ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ยิ่ ง ดู C a s e S t u d y ยิ่ ง น่ า เ บื่ อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 07:33 PM

คนดีจริงๆ ของ koonpatt เคยบอกไว้ค่ะ ว่า

" ถ้าคิดจะหาผู้ชาย ที่ ดีจริงๆมาแต่งงานน่ะ ไม่มีหรอก เพราะ ผู้ชายที่ ดี ดีจริงๆ ไปบวชหมดแล้ว (เพราะฉะนั้น ไม่ต้องคิดจะแต่งงานเพราะที่เหลืออยู่ ไม่ได้ ดี จริงๆ คือ ยังมีกิเลส น่ะค่ะ) "

ผู้ชายที่ ดี จริงๆเนี่ย คือ รู้และเข้าใจในเรื่องความจริงของชีวิตแล้ว และรู้แล้วว่า การเกิดมาเป็นผู้ชาย เกิดมาเพื่ออะไร ดังนั้น จึงไปบวชกันหมดแล้วค่ะ (รวมถึงคนที่ดี จริงๆ ของ koonpatt ด้วยค่ะ)
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#32 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:21 PM

เบื่อ ความ จำ เจ ของ ชีวิต มนุษย์ ที่ ทำ อะ ไร ซ้ำ ๆ คล้าย ๆ กัน

โดย เฉพาะ พวก ผู้ ชาย..

มี เคส มา จะ เกือบ พัน อยู่ แล้ว..

ความ โดด เด่น ของ ผู้ ชาย ใน ด้าน ไม่ ดี มี คู่ มา เกือบ ทุก เคส

ปู่ มั้ง ตา มั้ง ลุง มั้ง พี่ น้า อา น้อง ทั้ง นั้น เลย..

ทำ ความ เดือด ร้อน ให้ สตรี และ ครอบ ครัว อยู่ ร่ำ ไป

เบื่อตัวเองในอดีตชาติด้วยรึเปล่าคะ ฮิฮิฮิ

#33 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 01:02 AM

ตอนแรกตกใจหมดเลยค่ะ.. นึกว่าเรื่องอะไร.. อิอิ

"อันคนเราหญิงชายทั้งหลายแหล่ ต่างมีดีมีแย่อยู่พอๆกัน"

ฟังเคสมาเยอะทำให้เข้าใจได้อย่างนึงค่ะว่า

การเกิดเป็นชายถือว่ามีบุญมาก แต่ขณะเดียวกันก็เป็นดาบ 2 คมเช่นกันค่ะ เพราะผู้ชายสร้างกรรมได้ง่ายกว่าผู้หญิงมาก

-กรรมดี ทำได้ง่ายกว่า แรงกว่า เช่นการบวช ได้บุญมากๆๆๆๆเลยใช่มั๊ยคะ ซึ่งผู้หญิงอย่างเราอย่างมากก็ได้แค่อนุโมทนา และบวชภายในได้แค่นั้นเอง แต่ในขณะเดียวกัน

-กรรมชั่ว ผู้ชายก็ทำได้ง่ายกว่ามากๆค่ะ ดูในสังคมปัจจุบัน การที่จะไม่ดื่มเหล้าเข้าสังคม ถ้าเป็นผู้หญิงปฏิเสธง่ายกว่าค่ะ (ในสังคมทั่วไปผู้หญิงไม่กินเหล้า ก็ไม่แปลก.. แต่ผู้ชาย.. ไม่ง่ายนะคะ) และธรรมชาติก็สร้างให้ผู้ชายเกิดอารมณ์ในเพศตรงข้ามได้ง่ายกว่าผู้หญิงด้วย จึงผิดศีลข้อ 3 ง่ายกว่าค่ะ

ดังนั้น ถ้าใครที่มีบุญได้เกิดเป็นชายแล้ว สร้างแต่กรรมดีให้มากๆนะคะ ใครยังไม่ได้บวช ตัดสินใจบวชเถอะค่ะ เพราะบุญจากการครองผ้าชุดสุดท้ายนี้ผู้หญิงอิจฉามากนะคะ เพราะได้แต่อธิษฐานจิตให้ชาติหน้าได้มีบุญแบบนี้บ้าง

ส่วนอดีตผู้ชายทั้งหลาย (ตัวสายธารธรรมเองด้วย) ก็ต้องเร่งสร้างบุญให้มากๆ เพื่อให้วิบากกรรมกาเมเบาบางลงเผื่อจะมีโอกาสได้บวชในภพชาติข้างหน้าบ้าง จริงมั๊ยคะ

บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#34 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 11:44 AM

อ่านชื่อกระทู้นี่ทำเอางง
เพราะ hilight ของโรงเรียนอยู่ที่ case study นี่นา
แต่ก็ดีแล้วค่ะที่เบื่อชีวิตในวัฏฏะ จะได้เร่งสร้างบุญ สร้างบารมีกัน

ไม่ว่าจะเกิดเป็นอะไร ถ้าไม่รู้จักความจริงของชีวิต ก็สร้างปัญหาให้ผู้อื่นได้ทั้งนั้น

#35 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 12:57 PM

เห็นหัวข้อ ตกใจหมดเลย รีบคลิ๊ก เข้ามาด่วน

แต่พอมาอ่าน โอ้ย สาธุ ครับ ชอบบทความคำกลอนจัง
ผมดู case study ที่ไร ผมปลื้มใจสุขใจทุกที ทำให้ เกิด หิริ โอตัปปะ
ถ้าไม่ได้หลวงพ่อ คอยชี้ทาง ปานนี้ผมไปไหนแต่ไหนแล้วไม่รู้ คงทำบาปเยอะแน่
แต่ โชคดีจังที่ มีบุญได้มาเจอหลวงพ่อ กับหมู่คณะ

กราบแถบเท้าหลวงพ่อครับ

ผมก็เคย ออก case study นะครับ บางอย่างผมไม่ได้บอกไปในเคส หลวงพ่อยังรู้เลย

#36 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 03:08 PM

อิอิ ตั้งหัวข้อเก่งแฮะ
ชาย หญิงก็พอๆกันแหละค่ะ อย่าเอาเพศมาแบ่งแยกเลย เพราะตัวที่บังคับให้ทำบาปมันก็อยู่ในทุกเพศ แต่เราอย่ามัวไปมองคนอื่นเลยค่ะ มองตัวเองดีกว่า เอาความเบื่อนั้นเป็นแรงกระตุ้นให้เราฝึกฝน อบรมตนเองให้ยิ่งๆ ขึ้นไป
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#37 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 05:42 PM

อืม....ผู้ชายนักรบกล้าผู้มีบุญเชียวนะคะ
thamma_072.p

#38 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 08:16 PM

โห กระทู้นี้ชื่อว่า ยิ่ง ดู case study ยิ่งน่าเบื่อ กลายเป็น เกิดเป็น ผู้หญิง-ผู้ชาย ก็น่าเบื่อไปเสียแล้ว 555
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#39 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 01:24 AM

ช่วยเปลี่ยนชื่อกระทู้ได้ ไหมครับ มันหมิ่นเหม่เกินไป
ถึงแม้เนื้อหาภายในจะ ไม่ได้ เกี่ยวอะไรก็เหอะ
แต่ มันไม่ควร ครับ นำของไม่ควรมาเล่นกับ ของที่ ควร = ไม่ควร

umm...

#40 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:07 AM

เอามาลงให้อ่านเล่น ๆ นะคะ...อย่าเครียด...ได้จากอีเมล์(เหมือนเดิมค่ะ)

1.ความคิดถึง
ผู้หญิง = เพิ่งแยกจากเรามาแค่ครู่เดียวเอง ก็คิดถึงอยากเจอหน้าเจาอีกแล้วน่ะ
ผู้ชาย = ความคิดถึงก็เหมือนการได้ลงเตะฟุตบอลที่เราอยากเตะพอได้เตะแล้วก็หายอยาก

2.การจีบ
ผู้หญิง = เขาเข้ามาคุยกับเราบ่อยๆอย่างนี้ เขากำลังจีบเราอยู่แน่เลย
ผู้ชาย = บางครั้งการจีบก็เป็นแค่การทดสอบความสามารถของตัวเอง ไม่ได้รู้สึกจริงจังเลย

3.การตกหลุมรัก
ผู้หญิง = การก้าวขาหล่นลงไปในหัวใจของเขา ลึกจนยากจะปีนขึ้นมาง่ายๆ
ผู้ชาย = การเดินสะดุดขาอ่อนของเธอ อาจจะเซไปบ้างแต่ไม่ถึงกับทำให้เสียการทรงตัว

4.หัวใจ
ผู้หญิง = อวัยวะที่ยกให้เขาไปแล้ว ก็ไม่อยากให้เขาส่งคืน
ผู้ชาย = อวัยวะที่ให้ในการหายใจอะดิ

5.แฟนเก่า ผู้หญิง = คนรักของวันวานที่ถ้าบังเอิญเจอหน้าในวันไหน ก็ทำให้ใจสั่น
ผู้ชาย = ใคร? เธอคือใครหรอ จำไม่ได้แล้วอะ

6.แฟนใหม่ ผู้หญิง =คนรักของวันนี้ที่เราอยากให้เป็นคนรักของวันหน้า ไปนานๆ
ผู้ชาย = แฟนของวันนี้ แต่วันหน้าค่อยว่ากันอีกที

7.โทรศัพท์
ผู้หญิง = เครื่องมือสื่อสารที่ช่วยสื่อความคิดถึง
ผู้ชาย = เครื่องมือสื่อสารที่เธอมีไว้คอยโทรจิกตามตรวจสอบเราทุกที่ ทุกเวลา

8.ความเหงา ผู้หญิง = แค่ไม่มีเขาเราก้อเหงาเหลือเกิน
ผู้ชาย = 365 วันไม่เหงา เพราะเราไม่ขาดเพื่อน

9.ดอกไม้
ผู้หญิง = เดินผ่านร้านดอกไม้ทีไร อยากให้เขาซื้อให้เรา แค่ดอกเดียวก็พอ
ผู้ชาย = ก็แค่ดอกไม้ดอกเดียว ทำไมเธออยากได้อะไรนักหนา

10.จูงมือ
ผู้หญิง = เป็นแฟนกันแรกๆ เขาจูงมือเราไม่ยอมปล่อย
ผู้ชาย = โอ้ย ผมไม่ได้เด็กๆแล้วนะ ต้องจูงมือข้ามถนนด้วย

11.หึง
ผู้หญิง = รักคือหึง…หึงคือรัก ไม่รักไม่หึง ไม่หึงถ้าไม่รัก
ผู้ชาย = ที่ผมเผลอลงไม้ลงมือกับคุณน่ะ เพราะผมหึงนะ

12.น้ำตา
ผู้หญิง = เครื่องมือที่ช่วยลดความเครียดตามธรรมชาติ
ผู้ชาย = เครื่องมือเรียกร้องความสนใจของผู้หญิง

13.เดทครั้งแรก
ผู้หญิง = เหตุการณ์ตื่นเต้นที่สุดอีกครั้งในชีวิต เขาจะพาเราไปนั่งกินอาหารร้านไหนนะ
ผู้ชาย = เหตุการณ์ผลาญเงิน หวังว่าเธอคงไม่เห็นแก่กิน เลือกร้านแพงๆเหมือนยัยคนก่อน

14.ช้อปปิ้ง ผู้หญิง = กิจกรรมสุดโปรด ได้ทำแล้วเหมือนมีสารเอ็นโดรฟินหลั่งออกมา
ผู้ชาย = เครียดก็ช้อป มีความสุขก็ช้อป อารมณ์ปกติก็ช้อป ผู้หญิงโรคจิต!

15.การสารภาพรัก ผู้หญิง = เป็นแฟนกันมาตั้งนาน แค่คำว่ารักคำเดียว เขายังไม่เคยพูดให้เราได้ยินเลย
ผู้ชาย = เป็นแฟนกันมาตั้งนาน คำว่ารักคำเดียวจะสำคัญอะไรนักหนา

16.อกหัก
ผู้หญิง = ทำลายของๆเขา ฉีกรูปคู่ทิ้ง เก็บตัวอยู่ในห้อง ฯลฯ เจ็บนี้อีกนาน
ผู้ชาย = กินเหล้า,จีบดะ,เที่ยวกระจาย ฯลฯ 3 วันหายอกหัก

17.งอน
ผู้หญิง = ดูเขาเถอะ! หาเรื่องให้เราต้องงอนอีกแล้ว
ผู้ชาย = ดูมัน! งอนได้ตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ

18.ง้อ
ผู้หญิง = ดีใจจังเขาง้อเราแสดงว่าเขายังรักเราอยู่
ผู้ชาย = เซ็ง! ต้องแกล้งง้อไปงั้นแหละ ดีกว่าต้องทนเห็นหน้าที่เป็นตูดของเธอ

#41 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:20 AM

ท่านที่เกิดเป็นชาย ในชาตินี้ ก็ ใช้โอกาสนี้สร้างบุญบารมีให้ได้มากที่สุด อย่าได้ทำอะไรให้พลั้งพลาดให้ต้องไป เกิดเป็นหญิงอีก กว่าจะได้เป็นชายอีกนั้นยาวนานมาก

เพราะฉนั้น ผู้ชายทุกคน ออกบวชเถอะครับ glare.gif

ยิ้มกันแล้วยัง ครับ ใครยิ้มขอให้รวย biggrin.gif

ลูกพระธรรม

#42 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 04:41 PM

ดีนะเนี่ย ที่ไม่มีเพศที่ 3 มาร่วมแจม ทำนองเกิดเป็นเพศที่ 3 ดีกว่า ไม่งั้นคงยุ่งเพิ่มขึ้นอีกทวีคูณเฮ้อ ความแตกต่าง คือ ความแตกแยกจริงๆ ไม่ว่าจะเป็น
จน รวย
ชาย หญิง
ฉลาด เขลา
เหนือคน ติดดิน
ฉัน แก
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#43 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 08:30 PM

ถ้าเป็นหญิง ก็ของให้เป็นผู้หญิงอย่างคุณยายอาจารย์เดะ เท่ห์สุด ๆ

#44 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:03 PM

ผู้ชายที่ดีจริงๆ คงออกบวชไปหมดแล้วค่ะ ที่เหลืออยู่ ทุกคนก็ยังมีกิเลสด้วยกันทั้งสิ้น แต่จะมีมากหรือมีน้อยก็ขึ้นอยู่บุญบารมีของเราค่ะ

#45 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 04:15 PM

ผู้ชายดีๆ ไปบวชสร้างบารมีซะแล้ว

#46 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:19 PM

ง่ะ ข้อยเป็นผู้ได้โอกาสเด้อ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี