ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มนุษย์ต่างดาว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kalyanamit

kalyanamit
  • 70 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2008 - 10:45 PM

อยากจะขอถามเกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาวครับมีอยู่จริงรึเปล่ามีอยู่กี่ประเภทแล้วก็มีประชากรเยอะเหมือนมนษย์โลกรึเปล่าครับแล้วพวกเขามีจิตใจยังไงเป็นไปได้รึเปล่ามนุษย์ต่างดาวจะบุกทำลายโลกอย่างที่มีในหนัง

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 11:26 AM

มนุษย์ต่างดาว ถ้าตามพระไตรปิฎก ก็มีอยู่ครับ โดยศัพท์ในพระไตรปิฎกจะใช้คำว่า ทวีป
ซึ่งโลกที่เราอยู่นี้ ตามพระไตรปิฎกจะเรียกว่า ชมพูทวีป ส่วนที่เหลืออีก 3 ทวีปนั้น ก็คือมนุษย์ต่างดาวนั่นเองครับ

มนุษย์ต่างดาว ตามพระไตรปิฎกว่าไว้ว่า มีชีวิตอยู่อย่างสุขสบายกว่า ชมพูทวีป หรือ โลกเรามากเลยครับ จึงทำให้มนุษย์ต่างดาวที่นั่นไม่คิดเบียดเบียนกัน จึงไม่มายึดโลกของเราครับ

ส่วนในหนังนั้นก็แต่งมาจากความคิดจินตนาการของมนุษย์ ซึ่งมีจินตนาการร้อยแปดพันเก้าครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 12:45 PM

ที่ชมพูทวีป ก็มีมนุษย์ต่างดาว เหมือนกันน่ะจ๊ะ..

มะ-นาว-ต่าง-นุด ไงล่า..อิ อิ..

แซวเล่นๆ พอ ขำ ขำ น้า ไม่ว่ากันน่ะ..

สาธุ..

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 03:36 PM

มนุษย์ต่างดาว(ต่างทวีป) ตามพระไตรปิฎกว่าไว้ว่า มีชีวิตอยู่อย่างสุขสบายกว่า ชมพูทวีป หรือ โลกเรามากเลยครับ จึงทำให้มนุษย์ต่างดาวที่นั่นไม่คิดเบียดเบียนกัน จึงไม่มายึดโลกของเราครับ
- ถูกต้อง...เพราะมนุษย์ต่างดาวนั้นมีศีลเป็นปกติ ภพชาติต่อไปจึงเที่ยงแท้ต่อเป็นสุขคติภูมิ...แต่ต่อไปไม่แน่..
- ว่าไปแล้วชมพูทวีปเท่านั้นที่มีพระเจ้าจักรพรรดิบังเกิด...พระโพธิสัตว์ทั้งหลายลงมาสร้างบารมี...พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสรู้ธรรม...บังเกิดพระรัตนตรัย...
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 06:02 PM

วันก่อนดู ดีวีดี เรื่อง Species สปีชีส์ ที่มนุษย์ต่างดาวมีความฉลาดมากกว่ามนุษย์โลกเราจนน่าอัศจรรย์ใจ เช่น หยิบหนังสือมาก็รู้เนื้อหาในหนังสือหมดโดยไม่ต้องอ่าน หรือ เพียงแต่มองก็รู้จุดด้อยในพันธุกรรมของผู้อื่น น่าเสียดายที่มนุษย์ต่างดาวในหนังไม่มีคุณธรรม แล้วก็ฆ่ากัน ทำร้ายกัน ก็ให้นึกอนาจใจว่าถ้าชีวิตไม่มีคุณธรรมเสียแล้วมันก็เหมือนกับสัตว์ดีๆนั้นเอง ความฉลาดหรือจุดเด่นอะไร ๆ ก็ไร้ค่า สู้เป็นบุคคลธรรมดาที่รู้ธรรมะ และพัฒนาจิตใจตนก็ไม่ได้

จักรวาล จักรภพช่างกว้างใหญ่จริงหนอ

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 07:30 PM

จักรวาลนั้นกว้างใหญ่ แต่ก็ยังมีหลายๆๆจักรวาล
และมีดาวบางดวงที่มีสิ่งมีชีวิตอาศัยดำรงชีวิตอยู่

เราซึ่งเป็นมนุษย์บนโลกนี้ เราก็กลายเป็นมนุษย์"ต่าง"ดาว ของมนุษย์ดาวอื่นเช่นกัน
เค้าอาจจะนึกกลัวเราไปบุกดาวเค้าบ้างเหมือนกันน่ะ
แต่นับประสาอะไรที่โลกดวงเดียวกันนี้ ก็มีคนที่มาบุกรุก เบียดเบียนกัน ด้วยข้ออ้างต่างๆ ที่จะแย่งชิงทรัพยากร หรือเพราะความขัดแย้งทางความคิด
...อยู่โลกใบเดียวกันแต่ไม่รักกัน มีการรบกัน ...ทำไม ไม่รักกันไว้เถิด เราเกิด(บน)โลกใบเดียวกัน(นะจ๊ะ)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 *ประภาสิรินาท*

*ประภาสิรินาท*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 08:00 PM

แต่เคยหลงไปพิมพ์อะไรก็ไม่รู้อยู่ที่ Google แล้วมีผู้หญิงคนหนึ่งค่ะเค้าสามารถถอดจิตไปที่ต่างๆได้ แล้วเค้าเคยถอดจิต(โดยการนั่งสมาธิ) ไปดูมา (แต่ไม่แน่ใจว่าอยู่เว็บไหนค่ะ) แต่เค้าบอกไว้ว่า (ที่จำได้นะค่ะ) เมืองที่มนุษย์ต่างดาวอยู่เป็นเมืองที่ไม่เห็นแก่ตัว (แม้กระทั่งที่นั่งเล่นยังเป็นเพชร) ว่างลองหาดูนะค่ะ happy.gif

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 08:55 PM

ตื่นครับตื่น

ลุกมานั่งนิ่งๆ สบายๆกันดีกว่าครับ

เมื่อลุกขึ้นมานั่งกันหมดแล้ว ผมก็จะหลบไปนอนหล่ะ ฮ๊าวววววววว
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2008 - 11:06 PM

มนุษย์ในชมพูทวีปของจักรวาลอื่น ก็เป็นมนุษย์ต่างดาว สำหรับจักรวาลนี้ครับ

#10 usr24772

usr24772
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2008 - 03:03 PM

มนุษย์ต่างดาวหน้าตาเป็นยังงัยค่ะ แล้วเราจะมีโอกาสได้พบมนุษย์ต่างดาวรึป่าวคะ happy.gif unsure.gif

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2008 - 04:43 PM

หากอยากพบมนุษย์ต่างดาวล่ะก็ ไม่ยากหรอกครับ ให้หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย วางใจนิ่งๆ ที่ศูนย์กลางกาย กลั่นดวงตะวัน สว่างใสเย็นภายใน... หยุดในหยุดเรื่อยๆไป เดี๋ยวมหาสติมหาปัญญา มหาความรู้ที่ทรงพลัง จะเกิดขึ้นในตัวคุณนั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 31 July 2008 - 05:26 PM

ในพระไตรปิฏกบอกว่า

รอบเขาพระสุเมรุ(อาจหมายถึงกาแลคซี่) มีทวีป(ระบบสุริยะ)อยู่4ทวีปคือ ชมพูทวีป(โลกของเรา)อายุไม่แน่นอนใบไม้สีเขียว ,อุตตระกุรุทวีป(อายุ1000ปีใบไม้สีแก้วใส,บุพพวิเทหะทวีปใบไม้สีทอง(อายุ700ปี),อมรโคยานทวีปใบไม้สีเงิน(อายุ500ปี) ทุกทวีปมีทวีปบริวาร(ดาวเคราะห์)อีกประมาณทวีปละ500ทวีป ทุกทวีปล้วนมีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ทั้งสิ้น

แต่ทวีปทั้งสาม(ยกเว้นชมพูทวีป) ผู้คนมีศีล5 เป็นปรกติ มีต้นกัลปพฤกษ์คอยบัลดาลทุกสิ่งทุกอย่างให้ ผู้คนจึงไม่ต้องทำมาหากินเลย แต่ว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะไม่บังเกิดในทวีปทั้งสามนั้น

ชมพูทวีปบางยุคผู้คนมีศีลธรรมมากอายุอาจมากถึงอสงไขยปีและบางยุคคนเสื่อมจากศีลธรรมอายุจะสั้นเพียง 10 ปี
ผู้คนต้องลำบากกับการทำมาหากิน
แต่เป็นทวีปเดียวที่พระพุทธเจ้าผู้แสดงธรรมเครื่องพ้นทุกข์จะบังเกิดขึ้นเพื่อสั่งสอนหมู่สัตว์

ขอแถมเรื่องมหาสมบัติ ๖ ดังนี้

๑. กาลสมบัติ คือ มีชีวิตอยู่ในช่วงเวลาที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงบังเกิดขึ้นในโลก หรือช่วงเวลาที่พระธรรมคำสอนของพระองค์ยังได้รับการสืบทอดอยู่

๒. คติสมบัติ คือ ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ มีร่างกายเหมาะสมในการสร้างความดี

๓. อุปธิสมบัติ คือ ได้เกิดเป็นคนแข็งแรง รูปร่างไม่พิกลพิการ

๔. ประเทศสมบัติ คือ ได้เกิดในดินแดนที่มีพระพุทธศาสนาแผ่ไปถึง คือ ชมพูทวีป
๕. ตระกูลสมบัติ คือ เกิดในตระกูลที่บิดามารดานับถือพระพุทธศาสนา เป็นสัมมาทิฏฐิ

๖. ทิฏฐิสมบัติ คือ ไม่เป็นคนมิจฉาทิฏฐิเสียเอง มีใจฝักใฝ่ในธรรมมุ่งมั่นที่จะเป็นคนดี

และความอาภัพ ๑๘ ประการ คือ

๑. ไม่เป็นคนมีจักษุบอดมาแต่กำเนิด

๒. ไม่เป็นคนหูหนวกมาแต่กำเนิด

๓. ไม่เป็นคนบ้า

๔. ไม่เป็นคนง่อยเปลี้ย

๕. ไม่เป็นคนใบ้

๖. ไม่เกิดในประเทศป่าเถื่อน

๗. ไม่เกิดในท้องแห่งนางทาสี

๘. ไม่เป็นคนมีความเห็นผิดเป็นนิยตมิจฉาทิฐิ

๙. ไม่เป็นสตรีเพศ

๑๐. ไม่ประกอบกรรมอันเป็นอนันตริยกรรม

๑๑. ไม่เป็นคนมีโรคเรื้อน

๑๒. เมื่อไปเกิดในกำเนิดแห่งสัตว์เดียรฉาน ย่อมเป็นสัตว์ที่จัดอยู่ในประเภทมีกายไม่เล็กกว่านกกระจาบ และมีกายไม่ใหญ่กว่าช้าง

๑๓. ไม่ไปเกิดในกำเนิดแห่งขุปปิปาสิกเปรต นิชฌามตัณหิกเปรต แลกาลกัญชิกาสุรกาย

๑๔. ไม่ไปเกิดในอเวจีมหานรก และโลกันตนรก

๑๕. เมื่อไปเกิดเป็นเทวดาในกามาวจรสวรรค์ คือสวรรคเทวโลก ๖ ชั้น ก็ไม่เกิดเป็นเทวดาซึ่งนับเนื่องเข้าในเทวดาจำพวกหมู่มาร

๑๖. เมื่อเกิดเป็นองค์พระพรหม ณ เบื้องบรมรูปาพจรพรหมโลก ก็ไม่ไปเกิดในปัญจสุทธาวาสพรหมโลก ทั้งนี้ก็เพราะว่าพรหมโลกชั้นปัญจสุทธาวาสนี้ เป็นภูมิที่อยู่แห่งพรหมอนาคามีอริยบุคคลโดยเฉพาะ

๑๗. ไม่ไปเกิดใน อรูปพรหมโลก เลยเป็นอันขาด

๑๘. ไม่ไปเกิดในจักรวาลอื่นเลยเป็นอันขาด "

#13 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 01 August 2008 - 12:14 PM

บนโลกเราก็มีมนุษย์ต่างดาวอยู่นะครับ ได้รับฟังมาจากพระธรรมเทศนาของพระอาจารย์รูปหนึ่งเมื่อนานมากแล้ว จากการที่ท่านได้ศึกษาพระไตรปิฎก ท่านประมวลเรื่องราวออกมาได้อย่างนี้ครับ

เคยมีพระเจ้าจักรพรรดิ์พระองค์หนึ่ง เสด็จไปเยือนอุตรกุรุทวีปด้วยจักรแก้วของพระองค์ แล้วได้นำพาชาวอุตรกุรุทวีปตามพระองค์กลับมายังชมพูทวีปด้วย แล้วให้สถานที่แห่งหนึ่งแก่ชาวอุตรกุรุทวีปพักอาศัย ซึ่งต่อมาได้เรียกเมืองนั้นว่าเมืองกุรุ ซึ่งในปัจจุบันมีหลายคนคาดว่าน่าจะเป็นเมืองนิวเดลี หลังจากที่มาอยู่ที่ชมพูทวีปพระเจ้าจักรพรรดิ์พระองค์นั้นก็สิ้นบุญจักรแก้วจึงอันตทานหายไปทำให้ชาวกุรุกลับทวีปของตนไม่ได้ จึงต้องอาศัยอยู่ในชมพูทวีปนี้ ต่อมาได้รับอิทธิพลของชาวชมพูทวีป ทำให้เกิดกิเลศขึ้นในใจ มีการสถาปนาแคว้น ตั้งตนเป็นเจ้าเมือง และเกิดการแย่งชิงอำนาจกันขึ้น จนเกิดสงครามแย่งชิงบังลังค์ครั้งใหญ่ขึ้น ที่เรารู้จักกันในนามสงครามภารตยุทธนั่นเองครับ เป็นสงครามที่ชาวกุรุฆ่าฟันกันเองครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#14 ทางสว่าง

ทางสว่าง
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2008 - 01:12 PM

แนะนำให้ดูรายการ "ทันโลกทันธรรม"
ตอน "จักรวาลวิทยา 1-2" ครับ

http://www.dmc.tv/pr...nd_dhamma.html#

ไขปริศนาเกี่ยวกับจักรวาล เวลา มนุษย์ต่างดาว ภพสามครับ

#15 สกายวอร์คเกอร์

สกายวอร์คเกอร์
  • Member_Facebook
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2015 - 04:34 PM

มองท้องฟ้ายามกลางคืนและถามใจตนเองดู
ใจมันจะบอกเราเองว่าเราไม่ได้โดดเดี่ยว

#16 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2015 - 08:04 AM

จริงๆเเล้วโลกที่เราอยู่นี่แหละนี่เเหละที่ไปบุกโลกอื่นเขาบ่อยๆ ไปด้วยจักรแก้ว ด้วยฤทธิ์ตน ในพระไตรปิฎกสนุกมาก
คุ้นว่าเคยไปพาเขามาเเล้วไม่ได้ส่งกลับด้วยครับ