ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีเรื่องอยากถามมากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นุก เห็นธรรม

นุก เห็นธรรม
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 12:50 AM

คืออย่างนี้นะคะ
แบบว่า นุกไปเล่น เว็ปเด็กดีน่ะค่ะแล้วนุกก็ไปโพสกระทู้ เกี่ยวกับเรื่องของ วัดพระธรรมกาย และ ช่อง DMC
แต่ว่ามีคนแจ้งลบกระทู้ของนุกนะคะ แล้วพอนุกไปถามว่าลบกระทู้ของนุกทำไม เขาก็บอกว่าเขาไม่ชอบวัดพระธรรมกาย
เราบอกว่าทำอย่างนี้ไม่ถูกต้องเขาก็ไม่ฟังค่ะ แถมด่านุกอีกว่านุกโง่ที่ไปวัดพระธรรมกายให้มันหลอกเอา เขาว่าอย่างนี้นะคะ
แล้วนุกก็ยังโพสต่อไปนะคะ แต่ก็ยังมีคนมาด่าค่ะ แล้วยังแจ้งแบนไอดีด้วย
นอกจากนี้นุกยังสงสัยว่าอาจเป็นพวกคนต่างศาสนาที่ไม่ชอบในพุทธศาสนา(ไม่ต้องบอกว่าศาสนาไหนนะคะ)
มาระะรานนุกด้วยค่ะ นุกจะทำอย่างไรดีคะ ปล่อยไปหรือว่าไปจัดการกับคนเหล่านั้นคะ แล้วเรื่องมันก็ยืดเยื้อมานานกว่า
2 เดือนเห็นจะได้นะคะ
ทำอย่างไรช่วยบอกหน่อยค่ะ
เว็ปเด็กดี บอร์ดธรรมะและศาสนาค่ะ นุกเป็นวัยรุ่นที่รักในการปกป้องพุทธศาสนามากเลยนะคะ นุกออกโรงปกป้องธรรมกายทุกครั้งเวลา
มีคนมาด่าค่ะ เพราะว่านุกรู้ว่าธรรมกายเป็นอย่างไรค่ะ

#2 usr36179

usr36179
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 03:26 AM

นับถือยูดายไม่ใช่เหรอ
สุขาวดีด้วย
http://61.47.61.46/b....php?id=1878287
เอายังไงกันแน่

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 03:45 AM

คนเดียวกันหรือเปล่าน้อ ชี้แจงด่วนนะครับ น้องสนุกเกอร์ ว่าใช่หรือไม่ใช่

..........

แต่ถ้าเป็นน้องนุกที่ชอบเปลี่ยนศาสนา เมื่อมั่นใจว่าเป็นพุทธแท้แน่นอนแล้วก็สาธุด้วย

แต่ถ้าน้องยังไม่มั่นคงหวั่นไหวเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแบบนี้อาจจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดีนะครับ

...........

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 04:06 AM

ฟังหูไว้หู อย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ

#5 usr36179

usr36179
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 05:10 AM

ทุกท่าน อย่าได้เชื่อโดยขาดการใช้การพิจารณาและเหตุผล
ลิงค์ข้างล่างนี้ เขากล่าวอ้างจะ ยกพวกธรรมกายไปถล่มที่นั่น สมควรแล้วหรือ???

http://img192.images.../105405974.jpg/

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:50 AM

...เป็นเรื่องปกติไปซะแล้วครับคุณนุก นี่ก็เป็นเหตุให้คนใหม่ๆเข้าใจวัดฯผิดไปด้วยเพราะไปฟังไปเชื่อคนเหล่านั้น แน่นอนข้อมูลเขามีและแน่นด้วย แต่ว่า มันเป็นข้อมูลของคนที่ไม่ชอบวัดข้อมูลมีจริง แต่ไม่ใช่ของจริง ซึ่งการออกตัวปกป้องแน่นอนเราคงสู้คนมากๆไม่ไหว แต่ได้บุญ เหอๆ เขาว่าเราโง่เพราะเรารู้ไม่เหมือนเขาไงคับ เขาอยู่ข้างนอกจะมารู้ดีกว่าอยู่ข้างในได้ไงจริงไม๊? แต่ก็เอาเถอะ ผมก็ถือว่าเราก็เป็นหนุษย์เหมือนกัน มีร่างกายเหมือนๆกัน ก็อโหสิให้ไป แล้วแต่กรรมแต่เวรของผู้ก่อกันไปเถิด

...ถ้าใจใสๆ ก็เข้าไปแสดงข้อมูลจริงได้เลยจ้า แต่ถ้าใจหมองก็ให้ถอยมาตั้งหลักก่อนนะจ๊ะ "อย่าให้สูญเสียความดีในตัวเราไป" เพราะมีผู้ที่ยังไม่รู้อีกมาก ที่รอข้อมูลที่จริงของวัดฯอยู่ ซึ่งข้อมูลที่จริงวัดก็เคยทำ และชี้แจ้งไว้ แต่กลับถูกทำให้เอกสารกลายเป็นเศษกระดาษ และทำให้อันตรธานหายไป แบบนี้หรือคือความถูกต้อง? นี่แหละเป็นเหตุผลที่ว่า ทำไมไม่เคยมีคำอธิบายอะไรออกมาจากวัดเลย เฮ้อออ แบบนี้แฟร์สุดๆ

...เขาจะลบกระทู้หรือโพสต์ก็ปล่อยเขาไปเถิด เรามีหน้าที่เป็นกัลยาณมิตร และเป็นคนดี เราทำดีเพราะเรารู้ว่าอะไรดีและอะไรชั่ว นั่นก็ถือว่าเราชนะ และทำสำเร็จแล้ว ผู้ชนะที่แท้จริงไม่ใช่ต้องให้คนอื่นมาสยบ แต่ชนะด้วยธรรมคือไม่ทำให้เราสูญเสียความดีในตัว และยังช่วยโปรดคนที่มืดมิดให้สว่างในความจริงของชีวิตและธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เท่านั้น เราได้ชื่อว่าผู้ชนะทางธรรมแล้วจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 10:06 AM

เคยตามไปที่กระทู้ คุณ นุก ตั้งตัวสอนธรรมะ แนวสุขาวดี ที่เวบเด็กดี
ดุเดือดเหมือนกัน โดยเฉพาะคนค้าน คนถาม
ส่วนคนตอบ คือเด็กที่สนใจธรรมะ กำลังไฟแรงและแสวงหาตัวเองในที่สาธารณะ
แนบไฟล์  nukk.jpg   88.06K   38 ดาวน์โหลด
ไม่คิดว่า จะมาตั้งกระทู้ที่นีอีก
เฮ้อ glare.gif

อย่าให้กระทู้ที่เข้าข่ายลักษณะ เสี้ยม ลอยนวลนานเลยครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 usr36141

usr36141
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 10:07 AM

การตั้งกระทู้โต้ระหว่างคนที่มีความคิดเห็นตรงกันข้าม โต้กันไปมาต่างคนก็ว่าความคิดเห็นของตนถูก ไม่อาจเปลี่ยนความคิดใครได้

นอกจากมีอารมณ์ขุ่นมัว น่าจะถอยออกมาก่อนไหมคะ

#9 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 10:16 AM

อ่านลิ้งค์ของคุณ usr36179 แล้วนี่น้องนุกเค้าแรงนะครับเนี่ย

สงสัยต้องส่งเข้าอบรมมัฌชิมฯซะรอบสองรอบก่อน
ให้มั่นคงในพระพุทธศาสนา + สงบจิตสงบใจให้เย็นๆก่อนค่อยมาว่ากันอีกทีเน้อ

แล้วจากโพสที่เอาชื่อวัดไปกล่าวอ้างว่าจะไปถล่มเค้านี่ ทีหลังอย่าทำนะครับ น้องนุก
มันจะมีวิบากติดตัว
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#10 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 11:33 AM

มีเยอะครับ เพราะเล่นถล่มวงบุญเราซะขนาดนั้น เป็นปีๆเลยครับ ช่วงปี40-43 คนทั้งประเทศถูกอบจนเข้าเส้นว่าวัดเราไม่ดี แต่เขาเหล่านั้นก็ไม่เคยมาสัมผัสเอง ผมเองก็เป็นคนชอบโต้คารมกับในเว็บต่างๆอยู่เหมือนกัน สนุกดีครับ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 12:28 PM

ไม่ว่าจะเป็นสาธุชนวัดพระธรรมกาย หรือ สาธุชนที่วัดไหนก็ตาม หรือแม้แต่เพื่อนต่างศาสนา ก็ล้วนแล้วแต่เป็นเพื่อนมนุษย์น่ะครับ
ครูไม่ใหญ่แห่งวัดพระธรรมกาย สอนว่า มนุษย์กับมนุษย์แท้จริงแล้วไม่ใช่ศัตรูกันครับ อ้าวแล้วทำไมบางทีมนุษย์ทะเลาะกันล่ะ จะว่าไม่ใช่ศัตรูกันได้อย่างไร อ๋อ ได้ครับ เพราะมนุษย์ถูกกิเลสมารเข้าสิงไงล่ะครับ

ผมจะยกตัวอย่างให้คุณนุก ซึ่งไม่ว่า คุณจะเพิ่งมาเข้าวัดพระธรรมกาย หรือ ยังไม่ได้เข้าวัดพระธรรมกาย แต่ทดลองตั้งกระทู้นี้ดู เพื่อทดสอบอะไรบางอย่างก็ตามว่า
สมมุติ คุณนุกไปยังบ้านเพื่อนที่รักกันมาก แล้วไปบอกเพื่อนว่า คุณพ่อคุณแม่คุณนุกมีพระคุณอย่างนั้นอย่างนี้ แต่เพื่อนกลับถูกผีมาเข้าสิงพอดี แต่เพราะคุณนุกมีตาวิเศษ(เรื่องสมมุตินะครับ) สามารถแลเห็นผีที่เข้าสิงเพื่อนได้ด้วย ซึ่งคุณนุกทราบดีว่า ปรกติเพื่อนชอบคุณพ่อคุณแม่คุณนุกมาก แต่วันนั้น เพื่อน(ที่ถูกผีสิงอยู่) กลับไล่คุณนุกออกจากบ้าน และบอกว่า ไม่ชอบหน้าคุณพ่อคุณแม่คุณนุกเลย

หากเหตุการณ์เป็นเช่นนี้ คุณนุกจะทำอย่างไรครับ จะยกพวกไปถล่มบ้านเพื่อนคุณนุกหรือเปล่า หรือเปล่าจะหาทางไล่ผีที่สิงอยู่ในใจเพื่อนคุณนุกออก ฉันใดฉันนั้นแหละครับ เรื่องนี้ก็แบบเดียวกัน เพียงแต่ผีที่ยกมา คือ กิเลสมาร นั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 12:50 PM

ค่อยๆ ทำ ไม่หนีทำดีเรื่อยไป ไม่สนับสนุนความรุนแรงครับ

#13 Chonchai007

Chonchai007
  • Admin_Article_Only
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 02:15 PM

ค่อยเป็นค่อยไปนะอย่างแรงมากนะครับ

#14 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 02:58 PM

ทุ่งนาฟ้าโล่งลมพัดโบกโบย .... ไปฟังเพลงของคุณยายอาจารย์ดีก่า ซำบายใจดี บ๊าย บาย

#15 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 03:03 PM

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่ คนพูดก็รู้ไม่จริง คนตอบก็รู้ไม่จริง ต่างคนต่างแรง ก็เลยเกิดเรื่องแบบนี้

นี่ก็กำลังดูอยู่ว่า คุณนุก จะกลับเข้ามาอีกเมื่อไหร่
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#16 usr35812

usr35812
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 03:15 PM

cool.gif cool.gif cool.gif

#17 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 04:08 PM

หยุด ใส ปิ๊ง สบาย ๆ
Sa Thu Krub

#18 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:03 PM

คำเตือน
การไปโพสกระทู้เพื่อโต้ตอบกับคนที่ไม่ชอบวัด
ไม่เข้าใจคำสอนพระพุทธศาสนาในเว็บสาธารณะนั้น
ไม่เกิดประโยชน์อันใดกับวัด กับพระศาสนาเลย
มีแต่จะทำให้ใจขุ่นมัวเศร้าหมองทั้งสองฝ่าย
ทั้งผู้อื่นที่เข้ามาอ่าน ก็อาจจะเสื่อมศรัทธาในพระพุทธศาสนาด้วย
เราไม่อาจเปลี่ยนทิฐิของใคร เพียงด้วยข้อความบนกระทู้
ที่เขาไม่อาจรู้ว่าผู้โพสเป็นใคร ข้อมูลที่โพสจริงหรือไม่

#19 ตะวันกลางกาย

ตะวันกลางกาย
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2010 - 10:32 PM

เออ...
จากการ "ปกป้อง" จะกลายเป็นการ "ทำลาย" นะครับ
ถ้าเราไม่รู้อะไรลึกซึ่ง
ถ้า นุกอยากจะปกป้องวัดนะครับ
ก็ไป ทั้งฝึก ทั้งฝน ทั้งอบ และ รม ตนเอง
ให้ดียิ่งๆขึ้นไปก่อนนะครับ
การ ควบคุมอารมณ์และ ไม่โต้ดอบกับคนที่ไม่หวังดี
(โต้ตอบนะครับ ไม่ได้หมายถึงว่า ไม่ต้องอธิบาย)
จะเป็นการปกป้องวัดที่ดีที่สุดนะครับ

แล้วทางที่ดีก็ไม่ต้องไปสั่งสอน ไปปราบปรามใครเขาหรอกนะครับ
เอาแค่สั่งสอนและอบรมตนเองให้ดียิ่งๆขึ้นไปเรื่อยๆก็พอแล้วครับ

ขนาดพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่มีธรรมะขนาดไหนก็คงจะพอทราบๆกันอยู่
แต่หลวงพ่อยังบอกกับลูกๆเลยว่า "อย่าถือสาหลวงพ่อเลยนะ หลวงพ่อจบแค่นักธรรมตรีเอง"
(จำได้ขึ้นใจ เพราะประทับใจอย่างแรง)

ก็อยากจะฝากไว้แค่นี้แหละครับ ^^

#20 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2010 - 12:13 AM

ถ้ารู้สึกว่าต้องอธิบาย ควรแนะนำให้มาหาคำตอบที่นี่
ดีกว่า
ปรกติคนที่ชอบวัด ก็จะมาพบกันที่นี่
คนที่ไม่ชอบก็จะมีที่สนทนาของเขา
คนที่ชอบแสวงหาความจริง เขาจะมาดูเรา
คนที่เลือกจะเชื่อก็จะมีกลุ่มของเขา

จะชอบวัดพระธรรมกายหรือไม่ก็ตาม หากเขายังมีศรัทธา
และทำนุบำรุงพุทธศาสนาอยู่แค่นี้ก็ดีแล้ว

#21 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2010 - 08:38 AM

ถ้าอาคารร้อยปีเสร็จ เราก็จะพบกับการเปลี่ยนแปลงนะครับ
อย่าไปเข้าเวปอื่นเลย เข้ามาเฉพาะดีเอ็มซีดอททีวีนี้แหละครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#22 รักธรรมะ มากมาย

รักธรรมะ มากมาย
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2010 - 01:58 PM

้พี่ ว่า เราตั่งมั่นในพระรัตนตรัยให้ได้ก่อนดีไหมค่ะ เข้าธรรมะให้ดีก่อน แล้วคำตอบก็จะมาเองแหละhappy.gif
สิ่งที่ต้องสั่งสม คือ บุญกุศล
สิ่งที่ต้องแสวงหา คือ พระรัตนตรัยภายใน
เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม

#23 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2010 - 09:22 PM

เราทุกคนผ่านจุดนี้มาแล้วทั้งนั้นครับ
เราต้องเชื่อหลวงพ่อนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#24 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2010 - 06:13 AM

ถ้าสอนคนอื่นไม่ได้ก็สอนตัวเองดีกว่านะสบายใจด้วยทำใจนิ่งๆเฉยๆไม่ต้องไปสนใจกับเค้า การที่เราไปสอนคนไพรคนพาลคือความเสื่อมเสียหายของชีวิต เขาก็จะสวนมาทำให้เราเจ็บปวดทั้งกายและใจ

#25 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 06:25 PM

...รักษาใจ รักษาบุญ เท่านั้นก็ยากพอแล้วเน้อ ทำงานยากอาจเหนื่อยจนหมอง หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#26 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 01:29 PM

การให้มีอานุภาพมาก เพราะเป็นต้นทางแห่งความสุขทั้งมวล
อันดับแรกต้องให้แก่ตัวเราก่อนให้ความคิดที่ถูกต้องว่า
เราจะสร้างบารมีให้เต็มที่ ให้เวลาทุกนาทีเป็นประโยชน์ต่อการสร้างบารมี
และแม้หนทางสายนี้จะไม่ราบเรียบ เมื่อพบอุปสรรค เราต้องให้กำลังใจตัวเอง
ให้ใจของเรามีกำลัง เราจะได้ไม่ท้อแท้ไหวาดหวั่นต่ออุปสรรคใดใด
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"