ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

สอบworld pecกันมาเป็นอย่างไรบ้างเล่าสู่กันฟังหน่อย...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 08:48 PM

บรรยากาศการสอบสนุกมากยิ่งตอนท้ายๆที่ใกล้หมดเวลา โอ้ตื่นเต้นจริงๆ ท่านอื่นล่ะครับประทับใจข้อสอบข้อไหนเป็นพิเศษกันบ้าง เปิดหนังสือทันกันบ้างรึเปล่า เล่าสู่กันฟังหน่อยนะคร้าบ...

ไฟล์แนบ

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#2 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 08:58 PM

555กระทู้world pecซ้ำ
โพสช้าไปนิดเดียว ขอโทษพี่น้องชาวบอร์ดด้วยครับ ที่โพสเรื่องซ้ำ555 แต่ยังไงก็ช่วยกันเล่าสู่กันฟังหน่อยนะ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.

#3 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 09:07 PM

ข้อสอบยากมั่กๆๆเรยยค่า ทำก้อม่ายทัน มัวถกปัญหากันอย่างเอาเป็นเอาตาย ฮือๆๆๆ ไมเกรนรับประทานค่ะ

#4 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 09:17 PM

หลวงพี่ เล่าว่า หมดยา พาราไป หนึ่งกล่อง ( มิรู้ว่าจะใช่ กล่องที่เราบริจาคไปรึป่าวนิ ) กาแฟ หลายซอง

แต่ที่สนามสอบ สบายมากค่ะ กินขนมได้ตามสบาย มีลุกเดิน ตรวจคำตอบของกลุ่มอื่นๆ ได้อ่ะ ที่อื่นไม่รุเป็นแบบนี้มั้ย ( เอ.. เรื่องแบบนี้ เล่าได้มั้ยเนี่ย )

ได้ยินตะโกนกันว่า กลุ่มเรามี สองคนครึ่ง ( 2 กลุ่ม แต่ 5 คน ) กลุ่มเรามีสี่คน

หลวงพี่ ให้คำปรึกษามากบ้างน้อยบ้าง แต่ไม่ให้ คำตอบอ่ะ -*- ( ข้อที่เราถาม หลวงพี่ตอบว่า หลวงพี่ก็ไม่ทราบเหมือนกันจ้า ว่ามันแปลว่าอะไร ) อิอิ

มีเวลาให้ 4 ชม. ตอนแรกยังคิดว่า ทำแค่ ชม.เดียว ชิวๆ เดี๋ยวได้ออกก่อนแน่ๆ แต่ที่ไหนได้ ใช้เวลาได้คุ้มค่ามากที่สุดแล้วค่ะ ปรนัยก็เขียนไปเต็มที่เหมือนกัน สุดๆกันเลยทีเดียว ยิ่งกว่า สอบเอนทรานซ์อีกนะ เพราะถ้าสอบตกหมายถึง คุณธรรมเรา คงมีไม่พอดีมาตรฐาน หรือยังไง คงต้องเอากลับมาคิดใหม่ แต่ที่สอบไปแล้ว คิดว่า ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ก็มั่นใจเหมือนกันว่า น่าจะได้เกิน 90 คะแนน ( แหม หวังมากไปมั้ยเนี่ย )

แต่ยังไม่ทราบเลยว่า ประกาศผลสอบครั้งนี้ วันที่เท่าไหร่หนอ... ใครทราบช่วยบอกทีค่ะ

อนุโมทนาบุญ กับทุกท่าน ที่ได้มีส่วนร่วม กับการ สอบ World PEC ครั้งนี้ ด้วยนะคะ

#5 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 09:56 PM

สนามโรงเรียน อนุบาลระยอง จ.ระยอง ก้อ สนุกสนานนะครับ
มีทีมผู้สอบ 125 ทีม เยอะ มาก ๆ

ข้อสอบ ตัวเลือก ยากกว่าเดิม
ต้องวิเคราะห์ สังเคราะห์
และ ตัดสินใจให้ดี

ข้อสอบอัตนัย ขอบ่นหน่อย
เพราะ ต้องเขียนด้านหลัง
กระดาษปรนัย ทำให้ต้องทำปรนัยให้เสร็จก่อน
แล้วค่อยมาเขียน
อีกประการหนึ่ง กระดาษแผ่นเล็ก เขียนยาก ครับ
แต่ตัวข้อสอบ ข้อแรกไม่ยาก
ข้อสอง ก้อ ต้อง บูรณาการกันเองนะครับ

โดยรวม สนุกกันนะครับ
มีทั้ง ขนม และ น้ำ
มี ทั้ง ถามข้าม ทีมนะครับ
ไม่เครียดครับ

#6 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 10:02 PM

ปีหน้าเราไปสอบต่างจังหวัดมั่งดีกว่าค่ะ ที่วัดสอบไม่ซาหนุกค่ะ เป็นพิธีการม๊ากมาก ตื่นเต้ลลอ่ะคะ...........อิอิ

#7 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 10:09 PM

ข้อสอบยากค่ะ ออกแนววิเคราห์ทั้งนั้นเลย แตกต่างกับปีที่แล้วเลยค่ะ ปีที่แล้วออกแนวท่องจำมากกว่า วิเคราะห์น้อย ส่วนปีนี้ โห!! วิเคราะห์กัน เถียงกันตั้งแต่อยู่ในห้องสอบ จนออกจากห้องสอบมาแล้วยังเถียงกันไม่จบเลยค่ะ omg_smile.gif เป็นการสอบที่สนุกมาก

สงสัยนิดนึงค่ะ คุณ hk_girlza สอบที่ไหนคะ ทำไมมีเวลาให้ 4 ชม. ที่สนามสอบวัดพระธรรมกายให้เวลา 1 ชม. 20 นาที ค่ะ แค่นี้ก็ทำกันไม่ค่อยทันแล้ว wacko.gif

บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#8 กล้าฝัน

กล้าฝัน
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 10:23 PM

รู้สึกข้อสอบปีนี้ยากกว่าปีที่แล้วมากเลยค่ะ ช้อยส์กำกวมมากเลย งงมั่ก เลยเสียเวลาคิดแต่ละข้อนานเลยค่ะ แต่ก็จบด้วยดีแหละค่ะ
อนุโมทนาบุญกับผู้เข้าสอบทุกคนนะคะ

#9 เกิดมาสร้างบารมี

เกิดมาสร้างบารมี
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 11:00 PM

สนุกมากเลยค่ะ ยกไปทั้งครอบครัวเลย สอบสองทีม ข้อสอบปีนี้ยากมาก ไปถึงเจอโจทย์มึนตึบไม่เหมือนปีที่แล้วเลย อุตส่าห์เกรงไปไม่ตรงเลย จ๋อย 555

#10 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 11:05 PM

555 เห็นบรรยากาศการสอบที่สนุกสนานของพี่น้อง ทั่วประเทศ ทั่วโลก เฮฮาจริงๆ(มีทั้งไมเกรนขึ้น พาราหมดขวด กาแฟ ขนม น้ำ ถามหลวงพี่อีก555 มันจริงๆ)
แต่วิเคราะห์เยอะมากจริงๆ ผิดจากแนวที่ท่องกันมา โดยเฉพาะคำถามว่า ข้อใดผิดธรรม ดูคร่าวเกือบ10ข้อ เถียงกันอย่างเมามัน ดีนะที่สอบกับเพื่อนๆเลยสนุกสนานกันไป ช่วงสุดท้ายปั่นกันยิกๆ เสร็จทัน100%แบบลั่นระฆังไล่กันเลย เฮ่อ!!!คราวนี้ก็รอลุ้นคะแนนกันล่ะคร้าบ

.

#11 toyN

toyN
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 02:11 AM

ข้อสอบปีนี้เกินคาดเลยค่ะ ถ้าใครอ่านแบบท่องจำก็ใช้ได้ไม่เต็มที่ในการทำข้อสอบ เพราะต้องช่วยกันวิเคราะห์อีกที สมกับการสอบเป็นทีมจริงๆเลยค่ะ ทุกคนในทีมได้มีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็นกันเต็มที่เลยค่ะ เวลาผ่านไปอย่างรวดเร็วมาก ตอนท้ายต้องรีบวิเคราะห์กันใหญ่ สนุกสนานจริงๆค่ะ ถ้ามีเวลา4ชม. อย่างบางที่ คงได้ที่หนึ่งแน่นอนเลยค่ะ อิอิ

#12 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 05:03 AM

Sa Thu Krub

#13 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 07:05 AM

สอบศูนย์ ตจว.ค่ะทำไม่ทันจริงๆทีมพ่อแม่ลูก แม่ทำอัตนัย พ่อลูกทำปรนัยแล้วรอให้แม่มาตรวจอีกรอบ ก็เลยเอาเก้าอี้หันเข้าหากันก็...สนุกไปอีกแบบ...พาลูกน้องไปสอบด้วย3ทีมดูเขาตื่นเต้นอ่าน ติวกันสนุกสนานเขามาขอบคุณด้วยบอกว่าทำให้พวกเขารู้จักสิ่งดีๆ..รู้สึกดีจัง..กราบขอบพระคุณหลวงพ่อค่ะ โปรเจ็คนี้ทำให้ลูกๆได้มีกิจกรรมร่วมกันในครอบครัวและหน่วยงาน(สมานฉันท์) ทำให้ได้ศึกษาธรรมะ(โดยที่บางคนยังไม่รู้ตัว)..ขนมที่อนุบาลระยองก็อร่วย..ได้ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานด้วยค่ะ

#14 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 07:53 AM

ปีนี้ท่าทางผมจะได้ 100 คะแนนเต็ม biggrin.gif อิอิ เวลาหมดปุ๊บ เสร็จพอดีเลยครับ ข้อสอบ หลอกหลายข้อมากเลยนะครับ นับถือคนออกข้อสอบจริงๆ บอกได้สองคำครับว่า "สุดยอด" glare.gif

#15 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 08:28 AM

อิอิ เราสอบที่ ประเทศฮ่องกงค่ะ ( hk ย่อมาจาก Hong Kong น้อ.. ) ขอเชิญชวนนะคะ ปีหน้า ใครอยากสนุก ได้เวลานานเป็นพิเศษ กระดาษคำถาม - คำตอบ A4 ดีไม่มีที่ติเลยค่ะ แยกเป็น 1ชุดคำถาม 3แผ่นคำตอบ มีน้ำ ขนม กาแฟ บริการ หลวงพี่ใจดี ปีนี้ มีทั้งหมด 30 ทีมคนไทย ( แต่ผสมลูกๆครึ่งๆ ที่อ่าน - เขียน ไทย มิได้ด้วยอ่ะ ) ทีมคนจีนมีมา 1 ทีมได้รับการดูแลเป็นอย่างดี ( คงชนะแน่ๆแบบไร้คู่แข่งค่ะ ) biggrin.gif ไม่แน่ว่าถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆนะ ปีหน้าจะลงสมัครสอบเป็นภาษาจีนแทน อิอิ

ข้อสอบปีนี้ก็คิดอยู่แล้วว่า น่าจะยากขึ้นเพราะปีที่แล้วสอบไปหมดแล้วเกลี้ยงเล่มแบบตรงๆด้วย( เปิดเจอปุ๊บ กาได้ปั๊บ ) จะเอาอะไรมาถามอีกนะถ้าไม่พลิกแพลงก็หมดคำถามอ่ะจิ ปีหน้าถ้ายังเป็นเล่มเดิมอีกละก็ เหอๆ ยิ่งกว่าหินชุบแป้งทอดหล่ะเจ้าค่ะ laugh.gif

บุญรักษา ค่ะ ^O^

#16 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 08:30 AM

ต่างประเทศกับในประเทศใช้ข้อสอบเดียวกันหรือเปล่าครับ

พบข้อหนึ่งซึ่งกังขา "กามเปปัง" มืด ๑๖ ด้านเลยครับ
หรือว่าข้อนี้จะเป็นข้อตัดสินว่าใครจะได้ที่หนึ่ง ...

ผมก็ไม่เห็นผ่านตาเลยจากในหนังสือ

ผู้ใดทราบโปรดเฉลยหน่อยครับผม

สำหรับศูนย์สอบเบลเยี่ยมคึกคักพอควรครับ
ทุกคนตั้งใจกันมากครับ ทีมผมเอาสามครอบครัวมารวมกัน
แต่รวมกันอย่างไรนั้นไม่ขอบอกนะครับ....

ตอนนี้รางวัลที่ได้รู้สึกว่าจะเป็นตั๋วรถเมล์ สำหรับไปทำบุญที่วัดพุทธแอนท์เวอร์พ
แต่เรื่องตั๋วเครื่องบินไม่ทราบว่าศูนย์เรา
จะคว้า ๓ รางวัลรวดหรือเปล่าปีนี้

อย่างไรก็ตาม ดีใจที่ได้มีโอกาสเข้าสอบและแนะนำให้คนอื่นได้เข้าร่วมสอบด้วยครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#17 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 08:52 AM

สอบที่วัดเลยค่ะ บรรยากาศเป็นทางการ ตอนแรกกะว่าทำเสร็จก่อนเวลาจะออกไปหาอะไรกิน ไปเดินเล่น
ป้าด เวลาหมดไปชั่วโมงแล้วยังไม่ถึงไหน แถมหลายข้อความเห็นไม่ตรงกัน มึนตึ้บๆ แต่ก็สนุกสนานดี

#18 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:11 AM

ข้อสอบปีนี้ยากกว่าปีที่แล้ว ปีนี้ทำเสร็จพอดี ไม่มีเวลาทวนคำตอบเลย
โชคดีที่แบ่งตอบข้อเขียนก่อน 1 คน และอีก 2 คนทำช้อยส์ในกระดาษข้อสอบ แล้วค่อยมาฝนทีหลัง
ไม่งั้นทำไม่ทันแน่ๆ เพราะกระดาษคำตอบของทั้งอัตนัยและปรนัยอยู่ในกระดาษแผ่นเดียวกัน(หน้า-หลัง)
กรรมการจำกัดให้เขียนข้อละ ครึ่งหน้ากระดาษ (โชคดีอีก เพราะ .. ไม่งั้นอาจเขียนยาว และไม่ทันเวลา)
ปีที่แล้วให้เนื้อที่เขียนข้อละ 1 หน้าเลย เพราะแยกกระดาษคำตอบของปรนัยและอัตนัย เขียนเต็มหน้ากระดาษ และ ก็ยังมีเวลาทวนคำตอบอีกสบายๆ
ศูนย์สอบสาขาและต่างประเทศดูจะสนุกสนานมากนะคะ
กราบอนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยคะ
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#19 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:52 AM

ทำไม่ทันค่ะ มึนตึ๊บ แต่ก็ทำได้ครบทุกข้อค่ะ แป่ว แป่ว แป่ว คงไม่ชนะเลิศแน่ๆ เลยยยย
ตอนแรกกะจะไม่ได้ไปสอบแล้ว ผู้นำทีมยังอยู่ต่างจังหวัด ก็ขนหลานๆ ไปร่วมสอบแทน
ยอมรับว่าสนุกมากค่ะ ตื่นเต้นมาก ตอนที่พระอาจารย์บอกเหลือ 10 นาทีสุดท้าย อุ้ย อุ้ย อุ้ย ทำยังไงดี รีบปั่นกันสุดฤทธิ์ ขนาดแบ่งกันทำนะคะ คนละ 30 กว่าข้อ ยังทำแทบไม่ทันเลย นี่ถ้าไม่แบ่งกันทำสงกะสัย ทำได้แค่50 ข้อแน่ๆ

แต่สุดยอดมากกกกกก มีความสุขมากๆ ช่วยกันคิด ช่วยกันตอบ ผิดๆ ถูกๆ แต่ไม่จริงจังอะไรมาก เพราะรู้สึกว่า คำถามกับคำตอบนี่เป็นการสอนให้ผู้เข้าสอบไปในตัว (ใครจะรู้ไม๊น้อ ว่าโดนคำถามสอนโดยไม่รู้ตัว) อ่านแล้วคิดตามไป เออ...แฮะ คนคิดคำถามนี่ เก่งจริงๆ เลย อนุโมทนาบุญด้วยนะค๊าๆๆๆๆๆ ปีหน้าขอสมัครสอบล่วงหน้าด้วยนะคะ สาธุค่ะ happy.gif

#20 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 09:59 AM

ใช่ค๊ะ ๆ สอบ WORLD PEC สนุกดีวิเคราะกันหลายตลบเลย ทีมเราทำกันสองคนเอง อีกหนึ่งคนอายุ 6 ขวบไปแอบนั่งวาดรูปกับนั่งทานขนมสบายใจเฉิบเลย 555

100กะรัต

#21 โชติกาญจนมงคลชีวิกุล

โชติกาญจนมงคลชีวิกุล
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 11:54 AM

จากประสบการณ์ที่ตอบปัญหาธรรมะ "ทางก้าวหน้า" มานาน (ใช้มงคลชีวิตเป็นคู่มือ) ลักษณะข้อสอบเน้นการวิเคราะห์แบบเดียวกัน คือให้สถานการณ์มา แล้วพิจารณาว่าถูกหรือผิด (แบบนี้ผมถนัด) แต่แปลกครับ ผมทำอัตนัยม่ายยยทัน...แง้ ทั้งๆที่ "ทางก้าวหน้า" ก็มีจำนวนข้อสอบเท่ากัน เวลาก็เท่ากัน กระดาษคำตอบก็เหมือนกัน ทำคนเดียวด้วย เปิดหนังสือไม่ได้อีก.....วันที่ 10 กุมภานี้ รู้กันครับ

#22 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 12:01 PM

แงๆ อยากสอบแ้ว๊ว ไม่เคยสอบเลย เสียดาย อนุโมทนากับทุกๆคนครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#23 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 12:35 PM

สุดยอดมากๆค่ะข้อสอบเน้นวิเคราะห์ สอบที่ใบหยก ชั้น 17 ค่ะมีทั้งหมด 130 ทีม บรรยากาศการสอบอบอุ่นมากๆ พระอาจารย์คุมสอบก็มีเมตตาให้คำแนะนำ นี่เป็นการสอบครั้งแรกเลยและก็จะไม่พลาดในครั้งต่อๆไป เพราะสอบแล้วได้ความรู้ ได้ธรรมะ และได้บุญเยอะเลย

อยากจะขอเชิญชวนว่า อย่าลังเลสงสัยในความรู้ความสามารถของเราเลยนะค่ะ เพราะแค่คิดที่จะสอบเราก็ได้บุญแล้วและยิ่งสมัครสอบเราจะยิ่งมีความปราบปลื้มมากเลยทีเดียว อ้อ....ผู้สอบที่อายุน้อยที่สุดในห้องคือ 9 เดือนค่ะ ดูสิค่ะคุณแม่ต้องอุ้มมาสอบกันเลยทีเดียว เห็นแล้วน่ารักและน่าชื่นชมมากค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่สอบและที่กำลังคิดจะสอบในปีหน้าด้วยนะค่ะ
สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#24 Permbhoka

Permbhoka
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 03:48 PM

ขออนุญาติ bluff นะคะ รู้สึกข้อสอบง่ายกว่าปีที่แล้วค่ะ ทำได้แบบ chill chill เปิดหนังสือน้อยมากเพราะว่าขณะทำสอบพยายามเอาใจจรดที่ศูนย์กลางกายค่ะ

#25 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 04:35 PM

สอบที่วัดใหญ่ครับ สอบมาปีนี้เป็นปีที่สองครับ จำได้ว่าปีที่แล้ว เน้นความรู้แบบจำ - เข้าใจ
ปีนี้ เพิ่มขึ้นมาอีก คือใช้หลักการนำไปใช้ การวิเคราะห์ และการสังเคราะห์ ครบกระบวนการเลย
(จากวิชาเลือก วัดผลทางการศึกษา 201 เมื่อ 20 ปีที่ผ่านมา ฮิ ฮิ )

ปีนี้ ถึอว่าข้อสอบยากขึ้นครับ ปัญหามา ปัญญามี เรา 3 คน แบ่งงานกันทำ ตั้งแต่ นาทีแรก
พอหัวหน้าชั้นขานเวลาว่า เหลืออีกเวลาอีก 20 นาที เสียงฮือ เหมือนแสดงว่ารับรู้แล้วแต่ท้วงด้วยว่า
แต่ทำไมเวลาผ่านไปเร็วจังล่ะ ห้องสอบงี้ แทบแตก
แล้วก็เงียบไปพักใหญ่ๆ พอมีเสียงกริ่งพร้อมเสียงประกาศว่า เหลืออีก 5 นาทีสุดท้าย เท่านั้นแหละครับ
เสียงฮือของห้องสอบยิ่งกว่าตลาดนัดเลย
สนุก เร้าใจ มากครับ เพราะทีมผมเอง ทำกันในข้อสอบแล้วนำมาเทียบเคียงกันและระบายคำตอบ เพิ่งผ่านไปได้ 50 ข้อแรกเท่านั้นเอง เลยต้องเร่งระบายคำตอบ เลยไม่ได้มีเวลามาทุ่มเถียง ถกประเด็นกันสักเท่าใดครับ

ลูกๆ สมาชิกในทีม ขอกราบขอบพระคุณ พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ คุณครูไม่ใหญ่ ที่มีดำริให้ทุกครอบครัว อบอุ่นอย่างทั่วถึงด้วยการสอบ(และยังอีกตั้งหลายภาษาด้วย)
ขอกราบขอบพระคุณ พระเดชพระคุณพระภาวนาวิริยคุณ หลวงพ่อทัตตชีโว ที่กลั่น-ถ่ายทอดประสบการณ์ ให้ลูกๆได้ซึมซับ ธรรมะอย่างง่ายๆ ทั้งอ่านก็ได้ ฟังก็ได้ แถมยังดูก็ได้อีกต่างหาก ที่ขาดมิได้คือ
คณะสงฆ์และเจ้าหน้าที่ ที่ทุ่มเท สร้างให้เกิดการสอบในโครงการดีๆนี้ได้เกิดขึ้นครับ

ลูกขอสัญญาว่า จะขอตามสอบและสอบทานตัวเองตลอดไป ว่าได้นำความรู้ในหลักธรรรมะไปใช้ ให้เกิดความ
ร่มเย็นเกิดความเป็นสุข ทั้งต่อตัวเองและครอบครัว ทั้งภพนี้ และภพชาติต่อๆไปครับ

สาธุ ครับ

#26 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 05:44 PM

ทีมนู๋แนนเกือบช๊อคค่ะ มีขำๆฮาๆ จะเอาเก้าอีฟาดหัวกันอะไรประมานนั้น อิอิ ขำๆอ่ะค่ะ

เพราะว่านู๋แนนอยู่ไม่ค่อยนิ่ง พี่นานาเลยเอ็ดเอาค่ะ

นู๋แนนสอบที่ศูนย์อบรมเยาวชนสุรินทร์ การสอบก็สนุกสนานดีค่ะ เรื่อยๆ ทั้งคณะพระอาจารย์ท่านก็ให้คำปรึกษาดีค่ะ

ส่วนที่โรงงานนนั้น เฮฮา สนุกสนานสุดๆค่ะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#27 love-is-love

love-is-love
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 10:47 PM

เป็นการสอบที่สนุก ตื่นเต้น เร้าใจ อย่างกะไปวิ่งผลัดสี่คูณร้อยเลยค่ะ เพราะต้องรีบทำแข่งกับเวลา
ที่สนามสอบ รร.ศรีวิทยา อ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา ก็เรียบร้อยดีค่ะ alert เบิกบานกันทุกคน
เดี๋ยวคงต้องไปขอพี่ๆทีมงานเอารูปมาดู มาลงอวดเพื่อนๆในห้องนี้บ้างดีกว่า
อนุโมทนาบุญกับทุกคนที่ไปสอบนะคะ สาธุ !

KORNWIPA

#28 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 02:09 PM

เห็นเขาว่าข้อสอบปีนี้ยากกว่าปีที่แล้วก็จริง...แต่ปีที่แล้วไม่ได้สอบเลยมาสอบปีนี้...โอ้โห้คุณพระช่วยข้อสอบไม่ยากเลย omg_smile.gif แต่ออกเชิงวิเคราะห์...เหมือนจะถูกทุกข้อแต่จะมีข้อที่ถูกที่สุดอยู่ข้อเดียว...สุดยอด biggrin.gif สับขาหรอกกันจ้าละหวั่น และในที่สุด..เฉยๆก็....ทำไม่ทัน sad.gif และไม่ได้ทำข้ออัตนัยด้วย เสียใจมาก แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ...พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านให้กำลังใจตอนก่อนสอบว่า พวกเราคือผู้ให้แสงสว่างแก่ชาวโลก แค่นี้ก็ปลื้ม..สุดๆๆๆแล้วค่ะเพราะน้อยคนนะคะที่จะมีโอกาศดีๆอย่างพวกเรา laugh.gif ยังไงก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เข้าสอบ แต่ถ้าท่านใดพลาดในการสอบครั้งนี้หวังเป็นอย่างยิ่งว่าโอกาสหน้าคงได้พบกันในห้องสอบ world pec นะคะ...สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#29 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 04:41 PM

สอบที่วัดพระธรรมกายค่ะ สนุกสุดๆ ยิ่งช่วงใกล้หมดเวลา ขนาดแบ่งงานกันทำแล้วนะเนี่ยะ เกือบไม่ทัน....

#30 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 12:31 PM

ที่แน่ๆ ผมผิดไปข้อหนึ่งแล้ว เพราะพอหลังสอบนึกได้ (แต่ตอนสอบนึกไม่ได้) เลยไปเปิดหนังสือดู

ปรากฏว่า ที่เขาถามว่า เทพธิดาพิทักษ์ความสะอาดแห่งความพระธรรมกาย คือ อะไร

ข้อที่ชวนให้คิดโดยผิวเผินว่าใช่ คือ อุบาสิกาที่มีใจใสสะอาด ที่ศูนย์กลางกาย

แต่เมื่อกลับเป็นเปิดหนังสือ ทีหลัง ปรากกฏว่า สิ่งนั้น คือ

อุปกรณ์ทำความสะอาดประจำวัด ซึ่งได้แก่ ไม้กวาด ไม้ถูพื้น ผ้าเช็ดต่างๆ นั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร