ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเกิดในนรกจะได้ไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 07:55 PM

คือ ผมอยากทราบว่า ถ้าทำบุญแล้วขอให้พอตายแล้วไปเกิดในนรกสักแป๊ปนึงอะครับ สัก 1-2วันก็พอแล้วอะครับ
จาได้หรือเปล่า แล้วค่อยไปสวรรค์
เผื่อว่าพอเป็นเทวดาแล้วจะได้ไม่ประมาท

วานให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ อยากรู้มากๆๆๆๆ

#2 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:07 PM

อย่าเลยครับ จะไปเพื่ออะไรกันครับ ไปดูเฉย ๆ งั้นหรือครับ.....อย่าอธิษฐานอย่างนั้นเลยนะครับ อันครายมาก ๆ การอธิษฐานของเรานี้สำคัญมาก ถือเป็นหนึ่งในบารมีทั้งสิบเชียวนะครับ ถือเป็นการสร้างผังให้กับตัวเรา อีกฝ่างหนึ่งเขาก็จ้องจะเล่นงานเราอยู่ตลอกเวลาอยู่แล้ว อย่าว่าแต่การอธิษฐานเลยครับ แม้แต่การพูดกันเล่น ๆ ก็เคยเกิดเป็นวิบากกรรมกันมาแล้วดังที่เราเคยเห็นในเคสหลาย ๆ เคสน่ะครับ เพราะฉนั้นหากเราอธิษฐานดังที่คุณว่ามา ผมสมมุตินะครับหากอีกฝ่ายเขาเซตผังให้ อย่างเช่นให้ทัวร์นรกแบบระยะยาวอะไรแบบนั้น ก็แย่น่ะซิครับ ไปดุสิตบุรี ที่นี่ ที่เดียวพอแล้วครับ อธิษฐานให้ได้วนเวียนอยู่แค่โลกสวรรค์กับโลกมนุษย์ดีกว่าครับ

#3 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:28 PM

นั่งสมาธิมากๆ ไปดูตอนเป็นดีกว่านะ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#4 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:36 PM

น่ากลัวจัง Pungpa ไม่อยากตายแล้วไปนรกก่อนหรอกค่ะ อยากตายแล้วไปสวรรค์เลย

ถ้าอยากไปดูนรกจริงๆ ก็นั่งธรรมะ ให้เข้าถึงธรรมกาย ไปดูไม่ดีกว่าหรอค่ะ ชีวิตเราในชาตินี้จะได้ไม่ประมาทด้วย จะทำให้เราไม่สร้างวิบากกรรม

แต่ถ้าเป็นเทวดาแล้วไปดูนรกมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเรา เวลาเราลงมาจุติ เราก็จำอะไรไม่ได้แล้ว

สู้นั่งธรรมะได้ธรรมกาย แล้วสร้างบารมีอย่างถี่ๆๆเลย จะช่วยเราในเบื้องหลังได้อีกยาวไกล ดีกว่านะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#5 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:14 PM

อย่าแม้แต่จะคิด
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:24 PM

ถ้าทำบุญแล้วขอให้พอตายแล้วไปเกิดในนรกสักแป๊ปนึงอะครับ สัก 1-2วันก็พอแล้วอะครับ จาได้หรือเปล่า แล้วค่อยไปสวรรค์

cry_smile.gif การไปอบายภูมินั้น เป็นผลของวิบากกรรม ไม่ใช่ผลบุญ
dont_tell_anyone_smile.gif ลองคิดว่าเข้าไปอยู่ในห้องมืด อับอากาศ มีเสียงร้องโหยหวน อากาศอบอ้าว ก็สะท้านแล้ว นรกภูมิร้ายกว่านั้นมากมาย แถมเวลา 1-2วันของนรกภูมินั้นนานกว่าภพมนุษย์มาก
glare.gif ขอแบบนี้ไม่เหมาะ เพราะขัดกับวัตถุประสงค์ของการเกิดเป็นมนุษย์
ให้คิดใหม่ ทำใหม่นะ ไม่อยากให้มองเป็นเรื่องเล่นๆ
เผื่อว่าพอเป็นเทวดาแล้วจะได้ไม่ประมาท

wink.gif เทวดามีทั้งผู้ประมาทและไม่ประมาท เมื่อทำบุญแล้ว ก็อธิษฐานจิต ให้ไปสุขคติภูมิและไม่ประมาทในธรรมดีไหม
ohmy.gif ดีกว่านั้นคือปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระภายใน ก็จะสามารถรู้และเห็นแจ้งแทงตลอดสาย
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:33 PM

เอางี้...ลองจับถ่านร้อนด้วยมือเปล่าดูสิ ความร้อนนั้นเทียบในนรกไม่ได้เลย
พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ เคยสอนไว้ อย่าปล่อยให้บาปได้ช่อง แม้แต่ไปยืนอยู่หน้าบัลลังก์พระยายม ถ้าเลือกได้ เลือกเสวยบุญก่อน อย่าทำเป็นแมน ขอรับโทษก่อน

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:39 PM

o-o ขนานนั้นเลยหรอค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:01 PM

อยากทราบว่า
ถ้าทำบุญแล้วขอให้พอตายแล้วไปเกิดในนรก สัก 1-2วันก็พอ
แล้วค่อยไปสวรรค์

นรก ไม่เหมือนคุกในโลกมนุษย์ นะครับ

ปริมาณความเจ็บปวดก็แสนสาหัส
ไม่เหมือนการถูกเฆี่ยนตี ในจินตนาการของน้อง

และที่นั่น Non stop service

แค่ 1 วัน ในนรกขุมที่ 1 สัญชีวมหานรก ก็เท่ากับ 9,000,000 ปี ในโลกมนุษย์ แล้วนะครับ

แต่ถ้าเป็น 1 วัน ในนรกขุมที่ 5 มหาโรรุวมหานรก ก็เท่ากับ 2,304,000,000 ปี ในโลกมนุษย์ เชียวนะครับ

และในสภาพนักโทษ น้องก็ไม่มีสิทธิ์เลือกได้ว่า ขออยู่กี่วันก็ได้

ยิ่งถ้าวิบากบาป ในชาติอื่น ๆมารุมส่งผล จากขุม 1 ไปขุม 2 ไปขุม 3 เรื่อยๆ
จนหมดทุกคดีที่ เคยทำไว้
สงสัยว่า จะหมดไปหลายกัป แล้วกระมังครับ

แล้วหนำซ้ำ พ้นนรก แล้วไม่ใช่ว่า น้องจะไปเป็นชาวสวรรค์ ได้นะครับ
ถึงตอนนนั้น น้องคงนึกถึง บุญยากแล้วล่ะครับ

เพราะอ่วมอรทัย ขนาดนั้น คงคิดแต่ว่า
ขอให้พ้นนรกก็พอ จะไปที่ไหน ( เปรต สัตว์ติรัจฉาน ) น้องก็คงยินดีแล้ว

จากกรณีศึกษา จะเห็นว่า
มีมากมาย ที่เพิ่งขึ้นมาจากอบายแท้ๆ แต่ลืมความทรมานในนรก
ชาตินี้ก็เข้าวงจรเดิม ทำชั่ว ไม่ทำดี อย่างนี้ ตายแล้ว คงไปนรกเหมือนเดิม

คราวนี้เห็นที น้อง Bugs คงลืมไปเลยว่า มาอยู่ตรงนั้น เพราะคิดอย่างนี้ตอนเป็นมนุษย์

อีกอย่าง ความไม่ประมาทนั้น สามารถมาได้หลายทาง เช่น

1 ) อย่าคบคนพาล

2 ) คบบัณฑิต

3 ) บูชาบุคคลที่ควรบูชา

4 ) อยู่ใน#####เทส เหมาะแก่การดำรงชีวิตและสร้างบารมีได้สะดวก

ฯลฯ

+ อธิษฐานบารมี ล้อมคอกไว้ ให้มีปัญญาบริสุทธิ์ สอนตนเองได้
ว่าสิ่งไหนเป็นความดี ความชั่ว อย่าให้ทำชั่วขึ้น ให้ได้ทำแต่ความดี

เป็นต้น ครับ

พี่ว่า น้อง ชะล่าใจ คิดว่า

อยากหนีความประมาท
แต่กลับเป็นว่า กำลังประมาทในกฏแห่งกรรม อยู่นะครับ

คิดผิด ก็คิดใหม่ได้ แต่คิดใหม่ อย่าให้ผิด นะครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#10 บุญสิริ

บุญสิริ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:21 PM

น่ากลัวจังเลยค่ะ

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:57 PM

wierd..... it-s better to go to hell as a tourist while you-re still alive than after deah. coz as human you still can collect merits/boon. as death it-s hard to do that. they said you can-t make merits/boon after you-re death... so meditate to go there for a sight seeing....or make a wish that u go to hell as a turist for two days of human life while still alive....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 chalermkiatad

chalermkiatad
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 11:25 PM

หึ..หึ..เข้าท่า

#13 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:01 AM

พอไปอยู่ในนรกแล้วใจเราจะหมองนะคะ

แล้วจะได้อยู่ยาว
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#14 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 08:53 AM

พูดอย่างนี้ได้ก็แค่ตอนนี้ล่ะครับ พอไปเจอจริง ๆ จะพูดไม่ออก หากไม่กลัวนรกก็ลองนั่งสมาธิไม่หลับไม่นอนดูสักวันสองวันดู ถ้าทนไม่ได้อย่าเพิ่งไปอยากลงนรกเลยครับ ทนไม่ได้หรอก

#15 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 09:02 AM

ถ้าไม่อยากประมาท ก็สั่งสมบุญมากๆค่ะ....ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระภายใน อยากจะเห็นนรก ก็เห็นได้ ไม่จำเป็นต้องเอาตัวเองไปแลกกับความเจ็บปวดเช่นนั้น...

เราทุกคนเคยตกนรกค่ะ ตกมามากกว่าขึ้นสวรรค์เยอะ...ก็ยังไม่เห็นเข็ด ก็ยังจำไม่ได้ ก็ยังประมาท
ปฏิบัติธรรมดีกว่าค่ะ

#16 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 09:45 AM

อาฮะ ขอบคุณครับ >>.<<

#17 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 10:40 AM

ผมนะ แค่คิดก็ไมอยากเลยครับ เพราะแค่นึกเอาง่ายๆ หากเราไปโดน เฉาะ ฉับ เฉือน เอาแค่โลกมนุษย์ก็ได้
ก็ไม่อยากจะไปแล้วครับ มีแต่จะคิดว่าทำอย่างไรจะไม่ได้พลาดไปลงนรกมากกว่าอีกครับ

อย่าประมาทดีกว่าครับ เอาไว้คอยดูด้วยธรรมกายดีกว่า รีบๆเข้าถึงธรรมเถอะครับจะได้ไม่ต้องลอง หรือจะลองก็ได้นะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#18 สาธุโยคีิิ

สาธุโยคีิิ
  • 58 โพสต์
  • Interests:ธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 10:55 AM

สงสัยจะถามเล่น ใครที่ไหนอยากไปอยู่ในนรก เฮ้อ ! ??? ...
การไม่กระทำบาปทั้วปวง
การยังบุญกุศลให้ถึงพร้อม
การยังจิตใจให้ผ่องแผ้ว
กรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ฯ

#19 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 11:19 AM

ถามจริงฮะ

#20 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 12:21 PM

คือ ถ้าอยากมีประสบการณ์จริงๆ ในนรกล่ะก็ ไม่จำเป็นไปต้องหรอกครับ แค่ เอาเข็มมาลองจิ้มแขนตัวเองดู แล้วย้ายไปจิ้มที่อื่นต่อๆไป ทำอย่างนี้สัก 1-2 ชั่วโมง ก็เริ่มเข้าเค้าแล้วล่ะ นรกน่ะ

แต่ถ้าอยากไปเที่ยวชมเปิดหูเปิดตาล่ะก็ สั่งสมบุญไว้สิครับ เดี๋ยวบุญมากพอ เช่น พระเจ้าเนมิราช เดี๋ยวเทวดาท่านก็มาเชิญตัวไปพบ แล้วก็พาไปเที่ยวดูนรกได้เองแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#21 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 12:37 PM

อย่าไปคิดอย่างนั้นนะคะ

แค่วินาทีเดียวในนรก ก็สุดจะทนทานได้แล้ว

อธิษฐานจิตให้ระลึกตระหนักในบาปบุญได้ตลอดไป ไม่เผลอ ไม่พลาดไปทำบาป ดีกว่า

แล้วในชีวิตประจำวัน ก็หมั่นระลึกบ่อยๆ ถึงโทษของการทำบาปว่าไม่ดีอย่างไร คบแต่คนดี คนที่เป็นกัลยาณมิตร

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#22 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 03:10 PM

เวรกรรมคิดได้ไงเนี่ย การตัดสินโทษของนรกไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าทำดีแล้วลบล้างที่ทำชั่วที่ทำมาได้นะครับ ไม่ได้เหมือนกับการตัดสินโทษที่เมืองมนุษย์ที่ทำดีแล้วได้ลดหย่อนผ่อนโทษ แม้เพียงเศษกรรมเพียงน้อยนิดก็ไม่ใช่ว่าจะลงไปใช้ในนรกแค่วัน2วันแล้วจะหมดมลฑิล กรรมบางอย่างแม้ทำเพียงครั้งเดียวอาจต้องไปชดใช้ในนรกหลายชาติเลยทีเดียวก็ได้ การตัดสินโทษก็เหมือนกับการชั่งตาชั่ง แม้ทำความดีมากทำให้ตาชั่งเอียงไปด้านความดีมาก แต่ปริมาณบาปนั้นก็ไม่ได้ลดลง เพียงแต่นําหนักสู้ไม่ได้เท่านั้น หากบุญที่ทำยังไม่ส่งผลแม้ตาชั่งจะเอียงไปทางด้านทำดีมากแค่ไหนก็อาจจะต้องไปชดใช้กรรมในนรกอยู่ดี เพราะฉนั้นการคิดแบบนี้ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ต้องพูดเช่นนี้ แต่มันเป็นความคิดที่โง่จริงๆน่ะครับ ไม่ใช่ความคิดของผู้ที่เป็นบัณฑิตหรือนักสร้างบารมีเขาคิดกัน
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#23 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 04:24 PM

อย่าไปเหรอ ไม่สนุกหรอก

ไฟล์แนบ

ลูกพระธรรม

#24 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 06:27 PM

0.0 โดนด่าเลยเรา

#25 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:15 PM

อย่าคิดว่าโดนด่าเลยค่ะ ทำให้เพื่อน ๆ คนอื่นเข้าใจ และตาสว่างด้วยซะมากกว่า
(รวมทั้งตัวดดิฉันตาสว่างด้วย)

#26 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:30 PM

อย่างต่ำ500ชาตินะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#27 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:50 PM

นักเรียนอนุบาล Bugs
คือ ผมอยากทราบว่า ถ้าทำบุญแล้วขอให้พอตายแล้วไปเกิดในนรกสักแป๊ปนึงอะครับ สัก 1-2วันก็พอแล้วอะครับ
จาได้หรือเปล่า แล้วค่อยไปสวรรค์

วานให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ อยากรู้มากๆๆๆๆ

คุณนักเรียนอนุบาล Bugs คงจะยังไม่รู้นะ แค่นรกบนดินก็ทนไม่ได้แล้ว
อย่าลองอย่างนั้นเลยครับ ไม่คุ้มหรอกครับ ( ลองแล้วจะหนาวววว biggrin.gif )
นั้งให้ได้ธรรมะ ใส ๆ ไปดูเอาตอนยังมีชีวิตดีกว่า ขอบอก cool.gif

#28 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 03:30 PM

รู้ตอนเป็น
ดีกว่า เห็นตอนตายนะครับ

หมั่นปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกายดีกว่า
แล้วอธิษฐานให้เห็นด้วยตาธรรมดีกว่านะครับ

#29 เด็กรู้เดียงสา

เด็กรู้เดียงสา
  • 16 โพสต์
  • Interests:นั่งธรรมะเยอะ หยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง อย่างสม่ำเสมอจ๊ะ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:13 AM

อ่านะ 1-2 วันนรก นี่มานกี่ปี มนุษย์เข้าล่ะครับ รกตัวเองนะครับ รักการทำบุญ แต่ไม่ใช่อยากลอง ตั้งใจทำบุญ ตามติดติดตามพระเดชพระคุรหลวงพ่อไปที่สุดแห่งธรรมดีกว่านะครับ นั่งธรรมะเยอะ ผู้รู้ภายในจะบอกเราเองว่าควรทำอย่างไร ไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษดีแล้วครับ เป็นคำตอบสุดท้าย

#30 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 11:39 PM

กรรมไม่มีเส้นมีสายน่ะครับ ต่อให้มีบุญหนัก พอตกนรกปั้บ เขาไม่เกรงใจกันแล้ว พอขึ้นสวรรค์ปุ้บก็หลงลืมเหตุการณ์นั้นไป ที่ผ่านมาก็เพราะประมาทโดยอฐิษฐานเลยเชียว วัยรุ่นทางโลกชอบคิดนอกกรอบ แต่ทางธรรม ไม่ใช่นาครับ จินตนาการล้ำลึกจริง ๆ หากอยากรู้เห็นก็ตาม dmc เรานี่ล่ะ เห็นความน่ากลัวของนรกอยู่แล้ว
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ