ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชุดขาว แพงจัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อังคาร

อังคาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 01:40 PM

วัดเรามีนโยบายให้ใส่ชุดขาว แต่ราคาเท่าที่ทราบทั้งเสื้อบวกกางเกงน่าจะเกือบพันบาท
ถือว่าค่อนข้างแพงทีเดียว สำหรับคนที่ไม่ค่อยมีตังค์ ถ้ามีโครสามารถทำขายคราวละมากๆ ต้นทุนน่าจะถูกลงได้มาก
คนมาวัดคราวละเป็นแสนคน ถ้าวัดจัดทำชุดขาวขายในราคาถูก เช่น ราคาซัก 300-500 บาท น่าจะดีนะครับ

#2 คนจริงใจ

คนจริงใจ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 01:56 PM

ใช่ค่ะเห็นด้วยค่า
ราคาสูงมากจริงๆค่ะ

#3 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 03:05 PM

ผู้ใจบุญช่วยทีนะครับ....สาธุๆๆ

#4 สุขกาย สุขใจ

สุขกาย สุขใจ
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 03:16 PM

เห็นด้วย
ชุดอุบาสิกา (หน้าวัด) เริ่มต้น 1,200 บาท แล้ว
มันก็แพงน่ะ สำหรับชุดที่เย็บเป็นจำนวนมาก (เป็นโหลน่ะ)

ชุดทำงานของฮ่องกง เสื้อมีผ้าซับในด้วย
ชุดกางเกงด้วยน่ะ แค่ 1,300 เอง

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 03:36 PM

ใช่ครับ แพงไปหน่อย เมื่อก่อนเสื้อจักรแก้วก็แพง ตอนนั้นมีเทรน จักรแก้ว 1 2 3.. แล้วก็มีพญานาค 1 2 3 4.. ซื้อตามเทรนไม่ไหวเลยครับ แต่ดีหน่อย ที่สื่อธรรมะทุกชิ้นของวัด ราคาถูกเหมือนแจกฟรี

#6 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:28 PM

ที่หน้าวัดตรงร้านรักบ้านเกิด มีชุดอุบาสกอุบาสิกาแต่เป็นผ้าคนละแบบ ขายชุดละ500นะครับลองไปดูหลายๆที่ครับ
เพราะก็ลองเปรียบเทียบราคาแล้ว ที่ร้านรักบ้านเกิดถูกสุด ส่วนอีกร้านเขาเป้นแบบผ้าดีกว่าการตัดเย็บดีกว่าครับเลยอาจจะแพงแต่ก็แพงจริงๆ ที่บานมาจากต่างจังหวัดจะว์อทีหลายคนก็หลายพันเหมือนกัน น่าจะมีที่ทำถูกๆมาขาย

#7 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:29 PM

ค่อยๆ เก็บตังค์ซื้อครับ คนล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#8 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:43 PM

ตอนนี้อาจจะยังแพงอยู่ แต่ต่อไปผมว่าราคาก็น่าจะถูกลงเองน่ะครับ คล้ายๆเสื้อเหลืองราคาจะสูงตามความต้องการที่มาก และยังผลิตไม่ทัน แต่ตอไปอาจจะมีอย่างที่ทุกๆคนต้องการ ผมซื้อมาราคาไม่แพง แต่ผ้าอาจจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ต้องค่อยๆหาค่อยๆดู ครับ....ที่สำคัญถ้ามีแล้วก็ใส่ให้เป็นตัวอย่างสำหรับคนที่มาใหม่ด้วยน่ะครับ......สาธุ

#9 *Thitiwan Indradat*

*Thitiwan Indradat*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:46 PM

คะ ดิฉันก็เห็นด้วยว่าราคาแพงไปหน่อยคะ น่าจะมีแบบที่ถูกกว่านี้คะ เพราะว่าเราต้องการให้ทุกคนใส่่ ดังนั้นราคาก็ควรเป้นราคาที่ทุกคนสามารถซื้อใส่ได้ด้วยคะ บางครั้งต้องมาวัดหลายวันติดๆกัน ต้องซื้อประมาณสามชุด ไม่ใช่เราคนเีดียวมีคุณแม่อีก รวมๆราคาเสื้อมาวัดก็เกือบหมื่นบาทแล้ว ถ้ามีใครทำได้ถูกกว่านี้ก็ดีคะ เพราะว่าบางคนอยากมากันทั้งครอบครัวแล้วเป้นครอบครัวใหญ่ ค่าเสื้อมาวัดทีเป้นหมื่นเขาก็รู้สึกเหมือนกันคะ

#10 εΐз_KoeZ•V`ActiVe_εΐз

εΐз_KoeZ•V`ActiVe_εΐз
  • 8 โพสต์
  • Interests:สิ่งที่ควรให้ คือ ให้อภัย<br />สิ่งที่ควรเสีย คือ เสียสละ<br />สิ่งที่ควรทำ คือ ทำใจ<br />สิ่งที่ควรฆ่า คือ ฆ่าอัตตา<br />สิ่งที่ควรหา คือ หาตัวเอง<br />

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 06:54 PM

ถูกๆก็มีแล้วแต่เนื้อผ้าครับ ตรงร้านหน้าวัดอ่ะครับ

#11 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 08:27 PM

ชุดอุบาสิกา ราคา 1200 - 1300 บาท ราคายืนพื้นมาตั้งหลายปีแล้วครับ มีเพื่อนผมอยู่คนหนึ่งภรรยาและลูกๆมาวัด แต่สามียัง ไม่ยอมเข้าวัด ชอบพูดอยู่บ่อยครั้งเหมือนกันครับ ค่าชุดขาวก็เป็นหมื่นแล้ว.....

#12 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 08:40 PM

เป็นหมื่นจริงๆครับ

#13 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 08:57 PM

ของดีราคาถูก ผมคิดว่าไม่มีนะ หายาก

มีแต่ของดี มีคุณภาพ ราคาเหมาะสม

ถ้าแพงก็ไม่ควรจะซื้อ ถูกราคาถูกใจก็ บริโภค โลกเสรี ระบบทุนนิยม คุณๆ ท่านๆ เลือกได้ครับ

ระบบทุนนิยม ก็เป็นแบบนี้ No,Pain...No, Gain...Here.!!! We'goes

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#14 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 09:34 PM

บางอย่างอาจจะแพง บางครั้งก็ควรแก้ด้วยการซื้อที่เหมาะกับตนเองครับ แต่ที่บอกว่าอยากได้ราคาถูกอย่างเดียวนี่ไม่น่าจะถูกต้องครับ เพราะของทุกอย่างก็ต้องมีต้นทุนกำไรที่เหมาะสม หากราคาถูกแล้วก็ต้องลดคุณภาพ ลดความประณีต ฯลฯ อย่างนี้เราคงไม่ได้ใช้ของดี ๆ กันเลยล่ะครับ

อย่างเช่นเสื้อผ้าสมัยนี้มีราคาถูก สวย ๆ มากมาย บางตัวสวยเหมือนของแพงหรืออาจจะสวยกว่าก็มี แต่สินค้าเหล่านี้มีมากที่เป็นลักษณะ ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพรงครับ คือใช้ไม่กี่ทีสีก็ซีด ใช้ไม่กี่ทีก็ขาด หรือตัดเย็บไม่ประณีตใส่ไม่สบายตัว มีแต่ความสวยอย่างเดียวครับ

ปกติเราอาจจะเลือกใช้ของถูก แต่ของบางอย่างก็คุ้มค่าที่จะเสียเงินแพง ๆ เพื่อนำมาใช้มากกว่าจะดูที่ราคาครับ ยิ่งเป็นชุดที่ใส่ไปสร้างความดี สร้างบุญกุศล คุณค่ามันเทียบกันไม่ได้ครับ ใส่ไปแล้วก็เจริญหูเจริญตาเจริญใจ เหมือนบรรยากาศในสรวงสวรรค์ แม้จะต้องซื้อใหม่ทุกครั้งที่ไปทำบุญก็ยังนับว่าคุ้มค่านะครับ แต่เราก็ควรเก็บรักษาดี ๆ ใส่เสร็จรีบซัก ตากเสร็จรีบเก็บรีดพับให้เรียบร้อย ก็จะมีชุดสวยให้ใส่ได้อีกนานครับ

หรืออย่างอาหารราคาถูกทั้งหลาย เขาใช้วิธีแต่งรสแต่งกลิ่นแต่งสีเลียนแบบของจริง โดยผสมอย่างอื่นลงไป เช่น แป้ง หรือหนักหน่อยก็ขนมจีนน้ำยาผสมทิชชูอย่างนี้ หากว่ามันราคาถูกเกินไปเขาจะนำวัตถุดิบดี ๆ มาใช้ได้อย่างไรล่ะครับ กินไปก็อายุสั้นเปล่า ๆ แล้วมันคุ้มค่าไหมครับ

มีถนนหลายเส้นในกรุงเทพที่ชำรุดบ่อย ๆ นี่ก็อาจจะเกิดจากการที่ผู้ก่อสร้างไม่ได้มองการณ์ไกล เลือกวัสดุแค่พอสร้างเป็นถนนได้ เน้นประหยัดราคา คุ้มค่าคุ้มราคา แต่พอสร้างเสร็จแล้วก็ชำรุดแล้วชำรุดอีก ซ่อมกัน 10 ปีก็ยังไม่เสร็จครับ ดูอย่างสภาธรรมกายสากลสิครับ สร้างมาอย่างดีให้อยู่ได้เป็นร้อยเป็นพันปี แค่มีพระภิกษุมาประชุมกันเป็นหมื่นเป็นแสนรูป เป็นเนื้อนาบุญให้กับเราแค่ครั้งเดียวก็คุ้มค่าหายเหนื่อยเลยครับ แต่ต่อจากนี้ก็จะมีมาอีกเรื่อย ๆ เราว่าคุ้มค่าไหมครับ

#15 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 09:58 PM

ของดีราคาถูกมีแน่นอนครับผม

#16 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 09:58 PM

ราคาจะถูก หรือ ไม่ถูก
แต่ถ้าถูกใจ ก็เป็นอันใช้ได้แล้วครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#17 ธนพล

ธนพล
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 11:02 PM

เห็นหรือยัง? ว่า ทำไม จึงต้องรวย ก็ลองไปจนดูซิ แล้วจะรู้ว่า รวยดีกว่า ลดปัญหาในชีวิตลงไปแยอะเลย

#18 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 12:04 AM

บอกราคาชุดให้แม่ฟังแล้ว...แม่บอกแพงจังลูก...เดี๋ยวแม่ตัดให้เอง...(เพราะตั้งแต่เกิดมาจนเรียนจบ ม.ปลาย แม่จะตัดให้ตลอดเลย)

#19 ลูกพระธัมม

ลูกพระธัมม
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 12:08 AM

เห็นด้วย sick_smile.gif

#20 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 12:19 AM

เคยซื้อเสื้อตัวละ 99 มา
ใส่ได้แค่ 4 - 5 ครั้ง ก็ต้องทิ้ง เพราะมันย้วย
สรุปใส่ครั้งละ 20 บาท

ตัดชุดอุบาสกเกือบๆ 2500 ใส่มา 3 ปีล่ะ สีเก่าไปหน่อยแต่ก็ใช้งานได้ดีอยู่
ปีหนึ่งใช้ราวๆ 50 ครั้ง 3 ปี ก็ราวๆ 150 ครั้ง ตกครั้งละ 17 บาท
แถมได้บุญด้วย

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#21 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 12:21 AM

ข่าวดีนะคะ biggrin.gif

ที่อาเขตมงคลเศรษฐี ทีกำลังจะเปิด

ได้ข่าวว่าจะมีร้านขายชุดขาวอีกหลายร้าน ที่พยายามจะทำราคาให้ต่ำลง เพื่อให้ทุกคนสามารถใส่ได้

เพราะพนักงานของเราเอง ก็ซื้อไม่ได้ แต่อยากใส่มาก คุณแม่ก็เลยซื้อให้

ซึ่งถ้ามีหลายร้าน ... ตามหลักการตลาด ก็จะทำให้สินค้ามีราคาถูกลงค่ะ

รอหน่อยนะคะ

ที่จริงเขาให้เปิดร้านพร้อมกันวันวิสาขบูชานี้ แต่ดูๆๆแล้ว หลายร้าน ยังแต่งร้านไม่เสร็จเลย

ถ้าเปิดหมด คงจะน่าดู และคึกคักมากเลยค่ะ

จะได้มีขนมอร่อยๆๆ อาหารรสชาดถูกปาก ฯลฯ แยะเลย ,,,, หิวแล้ว glare.gif

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#22 ลุกพระธรรมคนใหม่

ลุกพระธรรมคนใหม่
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 06:57 AM

จริงครับ ชุดขาวราคาสูง
แต่ ตัดใจซื้อ คุ้ม
ใส่มาหลายปี ยังไม่ได้ซื้อใหม่อีกเลย
ช่วงแรก ๆ ก้อไม่ได้แต่งฟอร์ม แบบ ชุดขาวๆ พอมีเงิน บ้าง ถึงได้มีชุดขาว ขาว เหมือนคนอื่น เขา

เห็นไหม ทำไม ถึงต้องรวย

#23 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 09:39 AM

ผมเองก็ทยอยซื้อ ซื้อให้ภรรยาก่อน ในเดือนถัดไปก็ซื้อให้ตัวเอง ส่วนลูก ๆ ก็ทยอยซื้อเดือนละชุดเหมือนกัน (มีลูกสาวสามคน) รวมแล้วต้องซื้อถึงห้าชุด แต่ก็เต็มใจและปิติที่เรา "ทำได้" ถึงแม้จะใช้ทุนสูงอยู่บ้าง ผมเชื่อว่า ส่วนหนึ่งของราคาเป็นทุน ส่วนหนึ่งเป็นกำไร และอีกส่วนหนึ่ง "เพื่อบุญ" ครับ

#24 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 09:53 AM

เสื้อผ้าที่เราใส่ประจำทุกวันใส่แล้วเพื่อสวยงามหรือดูดี แต่เสื้อผ้าสีขาวใส่มาวัดได้บุญนะค่ะ ถึงราคาค่อนข้างแพง แต่ใส่แล้วคุ้มไปตลอดชีวิต

#25 แน่วแน่

แน่วแน่
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 10:12 AM

ใช่ครับราคาค่อนข้างแพง มีคนรู้จักกันพาคนใหม่มาวัด5คน แล้วอยากเข้าสักการะหลวงปู่
แต่เสื้อผ้าไม่ผ่าน เพราะเสื้อสีขาวดูเก่า ไม่ขาว-ขาว เลยต้องไปซื้อหน้าวัดคนละชุดๆละ 1,200
5 คนก็ตก 6,000 บาท ต่อหน้าเค้าก็ไม่พูดอะไร แต่ลับหลังกลับไปพูดกับคนอื่นว่าจะไม่มาวัดนี้อีกแล้ว
เหมือนกับว่าหลอกให้ซื้อเสื้อผ้าใหม่ และราคาก็แพง อย่างนี้คนจนๆก็มาไม่ได้ เข้าสักการะหลวงปู่ไม่ได้
คนที่พาไปฟังแล้วก็อึ้ง ก็ได้แต่อธิบายผ่านคนที่เค้าเล่าให้ฟัง ซึ่งเค้าก็ฟังมาจากคนที่ไปวัดแล้วไม่พอใจ
เรื่องแบบนี้ก็สร้างอคติให้กับคนมาวัดครั้งแรกได้ จะเป็นการดีที่จะมีร้านขายชุดขาว หลายร้าน หลากหลายราคา
หลากหลายคุณภาพ ตามความเหมาะสม ของการเงินแต่ละบุคคล จริงอยู่ว่าของราคาแพงคุณภาพดี
แต่สำหรับหลายๆท่านไม่มีกำลังซื้อ แต่ก็อาจจะไม่เสมอไปก็ได้ที่ว่าของแพงแล้วอาจมีคุณภาพดี
อย่างเสื้อจักรแก้ว คอปก ราคา300 บาทคุณภาพไม่สม่ำเสมอเลย เนื้อผ้าและการตัดเย็บดูไม่ดี
ที่เคยซื้อมา หลายๆเวอร์ชั่น บางตัวซักแล้วหด บางตัวแขนข้างซ้ายใช้ผ้าอย่างหนึ่ง แขนข้างขวาใช้ผ้าอีกอย่างหนึ่ง เหมือนเอาเศษผ้าที่เหลืออีกประเภทหนึ่งมาเย็บเข้าด้วยกัน บางตัวคอปกใหญ่กว่าปกติ ใส่แล้วดูตลก
สรุปแล้วคุณภาพไม่สม่ำเสมอ และเวลาซื้อก็ไม่สามารถแกะออกจากห่อมาตรวจดูได้
แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรกับสิ่งเหล่านี้ เพราะเอาแต่บุญและเข้าวัดมาก็นานพอสมควร
แต่หากว่าเป็นคนใหม่ที่มาวัดแล้วเจออย่างนี้คงไม่ประทับใจแน่
ดังนั้นจึงเป็นการดีที่จะแก้ไขเรื่องเสื้อผ้าให้มีหลายร้าน หลากหลายราคา หลากหลายคุณภาพ และควรเข้มงวด
เรื่องคุณภาพให้เหมาะสมกับราคาด้วยก็จะเป็นการดี เพื่อให้ผู้ที่จะมาใหม่ในภายหลังไม่ติดใจกับปัญหาเรื่องเหล่านี้

#26 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 03:16 PM

ของเค้าคุณภาพสมราคาครับ ซื้อแล้วครั้งเดียวใส่มาปลื้มในบุญทุกครั้ง และใส่สบายกว่าของคุณภาพไม่ดีราคาถูกเยอะ ใช้ได้นานก็เท่ากับราคาเหมาะสมแล้วครับ
แรกๆ อาจดูว่ากฎระเบียบเข้มเกิน แต่ระยะยาวจะเป็นความภาคภูมิใจของลูกหลานหลวงปู่หลวงพ่อที่ได้ตั้งใจมาวัดและเป็ฯการคัดกรองคนได้ในระดับหนึ่ง พวกกะจะมาจับผิดวัดจะได้ไม่ต้องมา

#27 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 03:56 PM

หนูคิดว่าเสื้อผ้าอาภรณ์ ก็แค่ของนอกกายประโยชน์อยู่ที่ใช้หุ้มปกปิดร่างกายไม่ให้ดูอุจาจตา
แต่เหมือนว่าวัดจะให้ความสำคัญกับเครื่องแต่งกายมาวัดมากเกินไป
จริงอยู่ที่ทำให้ดูเป็นระเบียบ สะอาดตา สบายใจ สดใส เบิกบาน
แต่พื้นฐานทางคุณทรัพย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
จริงๆ ถ้าแต่งกายตามมารยาทชาวพุทธ ให้ถูกกาลเทศะของสถานที่ก็น่าจะเพียงพอ
จุดประสงค์ของการมาวัดก็เพื่อมาหาที่ชำละล้างจิตใจ เติมพลังธรรมให้กับชิวิต
ถ้ามัวแต่พะวงกันแต่เรื่องเสื้อผ้าแล้วจิตใจจะไม่หมองไปก่อนหรือ??

พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#28 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 10:57 PM

ดิฉัน ตัดชุดแรก เสร็จ แบบคนรู้จักกับคุณแม่เลือกผ้าให้เสร็จ พอมาส่งให้เรา ผ้าสี ไม่ขาว ขาว ก็ใส่ไปงานบุญที่วัดสองพี่น้อง หลังจากนั่น หลวงพ่อบอก ขอชุด ขาวๆ นะ ลูก ทีนี่ ทำไง ไม่อยากดื้อ กับพ่อ ก็ต้อง ขาว ขาว อีก 1 ชุด
ชุดแรก 1300 บาท ชุดที่ 2 เขาบอกผ้าดี ราคาสูง แถมเราตัวใหญ่ อีกด้วย 1400 บาทค่ะ จ่ายก่อนนะค่ะ
ชุดได้ทีหลัง ก่อนงาน 1 วันไปรับที่ร้านตัด ดินแดง โน่นค่ะ

สรุป เงินที่ตัวเองกะว่าจะร่วมบุญ เยอะๆ เลยเป็น ค่าชุด เป็นส่วนใหญ่ และพอชวนคนไปวัด เขาบอกไม่มีชุดขาวอีก
ทีนี้ เราก็ต้องหามาให้เขายืม สรุป เสื้อ ขาว ๆ อีก 3 ตัว ให้ยืมไป ไม่ได้คืนอีกด้วยค่ะ

คนที่เราชวนมาวัด บ้างคน ก็บ่นว่า วัดเรา ทำไม ต้องใส่ชุดขาว หรูๆ ถึงเข้าวัดได้อีก เอาทีนี้ ทำไงดี ก็ต้องไปบอกเขาไปว่า ชุดขาวแบบไหนก็ได้ค่ะ แต่ที่ ส่วนใหญ่เขาใส่ เช่นนั่นเพราะ มานดูเป็นระเบียบดี ยัง งง ตัวเองเลยค่ะว่า ตอบผิดหรือถูกแต่ก็ตอบไปเพื่อแก้หน้าให้วัดไปก่อน ไม่อยากให้ใจขุ่น
ถูกหรือผิดอย่างไร ช่วยกันวิจารณ์ด้วยนะค่ะ

แต่ปกติ ดิฉันชอบใส่เสื้อผ้าราคาไม่เกิน50 บาทค่ะ แต่เพื่อพ่อ 1400 ก็ สู้ เพื่อความเป็นระเบียบของวัด
ของแบบนี่ มานขึ้นอยู่ที่ว่า เราเลือกแบบไหนมั่งค่ะ
ถ้าจะบ่นว่าแพง ถ้าชุดใส่ได้สัก10 ปี มานก็ไม่แพงนะค่ะ ในความคิดอีกส่วนของดิฉันค่ะ

#29 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 12:15 AM

มีเรื่องจริงจะถ่ายทอดให้ฟัง... อ่านแล้วก็ลองตรองดูนะคะ

วัดพระธรรมกายสร้างมาเกือบสี่สิบปี

ฝ่ามรสุมทั้งหลายมาได้จนถึงวันนี้

เพราะคุณยายท่านมองการณ์ไกล จัดระบบระเบียบต่างๆขึ้นมา

การสวมชุดขาวมาวัด นอกจากความเป็นระเบียบ สบายตา พาใจให้เข้าถึงธรรมโดยง่ายแล้ว

รูปแบบของชุดอุบาสิกา และชุดอุบาสก ถูกออกแบบมาให้เหมาะสมต่อการปฏิบัติธรรม

และปกปิดรูปร่างด้วยเสื้อตัวหลวม ตัวกระโปรงหรือกางเกงยาวคลุมส่วนขามิดชิด

เราใช้เวลานานเหมือนกัน กว่าชุดสีของผู้มาปฏิบัติธรรม จะกลายมาเป็นชุดขาว

ต่อมา เมื่อวัดขยาย มีคนมามากขึ้น เริ่มมีสีสัน และ รูปทรงเสื้อผ้าที่ไม่เหมาะสมเข้ามาในวัด

ขอยกเรื่องจริงที่เพิ่งเกิดขึ้นมาเล่าสู่กันฟัง เมื่อคืนนี้เองที่บ้านยาย

มีเด็กสาวหน้าตาดี สวมเสื้อยืดรัดติ้วเนื้อบาง เอวลอย ขยับเล็กน้อยก็โชว์เนื้อขาวๆที่พุงแล้ว

เธอเดินอย่างมั่นใจขึ้นไปนั่งแถวที่สองด้านหน้า ทุกคนแถวนั้นมองหน้ากัน ไม่กล้าเข้าไปเตือนเพราะทราบว่า

sensitive ต่อมามีหน่วยหล้าตายรายหนึ่งตั้งสติได้ก่อน จึงหาผ้าคลุมเข่าไปให้ และเข้าไปพูดคุยซักถาม

แต่ก็ไม่กล้าเตือนเรื่องเสื้อ พูดอ้อมไปอ้อมมา แต่ก็สรุปว่าให้ปิดโทรศัพท์ และใช้ผ้าคลุมไว้ยุงจะได้ไม่กัด

(แต่วัตถุประสงค์จริงๆคือพุงจะได้ไม่โผล่) ทราบมาว่า น้องเขามาวัดเป็นครั้งแรก อยากมานั่งสมาธิ

เลยชวนเพื่อนมาด้วยกัน เรื่องก็จบแค่นี้ น้องเขาก็นั่งต่อไปจนจบรายการ(โดยใช้ผ้าคลุมเข่าตลอด)

เขาไม่ทราบว่าแต่งตัวไม่เหมาะสม เพราะใครๆข้างนอกก็ใส่แบบนี้

ในกรณีของน้องหญิงที่ใส่เสื้อเอวลอย ที่เป็นเช่นนี้เพราะ เขาไม่ทราบวัฒนธรรมในการแต่งกายของชาววัด

เนื่องจากในบ้านยายช่วงค่ำ มีสมาชิกไม่มาก ส่วนใหญ่ก็สวมเสื้อยืดบ้าง เสื้อสีบ้างเพราะมาจากที่ทำงาน

ในจุดนี้ทำให้ดิฉันฉุกใจคิดว่า ในวันอาทิตย์ คนมาวัดเยอะ คนใหม่ก็มาก

หากเราวิ่งไล่บอกไปทุกคน นอกจากจะเหนื่อยแล้ว

อาจทำให้เขาใจขุ่น บุญหกหมด เพราะคงม่มีใครหรอกที่จะชอบ เมื่อถูกเตือนว่าคุณแต่งกายไม่เหมาะสม (เพราะที่เขาใส่มานั้น ใครๆนอกวัดเขาก็ใส่กัน..มันเป็นแฟชั่น)

ในความเห็นของดิฉันคุณครูไม่ใหญ่ของเรา ท่านต้องการที่จะสอนคน ด้วยการสร้างต้นแบบที่ดี

ทำดีให้คนดู โดยไม่ทำให้คนมาใหม่ใจขุ่น ผู้ที่เป็นต้นแบบนี้ จะได้บุญพิเศษโดยไม่ต้องทำอะไรเลย

นอกจากสวมชุดขาว..

ถ้าท่านใดไม่จำกัดด้วยปัจจัยในการซื้อชุดมาสวมใส่ ก็ทำหน้าที่นี้เถิดค่ะ

เพราะนี่คือบุญพิเศษในฐานะเจ้าของบ้านเจ้าของวัด

แต่สำหรับท่านที่ต้องรวบรวมปัจจัย และน้องๆที่ยังไม่มีรายได้ ในช่วงนี้ก็เลือกชุดที่ขาวและสุภาพ สวมมาวัดไปก่อน

อีกไม่นานเกินรอ ก็น่าจะมีทางเลือกให้เราได้สวมชุดขาวในราคาสบายๆตามที่เราต้องการ

อย่าใจขุ่นกับเรื่องนี้เลยนะคะ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ เอาบุญเป็นใหญ่

ครูบาอาจารย์ท่านสร้างวัดมาขนาดนี้

ท่านมีสายตากว้างไกลกว่าเรามาก สิ่งใดที่ท่านบอกให้ทำ แม้เราจะไม่เข้าใจ แต่ให้เชื่อท่าน

เพราะทุกอย่างมีเหตุผลเสมอค่ะ เมื่อเวลาผ่านไป เราจะเข้าใจ และจะดีใจที่เราก็เป็นอีกคนหนึ่ง

ในการสร้างสิ่งดีงามให้เกิดขึ้น

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#30 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 01:03 AM

ลองฟังความคิดเห็นบ้างนะคะ
ได้ซื้อชุดอุบาสิกาที่ร้านหน้าวัดเหมือนกันค่ะ ๑๒๐๐ ที่จริงที่บ้านก็รับตัดเสื้อ ตัดเองก็ได้ แต่พอมาดูเนื้อผ้าแล้วไม่แพงเลยผ้าก็ดี คุณลองไปถามที่พาหุรัดได้เลยว่าเมตรละกี่บาท บอกให้เลยไม่ถูกหรอกนะคะ ของก็ตามราคา แล้วคุณคิดดู ต่อให้คุณไปจ้างร้านตัดเสื้อตัดเองถ้าร้านที่ตัดปราณีตคงทน ก็ไม่ต่ำกว่าพันแน่ ยกเว้นตัดกับญาติสนิทมิตรสหาย รวมราคาแล้ว ซื้อถูกกว่าแน่ อีกอย่างไม่ได้เซียร์ร้านค้าหรอกนะแต่ว่ากันตามเนื้อผ้า ผ้าก็ดีตัดเย็บก็ปราณีต ไม่ได้เย็บอย่างเสื้อโหลๆทั่วไปซะหน่อย เทียบแล้วถูกกว่าเสื้อผ้ายี้ห้อดังๆหลายๆยี่ห้อในห้างเสียอีก อันนี้ยืนยัน เพราะเคยซื้อเสื้อผ้าตามตลาดนัดราคาไม่ถึงร้อย ยันยี่ห้อดังๆราคาหลักพันขึ้นไปก็ใช้อยู่
จริงทางวัดก็ไม่ได้บังคับนะคะว่าต้องเป็นชุดอุบาสิกาแบบร้านค้าหน้าวัดแค่ ขอให้ขาวล้วน ไม่ขาวครีม ไม่แขนกุด ไม่บางจนน่าเกลียด ถ้าบางก็แนะนำใส่เสื้อข้างในด้วย กระโปรงไม่สั้น ก็มาวัดได้เหมือนกัน
แต่แค่หากคุณอยากใส่ชุดอุบาสิกาแบบที่เค้านิยมใส่กันก็แล้วแต่ จริงมีหลายเนื้อผ้านคะเท่าที่ดูมา เนื้อผ้าแบบดีก็แพงหน่อยทั้งชุดก็พันกว่าบาทแต่คุ้มนะใส่ได้ตลอด เนื้อผ้าเกรดรองลงมาก็ราคาลดลงถูกกว่ามากก็มีนะคะไม่ใช่มีแต่หลักพันขึ้น หาซื้อได้ไม่ยาก ก็ใส่แล้วก็ดูดีได้เหมือนกันแต่อาจะไม่พริ้วมาก แต่ถ้าไม่อยากจ่ายเงินซื้อชุดด้วยสาเหตุใดก็ตามคุณก็สามารถใส่เสื้อขาวกางเกงขาวแบบสุภาพได้ไม่ยากก็มีขายตามร้านค้าทั่วไปราคาก็แล้วแต่แบบ ไม่ได้บังคับนะคะว่ามาวัดเป็นแสนผู้หญิงต้องใส่ชุดอุบาสิกาทั้งหมด แต่ที่จำเป็นคือต้องชุดขาวทั้งหมดและสุภาพเรียบร้อย เพื่อจะได้เป็นต้นบุญและต้นแบบที่ดี

ส่วนชุดอุบาสกได้ซื้อให้คุณพ่อชุดละ ๕๐๐ เสื้อและกางเกง คุ้มออก ผ้าก็ดี เทียบกับไปจ้างตัดถูกกว่ามากๆ
แต่หากท่านใดไม่ต้องการใส่แบบนี้ก็ไม่ปัญหาอยู่แล้วท่านชายหาชุดใส่ง่ายกว่าผู้หญิง ท่านก็ซื้อเอาตามชอบใจร้านค้าทั่วไป แค่ขอแบบขาวล้วนๆ ไม่ครีม ไม่มีลาย ไม่แขนกุด กางเกงขายาวขาวล้วน ก็มาวัดได้แล้ว

ไม่จำเป็นว่าคนจนจะมาวัดไม่ได้ ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว เวลามีงานบุญใหญ่ทางวัดจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้าเสมอ ไม่ได้ว่าจะต้องมาหาซื้อเฉพาะหน้าวัดซะหน่อย แต่สำหรับคนที่ไม่ทราบจริงๆก็ค่อยเสาะหาเอาตามความเหมาะสม แต่ส่วนใหญ่ที่พบก็คือ คนที่มาใหม่ หรือคนเก่าๆที่ไม่ได้เตรียมมาพอเห็นคนอื่นใส่ก็เกิดแรงบันดาลใจอย่างใส่บ้างเพื่อร่วมในพิธีอันศักดิสิทธิ์
ก็ไปหาซื้อกันใกล้ๆ แต่ทางที่ดีเราต้องมีการเตรียมตัวล่วงหน้า ให้ตัวเราเองและผู้ที่เราไปชักชวนเค้ามา คนใหม่จะได้ไม่ว่าวัดได้ว่า มาวัดต้องซื้อชุดที่ร้านหน้าวัดเท่านั้น ก่อให้เกิดอกุศลจิตอีก บางคนไม่เข้าใจพากันไปพูดต่อๆกันให้เสียหาย

ที่สำคัญไม่ได้วัดกันว่าใครจะได้บุญกันที่ชุดแพงหรือถูก สวยหรือไม่สวย (วิธีจะได้บุญมาจากบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)

แต่ถ้าหากท่านพร้อมใจกันสวมชุดขาวสุภาพเพื่อเป็นต้นบุญต้นแบบที่ดีของชาวโลก เราก็จะได้บุญพิเศษอีกต่างหาก

อนุโมทนา สาธุ (หมายเหตุไม่ได้เป็นญาติหรือรู้จักร้านค้าใด หรอกนะคะ แต่ก็เป็นผู้บริโภคคนหนึ่งทั่วใปเท่านั้นขอแสดงความคิดเห็น หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย)