ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 4 คะแนน

บทกลอน...ขอขมาเพื่อลาบวช...(29 สิงหาคม 2009)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 02:45 PM

เรียน ท่านสมาชิกและสาธุชนทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาร่วมงานบวชพระในวันนี้นะคะ
ผู้เขียนได้นำมาโพสต์ให้ตามสัญญาที่ได้บอกไว้ค่ะ บทกลอนทั้ง 2 บทนี้
จะเป็นบทกลอนที่ทำให้ทุกท่านได้ตรึกระลึกถึงบุญอันยิ่งใหญ่ในวันนี้ได้เป็นอย่างดี...
โดยเฉพาะช่วงที่ขอขมาพ่อแม่ญาติพี่น้องและมิตรสหาย...
ที่ต่างก็ต้องหลั่งน้ำตาแห่งความปลื้มปิติออกมาอย่างไม่ขาดสาย
จนยากที่จะเอามาตรวัดปริมาณของน้ำตาแห่งความปลื้มปิติใจในครั้งนี้ได้...

ขอกราบอนุโมทนาบุญอีกครั้งนะคะ

กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (ร้อยตะวัน)
29 สิงหาคม 2552

***ปล. ใครมีภาพถ่าย...ขอความกรุณาเอามาโพสต์ให้ดูหน่อยนะคะ เพราะผู้เขียนไม่ได้มาร่วมงานบวชค่ะ***
บทกลอนไฮไลท์ในพิธีกรรมขอขมาเพื่อลาบวชและเวียนประทักษิณ (29 สิงหาคม 2009)

กลอนขอขมาเพื่อลาบวช

หยาดน้ำตา ไหลนอง อาบสองแก้ม
รอยยิ้มแย้ม เปี่ยมสุข จิตผ่องใส
ปลี้มปิติ เห็นลูกครอง คล้องผ้าไตร
ตามครรไล รอยบาท ศาสดา

เพียงครั้งเดียว ที่หวัง ในชีวิต
ขอตั้งจิต สืบสานพระ ศาสนา
ลูกขอบวช ตามรอย พระสัมมา
เทิดคุณค่า พุทธศาสน์ ปราชญ์บดินทร์

เหนือพระคุณ อื่นใด ในไตรภพ
ฤาจักกลบ พระคุณแม่ ให้ถวิล
ค่าน้ำนม จากอก ที่หลั่งริน
ฤาจักสิ้น แม้นชีพดับ ลับวิญญา

“อุกาสะ” ลูกขอลา ในครานี้
เพียงเพื่อที่ แทนคุณพระ ศาสนา
แทนพระคุณ พ่อแม่ ที่เมตตา
เลี้ยงดูมา จนเติบใหญ่ ใช่จากจร

แม้นเกิดใหม่ เป็นลูก ศากยะ
ใช่ลดละ คำแม่ ที่สั่งสอน
น้ำคำพ่อ ครูอาจารย์ ยังสังวรณ์
ใช่ตัดรอน เรียงร้อย ถ้อยวจี

แม้นพลาดพลั้ง ผิดไป ในครั้งก่อน
ยังอาทร ขอขมา ละศักดิ์ศรี
ขอก้มกราบ แทบบาท พระภูมี
ตัวลูกนี้ ขอลา สถาพร

เอสาหัง ภันเต อุกาสะ
สรณะ พุทธองค์ คงคำสอน
ละกิเลส ตัณหา ละนิวรณ์
คือคำสอน แห่งองค์ พระสัมมา

ขอครองผ้า ผืนนี้ เพียงครั้งหนึ่ง
ขอเพียงพึ่ง บารมี ไตรสิกขา
ครองผ้าทอง กาสายะ พระพุทธา
น้อมบูชา องค์พระ รัตนตรัย

ขอน้ำตา แม่แก้ว อย่ารินหลั่ง
จงหยุดยั้ง ด้วยธรรม นำสดใส
ให้พ่อแม่ มีสุข ปลอดโรคภัย
แม้นลูกไกล ให้สุข สวัสดี

ผ้าผืนนี้ คือธงชัย อรหัต
ประกาศชัด สู่ทาง ธรรมวิถี
กลายเป็นหนึ่ง แห่งไตรรัตน์ หัตถ์บดี
ด้วยบุญนี้ จงพิพัฒน์ สวัดิ์ชัย.

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (พี่อู๊ด)
28 สิงหาคม 2009

---------------------------------

กลอนสำหรับเวียนประทักษิณ

น้อมก้มกราบวันทาสาธุหัตถ์
ปรมัตถ์สัตยาอธิษฐาน
เดินเวียนทักษิณาสาธุการ
บรมศานต์องค์ปฐมมุนินทร

ขออัญเชิญพรหมอินทร์แลเทพไท้
ทุกภพไตรโขดหินแลสิงขร
คนธรรพ์ ครุฑ ยักษ์ ยม นาค นาคร
ประนมกรสาธุโมทนา

ณ บัดนี้ศรีฤกษ์เบิกสวัสดิ์
เจริญวัตรสัทธรรมพระศาสนา
เดินตามรอยแห่งองค์พระสัมมา
บวชบูชาคุณพระรัตนตรัย

ขอทุกท่านน้อมธรรมนำดวงจิต
กลั่นนิมิตรกลางกายให้สุขใส
รองรับบุญทบทวีจากแดนไตร
ปวงเทพไท้แซ่ซ้องสาธุการ.

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (พี่อู๊ด)
28 สิงหาคม 2009

#2 สนามชัย

สนามชัย
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 03:04 PM

อนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยครับ

ทั้งนาค ทั้งพ่อแม่ญาติพี่น้องมารุมกันให้น้ำกันเพียบเลยคร้าบผม

ผมจะเก็บบทกลอนนี้เอาไว้สำหรับระลึกถึงบญครับ

ขอให้พี่ได้บุญนี้เยอะๆนะครับ

#3 เด็กนอกวัด

เด็กนอกวัด
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 03:35 PM

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ร้อยตะวันด้วยนะคะ สาธุค่ะ smile.gif

#4 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 07:01 PM

สาธุ
หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 07:12 PM

เย้...ได้อ่านทันในวันบรรพชา...ขอบคุณมากครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 08:30 PM

อนุโมทนาบุญกับ พี่กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (ร้อยตะวัน)
ในบทกลอนในพิธีกรรมขอขมาเพื่อลาบวชและเวียนประทักษิณ
ในโครงการการบวชพระ ๗,๐๐๐ ตำบล ร่วม ๑๒,๐๐๐
รูป
ด้วยนะครับแนบไฟล์  post_2683_1221031538.gif   22.04K   87 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 08:33 PM

เพราะมากๆเลยค่ะ นี่ถ้าได้ฟังในพิธีละก็จะซึ้งขนาดไหนเนี่ย
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#8 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 08:50 PM

ขอยืมภาพนี้มาใช้หน่อยนะคะ laugh.gif

กราบขออนุโมทนาด้วยนะคะ
ใครมีรูปภาพ...
เอามาให้ดูหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#9 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 11:39 PM

ให้สมาชิกเวปได้บุญด้วยกันทุกท่านครับ
แนบไฟล์  Photo0106.JPG   74.03K   155 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  Photo0108.JPG   68.28K   107 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  Photo0110.JPG   80.89K   102 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  Photo0123.JPG   60.15K   96 ดาวน์โหลด

สาธุ

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 12:34 AM

สาธุครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 08:11 AM

ถ้อยคำในบทกลอน ได้ฟังในพิธี ก่อนที่นาคจะขอขมาพ่อแม่
รู้สึกถึงความวาบไหวของหัวใจในทันทีที่ได้ยิน
และรู้สึกว่าดวงใจของพ่อแม่ และนาคผู้เป็นลูก
คงได้เชือมโยงเป็นสายใยเดียวกัน ด้วยบทกลอนที่ยอดเยี่ยมนี้
ขออนูโมทนาบุญกับท่านผู้รจนาบทกวีแห่งมหาอุปสมบทในครั้งนี้ด้วยครับ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#12 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 08:46 AM

ชอบคุณ ตุณ tnawut ที่นำภาพมาโพสต์ให้ดูนะคะ

สาธุค่ะ

ร้อยตะวัน

#13 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 10:39 AM

กลอนเพราะมากๆเลย ถ้อยคำสละสลวยเป็นเยี่ยมเลย สุดยอดจริงๆ

ขอแนะให้ทางวัดนำบทกลอนของพี่ร้อยตะวันมาทำเป็นบทเพลงประจำงานบวชของวัดเราเลยดีกว่า

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่ร้อยตะวันด้วยค่ะ สาธุ

100กะรัต

#14 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 11:10 AM

สาธุ ครับผม

#15 สนามชัย

สนามชัย
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 12:42 PM

พี่ร้อยตะวันครับ ขออนุญาตเอาไป Forword Mail นะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

#16 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 05:49 PM

เรียน คุณ100กะรัต

ถ้าวัดจะเอาไปแต่งเพลงก็ดีค่ะ...เพราะยังไงกลอนนี้ก็เป็นของวัดเรียบร้อยแล้วค่ะ

อนุโมทนาค่ะ smile.gif

#17 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 08:05 PM

ขอบคุณคะสำหรับบทกลอนที่พี่ร้อยตะวันนำมาให้อ่าน เพราะยังไม่เคยได้ยินบทกลอนนี้มาก่อนบอกตามตรงว่าอ่านไปน่ำตาซึมอยากได้ยินเป็นบทเพลงเร็ว ๆจังขออนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยนะคะ

#18 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2009 - 04:42 PM

สาธุค่ะ เมื่อวันเสาร์ได้ฟังในพิธีน้ำตาแทบไหลค่ะ happy.gif

#19 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2009 - 11:54 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ...สาธู๊ สาธู๊ สาธู๊ ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ