน้าถ้าจะไปให้พาไปด้วย ^^ สงสัยรอบหน้าทกลุ่มผมคงไปวัดกันเกือบสิบคนไม่ก็อาจจะเกินเลยล่ะครับ

#19 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 07:43 PM

กลับมาจากวัดแล้วจ้า วันนี้มีพิเศษกว่าวันอื่นคือ รับปริญญาบัตร DOU ประมาณ 270 ท่าน บรรยากาศคึกคักไปด้วยบัณฑิตทางธรรม ผู้คนยิ้มแย้มแจ่มใส แสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญต่อกัน

ได้ไปร่วมบุญกับเหล่าสมาชิก DMC Webboard และได้ร่วมถ่ายรูปกับทีมงานด้วย ยังปลื้มไม่หาย

นำบุญทุกบุญมาฝากค่ะ

#20 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 09:01 PM

อ่านแล้วปลื้ม.. ดีใจ.. คุณมาถูกทางแล้ว.. ขอให้รักษาเส้นทางนี้ไว้ให้ดี..
เราเองเข้าวัดตั้งแต่ ม.๕ . . เมื่อ ๒๑ ปีที่แล้ว..
สมัยนั้นยังเป็นหลังคาจากอยู่เลย.. ถนนยังเป็นดินแดงๆฝุ่นตลบอยู่เลย..
แต่พอเข้าเกษตร ดันหลงทางไปพักใหญ่ เพราะสิ่งยั่วใจมีเยอะ.. จากนั้นก็ยาวเลย.. โดนทางโลกโขกสับซะน่วม..
กลับมาอีกทีก็ต้องตะลึงกับการเปลี่ยนแปลงมากมายมหาศาล..
เมื่อคุณได้มาถูกทางแล้ว.. ก็ขอให้รักษาเส้นทางนี้ไว้ให้ดี.. อย่าเป็นอย่างเรา
เพราะมันจะเสียเวลาการสร้างบารมีไปมาก.. และอาจจะไม่ได้กลับเข้าสู่เส้นทางอีกก็ได้..

ยินดีต้อนรับสหายทางธรรม.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#21 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 07 September 2008 - 09:38 PM

อนุโมทนาด้วยค่ะ
มาบ่อยๆนะคะ
Relax & Alert

#22 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 01:41 AM

สาธุๆๆ พาเพื่อนๆ ญาติพี่น้อง มาให้หมดเลยครับ
ิยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#23 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 07:30 AM

อนุโมทนาด้วยค่ะ

#24 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 08:11 AM

อนุโมทนากับน้องนะ นับว่าเป็นผู้มีบุญมาก ๆ แถมนิดหนึ่ง ถ้าชวนใครไปเขาเฉย ๆ หรือต่อต้านก็ไม่เป็นไรนะ ทำหน้าที่กัลยาณมิตรต่อไป
นึกถึงตัวพี่เอง ไปวัดครั้งแรก ก็งั้น ๆ (ไปจับผิด)
พอโดนชะน่วม(มรสุมชีวิต) ไปวัดอีกทีคราวนี้ซึ้ง ค่อยมีน้ำหูน้ำตา
ฉะนั้นอย่าเพิ่งตัดสินเขาที่ครั้งแรกนะ จะบอกให้

#25 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 09:16 AM

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ

#26 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 09:43 AM

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ มาวัดกันบ่อย ๆ นะ และว่าง ๆ ก็มาเยี่ยมพวกพี่ที่เสา M6 ด้วยนะ

#27 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 10:47 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ อ่านแล้วปลื้มแทนน้องๆ จริงๆ ที่ได้มีโอกาสเข้ามาพบเส้นทางบุญ เส้นทางสว่าง เส้นทางมรรคผลนิพพาน ตั้งแต่อายุยังน้อย ทั้งยังเป็นผู้มีปัญญา สามารถพิจารณาเห็นประโยชน์ของเส้นทางบุญได้โดยทันที โดยไม่ต้องเสียเวลาหลงทางอยู่ แสดงว่าน้องๆ คงต้องเป็นผู้ที่ได้สั่งสมบุญเก่ามามากพอสมควร ตามรักษาและเติมบุญบารมีของตนเองกันให้ต่อเนื่อง อย่าปล่อยให้พร่องหรือขาดช่วงนะคะ

แต่ขอติงที่น้องบอกว่า แต่บังเอิญ ผมคงบุญหมดครับ ^^ พี่สาวบอกด้วยความเกรงใจ (พี่เค้าจะรู้มั้ยว่าผมเกรงใจมากกว่าเสียอีก) พี่สาวบอกว่า "วันนี้มัคคุเทศน์และรถ ไม่ว่าง เลยพาชมวัดไม่ได้" นิดนึงนะคะ
จริงๆ แล้วไม่ใช่หมดบุญหรอกค่ะ แต่เป็นโอกาสที่จะได้บุญจากการไปพาเพื่อนๆ มาร่วมชมวัดกันมากๆ และเป็นโอกาสที่จะได้ชมวัดอย่างละเอียดต่างหากล่ะคะ น้องทราบไหมคะว่าการจะชมวัดให้ทั่วและได้รับคำอธิบายอย่างละเอียดน่ะ ใช้เวลาอย่างน้อย 1-2 ชั่วโมงนะคะ เพราะสถานที่น่าสักการะ น่าชม ของวัดมีหลายสิบจุด เพียงแค่หยุดชมและศึกษาความเป็นมาหรือวัตถุประสงค์ในการสร้าง ประวัติ/แนวคิดในการสร้าง ฯลฯ เพียงจุดละ 10 นาที ก็ใช้เวลาหลายชั่วโมงแล้วค่ะ ดังนั้นหากเวลาน้อย ผู้ที่นำชมวัดก็จำเป็นต้องตัดออกไปหลายจุด หรืออธิบายเพียงคร่าวๆ หรือไม่สามารถหยุดให้ลงไปชมหรือสักการะได้ใกล้ๆ เป็นต้น

ดังนั้น หากจะชมวัดจริงๆ จัดเวลาให้ดีแล้วพาคนที่น้องปรารถนาดีต่อเขา มาร่วมชมด้วยมากๆ นะคะ เพื่อให้เขาเหล่านั้นได้มีโอกาสรู้จักสถานที่ดีๆ ที่จะช่วยปลูกศรัทธาให้เขาอยากศึกษาคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า อยากศึกษาเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตและวัฎฎสงสารนี้ เพื่อประโยชน์แก่ชีวิตของเขาเองและบุคคลรอบข้าง เหมือนกับที่น้องกำลังรู้สึกและตั้งใจทำอยู่นะคะ และนั่นแหละค่ะที่เรียกว่าหัวใจพระโพธิสัตว์ผู้ปรารถนาจะพาสรรพสัตว์ให้ข้ามพ้นห้วงทุกข์แห่งวัฎฎสงสาร

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งนะคะและอย่าลืมหาเวลากลับบ้านบ่อยๆ นะคะ

#28 คนค้นบุญ

คนค้นบุญ
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 06:24 PM

อ่านแล้วปลื้มแทนน้องๆนะคะ น้องมีบุญมากมีสายบุญเชื่อมกับหลวงปู่ คุณยาย และหลวงพ่อนะคะ อ่านแล้วน้ำตาคลอขนลุกนุกถึงครั้งแรกที่ตัวเองได้เริ่มเปิดใจรับข้อมูลของวัด มีความรู้สึกเหมือนเพื่อนน้องเลยค่ะ มาบ่อยๆนะคะ โลกจะเปลี่ยนแปลงได้ก็เพราะเราทุกคนที่ได้มาศึกษาแก่นแท้ของชีวิต และพระพุทธศาสนา ครั้งหน้ามาก็ชวนเพื่อนมาเยอะๆนะคะ จะได้เป็นเด็กเก่งและดีของหลวงพ่อค่ะและพี่ๆ ที่วัดนะคะ
ปลื้ม ค่ะปลื้ม
ปล.อยากฝากสัมภาษณ์เพื่อนที่มาด้วยค่ะว่ารู้สึกยังงัย แล้วเอามาเขียนอีกนะคะ
"เราเกิดมาสร้างบารมี เราก็ต้องสร้างบารมี"
Love kunkhrumaiyai mak mak ka

#29 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 08:14 PM

สาธุ ครับ เพื่อนผมพอกลับมา ก็พูดถึงวัดกันทุกวัน
จัดโปรแกรมกันแล้วครับ ว่าจะไปวัดวันไหนกันบ้าง ^^
เห็นพวกเค้าเริ่มสนใจธรรมะกันมากขึ้นกว่าเดิม
หลังจากที่ไม่ค่อยจะรับกันเลย ^^
คนที่ไม่ได้ไปด้วยเมื่อครั้งแรก ก็ชวนให้ไปอีก
จะขอไปด้วยครับ เตรียมเก็บเงินซื้อชุดขาวกันแล้วครับ
ก่อนสอบก็ได้วางแผนกันว่าจะไปปฏิบัติธรรมก่อนสอบครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ต้อนรับนะครับ

#30 newtiti

newtiti
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2008 - 09:46 PM

อนุโมทนาบุญกับbenjrt ด้วยนะคะ
และเรื่องชุดขาว ที่เห็นมีในร้านหน้าวัด นอกจากนั้น ก็จะมีที่สหกรณ์ฯที่อยู่ด้านข้าง ๆ วัด และร้านใกล้เคียงก็มีให้เลือกค่ะ เท่าที่เคยเห็นก็มีผ้าชนิดต่าง ๆ ตามที่ชอบค่ะ ราคาก็ประมาณเดียวกันนี้ค่ะ ลองเข้าไปเลือกชมดูนะคะ