ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ขอกราบอนุโมทนา Big Boon วันคุ้มครองโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 35 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 April 2007 - 09:54 PM

กระผมขอกราบอนุโมทนาในมหาทานบารมีที่ลูกหลวงพ่อ หลานคุณยาย ทุกๆท่านได้กระทำร่วมกันในวันนี้นะครับ

ปลื้มใจมากๆเลยครับ ถึงแม้ว่าอากาศจะร้อนไปสักหน่อย คนจะแลดูเยอะมากกว่าทุกๆงานที่ผ่านมา (คาดคะเนจากสายตาของผมนะครับ) อาจจะฉุกละหุกกันบ้าง แต่ลูกหลวงพ่อทุกคน ยังคงมีสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส อยู่ในบุญ ทำตามหลักวิชชากันเป็นอย่างดี

นอกเหนือจากปลื้มปีติในมหคตกุศลที่ได้ทำในวันนี้แล้ว สิ่งที่ได้เห็นมากกว่างานบุญทุกครั้งเลยก็คือ ลูกหลวงพ่อทุกคนใจใส ยิ้มแย้ม อยู่ในบุญมากขึ้น เป็นเจ้าของบ้านเจ้าของวัดกันมากขึ้น ช่วยกันดูแลเรื่องความสะอาด แนะนำช่วยเหลือนักสร้างบารมีผู้มาใหม่ มีน้ำใจไมตรีซึ่งกันและกัน เหมือนกับว่าพวกเรารู้งานและสร้างบารมีกันเป็นมากขึ้น เวลากลับบ้านก็ไม่ยื้อแย่งกันเหมือนเมื่อก่อน ให้พระภิกษุท่านได้เดินทางกลับก่อน อย่างนี้ผมคิดว่า สมกับที่หลวงพ่อท่านพยายามจะฝึกลูกๆทุกคนให้สร้างบารมีกันไปเป็นทีม ไปพร้อมๆกัน อยู่แถวเดียวกัน

ขอกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านมา ณ โอกาสนี้นะครับ และขอแบ่งบุญนี้ให้เพื่อนนักสร้างบารมีทั่วโลกนะครับ

เพิ่งกลับมาจากวัด กลับมาถึงด้วยความ alert รีบเปิดคอมฯ เข้ามาตั้งกระทู้โดยทันใด happy.gif

#2 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 April 2007 - 11:06 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ อากาศร้อนแต่ภายนอกครับ ข้างในเย็นสบายดีจริง ๆ happy.gif

ไฟล์แนบ

#3 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 April 2007 - 11:41 PM

กราบอนุโมทนาบุญ
กับผู้มีบุญทุกท่านเลยค่ะ
ปลื้มมาก ตอนพิธีกรรม ถวายสังฆทาน ตัวเบาเลยค่ะ
ถึงแม้จะร้อน หากแต่ลูกพระธัมฯ ทุกท่าน
Alert เบิกบาน ในบุญ
กันทุกท่านจ๊ะ

#4 phudit

phudit
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 08:22 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ เห็นแล้วเกิดความปีติเป็นอย่างยิ่ง Big Boon สุดคุ้มจริงๆเชียว ด้วยบารมีธรรมของหลวงพ่อโดยแท้ ร่วมอนุโมทนาและนำบุญมาฝากให้กับทุกๆท่านด้วยในการทำหน้าที่ อุปัฏฐากแก้ว ทุกคนที่ทำหน้าที่นี้อิ่มบุญกันโดยถ้วนหน้าไม่เหน็ดเหนื่อยกันเลย สาธุ

#5 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 08:34 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคนครับ โดยเฉพาะน้อง ๆ อาสาสมัครทุกคน

#6 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 09:23 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคนครับ สาธุ สาธุ สาธุ ยิ้มแล้วรวยๆๆ

#7 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 09:55 AM

อากาศร้อนมากครับ แต่ปลื้มไม่จบเลย
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 10:58 AM

คุ้มครองโลกปีหน้า 30,000 วัดนะคะ super big boon happy.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 11:04 AM

อนโมทนาบุญร่วมกันค่ะ ปลื้มปิติมากเลยค่ะ

#10 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 11:38 AM

ช่วงฟังพระ20000กว่าวัดสวดเสียงดังก้องทั่วมหารัตนวิหารคต ขนลุกชูชัน น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลยค่ะ มันปลื้มสุดๆ และช่วงคุณ่บุญชัยอัญเชิญเทวดาทุกชั้น ฟังแล้วขนลุก ปิติใจ พลุก็สวยงามมาก ยิ่งชุดที่ตกลงมาเป็นสายฝน งดงามมาก ปีนี้ดีกว่าปีก่อนมาก ทุกคนรู้หน้าที่ของตัวเองคอยประคับประคองแนะนำคนใหม่รักษาบรรยากาศไม่ให้บุญหก โอ้ ยิ่งนึกก็ยิ่งปลื้มค่ะ กราบอนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะคะ __/|\__

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#11 Ronin

Ronin
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 11:52 AM

จะเป็นอีกภาพหนึ่งของประวัติชีวิตในการสร้างบารมี ปลื้มกับพระสังฆาธิการที่ท่านมาเป็นเนื้อนาบุญมาก ปีหน้า 30,000. วัดไม่รู้ว่าจะปลื้มเพิ่มขึ้นอีกขนาดไหน happy.gif

#12 เบาสบาย

เบาสบาย
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 12:24 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

#13 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 01:00 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ ปลื้มปิติสุดๆเลยครับ พวกเราโชคดีจริงๆที่มีโอกาศสร้างบุญบารมีที่วิเศษสุดแบบนี้ ถึงอากาศจะร้อนมากที่สุดในประวัติศาสตรของการสร้างบารมี แต่ก็เป็นบุญที่ยิ่งใหญ่เป็นประวัติศาสตร์อีกเช่นกัน งานนี้ประทับใจมากครับ

โดยเฉพาะ พลุที่จุดตอนจบ เรียกความประทับใจส่งท้ายได้สุดยอดมาก คนใหม่ๆที่เพิ่งเคยมาเห็นต่างก็ประทับใจกันทั่วหน้า

(ไม่รู้ว่า พระเดชพระคุณครูไม่ใหญ่ท่านดูพลุเห็นหรือป่าวครับ เพราะท่านนั่งหันหน้ามาทางสภาฯ ผมไม่รู้ว่าท่านนั่งมุมนั้นจะมองเห็นพลุหรือไม่ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ )

#14 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 01:43 PM

ใช่ๆ กราบอนุโมทนาบุญ ด้วยจริงๆครับ ผมก็ไปช่วยรับบุญ ดูแลพระท่านที่มาที่วัด
น่าประทับใจมากๆครับ เราดูแลท่านให้ดีที่สุด ท่านแม้นจะเดินทางมาไกล แล้วยัง
ต้องมาเดินไกลๆ ภายในวัดอีก เราก็ให้กำลังใจท่าน ท่านก็ได้ให้เราได้บุญ อากาศ
แม้นจะร้อน อบอุ่น แต่เราทุกๆคนก็สู้ไม่ท้อถอย ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยน่ะครับ สาธุ

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 01:44 PM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ เมื่อวานรับบุญเป็นอุปัฏฐากแก้ว
ณ มหารัตนวิหารคด ทิศตะวันตก ช่วงเสา 18 -19.
แถมบุญยังจัดสรรให้รู้จักกับพี่ doramon สมาชิกแห่ง
Dmc webboard ซึ่งได้อยู่รับบุญในช่วงเสาเดียวกันอีกด้วย smile.gif

#16 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 01:48 PM

dry.gif พระคุณเจ้าที่เราถวายมหาสังฆทาน ท่านจาริกมาจากวัดวังน้ำใส อ.วังทอง จ.พิษณุโลก ท่านสวดพระปริตรได้ไพเราะคล่องแคล่วมาก จริยาวัตรสำรวม ท่านเพิ่งมาวัดฯครั้งแรก เราก็นิมนต์ท่านให้มาร่วมเป็นเนื้อนาบุญอีกในปีหน้าและปีต่อๆไป

sad.gif ช่วงบ่ายอากาศร้อนมากๆ เราจึงเตรียมกระติกน้ำแข็งใส่ผ้าเย็นและน้ำดื่มเย็นเจี๊ยบถวายท่านเพื่อการนี้ เห็นสีหน้าท่านสดชื่นหลังได้ใช้ผ้าเย็นและดื่มน้ำเย็นก็ชื่นใจแทน ส่วนตัวเราแม้จะร้อนก็นึกไว้ว่า ร้อนนี้ยังเทียบไม่ได้กับเศษเสี้ยวของไฟนรก จึงรู้สึกเย็นขึ้นมาทันที

omg_smile.gif พลุปีนี้ชอบดอกเบญจมาสมาก เสียดายไม่ได้นำกล้องมา เพราะต้องหิ้วของพะรุงพะรัง ดูแลบุพการี พี่น้อง หลานๆ

biggrin.gif พวกเราโชคดีจริงๆ ที่ได้พบพระเดชพระคุณฯผู้เป็นต้นบุญประดุจตะวันธรรม ที่ทำให้พวกเรารอดจากผู้อาภัพ(ด้อยโอกาส)เป็นผู้ได้โอกาสฯ(อย่างน้อยก็มหาสุขคตะซึ่งตรงข้ามกับมหาทุกคตะ)

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ขอร่วมสาธุการใน Big Boon2หมื่นวัด ซึ่งกันและกันนะ โดยเฉพาะผู้จัดงาน ผู้เตรียมงาน และ ผู้เก็บงาน happy.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#17 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 01:50 PM

รูปสวยมากๆเลยครับพี่ niwat เมื่อวานเอากล้องไปเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพเก็บไว้เลย ช่วงจุดพลุก็ได้แต่นั่งดูอย่างเดียว ได้เห็นรูปแล้วก็ยิ่งปลื้มครับ

ขนาดอากาศร้อนอบอ้าว แต่พุทธบริษัท 4 ยังยิ้มแย้มแจ่มใส ไม่ขุ่นมัว ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

#18 (@^_^@)

(@^_^@)
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 03:09 PM

ขอกราบอนุโมธนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ....

#19 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 04:26 PM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันกับทุกท่านครับ...สาธุ

แนบไฟล์  IMG_0452.JPG   164.32K   105 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  IMG_0536.JPG   124.73K   106 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  IMG_0547.JPG   92.78K   124 ดาวน์โหลด
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#20 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 06:33 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ....สาธุ...ปลื้มจริงๆ ครับ...

#21 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 06:59 PM

^^~*

ขอกราบ อนุโมทบุญ กับ ทุกๆ ท่าน ครับ

ถือว่าเป็นความปลื้มปิติใจมากๆ เลยครับ ชาตินี้ เป็นเรื่องที่ยากมาก ที่จะได้ทำบุญ แบบนี้

ต้องกราบขอบพระคุณ พระเดชพระคุณหลวงพ่ออย่างสูง ที่ได้นำลูกๆ ได้สร้างบุญบารมีในครั้งนี้

ขอขอบคุณ หมู่คณะที่ช่วยให้งานนี้ เกิดขึ้นมาได้ ครับ ...

อยากจะพูด ว่า ผมรักหลวงพ่อ มากๆ ครับ รักมากกว่าสิ่งอื่นสิ่งใดครับ ...

สาธุ ครับ ...

ปล. ผมได้ไปรับบุญ อุปัฏฐากแก้ว เป็นสิ่งที่ปลื้มปิติมากครับ ก็ขอแบ่งบุญให้กับทุกท่านครับ ^^~*
งานในครั้งนี้ ถือว่า ทุกฝ่าย มีการจัดเตรียม เป็นอย่างดีมากๆ ครับ แต่บางครั้งก็มีเหตุการณ์เฉพาะหน้า ต้องให้แก้ไขกันบ้าง
เพราะ จำนวน เนื้อนาบุญที่มาร่วมงานมีจำนวนมาก ก็ค่อนข้างเหนื่อย ในวันงานก็ ถือว่าเหนื่อยเหมือนกันครับ เพราะว่า ต้องยืนกลางแดด เป็นเวลาหลายชั่วโมง ในการนิมนต์ พระคุณเจ้าเข้าพื้นที่ ก็เป็นเรื่องยาก เพราะท่านมีจำนวนที่มากมาก แล้วก็ระยะทางในการไปเข้าพื้นที่ก็ไกล ^^ + กับอากาศ ที่ร้อน ถึงร้อนมาก พระคุณเจ้าบางรูป ก็อาจจะมีใจขุ่นนิดๆ แต่ก็ผ่านไปด้วยดี เพราะท่านก็เข้าใจว่าการที่จะจัดงานใหญ่ระดับนี้ได้ไม่เชื่อเรื่องง่ายๆ และท่านก็พูดว่า ถือว่าเป็นประวัติในชีวิตที่ได้มาร่วมงานในครั้งนี้ ก็ถือว่า บางครั้งอาจจะได้ยิน และรับกับอารมณ์เพียงชั่ววูบ ก็ไม่มีอะไรจะมาประคองใจให้ใสและอิ่มเอม อยู่ในบุญได้ตลอดเวลา สิ่งนั้นก็คือ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ วันทั้งวัน ผมยิ้มได้ มีเรียวแรงในการทำงาน มีใจพองโต ในการทำงาน ร้อนก็เพียงภายนอก แต่ภายในก็มีหลวงพ่อเป็นกำลังใจ ไม่รู้ว่าความเหนื่อย ความเมื่อที่น่าจะมีมาก หายไปไหน เพราะกลับมาถึงบ้าน ก็ ปวดเท้า ปวดขา ปวดเมื่อยแบบสุดๆ แต่พอ กราบพระ แผ่เมตตา นอนตื่นขึ้นมา ก็สบายไม่มีอาการปวด อะไร เลย ครับ

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#22 suppy001

suppy001

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 07:13 PM

สาธุครับ...

#23 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 07:17 PM

http://www.komchadlu...leadpicmore.php

วัดธรรมกาย
วัดธรรมกาย หมู่ที่ 7 ต.คลองสาม อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี มีการจัดงาน “วันคุ้มครองโลก” (Earth) ช่วงบ่ายมีพิธีถวายไทยธรรมแด่พระเถรานุเถระ พระสังฆาธิการจาก 20,000 วัดทั่วประเทศ จำนวน 50,000 รูป และพระภิกษุสงฆ์จากนิกายเถรวาท มหายาน และวัชรยานจากหลายประเทศทั่วโลก ช่วงเย็นมีพิธีเจริญพุทธมนต์ “บทธัมมจักกัปปวัตนสูตร”

#24 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 07:32 PM

ก็เอาบุญจากการไปทำหน้าที่เป็นอาสาสมัครมาฝากทุกท่านนะคะ... ได้ปฏิบัติงานมากมาย ทั้งต้อนรับสาธุชน ไปกั้นกระสอบอย่างที่เห็นๆกันอยู่นะคะ..ต้องยืนกลางแดดถึง 3 ชั่วโมงเลยทีเดียว ถือว่าได้ขันติบารมีสูงมากๆ และยังได้จัดเตรียมพื้นที่และจัดแถวแก่สาธุชนในการเวียนประทักษิณ ปิดท้ายด้วยการต้อนรับคณะสงฆ์กลับค่ะ บุญนี้คงปลื้มไม่จบจริง..ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
เห็น อสม. ที่ไหนก็ส่งรอยยิ้มและกำลังใจด้วยนะคะ แค่นี้เราก็ดีใจแล้วค่ะ.. happy.gif
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#25 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 08:02 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ สาธุ

#26 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 09:27 AM

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ บุญใหญ่มากๆ

#27 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 12:31 PM

อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ คนด้วยนะครับ

#28 suppy001

suppy001

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 03:04 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งด้วยนะครับ... สาธุ..._/|\_

#29 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:37 PM

อนุโมทนาครับ

#30 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:57 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญทุกท่านค่ะ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ