ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

งานหล่อเทียนสวรรค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 02:56 PM

[attachmentid=6410]

ไม่ได้ไปหล่อเทียนเพราะต้องทำงาน แต่ก็ดูอยู่ทาง dmc ครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีโอกาสไปด้วยนะครับ

[attachmentid=6414][attachmentid=6413]
[attachmentid=6412][attachmentid=6411]
[attachmentid=6409][attachmentid=6415]
[attachmentid=6415][attachmentid=6416]

ไฟล์แนบ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 02:57 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ... happy.gifดูทางอินเตอร์เน็ตอยู่เช่นกันค่ะ

#3 poupee

poupee
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 03:11 PM

ดูทาง internet ทำยังไงอ่ะคะ ภาพมันไม่ขึ้นมาเลย วันนี้เลยอดดู sad.gif

#4 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 03:28 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านด้วยค่ะ....สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#5 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 03:31 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 03:54 PM

เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ เพิ่งกลับมาจากพิธีค่ะ
ปลื้มมากมายทีเดียว เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเทียนสวรรค์ แล้วยังได้มาหล่อด้วยอีก หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว นอกจากช่องนี้ช่องเดียว

ให้ได้บุญเท่าเทียมทันกันเลยนะคะ smile.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 03:58 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#8 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 04:08 PM

ดูทาง internet ทำยังไงอ่ะคะ ภาพมันไม่ขึ้นมาเลย วันนี้เลยอดดู
อย่าลืมกดขนาดตรงที่เลือกภาษาไทยด้วยนะคะ เดี๋ยวๆ ภาพก็มาค่ะ ลองดูนะคะ smile.gif

#9 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 04:27 PM

ผมก็ติดภารกิจงานครับ ดูทางอินเตอร์เน็ตครับ
อนุโมทนาบุญกับยอดกัลยาณมิตร ทั่วโลก ทุกๆท่าน นะครับ สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 04:39 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนครับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 04:40 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญที่ได้ไปร่วมพิธีทุกท่านค่ะ คุณฟ้าร้างด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อยูไกลไม่ได้ไปแต่ให้น้องชายไปแทน ก็อยู่ที่บ้านดู dmc ค่ะ

#12 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 05:30 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนครับ

#13 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 06:00 PM

_/\_
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#14 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 06:11 PM

ไม่ได้ไปร่วมงานบุญนี้ด้วยตัวเองครับ ติดภารกิจเช่นเดียวกัน ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เห็นภาพแล้วปลื้มด้วยครับ

#15 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 06:28 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ net ช้าดูไม่ได้เสียดายจังค่ะ

#16 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 07:05 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ

วันนี้ไม่ได้ไปเหมือนกัน ถูกกรรมมาตัดรอน
แต่ยังได้ร่วมพิธีผ่านดาวธรรมนะครับ

คุณ yosawat ครับ ได้รูปมาอย่างไรครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ [email protected]

#17 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 07:15 PM

แล้วก็ได้ไปมาค่ะ เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ ครั้งแรกลางานไม่ได้ก็เลยใช้แผนร้ายไปทำงานครึ่งวันแล้วบึ่งรถมาร่วมพิธี
ขอลาป่วยแทนค่ะไม่รู้จะบาปไหมพูดปด แต่อิ่มบุญค่ะ เอามาฝากทุกท่านนะค่ะ

#18 kornkanoks

kornkanoks
  • 39 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ....

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 08:00 PM

อนุโมทนาบุญคะ พอดีติดงานคะ
kornkanoks ^-^.
..ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

#19 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 08:21 PM

วันนี้ไปร่วมพิธีหล่อเทียนสวรรค์มาค่ะ เอาบุญมาฝากทุกๆ ท่านนะคะ happy.gif

และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#20 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 08:24 PM

เอาบุญมาฝากทุกท่านเลยครับ

#21 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 08:36 PM

ไปร่วมมาด้วยค่ะ
เป็นอาสาสมัคร
เอาบุญมาฝากนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#22 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 08:58 PM

เอาบุญมาฝากทุกท่านเช่นกันครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

ภาคเช้าได้ถวายกองทุนผ้าอาบน้ำฝนกับกองทุนแสงสว่าง ภายบ่ายก็ได้ร่วมหล่อเทียนสวรรค์และได้ถวายปัจจัยหลวงพ่อเพื่อร่วมบุญไทยธรรม 3,000 วัด วัดละบาทไปเรียบร้อยแล้วครับ

ให้ได้บุญเท่าเทียมทันกันเลยนะครับและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

แล้วก็ได้ไปมาค่ะ เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ ครั้งแรกลางานไม่ได้ก็เลยใช้แผนร้ายไปทำงานครึ่งวันแล้วบึ่งรถมาร่วมพิธี
ขอลาป่วยแทนค่ะไม่รู้จะบาปไหมพูดปด แต่อิ่มบุญค่ะ เอามาฝากทุกท่านนะค่ะ

ตัดสินใจถูกแล้วครับ ถ้าได้ทำก็ทำได้ เมื่อมีครั้งที่หนึ่งก็ย่อมมีครั้งที่สอง ครั้งแรกอาศัยความกล้าที่สุด เมื่อเริ่มนับหนึ่งแล้วก็ง่ายแล้วครับ ส่วนเรื่องก็โกหกก็ช่างมันเหอะครับ อย่าไปใส่ใจ เพราะที่แน่ๆ เราได้บุญใหญ่ไปเต็มๆ...จริงไหมครับ

ป.ล. มุขแบบนี้ผมก็เคยใช้ ผมไม่สนหรอกครับว่าที่ทำงานจะว่าหรือป่าว เพราะงานบุญแต่งานละมีครั้งเดียวผ่านแล้วผ่านเลย ถ้ามัวแต่กลัวเรื่องงาน เราก็อดบุญ ทีนี้ชีวิตเราก็ลำบากครับ บริษัทให้เราแค่ค่าจ้างรายเดือน แต่บุญใหญ่แบบนี้ส่งผลให้เรามีความสุขไปหลายชาติเลยนะครับ ดีดลูกคิดรางแก้ว คิดยังไงก็คุ้ม
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#23 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 09:36 PM

ไม่ควรโกหกนะคะ
ได้บุญปนบาปค่ะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#24 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:00 PM

ไม่ควรโกหกนะคะ
ได้บุญปนบาปค่ะ

อืม ก็คิดในใจว่า ป่วยเป็นโรคขาดสารอาหาร คือ บุญก็ได้นิจ้ะ จริงไหม
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#25 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 11:26 PM

ผมก็ได้ไปร่วมถวายภัตตาหาร ผ้าอาบน้ำฝนฯ ถวายปัจจัย 3000 วัด และร่วมหล่อเทียนสวรรค์ด้วยครับ เอาบุญมาฝากทุกๆคนเลย

#26 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:09 AM

เทียนสววรรค์งามสมชื่อ

แต่เอ้ ถ้าเป็นเพชร- บนสววรค์เพชรคงใหญ่กว่านี้มาก มาก แน่นอน เลย

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#27 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:24 AM

_/\_

เพียงพอ

#28 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:32 PM

ลางานทั้งวันไปร่วมบุญแต่เช้าเช่นกันค่ะ ถวายผ้าอาบน้ำฝน-กองทุนแสงสว่าง ร่วมพิธีหล่อเทียนสวรรค์ช่วงบ่าย จากนั้นถวายปัจจัยบูชาธรรมคุณครูไม่ใหญ่ ปลื้มปิติใจมากๆ เอาบุญมาฝากทุกท่านนะคะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#29 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:04 PM

อืม ก็คิดในใจว่า ป่วยเป็นโรคขาดสารอาหาร คือ บุญก็ได้นิจ้ะ จริงไหม

biggrin.gif biggrin.gif ฮา.... บอกว่าเป็นโรคทรัพย์จางก็ได้ แล้วก็บอกว่ากำลังจะไปหาหมอแผนใหม่ (alternative medicine) ผู้ที่สามารถรักษาอาการทรัพย์จางได้ไง ..... อย่างนี้คงไม่บาปมั้ง wink.gif

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ตัวเองไปตักบาตรตอนเช้ามา แต่ไม่ได้อยู่ร่วมงานหล่อเทียน เพราะต้องกลับมาทำงาน (และที่สำคัญคือต้องกลับมานอน เพราะว่าดูบอล แล้วก็อาบน้ำแต่งตัวมาวัดเลย ไม่ได้นอน กลัวตื่นไม่ทันมาตักบาตร)

นำบุญมาฝากให้เพื่อน ๆ ด้วยค่ะ

#30 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:17 PM

อนุโมทนาบุญ กับ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยนะครับ เมื่อวานก็ได้ไปร่วมบุญมาด้วยน่ะครับ ไม่รุ้เป็นไร ตอนอยู่ในพิธิ น้ำตามันจะไหล มีความปิดิมากเลยครับผม