ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากพ้นนรก และไปดุสิตบุรี ควรทำอย่างไรบ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sassy

sassy
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 05:01 PM

อยากพ้นนรก และไปดุสิตบุรี ควรทำอย่างไรบ้างคะ
ทำแท้งอย่างตั้งใจมาถึง 3 ครั้ง และผ่านผุ้ชายมาถึง 6 คน โกหกก็มาก ศีล 5 ข้อ ผิดจนเป็นนิสัย เตือนตัวเองได้ก็จะดีได้พักนึงแล้วก็แย่อีก วนไปวนมา พอมีวิธี เด็ดๆ สำหรับคนดื้อๆบ้างไหมคะ ยังไงก็ยังอยากไปกับหมู่คณะ

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 05:14 PM

หนึ่งในการบ้านของนักเรียนอนุบาลฯ คืออดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
ถ้ารู้ตัดวว่าผืดพลาด ก็ยังไม่สายครับ แล้วตั้งหน้าตั้งตาทำทุกบุญ ปลื้มในบุญ
ก็น่าจะพอตัดรอนวิบากกรรมได้บ้าง แต่จะมากหรือน้อยก็เท่านั้นเอง
เป็ฯกำลังใจให้ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 05:51 PM

ต้องตัดใจค่ะ

ลืมอดีตที่พลาด
ห้ามคิดว่า"ว่าเราเคยทำไปแล้ว ทำอีกไม่เห็นเป็นไร"

สงครามที่สู้รบกัน พ่ยแพ้สูญเสียบ้านเมืองคนตายเป็นล้าน
ยังไม่เท่าความสูญเสียจากการแพ้ใจตัวเองของคน 1 คนค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 06:42 PM

ต้องทำความเพียรอย่างยิ่งยวดครับ เช่น..

1.ถ้าให้ทานก็ทำทานแบบปรมัตถ์
2.รักษาศิลก็ทำแบบปรมัตถ์
3.ภาวนาก็ทำแบบปรมัตถ์

ทำการบ้าน 10 ข้อแบบ ยิ่งยวด ครับ

1.นำบุญไปฝากคนที่บ้าน

2. จดบันทึกผลการปฏิบัติธรรม

3. ก่อนนอนนึกถึงบุญที่สั่งสมมาทั้งหมด

4.หลับในอู่แห่งทะเลบุญ

5.ตื่นในอู่แห่งทะเลบุญ

6.เมื่อตื่นแล้วรวมใจเป็นหนึ่งกับองค์พระ 1 นาที
ใน 1 นาทีให้นึกว่าเราโชคดีที่รอดตายมาอีกหนึ่งวัน
ขอให้สรรพสัตว์ทั้งหลายจงมีความสุข อันตัวเรานั้น ตายแน่ ตายแน่

7.ทั้งวันให้ทำความรู้สึกว่าตัวเราอยู่ในองค์พระ
องค์พระอยู่ในตัวเรา ตัวเราเป็นองค์พระ องค์พระเป็นตัวเรา

8.ทุก 1 ชั่วโมง ขอ 1 นาที เพื่อหยุดใจ
นึกถึงดวง องค์พระ หรือทำใจนิ่งๆ ว่างๆ ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7

9.ทุกกิจกรรมตั้งแต่ตื่นนอน ไม่ว่าจะเป็นการล้างหน้า
อาบน้ำ แต่งตัว รับประทานอาหาร ล้างจาน กวาดบ้าน
ออกกำลังกาย ขับรถ ทำงาน ให้นึกถึงดวง หรือองค์พระไปด้วย

smile.gif 10.สร้างบรรยากาศให้ดี สดชื่น ด้วยรอยยิ้ม และปิยวาจา smile.gif

.....................................................................................................................................................
ลองเขียนเคส ส่งสิครับ จะได้เป็นธรรมทาน ครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 sukanya

sukanya
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 09:01 PM

อดีตที่ผิดพลาดมาลืมให้หมด สั่งสมบุญทุกบุญอย่าให้ขาด อย่าลืมอธิษฐานจิตล้อมกรอบด้วยค่ะ

และเห็นด้วยกับการที่จะส่งเคส มาเป็นธรรมทานนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 09:15 PM

1.ถ้าให้ทานก็ทำทานแบบปรมัตถ์
2.รักษาศิลก็ทำแบบปรมัตถ์
3.ภาวนาก็ทำแบบปรมัตถ์

ขอถามต่อค่ะ ปรมัตถ์ นี่หมายถึงยังไงคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 09:20 PM

ขอถามต่อค่ะ ปรมัตถ์ นี่หมายถึงยังไงคะ

ปรมัตถ์ คือการเอาชีวิตเป็นเดิมพันค่ะ
ตายก็ยอม แต่ขอสร้างบารมี

สุนทรพ่อ

#8 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 09:28 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Omena ชัดเจน แจ่มแจ้งเลยค่ะ ทีนี้
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#9 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 10:46 PM

เตือนตัวเองได้ก็จะดีได้พักนึงแล้วก็แย่อีก วนไปวนมา

ผมแนะนำให้หากัลยาณมิตรไว้ครับ กัลยาณมิตรก็คือเพื่อนผู้แนะประโยชน์ให้ เป็นผู้ที่คอยประคับประคองเราให้เราอยู่ในเส้นทางที่ถูกต้องครับ
เพราะกรณีนี้ เราไม่ค่อยมีกำลังใจที่จำทำความดีให้ตลอด ก็ต้องอาศัยเพื่อนที่ดีช่วยเป็นกำลังใจให้

การทำความดีให้สม่ำเสมอต้องใช้กำลังใจมากนะครับ
บางครั้งที่เราขึ้เกียจบ้าง เบื่อบ้าง ท้อแท้บ้าง ถ้าเราอยู่ตัวคนเดียวไม่มีใครช่วย เราก็คงไม่พ้นกลับไปอยู่ในสภาพเดิมอีก
แต่ถ้าเราเห็นว่าเพื่อนยังทำได้ เราก็มีกำลังใจทำ ยิ่งเค้ามาชักชวนกันทำความดี มีหรือเราจะปฏิเสธ

ยกตัวอย่างเรื่องนั่งสมาธิก็ได้ครับ
การนั่งสมาธิคนเดียวนี่กำลังใจจะนั่งนานๆมันน้อยครับ (สำหรับผมเอง) นั่งแป๊บเดียวก็ง่วงแล้ว
แต่หากได้ไปนั่งสมาธิรวมกับคนมากๆแล้ว กำลังใจมันมาเยอะเลยครับ เพราะทุกคนก็นั่งเหมือนกันหมด
หากเราจะไปนอนเอกเขนกมันก็กระไรอยู่ อย่างนี้มันทำให้เรานั่งได้นานขึ้นเองครับ

ดังที่ได้กล่าวมาทั้งหมดนี้แหละครับ จึงอยากให้คุณ sassy หาเพื่อนให้การปฏิบัติธรรมทำความดีไว้ครับ
อย่าดูเบานะครับ สำหรับคำว่า "กัลยาณมิตร"
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#10 ธุลีดิน

ธุลีดิน
  • 40 โพสต์
  • Interests:เดินทางรวมกับหมู่คณะจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 07:03 AM

พยายามนั้งสมาธิทุกๆวัน และหาเทปหรือซีดี ของหลวงพ่อมาฟังทุกวันเมื่อไรจิต คิดในทางที่ไม่ดี

ก็เปิดฟัง ฟังอย่างนี้ตลอด เมื่อก่อนผมกินเหล้าเที่ยวกลางคืน ผมก็ค่อยหยุดได้ เมื่อจิตไปคิด

ถึงมันอีกก็หาซีดี ของหลวงพ่อมาฟัง ฟังจนมันติดอยู่ในสมองของเราเลยแล้วสิ่งที่ไม่ดีจลดไปจากความคิดเรา

เหมื่อนเราเอาน้ำบริสุทธิ์ ไปเจือนน้ำเสีย
"ขอตามติด ติดตามสร้างบารมีกับ หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ และหมู่คณะไปทุกภพทุกชาติ "

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:43 AM

หาทางไปพนาวัฒน์สัก 7 วัน หลังจากนั้น หมั่นคบหมั่นกัลยาณมิตรครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:25 AM

อย่าไปอยู่ในกลุ่มเพื่อนกลุ่มเดิมๆซิครับ บางครั้งกลุ่มเพื่อนกลุ่มเดิมๆทำให้เราเผลอไปทำบาปอกุศลได้โดยที่เราก็ไม่รู้ตัว หากลุ่มใหม่ที่เป็นบัณฑิตซิครับ

#13 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 11:55 AM

หาทางไปพนาวัฒน์สัก 7 วัน หลังจากนั้น หมั่นคบหมั่นกัลยาณมิตรครับ

จริงๆแล้ว ไปที่อื่นบ้างก็ได้ค่ะ
สถานที่ปฏิบัติธรรม หลวงพ่อท่านหาไว้ให้ตั้งมากมาย
แต่คนบูมกันแต่พณาวัฒน์ จนตอนนี้พี่บางคนที่ลงมายังบอกเลยค่ะ ว่าหาความสงบไม่ได้เลย

ที่อื่นๆ ก็มีดีนะคะ

สุนทรพ่อ

#14 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 12:18 PM

ตอนนี้รู้แล้วว่ามันไม่ดี ให้นึกไว้เสมอว่ามันเป็นของที่น่ารังเกียจ ไม่น่าเข้าใกล้ ทำตัวทำใจหนีห่างอย่าใกล้ พร้อมทั้งหลีกเลี่ยงจูงใจทุกวิถีทาง

ทำใจให้อยู่ในบุญตลอดเวลา สมาทานศีล 5 ทุกวันเมื่อเริ่มวันใหม่ แล้วก็รักษาสัจจะบารมีของเราให้ดี น่าจะทำให้ค่อย ๆ ดีขึ้นนะคะ

#15 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 12:30 PM

สาธุ กับคำแนะนำของทุกท่านจริง ๆ เลยค่ะ...ถ้าปฏิบัติตามแล้วได้ผลดีจริง ๆ ค่ะ (จากที่ตนเองเคยได้รับคำแนะนำ)

#16 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 02:59 PM

คุณครูไม่ใหญ่ท่านบอกทุกวัน และชวนไปดุสิตด้วยกันทุกวัน
ทำอย่างที่ท่านสอนนะคะ (และทำอย่างไม่มีข้อแม้)
ท่านพูดเสมอว่า
ถ้าเธอจะไปกับฉัน ว่าอย่างไรก็ว่าตามกัน

#17 duang.pu

duang.pu
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:02 PM

ทำทาน รักษาศิล เจริญภาวนา สม่ำเสมอ และทุกๆบุญอย่างยิ่งยวด ที่สำคัญอย่าลืมอธิฐานตามติดและติดตามบูชนียาจารย์ทั้ง 3 ไปทุกภพทุกชาตินะครับ

#18 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 03:02 PM

ถึง คุณ sassy ค่ะ

คบกัลยาณมิตรค่ะ หากัลยาณมิตรที่เข้าอกเข้าใจเรา และพร้อมที่จะประคับประคองเราไปด้วยกัน
กัลยาณมิตรนี้อยู่ใกล้ๆ เรา หรือพูดคุยกับเราได้สะดวก

กำลังใจต้องมาจากตัวเราเป็นอันดับหนึ่ง ...ต้องฝึกใจให้เข้มแข็ง ในการรักษาความดี
นึกไว้เรื่อยๆ เข้มแข็ง ๆ ๆ และ ขยันนั่งสมาธิ ขยัน ๆ ๆ
ต้องมีความมุ่งมั่น ลืมอดีตที่ผิดพลาดให้หมด

(เอาหนังสือภาพนรกสวรรค์ไว้ที่ใกล้ๆ ตัว ให้หยิบง่าย)เมื่อมีแนวโน้มจะผิดศีลอีก ให้ไปเปิดดูหนังสือนี้ทันที

...ไม่สายไป สำหรับการเริ่มต้นสิ่งดีๆ
แต่จะสายไป เมื่อคิดวนกลับไปอย่างเดิมอีก...

...ให้ชีวิตเราอยู่ในกำมือเรา ให้เราลิขิตชีวิตไปในทางที่ดีที่สุด
อย่าให้กิเลสมารมาครอบงำชีวิตเรา มามีอำนาจบงการชีวิต
ให้พระสถิตย์อยู่ในใจตลอดเวลา ทั้งเป็นมงคลแก่ชีวิต และเป็นสิ่งปกป้องผองภัย ...

จะคิดจะทำอะไร ก็ให้ระลึกเสมอว่า มีองค์พระอยู่ภายใน
ตลอดเวลาที่เราคิดอะไร เราทำอะไร พระท่านรู้ พระท่านเห็น
ทุกสิ่งที่เราคิด ทุกสิ่งที่เราพูด ทุกสิ่งที่เราทำ

ชีวิตจะมีคุณค่า เมื่อเราได้สู้
ความอดทนที่เข้มแข็งรักษาความดี จะนำความสุขมาให้
เพิ่มคุณค่าประดับหนทาง ต้องสู้และทน...

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#19 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 06:23 PM

ต้องหักดิบ ตั้งใจทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิให้มากๆ บุญทุกชนิดทำเข้มข้นทับทวี ที่สำคัญต้องนั่งธรรมะให้เห็นดวงธรรม องค์พระใสๆก็ปิดประตูอบาย ไปดุสิตบุรีได้
"ฉันเป็นคนหัวใจไม่เกี่ยง ขอเคียงข้างไปดุสิตบุรี" ดู DMC ทำตามที่ครูไม่ใหญ่สอน

#20 PICHITCHAI

PICHITCHAI
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 08:11 PM

สิ่งที่ผ่านไปแล้วลืมไปเถอะครับเราเปลี่ยนแปลงอดีตไม่ได้แต่เราเปลี่ยนปัจจุบันและอนาคตได้ หมั่นสร้างบุญบารมีให้มากที่สุด และที่สำคัญต้องเลือกคบเพื่อน คบแต่เพื่อนที่เป็นกัลยาณมิตร ที่คอยชักชวนเราไปในการสร้างบารมี แล้วเราก็จะรู้สึกรังเกียจในสิ่งที่ไม่ดีทุกประการ แต่ก่อนผมเคยดื่มสุรา แต่ปัจจุบันผมรังเกียจมันมากๆ เพราะได้อยู่ในสังคมและกลุ่มเพื่อนที่เป็นกัลยาณมิตรผู้แนะประโยชน์

#21 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:32 PM

ทำแท้งอย่างตั้งใจมาถึง 3 ครั้ง และผ่านผุ้ชายมาถึง 6 คน โกหกก็มาก ศีล 5 ข้อ ผิดจนเป็นนิสัย เตือนตัวเองได้ก็จะดีได้พักนึงแล้วก็แย่อีก วนไปวนมา พอมีวิธี เด็ดๆ สำหรับคนดื้อๆบ้างไหมคะ ยังไงก็ยังอยากไปกับหมู่คณะ

เคยมีพระอาจารย์บอกว่า
ลูกหลวงพ่อได้ชื่อว่าเป็นเด็กเส้นในวัฏฏะสงสาร คือแม้จะทำสิ่งที่ผิดพลาดมามากมายแต่ภายหลังพบหมู่คณะก็หักดิบเลิกสิ่งไม่ดีแล้วตั้งใจสั่งสมบุญทุกบุญอย่างเต็มกำลัง นั่งธรรมะอย่างอุกฤติเข้าถึงพระภายในให้ได้ แล้วอฐิษถานทุกครั้งที่ทำบุญ ว่าขอไปดุสิตบุรี หากทำได้ดังนี้จะสมหวังดังใจ

หากคิดจะทำผิกอีกและดื้อไม่ฟังอีกให้นึกถึงภาพอันสยดสยองของมหานรก(แนะนำVCDอินนิเมชันต์มหานรกขุม5 ซึ่งผู้ที่ได้ไปเห็นของจริงมาบอกว่าในvcdมีแค่ภาพ,เสียง แต่ที่เห็นมามีทั้งกลิ่นเหม็นคาวเลือด เสียงร้องอันโหยหวน เสียงโซ่ตรวนฯลฯ) อาจทำให้เตือนสติได้ครับ

แต่สำคัญต้องหักดิบเลิกเด็ดขาด

จะเชื่อตอนเป็นหรือจะเห็นตอนตาย

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#22 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:36 PM

อย่าลืมเพิ่มข้อนี้เข้าไปด้วยนะ...ให้นึกอยู่ในใจเสมอคำว่า...หิริ...โอตตัปปะ...แถมอีกหน่อย...ขันติครับ อดทน...อดทน...อดทน...ในการทำทาน รักษาศีล และหมั่นเจริญภาวนาให้มากๆ ...ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันอุปสรรคในครั้งนี้ให้ได้

#23 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 10:55 PM

การบ้าน 10 ข้อ นั้นแหละค่ะ ประตูสวรรค์
สู้ตายนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#24 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 11:02 AM

ทำแท้งอย่างตั้งใจมาถึง 3 ครั้ง และผ่านผุ้ชายมาถึง 6 คน โกหกก็มาก ศีล 5 ข้อ ผิดจนเป็นนิสัย
เตือนตัวเองได้ก็จะดีได้พักนึงแล้วก็แย่อีก วนไปวนมา พอมีวิธี เด็ดๆ สำหรับคนดื้อๆบ้างไหมคะ ยังไงก็ยังอยากไปกับหมู่คณะ

อย่างไรก็เป็นกำลังใจให้ สู้ ๆ ๆ นะครับ กรรมดังกล่าวที่ยกมาให้นั้น จริงอยู่เป็นกรรมหนักทั้งนั้น
แต่ว่าก็ยังไม่ถึงขั้นอนันตริยะกรรม (ห้ามสวรรค์ นิพพาน ต้องไป อบายภูมิสถานเดียวเท่านั้น) ขอให้
พิจารณา เรื่องการเกิดเป็นมนุษย์นั้นยาก แต่ว่าติดที่กำลังใจอาจจะไม่เพียงพอที่จะฝืน เพราะว่า
ผิดปรกติจนเป็นปรกติเสียแล้ว ตร่งนี้ถ้าต้องหักดิบหรือจะต้องฝืนจะทำยาก เพราะทำไม่ได้แล้วมาทำใหม่
จะยากขึ้นตามลำดับ ขอแนะนำให้ติด DMC หรือหาสื่อธรรมะ หรือหาเพื่อนกัลยาณมิตรเพื่อยกใจอยู่เสมอ
ระหว่างนี้ก็ควรมาวัดเป็นประจำอย่าได้ขาด พยายามสมาทานศีล ๕ ให้ได้ทุก ๆ วัน พยายามหลีกเลี่ยง
กับเพื่อน (คนพาล) เพราะว่าจะทำให้เราย้อนกลับไปสู่วงจรเดิมอีก ขาดอะไรขาดได้แต่อย่าขาดกำลังใจ
นะครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#25 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 01:01 PM

ต้องได้ดวงหรือ องค์พระ เท่านั้นครับ บุญถึงจะแรงพอ พาไปดุสิตบุรี วงบุญพิเศษได้

ตั้งใจ ทำทาน รักษาศีล ทำภาวนา ให้ยิ่งยวดไปเลยครับ

ถ้ากลัวนรกจริง ฮึดสู้ได้แน่นอน

#26 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 02:37 PM

คำตอบแต่ละท่านน่านำไปใช้ได้เลยหล่ะครับผมว่า

แต่อย่างแรกผมว่าเราต้องลืมอดีตที่ไม่ดีให้ได้ก่อนหล่ะครับ เเล้วก็ตั้งในปฏิบัติตามที่หลวงพ่อท่านสอน ถ้าเราไม่ลืมอดีต ภาพเหล่านั้นจะกวนใจและทำให้เรากังวลและกลัวจนไม่สามารถ ปฏิบัติได้ดีเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ

ดุสิตบุรีอยู่แค่เอื้อม ถ้าเราตั้งจิตอธิฐานแน่วแน่ ไม่ก่อกรรมเพิ่ม รักษาศีล ทำสมาธิ และทำทาน เชื่อฟังหลวงพ่อ และปฏิบัติได้ทุกอย่างครับ
Golf...DMC News

#27 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 09:25 PM

well, build as many Buddha as you can and do all the boon you can , make a wish to " get away " from this bad karma and of course meditate a lot coz your life and welfare depend on it!! good luck kah! smile.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#28 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:14 PM

สู้ ๆ น ะ ค รั บ ตั้ ง ใ จ ทำ ค ว า ม ดี

#29 sanu4

sanu4
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 03:53 PM

หักดิบ

#30 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 07:26 PM

๑๒ ปีแห่งการรอคอย
วันพฤหัสบดีที่ ๗ กันยายน พ.ศ.๒๕๔๙ ณ วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานี

รายละเอียดที่ชัดเจนสวยงาม อนุโมทนาด้วยครับ
http://www.dhammakay...cher_day_th.php