ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 3 คะแนน

บวชรุ่นผู้บริหาร 5 ธันวา 51

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 07:59 PM

กำหนดการ
อุปสมบทหมู่ระดับผู้บริหาร
ถวายเป็นพุทธบูชา

ระยะเวลาการอบรม
วันที่ ๒๒ พฤศจิกายน – ๑๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๑ (รวม ๒๓ วัน)
วันสัมภาษณ์และสอบท่องคำขานนาค
วันเสาร์ที่ ๑ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
เวลา ๑๓.๓๐ น. – ๑๖.๓๐ น. ณ สมาคมพุทธบุตร
วันเสาร์ที่ ๘ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
เวลา ๑๓.๓๐ น. – ๑๖.๓๐ น. ณ สมาคมพุทธบุตร
วันอาทิตย์ที่ ๙ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
เวลา ๑๓.๓๐ น. – ๑๗.๓๐ น. ณ อาคารแจ่มจันทร์ ธุดงค์พระ
วันอาทิตย์ที่ ๑๖ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
เวลา ๑๓.๓๐ น. – ๑๗.๓๐ น. ณ อาคารแจ่มจันทร์ ธุดงค์พระ

กำหนดการอบรม

วันเสาร์ที่ ๒๒ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
เดินทางเข้าวัด ณ หมู่บ้านบรรลุธรรม
ปฐมนิเทศเวลา ๑๓.๓๐ น.

วันอาทิตย์ที่ ๒๓ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
พิธีตัดปอยผม เวลา ๑๖.๐๐ น.

วันเสาร์ที่ ๒๙ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
วันบรรพชาอุปสมบท
วันพุธที่ ๓ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๑
เดินทางไปปฏิบัติธรรม จ.เชียงใหม่

วันอาทิตย์ที่ ๑๔ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๑
สิ้นสุดการอบรม

กำหนดการวันบรรพชาอุปสมบท

วันเสาร์ที่ ๒๙ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๑
ณ พระอุโบสถวัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 085-912-1813

ฉบับประชาสัมพันธ์ (๓ ก.ย ๕๑)

หมายเหตุ: เปลี่ยนชื่อโครงการ

หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#2 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 08:11 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบวชและผู้เกี่ยวข้องทุกท่านสาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#3 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 09:03 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบวชและผู้มีบุญทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 10:58 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับผู้ที่กำลังจะบวช
และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกรูปและทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ

ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ
  • 74 โพสต์
  • Interests:ปริญญาโท ม.เกษตรศาสตร์ สนใจ Internet, ชอบสอนคอมพิวเตอร์ ได้ทั้ง Windows, MS Office ทั้ง Basic และ Advance อยากสอน ๆ ๆ

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 10:27 PM

ดีใจจัง รอคอย เฝ้าคอย คอยกำหนดวันอุปสมบทมาตลอดทั้งปี พอเห็นกระทู้ของโครงการ ก้อดีใจจริง ๆ
อธิฐานจิตมาตลอดต่อเนื่อง อยากเป็นผู้ได้โอกาสที่จะได้สวมชุดที่ผู้ชายใฝ่หา รอวันถึงจะถึงกำหนดอย่างใจจดใจจ่อ
ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ ก็น้ำตาซึม อยากให้ถึงวันนั้นเร็ว ๆ กลัวว่า สิ่งที่ไม่มีนิมิตรหมายจะมาเยี่ยมก่อน ดังที่หลวงพ่อได้พร่ำสอน
"ความตายไม่มีนิมิตรหมาย" ไม่ได้กลัวตายเลย แต่...ยังไม่อยากตาย เพราะอยาก "บวช" มาก ๆ

ขออธิฐานจิตให้ผมได้เป็นผู้ได้โอกาส ได้เป็นผู้สวมชุดที่ผู้ชายใผ่หา จะได้เอาบุญให้ครอบครัวธรรมกายของผม
และอุทิศบุญบวชให้บิดา มารดา ญาติ คู่เวร คู่กรรม ที่ได้ล่วงเกินทั้งที่ตั้งใจ และไม่ได้ตั้งใจทั้งหมดเลยครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วย สา...ธุ

#6 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 02:02 PM

อนุโมทนาบุญ ล่วงหน้าก่อนนะคับ

แล้วถึงวันงานผมจะไปร่วมงานบุญนี้ด้วย

ปลื้มจัง สาธุ....นะคับ

#7 Wiboon Joong (wbj)

Wiboon Joong (wbj)
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2008 - 04:54 PM

อนุโมทนาบุญในการบวชด้วยนะครับ

#8 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 09:04 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#9 ธรรมะโยโยจัง

ธรรมะโยโยจัง
  • 63 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 02:26 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะเสียดายพี่ชายที่บ้านมีครอบครัวแล้วและก็ได้บวชกันทั้งสองแล้ว และหลานก็ยังไม่ถึงเบญจเพศเลยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ
ก้าวไปข้างหน้าแล้วอย่าได้หันหลังกลับมา

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 09:47 PM

ขออนุโมทนาบุญกับสมาคมฯครับ

#11 tanatorn

tanatorn
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 03:53 PM

อยากบวชรุ่นนี้จังเลย
ว่าเป็นหลักสูตรสำหรับผู้บริการ
เป็นการบริหารเชิงพุทธ

ได้ข่าวว่ารุ่นนี้พิเศษกว่ารุ่นอื่นๆ
หลวงพี่ฐานะมาลงให้ด้วยใช่ใหมละครับ

#12 ฉันรักบุญ

ฉันรักบุญ
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 10:51 PM

สวัสดีครับ ขออนุโมทนาบุญกับทีมงานที่จัดงานและ ท่านที่ได้โอกาสทุกท่าน ด้วยนะครับ

ผมอยากได้ บทท่องขานนาคสำหรับการบวชรุ่นผู้บริหาร เป็น VCD หรือ MP3 ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนได้บ้างครับ
ผมจะนำไปให้รุ่นพี่ ที่จะบวชรุ่นนี้นะครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้า ด้วยนะครับ

จาก ฉันรักบุญ
Email: [email protected]

#13 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:20 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#14 ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ

ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ
  • 74 โพสต์
  • Interests:ปริญญาโท ม.เกษตรศาสตร์ สนใจ Internet, ชอบสอนคอมพิวเตอร์ ได้ทั้ง Windows, MS Office ทั้ง Basic และ Advance อยากสอน ๆ ๆ

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 11:02 PM

คำท่องขานนาคพระ แบบเอสาหัง ไปที่นี่เลยครับ http://www.dmycenter...d/download.html แล้วคลิกเลือก "คำขานนาคพระ แบบเอสาหัง" มีทั้งฟังเสียงในเวป และ download to mp3 ผมเอามาแล้ว และท่องมาได้ประมาณเกือบเดือนแล้ว แต่...อิอิ ตอนนี้เหลือแต่บทให้พร ยังไม่ได้ท่อง ก็ต้องท่องให้หมดก่อนถึงวันสำคัญแหละครับ

ก็อธิฐานจิตทุกวันให้ดีว่า พรุ่งนี้ ขอให้ได้โอกาสตื่นขึ้นมาเพื่อรับอากาศหายใจเข้าออก แล้วเจริญมรณานุสติให้ดี จะได้เป็น "ผู้ชายที่ได้โอกาส สวมผ้าชุดสุดท้ายที่ผู้ชายใฝ่หา...."

ขออนุโมทนาบุญด้วย สา..ธุ

#15 ฉันรักบุญ

ฉันรักบุญ
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:12 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ นักเรียนอนุบาล บางสิ่ง...อะไรที่ล่องลอย ด้วยนะครับ ที่มอบสิ่งดีๆ ที่ขอไว้ให้ มีประโยชน์อย่างยิ่งเลยครับ
วันนี้ผมพึ่งไปหารุ่นพี่ที่ท่านจะบวชในโครงการนี้มา และได้เอาเอกสารงานกฐิน พร้อมทั้ง คำขานนาค แบบเอสาหัง ให้ท่านไว้ซ้อมท่องด้วย ท่านตั้งใจอยากบวช รุ่นผู้บริหาร นี้มาก ท่านถามผมว่า "ท่านจะได้บวช รุ่นผู้บริหาร นี้แน่ๆ นะ" Sure smile.gif
ผมจะพาพี่ท่านมาบวชรุ่นผู้บริหาร นี้แน่นอน ครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่จะบวชรุ่นผู้บริหาร นี้ทุกท่าน เลยนะครับ สาธุsmile.gif
ตั้งใจท่องขานนาค และทำกาย วาจา ใจ ให้ใส สะอาด ให้ได้กันทุกท่านเลยนะครับ จะได้เป็น พระแท้ สมกับที่ คุณพ่อ คุณแม่ และญาติ พี่น้อง จะต้องกราบไหว้ท่าน เวลาที่ท่านผู้มีโอกาส ได้อุปสมบทเป็นพระ ภิกษุ แล้ว

จาก ฉันรักบุญ

#16 Stupa

Stupa
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 04:56 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ happy.gif
12345

#17 Namiko

Namiko
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 06:40 PM

อนุโมทนาด้วยคนค่ะ
ขอบคุณคุณขนมปุยฝ้ายแก้วใสใจเย็นมากนะคะ mp3 work มากๆเลยค่ะ happy.gif

#18 มิตรแก้ว

มิตรแก้ว
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 09:04 PM

ปีหน้าจบ ป.โท จะขอบวชบ้าง ปีนี้ยังมีห่วงอยู่ แต่ได้ตั้งอธิษฐานจิตไว้แล้ว ต้องได้บวชกับเขาบ้าง
สำหรับปีนี้ ขอกราบอนุโมทบุญ กับทุกท่านที่ได้โอกาสทุกท่านนะครับ

#19 amphan

amphan
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 08:54 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#20 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2008 - 10:32 AM

อยากบวชอ่ะ.. แง..

กราบอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบวช และผู้สนับสนุนการบวชทุกท่านจ้า..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#21 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 11 November 2008 - 09:43 AM

สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#22 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 04:06 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#23 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 05:39 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพระธรรมทายาททุกรูป และผู้มีส่วนสนับสนุนในการบวชทุกท่านค่ะ สาธุ