ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก กิตติ ไตรรัตน์

ค้นพบทั้งสิ้น 52 รายการโดย กิตติ ไตรรัตน์ (จำกัดการค้นหาจาก 30-April 23)

#185077 นำหลักคำสอนทางพะพุทธศาสนามาบริหารงาน

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 14 December 2010 - 01:39 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ใช้ธรรมในการดำเนินชีวิต ดีมากเลยครับ
อนุโมทนา สาธุ
พี่เองก็เอาหลักธรรมมาใช้ในงานเหมือนกัน
ดีมากๆๆ เลยยย

#185076 ใครเคยโทษชะตาฟ้าลิขิตบ้าง

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 14 December 2010 - 01:38 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สิ่งที่เราเป็น สิ่งที่เราพบเจอ

เป็นสิ่งที่เราได้ ออกแบบมันมาหลายภพหลายชาติแล้วว

เราเป็นคนเลือกเองครับ
คนเราเลือกเกิดได้ แล้วภพชาติต่อไป คุณจะเป็นอะไรล่ะ... เลือกหรือยัง?

#185075 วิธีถนอมดวงตา 7 ประการ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 14 December 2010 - 01:36 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

รักษาสรีระยนต์นี้ไว้ เอาไว้สร้างบารมีได้เต็มที่

#185068 แก้นิสัยอิจฉา

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 13 December 2010 - 12:05 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

การจับดี
ก็ช่วยเรื่องการแก้นิสัยขี้อิจฉาได้นะ ผมว่า

หมั่นจับดีผู้อื่น ชื่นชม ในความดีงาม เราก็สบายใจด้วย

#184795 ຮັ້ກທັມມະ ຕ້ອງສະແຫວງຫາທັມມະໃຫ້ໄດ້ມາຊຶ່ງຕົນ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 12 November 2010 - 02:42 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

อ่านไม่ออกอ่า
แต่ก็มีคนแปลให้อ่าน
ขอให้ได้บวชนะครับ

#184791 วิชาเจ้าเสน่ห์.....ไม่ต้องยกขัน ครอบครู

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 12 November 2010 - 01:11 PM ใน ธรรมกถึก

สังคหวัตถุ 4 นั้นเอง

อนุโมทนา สาธุครับ

ช่วยกลั่นเป็นคำพูดที่ง่ายๆ เข้าใจได้รวดเร็วดีครับ

#184683 สอบถามเรื่อง รายการย้อนหลังหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 11 November 2010 - 03:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณมากเลยครับ

อันนี้รู้สึกจะเป็น สกู๊ป อ่ะครับ แต่ก็ขอบคุณมากเลย

อยากได้วีดีโอ ช่วงที่หลวงพ่อให้โอวาทมากๆ เลยครับ เพราะดีมากๆ เลย

#184678 ความคิดของคนเรา มีผลต่อธรรมชาติอย่างไร?

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 11 November 2010 - 01:14 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

สาธุ ได้ทบทวนเรื่องราวอีกครัง

#184675 สอบถามเรื่อง รายการย้อนหลังหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 11 November 2010 - 12:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ทราบว่าทางวัดมีเทปบันทึกรายการ ช่วงที่หลวงพ่อทัตตะให้โอวาทแก่คณะครูที่มาร่วมงานปฐมนิเทศงานรวมพลัง V-Star 5 วันที่ 30 ตุลาคม 2553 มั้งไหมครับ..

ผมไปวันงานคิดว่ามันมีประโยชน์มากๆ เลย จดบันทึกมาเหมือนกันแต่ว่าจดไม่ได้ทั้งหมด ถ้ามีรบกวนแจ้งด้วยครับ

อนุโมทนาล่วงหน้าครับ สาธุ

#184673 จับผิด จับดี

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 11 November 2010 - 12:26 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

กำลังหาบทความเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้อยู่พอดี อนุโมทนาบุญครับสาธุ

#184397 สุดมือสอยก็ปล่อยมันไป

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 06 November 2010 - 11:00 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

บางอย่าง ก็ต้องปล่อยมันไปบ้างเนาะ
สาธุ

#184082 ทำไมต้องรวมเด็กล้าน

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 01 November 2010 - 03:42 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ยังมีธรรมะที่หลวงพ่อ ทา่นให้ฌอวาทไว้อีกมากเลยครับ มีเวลาแล้วจะรีบสรุปเอามาลงให้ อีเยอะๆ ครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คน ช่วยงานฝื้นฝูศีลธรรมให้กลับมาแก่โลกของเราครับ
สาธุ

#184011 สอบถามเรื่องทรัพย์ที่นำไปทำบุญ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 31 October 2010 - 06:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โอวาทจากหลวงพ่อ เรื่องการยืมเงินทำบุญครับ
ลองอ่านดูนะครับ
http://www.dmc.tv/pa...r_481029_1.html

ขออนุโมทนากับหัวใจหมาเศรษฐีครับ

#184010 ทำไมต้องรวมเด็กล้าน

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 31 October 2010 - 06:09 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนากับทุกๆ คนที่เข้ามาช่วยเพิ่มเติมและบอกเล่า เรื่องราวนะครับ

#184001 โปรแกรมช่วยปฏิบัติธรรมหน้าจอคอมพิวเตอร์ V.ล่าสุด

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 31 October 2010 - 01:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ

#184000 ทำไมต้องรวมเด็กล้าน

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 31 October 2010 - 12:23 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ทำไมต้องรวมเด็กล้าน และทำไมต้องที่วัดพระธรรมกาย?

แบ่งคำตอบออกเป็น 2 ประเด็นครับ
1. การรวมเด็กล้าน หากเมองเผินๆ อาจดูเหมือนไม่จำเป็น แต่จริงๆ แล้วจำเป็น
2. ทำไมต้องที่วัดพระธรรมกาย ก็บอกว่า ไม่จำเป็นต้องเป็นวัดพระธรรมกายก็ได้ เป็นที่ไหนก็ได้ แต่ขอให้มีสถานที่ที่รองรับ ได้และสามารถอำนวยความสะดวกได้เพียงพอ หากจะมี ก็ยินดีให้ไปจัดที่นั้น

ทำไมต้อง 1 ล้าน?
ต้องตั้งคำถามกลับไปว่า คำว่า "ความสามัคคี เรานึกถึงอะไรได้บ้าง?"
ภาพของคำว่าความสามัคคีในใจเรา หมายถึง "กี่คน?"
คำว่าความสามัคคีที่เราพร่ำสอน ที่มีภาพอยู่ในใจของเรา ที่เราต้องการให้เกิดขึ้นในแผ่นดินไทยของเรา หมายถึง "เท่าไหร่?"

หากใครอ่านข่าวเศรษฐกิจ จะพบว่า
ธนาคารในประเทศไทยขณะนี้ กว่า 80% เป็นของต่างชาติ
บริษัทใหญ่ๆ กว่า 90% เป็นของต่างชาติ
ห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆ เกือบทั้งหมดเป็นของต่างชาติ
ร้านโชว์ห่วยในประเทศ กำลังถูกฮุบ จะตายอยู่แล้ว...

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น?
เพราะคนไทย รวมทุน รวมหุ้นไม่เป็น ความสามัคคีไม่มี ทำให้รวมทุนไม่ได้

ดังนั้นเราต้องหัดรวมกันเข้าไว้
เพราะเราต่างคนต่างอยู่มานาน ไม่ยอมสนใจ ความสามาคคีเป็นแค่ตัวอักษร แต่ความสามัคคีในใจไม่มี

เมื่อเรารวมกันไม่ได้ก็เป็นปัญหา เหมือน เกาหลีเหนือ กับเกาหลี่ใต้

สรุปจากการฟังพระธรรมเทศนาจาก หลวงพ่อทัตตชีโว ครับผม
แล้วจะมาเล่าธรรมะที่ได้ฟังมาอีกนะครับ

#183932 สะดุดตาและใจดี

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 29 October 2010 - 11:29 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สั้น ง่าย กระชับ และชัดเจน
สาธุ

#183930 เป้าหมายชีวิต และความรู้พื้นฐานของการทำสมาธิ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 29 October 2010 - 11:04 AM ใน ความรู้เกี่ยวกับสมาธิ

หายไปนานเลยครับ ไม่ค่อยได้อัพเดทข้อมูลธรรมะดีๆ เลย
แต่ก็ยังอยู่ในวงบุญนะครับ เพราะที่หายไปไม่ได้มาเพิมบทความธรรม
ก็ไปอบรมมาตลอดเลย ตอนนี้ช่วยงาน Super V-Guide อยู่ครับ
ได้รับทราบข้อมูลแล้ว

ต้องบอกว่า V-Star นั้น สุดยอดจริงๆ เมื่อได้มาศึกษาถึงเรื่องราวของหลักการและเหตุผลของโครงการ

มีเวลาจะเอามาเล่าให้ฟังกันนะครับ ศึกษาแล้วสุดยอดจริงๆ

และ Blog ที่ผมเขียนไว้ก็มี อัพเดท พระธรรมเทศนา ด้วยนะครับ ของพระอาจารย์สมชาย จากธุดงค์ เขาแก้วเสด็จครับผม
เรื่อง "เป้าหมายชีวิต" และเรื่อง "ความรู้พื้นฐานของผู้ปฏิบัติธรรม" ครับ
ก็เข้าไปให้กำลังใจกันบ้างนะครับ
จะได้มีกำลังใจมาอัพเดทธรรมที่ได้ฟังมาเรื่อยๆ ครับ happy.gif

http://d4living.blogspot.com

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ... สาธุ

#183846 ไม่ค่อยเก่งอยากให้ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 27 October 2010 - 02:29 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ไม่มีประสบการณ์อ่ะครับ
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ๆ ก้าวต่อไปข้างหน้า

ลองหาหนังสือในวัดเรามาอ่านน่ะครับ
มีหลายเล่มเลยที่เขียนดีๆ และมีหลักการที่สามารถเอามาประยุกต์ใช้ได้ครับ

สู้ๆ ครับ ต้องผ่านไปได้แน่นอน

#183753 มนุษย์สัมพันธ์

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 26 October 2010 - 11:56 AM ใน ธรรมกถึก

"ไม่มีใคร ไม่อยากพูดกับเรา
แต่เราต่างหาก ที่ไม่สามารถทำให้เขาพูดกับเราได้"

มุ่งพัฒนาตัวเราให้ดียิ่งขึ้น แล้วเราจะสามารถ ดึงดูดคนเข้าหาเราได้เอง
สิ่งสำคัญคือเราสามารถแสดงผลจากการพัฒนาตัวเองให้ออกมาได้เด่นชัดมากเท่าไหร่

#183752 ชิตังเม 1แผ่นทอง

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 26 October 2010 - 11:55 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยคร๊าบบ

#183705 พลังแห่งความเชื่อมั่น

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 25 October 2010 - 02:57 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

สาธุ

#183704 สิ่งใดยากยิ่งกว่าการบวช ?

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 25 October 2010 - 02:51 PM ใน ธรรมกถึก

เป็นการวัดใจที่ยิ่งใหญ่มากๆ ในชีวิต
ใครที่ยังไม่มีภาระผูกพัน แล้วอยากบวชจะต้องรีบให้มากๆ

เมื่อบวชแล้ว "ฝึกฝนอบรม" ตนเองให้ดี
แล้วจะรู้ว่าความสุขในเพศสมณะนั้น มีความสุขมากๆ

#183703 7 ความเข้าใจผิดที่แม้แต่หมอยังเชื่อ !!

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 25 October 2010 - 02:38 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ขอบคุณคร๊าบบ สำหรับข้อมูลดีๆ
จะไดมีความรู้ที่ถูกต้องกัน

#183202 คนสำ​คัญที่สุด​ใน​ชีวิต​... ​คือใคร

โพสต์เมื่อ โดย กิตติ ไตรรัตน์ บน 16 October 2010 - 01:45 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

หนังสืออีกเล่มของคุณ ดนัย ที่อยากแนะนำให้ทุกคนอ่านคือ หนังสือ White ocean strategy ครับ
เป็นแนวคิดกลยุทธ์ทางการตลาดน่านน้ำสีขาว ซึ่งมีให้อ่านฟรีด้วยครับ ลองค้นหาดูนะครับ