ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องของการเวียนเทียนรับเหรียญปราบมาร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 11:21 AM

rolleyes.gif เมื่อวานนี้ผมได้เอาเหรียญปราบมารไปเลี่ยม ระหว่างนั้นก็นั่งรอ ก็เห็นตะกร้าที่ใส่ขยะข้างๆ มีกระดาษที่ติดแพ็คมากับเหรียญปราบมารทิ้งอยู่ ผมก็เลยถามคนเลี่ยมว่า มีคนเอาพระนี่มาเลี่ยมหรือครับ เหมือนของผมเลย เขาก็บอกว่า มีเยอะแยะ วันนี้มีคนเอามาให้เลี่ยมเป็นสิบองค์แล้ว ผมคิดว่าเขาดูเหมือนจะรู้จักเหรียญนี้ ก็เลยถามว่า รู้มั้ยว่าเขาได้กันมาจากวัดไหน เขาก็บอกว่าวัดพระธรรมกาย แล้วเขาก็บอกว่าเขาก็ได้มาเหมือนกัน ผมก็เลยนึกว่าเขาเป็นคนที่รู้จักวัดดีและเข้าวัด (แต่ข้างๆเห็นมีแก้วเบียร์ตั้งอยู่ทำงานไปจิบเบียร์ไป) ก็เลยถามว่า ที่บ้านติดจานรึเปล่า เขาถามว่าจานอะไร ผมก็บอกว่าก็จานดาวธรรมไง ไม่รู้จักหรอ เขาส่ายหน้า ผมก็บอกว่า อ้าว ! ไม่ได้เข้าวัดหรอกหรือ แล้ววันที่ 7 ได้ไปวัดรึเปล่า เขาบอกว่าไม่ได้ไป ผมก็ถามว่าแล้วได้เหรียญนี้มาได้ยังไง เขาบอกว่ามีคนเอามาเผื่อ แล้วก็ยิ้มๆ นี่แสดงว่ายังมีอีกหลายคนที่มาวัด แล้วยังไม่เชื่อฟังหลวงพ่อ ยังมีการเวียนเทียนรับเหรียญปราบมารอยู่ เห็นที่หลวงพ่อเล่าให้ฟังว่า มีบางคนที่ทำแบบนี้แล้วพอกลับไปถึงบ้าน เหรียญก็หายไปเอง ถ้าได้มาโดยไม่ชอบธรรม เหรียญก็จะหายไปโดยชอบธรรม เพราะเหรียญนั้นเป็นของเป็นไม่ใช่ของตาย แต่กรณีนี้ เขาทำแบบนี้ ทำไมเหรียญถึงยังอยู่ ไม่หายไป ซึ่งทำให้บางคนเค้าสงสัยว่า เอ เหรียญนี้ศักดิ์สิทธิ์จริงรึเปล่าน้อ เพราะเชื่อว่ามีกรณีของผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญอยู่เป็นจำนวนมากแล้วถึงปัจจุบันนี้เหรียญก็ยังอยู่ แต่กับผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญในบางรายแล้วเหรียญหายไปอย่างที่มีคนนำมาเล่าให้ฟังที่วัดนั้นมีเพียงไม่กี่ราย
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#2 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 11:48 AM

เอาไปเลี่ยที่ไหนค่ะ สวยไหม หาที่เลี่ยมอยู่ค่ะ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 11:54 AM

ถ้าได้มาโดยไม่ชอบธรรม เหรียญก็จะหายไปโดยชอบธรรม เพราะเหรียญนั้นเป็นของเป็นไม่ใช่ของตาย แต่กรณีนี้ เขาทำแบบนี้ ทำไมเหรียญถึงยังอยู่ ไม่หายไป ซึ่งทำให้บางคนเค้าสงสัยว่า เอ เหรียญนี้ศักดิ์สิทธิ์จริงรึเปล่าน้อ เพราะเชื่อว่ามีกรณีของผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญอยู่เป็นจำนวนมากแล้วถึงปัจจุบันนี้เหรียญก็ยังอยู่ แต่กับผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญในบางรายแล้วเหรียญหายไปอย่างที่มีคนนำมาเล่าให้ฟังที่วัดนั้นมีเพียงไม่กี่ราย

ตั้งกระทู้แบบนี้ เพื่ออะไรครับ ผมไม่เห็นประโยชน์ของกระทู้นี้เลย นอกเสียจากทำให้คนสงสัยในความศักดิ์สิทธิ์ของพระรัตนตรัย
และนอกจากนี้ยังอาจจะเป็นการชี้นำให้คราวหน้ามีการเวียนเทียนรับพระของขวัญด้วยในอนาคต เนื่องจาก เวียนเทียนแล้วเหรียญก็ยังอยู่ครบ ไม่หายไปไหน
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 11:54 AM

ยังไม่ถึงเวลาหายมังคะ

ของบุญโตก็หายค่ะ 1 เหรียญ ตามที่หลวงพ่อกล่าวเลยค่ะ...(แต่ไม่ใช่เพราะเวียนไปรับซ้ำค่ะ)

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:12 PM

อย่าคิดมากเลยครับ ผมคิดว่ามันอาจจะยังไม่ถึงเวลาที่เขาจะหายไปจากช่างคนนั้นก็ได้นะครับ อีกอย่าง ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับบุญของผู้เป็นเจ้าของด้วย อย่างตัวผมเองเมื่อวันงานพิธีก็ได้มา2เหรียญ โดยได้จากเข้ามหาวิหาร1เหรียญและตอนที่เดินไปเก็บของที่สภาธรรมกายเพื่อเตรียมตัวกลับอีก1เหรียญโดยที่ผมเองก็ตั้งจิตอธิฐานไว้ว่า ขอให้ผมได้อีกสักเหรียญเพื่อที่จะได้นำกลับมาสักการะบูชา1องค์และห้อยติดตัวอีก1องค์ และสุดท้ายผมก็ได้มาจริงๆครับ

เมื่อวานพาพระอาจารย์ท่านหนึ่งไปส่งที่ตึกสงฆ์ ท่านยังเห็นเหรียญที่ผมได้มาทั้ง2อัน ท่านยังบอกผมว่าบุญเยอะนะ ได้มาตั้ง2เหรียญ ทำให้เมื่อวานขับรถกลับบ้าน ปลื้มปิติมาตลอดทางเลยครับ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:17 PM

ผมเองได้รับกับพระอาจารย์มาหนึ่งเหรียญครับ แต่ซื่อสัตย์ครับ ไม่ไปรับกับสาธุชนอีก เหรียญเดียวผมก็ภูมิใจแล้วครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:33 PM

ผมก็หนึ่งเหรียญเช่นกัน ความสำคัญอยู่ที่ การหมั่นนึกถึงหลวงปู่วัดปากน้ำไว้กลางใจให้ได้ตลอด แล้วความศักดิ์สิทธ์จะบังเกิดขึ้นเต็มที่ เพราะเราหมั่นฝึกใจเราให้มีอานุภาพนั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:38 PM

พระของขวัญท่านมีอานุภาพ มีความศักดิ์สิทธิอยู่แล้วครับ
แต่ผู้รับเหรียญ จะมีใจใสสะอาดพอที่จะรองรับอานุภาพเหล่านั้นหรือเปล่าก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

พระของขวัญมีอานุภาพเหมือนกันทุกๆเหรียญ แต่ผู้รับของขวัญคงได้รับหรือประสบกับความศักดิ์สิทธิจากของขวัญได้ไม่เท่ากัน
ถ้าทำตามหลักวิชชา รับพระตามที่คุณครูไม่ใหญ่ท่านบอก ก็คงจะได้เจอหรือรองรับอานุภาพของท่านได้อย่างเต็มที่

ผู้ที่รับซ้ำโดยมีเจตนาที่ไม่บริสุทธิ์ อย่างน้อยใจเขาก็ไม่ใสเท่ากับคนที่ได้รับมาอย่างถูกต้องตามหลักวิชชา

#9 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:55 PM

คือที่คุณครูไม่ใหญ่บอกไปไม่ใช่ว่าจะหายไปในทันทีนะครับ อาจใช้เวลา แต่พอเหรียญหายไป เจ้าของคงไม่มาบอกคุณแล้วล่ะครับ

วันนี้นผมก็รับไป 1 เหร๊ยญ เพราะหลวงพ่อบอกให้รับไปคนละ 1 เหรียญเท่านั้น ผมเป็นอาสาสมัคร ได้เดินเข้าเดินออก สภาฯ หลายครั้ง
พระอาจารย์ท่านก็จะเอาเหรียญให้ผมหลายครั้งเช่นเดียวกัน แต่ผมก็ซื่อสัตย์กับหลวงพ่อ และ ตนเอง จึงบอกท่านไปว่า ได้รับเหรียญมาแล้วครับ
ถึงแม้ในใจ ก็นึกสงสารคนที่ไม่ได้มาที่บ้าน อยากให้เขาได้ไปบ้าง แต่นึกถึงคำหลวงพ่อครับ ว่าอย่างไรก็ต้องว่าตามกัน ถ้าอยากจะไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์ ติดตามท่านไปได้ครับ

#10 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:00 PM

ตอนที่เดินไปเก็บของที่สภาธรรมกายเพื่อเตรียมตัวกลับอีก1เหรียญ

คุณเคยเข้าวัดเก็บของบุญโตได้รึป่าวค่ะนั่น laugh.gif laugh.gif

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:03 PM

ขออธิบายนิดนึ่งนะครับเวียนเทียนรับเหรียญปราบมารนั้นคือถ้าเราเวียนบ่อยๆหลายรอบคนที่มาต่อข้างหลังเราจะไม่ได้ไงครับเพราะวาสคนที่มาร่วมงานนั้นมีกันเกือบ2แสนคนถ้าคน1คนมาเวียนรับเหรียญสัก3เหรียญเท่าไรล่ะครับจึงจะพอ เราควรมีความซื่อสัตย์ในตัวเราเอง

ถ้าได้มาโดยไม่ชอบธรรม เหรียญก็จะหายไปโดยชอบธรรม เพราะเหรียญนั้นเป็นของเป็นไม่ใช่ของตาย แต่กรณีนี้ เขาทำแบบนี้ ทำไมเหรียญถึงยังอยู่ ไม่หายไป ซึ่งทำให้บางคนเค้าสงสัยว่า เอ เหรียญนี้ศักดิ์สิทธิ์จริงรึเปล่าน้อ เพราะเชื่อว่ามีกรณีของผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญอยู่เป็นจำนวนมากแล้วถึงปัจจุบันนี้เหรียญก็ยังอยู่ แต่กับผู้ที่เวียนเทียนรับเหรียญในบางรายแล้วเหรียญหายไปอย่างที่มีคนนำมาเล่าให้ฟังที่วัดนั้นมีเพียงไม่กี่ราย

ถ้าคิดแบบนี้จะเป็นอกุศลต่อตัวเราเองนะครับอย่าคิดแบบนั้นเลย ส่วนถ้าใครยังไม่ได้มารับได้อีกวันที่10ตุลานะครับรุ่นรี้มีครั้งนี้ครั้งเดียวหมดคือหมดที่ผมคำนวนแล้วนะน้าจะได้ประมาณแสนเหรียญ

ความคิดของคุณjoeintraนั้นผมขอนับถือครับขอยกเป็นตัวอย่างเลย
วันนี้นผมก็รับไป 1 เหร๊ยญ เพราะหลวงพ่อบอกให้รับไปคนละ 1 เหรียญเท่านั้น ผมเป็นอาสาสมัคร ได้เดินเข้าเดินออก สภาฯ หลายครั้ง
พระอาจารย์ท่านก็จะเอาเหรียญให้ผมหลายครั้งเช่นเดียวกัน แต่ผมก็ซื่อสัตย์กับหลวงพ่อ และ ตนเอง จึงบอกท่านไปว่า ได้รับเหรียญมาแล้วครับ นี้ถ้าเป็นคนอื่นแล้วคงจะขอไปหลายเหรียญแล้วล่ะครับเป็นตัวอย่างให้น้องๆๆพี่อีกหลายคนเลยขอนับือด้วยใจจริง

คุณบุญโต อยากได้เหรียญมั้ยครับเดี๋ยวให้เหรียญนึ่งเอามั้ยครับถ้าสะดวกที่ใหนว่ามาได้นะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:17 PM

หลวงปู่ท่านศักดิ์สิทธิ์จริงค่ะ อย่าสงสัยเลยค่ะ เหรียญสำหรับคนที่ไม่ได้มา หรือไม่ได้เป็นเจ้าของ ซักวันจะต้องหายไปเองจริงๆ ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#13 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:30 PM

สาธุกับคุณ joeintra ด้วยคน ใช่เลยค่ะ ว่าอย่างไรก็ต้องว่าตามกัน ครูไม่ใหญ่ท่านย้ำแล้วย้ำอีก ควรจะซื่อสัตย์ต่อตัวเอง

พระของขวัญมีไว้เพื่อระลึกนึกถึงบุญที่เราได้มาร่วมงานวันที่ 7 ได้ไปแล้วให้หมั่นตรึกถึงคุณของพระรัตนตรัย คนที่ไม่ศรัทธา ได้เหรียญไปแล้วไม่เห็นคุณค่า ก็เหมือนได้เหรียญโลหะธรรมดา

ทำให้นึกถึงเรื่องเมื่อหลายปีก่อน ไม่ค่อยเกี่ยวกันเท่าไหร่แต่นึกถึง
ช่วงนั้นมีการหล่อพระในวันอาทิตย์ และตอนนั้นเพิ่งเริ่มมีการมอบพระมหาสิริราชธาตุเป็นพระของขวัญ และเริ่มมีการเล่าอานุภาพพระมหาสิริราชธาตุ ทำให้คนตื่นเต้นกันมาก พอถึงตอนหล่อพระ มีหลายคนรีบไปยืนเข้าแถวรอรับพระของขวัญโดยไม่สนใจพิธีหล่อพระ (ทั้งๆที่จริงๆแล้วต้องรอหล่อพระให้เสร็จก่อน) ภาพพิธีกรรมเลยออกมาไม่เป็นระเบียบเรียบร้อยเท่าที่ควร ครูไม่ใหญ่เลยดุออกไมค์เลยว่า ตอนนี้เวลานี้เป็นเวลาหล่อพระ ถ้าไม่ไปหล่อพระให้เสร็จก่อนก็เชิญมารับก้อนหินก้อนกรวดกัน โอ... สะดุ้งกันทั้งสภาเลยค่ะ หลายๆคนคงทราบว่าเวลาท่านดุนี่น่ากลัวขนาดไหน

#14 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:36 PM

คุณjoeintraครับความซื่อสัตย์เป็นนโยบายที่ดีที่สุด ขออนุโมทนาครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:39 PM

เรื่องเวียนเทียนรับเหรียญ เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง
เพราะเป็นการขัดเจตนาผู้ให้มีแจ้งแล้วว่า ให้คนละ 1 เหรียญ แล้วยังเป็นการเห็นแก่ตัว ไม่นึกถึงคนอื่นที่เข้าแถวต่อหล้ง ที่ยังไม่ได้รับสักเหรียญ
การที่รับของที่ได้มาเปล่าๆ โดยไม่ต้องทำงานแลกหรือนำสิ่งของมาแลกเปลี่ยนใดๆ เลยเนี่ย ก็ไม่น่าจะคิดโลภเลยนะ

เพราะการที่เราได้ของใดๆ มาก็คือด้วยบุญของเรา แต่ที่หลักๆ คือเราได้บุญแล้วด้วยใจที่ใสๆ วัตถุเป็นสิ่งรองลงมาจากความดีที่เรามี
ถึงบางคนที่ยังไม่ได้เหรียญในวันนั้น เขาก็ยังได้บุญซึ่งเป็นสิ่งที่มีคุณค่าที่สุดแล้ว
เพราะถ้าตัวมีบุญจะได้สิ่งใด บุญก็ยังดึงดูดสมบัติให้มาหาเจ้าของบุญเองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องกังวล

ใครที่มาวัดแล้วได้เหรียญไปโดยทำตามกติกา แม้เขาจะศรัทธาวัดหรือยังไม่ศรัทธาก็ตาม เพราะการที่เขาได้มาร่วมงานบุญนี้ แม้ด้วยเจตนาอยากได้แต่เหรียญแต่เขาก็ได้มาร่วมงานอัญเชิญ เขาก็ยังได้บุญกลับไปบ้าง แม้ไม่ได้บุญเต็มที่ ก็ถือว่าเป็นบุญของเขาที่ได้มาวันนั้น
การที่ใครได้เหรียญมากกว่า 1 เหรียญ ไม่ใช่ว่าคนๆ นั้น มีบุญมากกว่า คนที่ได้เหรียญเดียว
แต่สำคัญที่การได้มา นั้นต้องถูกต้อง และได้มาอย่างบริสุทธิ์ จึงจะภูมิใจในตัวเอง
เวลาที่นึกถึงบุญก็จะนึกได้อย่างเต็มภาคภูมิ ว่า ...เออ เรานี่ก็ศิษย์หลวงปู่ มางานบุญด้วยความกตัญญู และเราก็ได้บุญกลับบ้านอย่างมาก มีแต่บุญล้วนๆโดยฝ่ายเดียว นึกแล้วก็ใจใสทุกที จนถึงวันที่อยู่บนเตียงผู้ป่วย มองดูเหรียญเราก็ระลึกได้ว่าวันนั้นเราเดินท่ามกลางฝนตก ก็ไม่หวั่นไหวเลย นึกอย่างนี้บุญก็ทับทวี

เหรียญปราบมารมีความศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้วทุกเหรียญ
แต่ใจของผู้รับเหรียญคิดอย่างไร ...เช่น เด็กเล็กๆจับเพชรมาดูแต่ไม่รู้คุณค่าของเพชร เด็กก็รู้สึกว่านี่คือก้อนวัตถุก้อนนึงเท่านั้น
ใจเป็นสิ่งสำคัญ ........ใจที่ระลึกถึงบุญและนึกไว้ที่ศูนย์กลางกาย จึงจะเชื่อมต่อกับความศักดิ์สิทธิ์ของเหรียญปราบมารได้
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 Honey

Honey
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:54 PM

คุณเคยเข้าวัด บอกว่า

ได้รับเหรียญที่วิหารแล้ว 1 เหรียญ

เมื่อมาเก็บของที่สภาแล้วพระอาจารย์ให้อีก 1 เหรียญ เป็นเรื่องที่ไม่สมควรค่ะ คุณควรจะบอกกับพระอาจารย์ว่า ได้รับจากสภาฯ แล้ว เพราะวัดมีการแบ่งแยกพื้นที่อย่างชัดเจนว่า คนที่อยู่ที่วิหาร จะได้รับจากที่นั่น ส่วนคนที่อยู่ที่สภาจะได้รับจากสภา

อย่างนี้ก็เหมือนการเวียนเทียนนะคะ

ไม่รู้สมาชิกท่านอื่นคิดอย่างนี้หรือเปล่า

เพื่อนๆ ของดิฉันหลายคนก็ได้รับที่วิหารแล้ว เขาไม่เห็นจะมารับที่สภากันอีกคนละเหรียญเลย ทั้งๆ ที่ก็สามารถทำได้ทั้งนั้นค่ะ smile.gif

#17 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:00 PM

เหรียยเดียวก็ภูมิใจแล้วครับ

#18 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:16 PM

เราไม่ได้เวียนรับค่ะ แต่ว่าพระอาจารย์ยื่นให้แล้วเราบอกว่ารับมาแล้วค่ะ แต่อยากได้นำไปให้แม่ที่ต่งจังหวัดสักเหรียญ ท่านก็เลยให้มาอีก1เหรียญค่ะ

#19 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:26 PM

คุณบุญโต อยากได้เหรียญมั้ยครับเดี๋ยวให้เหรียญนึ่งเอามั้ยครับถ้าสะดวกที่ใหนว่ามาได้นะ

ขอบคุณมากค่ะ happy.gif ไม่เป็นไรค่ะ บุญโตมีอยู่แล้วค่ะ

เรื่องของบุญโตก็คือว่า บุญโตไปกัน 3 คน (แม่และลูกสาว 2 คน)

ลูกสาว 8 ขวบเป็นอาสาสมัครค่ะ ได้ยินพี่อาสาฯ บอกว่าคนเป็นอาสาสมัครจะได้ทุกคน บุญโตมาเข้าแถวรับเหรียญข้างบน
ตอนแรกบุญโตรับเหรียญเดียว แล้วพระท่านบอกว่าเจ้าตัวเล็ก(11 เดือน)ใส่ชุดขาวได้แล้วยัง ท่านเรียกถอยไปรับ
บุญโตเพิ่งทราบว่าเด็กก็ได้ด้วย แล้วก็ลงบันไดไปรับลูกสาว 8 ขวบที่แผนกอาสาสมัคร ถามว่ารับเหรียญเสร็จแล้วยังคะลูก
ลูกสาวบอกว่ายังเลยค่ะ บุญโตก็เลยเดินสวนทางลงกลับมา (ผิดมหันต์ dry.gif )
ก็ยื่น 2 เหรียญที่ได้รับมาให้พระท่านดู ว่าขาด 1 คน laugh.gif
ลูกสาวรับมาถืออยู่ดีๆ เหรียญหายไป (ขณะเดินกลับเข้ามาทางสภา จะไปขึ้นรถตู้โดยลงทางลงห้องน้ำ)
ลูกสาวร้องไห้ตกใจ เราก็โมโหด้วย เลยดุไปใหญ่เลยว่า "คนอะไรไม่รู๊ ไม่มีบุญเลย ถือดี ๆ ก็ทำหายได้" dry.gif

สักพักบุญโตมานั่งคิดได้ ว่าบุญโตคงผิดที่สวนทางขึ้นไป ที่สำคัญแผนกอาสาฯ คงเก็บเหรียญไว้ให้น้องอยู่แล้วเพราะพี่บอกว่าอาสาฯ จะได้ทุกคน(รึปล่าว วันอาทิตย์ลูกสาวไม่สบายเลยไม่ได้ไปทำหน้าที่ ก็เลยไม่ทราบ) การที่บุญโตพาลูกขึ้นไปรับก็เท่ากับว่ารับเกินจำนวนคนมา 1 เหรียญค่ะ dry.gif ยิ่งฟังครูไม่ใหญ่พูดก็ยิ่งเข้าใจค่ะ happy.gif

ขอถามนิดนึงค่ะ เหรียญที่เราได้เราควรมอบให้คนอื่นต่อหรือไม่? (คนที่ไม่ได้มางาน แต่อยากได้)

#20 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:30 PM

สาธุ กับทุกๆท่านที่ทำตาม คุณครูไม่ใหญ่ครับ

#21 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:36 PM

ทำให้นึกถึงเรื่องเมื่อหลายปีก่อน ไม่ค่อยเกี่ยวกันเท่าไหร่แต่นึกถึง
ช่วงนั้นมีการหล่อพระในวันอาทิตย์ และตอนนั้นเพิ่งเริ่มมีการมอบพระมหาสิริราชธาตุเป็นพระของขวัญ และเริ่มมีการเล่าอานุภาพพระมหาสิริราชธาตุ ทำให้คนตื่นเต้นกันมาก พอถึงตอนหล่อพระ มีหลายคนรีบไปยืนเข้าแถวรอรับพระของขวัญโดยไม่สนใจพิธีหล่อพระ (ทั้งๆที่จริงๆแล้วต้องรอหล่อพระให้เสร็จก่อน) ภาพพิธีกรรมเลยออกมาไม่เป็นระเบียบเรียบร้อยเท่าที่ควร ครูไม่ใหญ่เลยดุออกไมค์เลยว่า ตอนนี้เวลานี้เป็นเวลาหล่อพระ ถ้าไม่ไปหล่อพระให้เสร็จก่อนก็เชิญมารับก้อนหินก้อนกรวดกัน โอ... สะดุ้งกันทั้งสภาเลยค่ะ หลายๆคนคงทราบว่าเวลาท่านดุนี่น่ากลัวขนาดไหน

พอคุณ DREAMLOVER พูดออกมาเลยทำให้นึกได้เลยครับ ตอนนั้นก็อยู่ที่สภาด้วย ช่วงนั้นคนมารับพระมหาสิริราชธาตุกันเยอะมาก แบบใครช้าก็อดสำหรับอาทิตย์นั้น ทำให้คนแย่งกันไปเข้าแถวข้างหน้า แต่พอหลวงพ่อ พูดออกไมค์เท่านั้น ทั้งสภาเงียบกริบเลยครับ ประมาณว่า จ๋อย สำนึกผิดกันทั้งสภา ที่ไม่ยอมฟังคำของหลวงพ่อกัน ทั้งๆ ที่ท่านก็บอกแล้วว่าให้หล่อพระเสร็จก่อนค่อยมารับพระ แต่ก็ไม่เชื่อฟังหลวงพ่อกัน

อยากให้สมาชิกใหม่ที่มาในภายหลังได้รับทราบเรื่องราวนี้ด้วย จะได้รู้ว่า คำพูดของหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์และมีอำนาจขนาดไหน ดังนั้นใครที่คิดอยากจะทำอะไรนอกลู่ นอกทาง เวียนเทียนรับเหรียญอะไรประมาณนี้ ถึงแม้เหรียญของท่านจะไม่หาย แต่เหรียญของท่านอาจจะกลายเป็นแค่เหรียญรูปหลวงปู่ธรรมดา ไม่มีอานุภาพอะไรเลยก็ได้ครับ เป็นได้แค่ โลหะธรรมดาแผ่นนึง ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#22 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 03:38 PM

คุณเคยเข้าวัดเก็บของบุญโตได้รึป่าวค่ะนั่น

เปล่าเก็บอ่า เหรียญลอยมาลงในมือผมเองครับ ลอยจากมือพระอาจารย์มาอยู่ในมือผมครับ laugh.gif

ขอถามนิดนึงค่ะ เหรียญที่เราได้เราควรมอบให้คนอื่นต่อหรือไม่? (คนที่ไม่ได้มางาน แต่อยากได้)

การสละสิ่งของที่ได้ชื่อว่ามีความสำคัญต่อเรา หรือสิ่งที่เรารักเราหวงแหน ผมคิดว่าน่าจะถือได้ว่าเป็นมหาทานบารมีอย่างยิ่งยวดนะครับ เพราะเป็นของที่เรามีเพียงชิ้นเดียว และไม่รู้ว่าจะหามาชดเชยได้หรือไม่ ผมเคยอยากเขียนเป็นCase Study ไปถามหลวงพ่อเหมือนกันว่า หากมีคนอื่นมาเห็นเหรียญที่ระลึกที่เรารักและหวงแหนนี้แล้วเอ่ยปากขอเรา ถ้าเราตัดใจให้จะจัดได้ว่าเราได้สร้างมหาทานบารมีอย่างยิ่งยวดหรือไม่
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#23 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 04:56 PM

เวียนเทียนรับพระ ไม่ดีเลย พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ท่านก็บอกแล้วว่า ๑ คน ๑ องค์เท่านั้น ไม่ต้องเอาไปฝากคนที่บ้าน ให้เฉพาะผู้มาร่วมงานเท่านั้น เพื่อให้เป็นเครื่องตรึกระลึกถึงบุญที่เราได้มาร่วม ดังนั้น เวียนเทียนรับพระ อย่าทำกันเลยนะ

ขอตัดเอาบางส่วนในคำชี้แจงของป้าหวิน(อุบาสิกา ถวิล (บุญทรง) วัติรางกูล) ซึ่งเป็นบุคคลท่านหนึ่งในยุคบุกเบิกสร้างวัด ที่ได้เขียนไว้ในหนังสือ จากความทรงจำ ตอน กำเนิดวัดพระธรรมกาย มาลง ให้อ่านเตือนสติกัน

...เพราะข้าพเจ้ารู้สึกถึงความยากลำบากของทุกคนที่อยู่ในรุ่นบุกเบิกการสร้างวัดเป็นอย่างดี นอกจากจะต้องเสียสละแรงกาย แรงใจ ความคิด สติปัญญาแล้ว มีทรัพย์สินสิ่งใดที่จะนำมาช่วยกันสร้าง ก็จะพากันเสียสละชนิดทุ่มเท ชนิดหมดตัว ถ้าไม่มีสมบัติเดิม ก็ใช้รายได้ประจำเดือนในอาชีพของตน มาสละให้ เรียกว่าคนรุ่นเก่าเหล่านั้น มีแต่คำว่า "ให้ " เท่านั้นอยู่ในหัวใจ ให้ได้กระทั่งชีวิต

แต่มาในปัจจุบัน ปี ๒๕๓๖ ข้าพเจ้าเห็นคนรุ่นใหม่ของวัดบางคน จำนวนไม่น้อย เข้ามาพบความเป็นอยู่อันสะดวกสบายภายในวัด มาอยู่วัด ขณะที่วัดอยู่ในลักษณะ "พอมีให้ " จึงเกิดนิสัย " อยากเป็นผู้รับ " อยู่อย่างหาประโยชน์ใส่ตน ไม่ใช่อยู่อย่างให้ประโยชน์แก่ส่วนรวม...

ได้อ่านกันแล้ว ก็หวังว่า คนที่พึ่งเข้าวัดใหม่ๆ จะได้รู้ถึงเจตนารมณ์ของครูบาอาจารย์ ตลอดจนหมู่คณะยุคบุกเบิกสร้างวัด ว่าท่านเหล่านั้นสร้างวัดขึ้นมาด้วยเจตนารมณ์อย่างไร มาเป็น "ผู้ให้" ที่ให้ประโยชน์แก่ส่วนรวมกันเถอะนะ อย่าเป็น "ผู้รับ" ที่คอยหาประโยชน์จากวัด ใส่ตนกันเลย
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 05:29 PM

เป็นสิ่งที่ดีนะครับเพื่อตักความตะหนี่ไม่เสียดายในทรัพย์ที่ได้มาถ้าเป็นของเรามันก็เป็นของเราครับ ยกตัวอย่างผมเคยอธิฐานว่าอยากได้ดวงแก้วแต่ได้มารู้ว่าไม่ใช่ของเราเลยให้คนนู้ไปคนนู้มา เจอ....เพื่อนก็ถวายท่านไปจนตอนนี้หลวงพี่ท่านให้ดวงแก้วมา6 ซ.ม.เลยรู้เลยว่านี้ล่ะดวงแก้วประจำตัวเรา อย่างเช่นคุณเคยเข้าวัดพิมพ์ไว้ประการฉะนั้นแล
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#25 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 05:54 PM

โห ฟังที่คุณบุญโตเล่าแล้ว ถือว่าเป็นเรื่องอัศจรรย์นะคะ ที่เหรียญหายไป แม้นว่าอาจจะเป็นเพราะความสำเพร่าของเด็กก็ตาม

เหรียญทุกเหรียญมีเจ้าของบุญอยู่ อาจจะเป็นไปได้ที่เค้าไม่ได้มารับเองกับมือพระอาจารย์ แต่ว่าเค้ามีบุญที่จะเป็นเจ้าของ
และมีสายบุญกับเรามาในอดีตหรือปัจจุบัน เราก็อาจจะให้เค้าเป็นพระของขวัญด้วยใจของเรา
แต่ว่าคนนั้นต้องมีศรัทธาในหลวงปู่ และเหรียญปราบมารจริงๆนะคะถึงควรจะให้แก่กัน
และเค้าจะรักษาเหรียญไว้ได้ และหากว่าบูชาเป็นก็จะส่งผลอัศจรรย์ให้แก่เค้า

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#26 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 06:48 PM

ได้รับเหรียญที่วิหารแล้ว 1 เหรียญ

เมื่อมาเก็บของที่สภาแล้วพระอาจารย์ให้อีก 1 เหรียญ เป็นเรื่องที่ไม่สมควรค่ะ คุณควรจะบอกกับพระอาจารย์ว่า ได้รับจากสภาฯ แล้ว เพราะวัดมีการแบ่งแยกพื้นที่อย่างชัดเจนว่า คนที่อยู่ที่วิหาร จะได้รับจากที่นั่น ส่วนคนที่อยู่ที่สภาจะได้รับจากสภา

อย่างนี้ก็เหมือนการเวียนเทียนนะคะ

ไม่รู้สมาชิกท่านอื่นคิดอย่างนี้หรือเปล่า

ผมคิดเหมือนกันครับ เพราะตามธรรมดาเหรียญนี้ให้สำหรับผู้มีบุญที่มาร่วมงาน จุดประสงค์หลักก็คือให้เป็นของขวัญเพื่อให้เราตรึกระลึกนึกถึงบุญที่ทำในครั้งนี้ จะได้ไม่ลืมเห็นเหรียญก็นึกถึงบุญออก ส่วนถ้าจะมีความศักดิ์สิทธิ์นั้นเป็นผลพลอยได้มากกว่า แล้วเหรียญที่รับนั้นควรจะเป็น 1 เหรียญต่อ 1 คน เฉพาะผู้ที่มาร่วมงานเท่านั้น แม้เราจะทำบุญพิเศษหรือเป็นอาสาสมัครก็ตาม ผมว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงนั้น ถ้าไปถามหลวงพ่อ ผมก็คิดว่าหลวงพ่อท่านก็น่าจะบอกว่าให้แค่เหรียญเดียว เพราะท่านก็บอกแล้วว่า ไม่ว่าจะทำบุญเท่าไหร่ก็ได้แค่เหรียญเดียว ถ้าใครทำมากก็เป็นสมบัติติดตัวไปในภพเบื้องหน้ามากเท่านั้นเอง

อย่างผมนั้น ที่บ้านผมเค้าไม่เข้าวัดกัน บางคนที่อยากจะมารับเหรียญนั้นก็มาไม่ได้ ผมนี่อยากจะให้คนที่บ้านผมได้รับเหรียญด้วยเหลือเกิน แต่ผมก็เชื่อฟังหลวงพ่อ ที่บอกว่าอย่าเวียนเทียน ถึงแม้ผมจะเป็นอาสาสมัครถือธงริ้วขบวนได้รับเหรียญจากพระอาจารย์ก่อนสาธุชนก็ตาม แต่ผมก็ไม่ตามไปต่อแถวรับเหรียญพร้อมกับสาธุชนอีกในภายหลัง ทั้งที่บางคนเขาก็ทำกัน ซึ่งผมว่าเป็นสิ่งไม่ควร

จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#27 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 07:02 PM

ความโลภ โกรธ หลง คือ ต้นกิเลศ

ขนาดเหรียญพระ เรายังมีความโลภเลย แล้วแบบนี้เรื่องอื่นละครับ เราจะแก้ไขหรือทำอย่างไร

รับองค์เดียวดีกว่าครับ สบายใจและใจใสๆ อะไรที่ถูกและความดี เราสบายใจเสมอครับ

#28 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 07:35 PM

ช่วงนั้นคนมารับพระมหาสิริราชธาตุกันเยอะมาก แบบใครช้าก็อดสำหรับอาทิตย์นั้น ทำให้คนแย่งกันไปเข้าแถวข้างหน้า แต่พอหลวงพ่อ พูดออกไมค์เท่านั้น ทั้งสภาเงียบกริบเลยครับ ประมาณว่า จ๋อย สำนึกผิดกันทั้งสภา ที่ไม่ยอมฟังคำของหลวงพ่อกัน ทั้งๆ ที่ท่านก็บอกแล้วว่าให้หล่อพระเสร็จก่อนค่อยมารับพระ แต่ก็ไม่เชื่อฟังหลวงพ่อกัน

ใช่ค่ะ ดิฉันก็อยุ่ในเหตุการณ์ แล้วก็วิ่งไปต่อแถวด้วย พอหลวงพ่อท่านดุ ก็จ๋อยเลยค่ะ เพราะไม่เคยเห็นหลวงพ่อดุ แบบนั้นมาก่อน แต่ก็ดีค่ะ ทำให้ไม่กล้าทำอะไรประมาณนี้อีกแล้วค่ะ จะเกรง ๆ หลวงพ่อมาก ๆ ค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#29 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 02:46 AM

ผู้ไม่รู้ที่ยังมาวัดใหม่ ๆ หากเป็นการเตรียมการเบื้องต้น คือชี้ทางเขาไว้ในเรื่องดังกล่าวตั้งแต่อยู่ในรถผู้นำบุญ เลยจะเป็นการดี
หลาย ๆ ครั้งเข้า เขาก็จะซึมซับเอง โดยการให้เห็นข้อดีข้อเสียของการกระทำดังกล่าว ให้เกิดความละอายและมีความรับผิดชอบต่อตนเอง
แต่หากจะไปกล่าวโทษเด็ดขาดทีเดียวนั้น คงต้องใช้วิจารณญาณเป็นราย ๆ ไป และกลับมาสำรวจทีมเรากันเองอันดับแรกก่อนอ่ะจ้ะ ในความเห็นน้อย ๆ เกล้ากระพ้ม

มีอยู่กรณีกลุ่มหนึ่ง ใส่เสื้อสีเหลือง
มาทั้งกลุ่ม เป็นกลุ่ม อบต. ต่างจังหวัด ซึ่งก็ได้เริ่มศรัทธา ผู้นำบุญก็พามาโดยให้สวมเสื้อสีขาว หากมีราชการบางกลุ่มที่ยังสวมเสื้อสีเหลืองทำงานปกติ วันนัดแน่ะ ก็เลยมากันชุดเหลืองตราพระราชทาน ปัญหาก็มาเกิดตอนที่จะรับพระกัน คนมากเบียดเสียด แย่งกันเพื่อที่จะรีบขึ้นรถกลับ อาสาสมัครของเราก็แจงไปว่า หากไม่ใช่ชุดขาว หลวงพี่จะไม่แจก เท่านั้นล่ะ โวยวายน้อยอกน้อยใจกันยกใหญ่ ฝ่ายนั้นก็อุตส่าห์ถ่อมารอตั้งแต่เข้า นี่ชุดเฉลิมฉลองในหลวงแท้ ๆ ทำไมวัดจึงตั้งแง่ ก็ว่ากันไปโน่นเลย ปัญหาดังกล่าวเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ช่วยกันแจงช่วยกันแก้ไขไป

บางคน มีผู้เฒ่าผู้แก่ เด็กเล็ก หรือคนพิการ เบียดเสียดมารับเหรียญไม่ไหว จึงต้องฝากคนหนุ่มสาวแรงดี วนมารับ นี้ก็เป็นอีกกรณีนึง บางคนเห็นเพื่อนเอามั่ง ทำตามก็ยังมี อย่าลืมว่าน้องใหม่น่ะครับ

อีกเหตุการณ์นึงทุกท่านคงเห็นวันรับเหรียญน่ะครับ ตอนลงบันใด บางที่บางช่วงจะมืด แล้วมีคนหลายประเภทที่ทั้งอ่อนล้า หรือท่านผู้เฒ่าผู้แก่ ที่ต้องค่อย ๆ ย่องเท้าหยั่งหาบันใด ผมละเสียวจังเลยหากเกิดมีใครสะดุดล้มขึ้นมา แล้วคงได้กองกันเป็นทิวแถว เป็นเหตุการณ์ที่ไม่มีใครอยากเห็น และเชื่อว่าการจัดการเกี่ยวกับโลจิสติกส์ลืมประเมินเรื่องความปลอดภัยตรงนี้ไป หรืออาจจะเป็นที่แปลนสภาในระยะยาว จะให้สาธุชนเดินทางตรงจนถึงที่จอดรถ แต่ยังไม่เสร็จก็เป็นไปได้ แต่ทุกอย่างก็ลงเอยด้วยดี ต้องกราบอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ สาธุ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#30 narudol2006

narudol2006
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 06:24 AM

ผมรับมาหนึ่งเหรียญครับ สบายใจดี ใจจะได้ใสๆนะครับ