ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แต่งงานเราเป็นทาสเหมือนตกนรกบวชพระเป็นผู้วิเศษเหมือนขึ้นสวรรค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:05 AM

วันนี้ขอตั้งกระทู้เป็นครั้งสุดท้ายอีก 1 อาทิตย์ค่อยกลับมาใหม่กลัวเดี๋ยวเขาจะว่าเอา เพราะตั้งกระทู้เยอะไปหน่อย กระทู้นี้จะขอเตือนท่านที่คิดจะแต่งงาน ท่านกำลังคิดผิดถนัด ท่านกำลังหาเหาใส่หัว อยู่ดีไม่ว่าดี ก็เอาศักดิ์-ศรีของความเป็นคนและความสุขของตัวเองเอาไปให้เขามันคุ้มตรงไหน นอกจากว่าท่านจะเป็นคนที่ เลว เห็นแก่ตัว จ้าวอารมย์ โมโหร้าย น่าขยะแขยง ชอบใช้กำลัง นิสัยเลวไม่มีที่ติ ถ้าท่านมีคุณสมบัติในความเลวครบอย่างนี้ก็แต่งได้เลย เพราะท่านจะได้เปรียบ แต่ถ้าท่านคิดว่าท่านทำนิสัยเลวๆอย่างนั้นไม่ได้ ผมมั่นใจว่าท่านจะไปเจอกับคนที่มีนิสัยไม่ดีแบบที่กล่าวมาอย่างนั้นแน่นอน เพราะโลกเรานี้ทุกอย่างมักจะมีของคู่กันเสมอ เช่น ถ้าท่านเป็นคนหล่อท่านจะได้ภรรยาไม่สวย ถ้าคุณเป็นคนสวยคุณจะได้สามีที่ไม่หล่อ ถ้าสามีเป็นคนดีภรรยาก็จะนิสัยไม่ค่อยดี ถ้าภรรยานิสัยดีสามีก็จะนิสัยไม่ดี แต่ก็มีเหมือนกันที่ดีทั้งคู่แต่ก็ไม่ครบทุกอย่างและก็มีน้อยมาก ท่านจะเสี่ยงใหม เชื่อผมเถอาะครับโดยเฉพาะผู้ชาย ถ้าท่านบวชพระท่านจะต้องยอมให้คนเขากราบใหว้ ยอมให้คนเขาสรรเสริญ ยอมให้เขาเห็นว่าท่านคือผู้วิเศษ แต่ถ้าท่านแต่งงาน ท่านจะต้อง ยอมโดนด่าเมื่อทำอะไรไม่ถูกใจ ยอมซักผ้า ยอมถูบ้าน ยอมเป็นขี้ข้าสารพัด ยอมอยู่ในโอวาทเธอทุกอย่าง ยอมพยักหน้าตามเขาแม้ไม่เห็นด้วยก็ตาม จะต้องยอมอีกเท่าไหรกับเท่าไหร่ก็ไม่รู้เขาถึงจะพอใจ มันคุ้มไหมพี่น้อง ตอนนี้มีโอกาสดีแล้วคือหลวงพ่อท่านมีความคิดที่จะ บวชพระให้ได้ 2,000,000 รูปถ้าท่านคิดได้แล้วเข้าไปสมัครเลยกับหลวงพ่อแจ้งความประสงค์เลยว่า ผมจะมาขอบวชพระ ผมจะเป็นหนึ่งในจำนวนพระ2,000,000 รูปที่จะทำให้ความคิดของหลวงพ่อเป็นจริงขึ้นมาครับ ผมก็ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่เห็นการบวชพระดีกว่าการแต่งงานนะครับ ถ้าผมใช้คำพูดที่รุนแรงเกินไป ผมก็ขอโทษครับและพี่ๆสามารถลบกระทู้นี้ได้เลยครับถ้าเห็นว่าไม่สมควร
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:12 AM

ohmy.gif เค้าว่าด้วยเหรอค่ะ???? คุณสาครจะไปไหนค่ะ ทำงานบ้านให้เสร็จเหรอ? (..หยอกเล่นนะคะ..)

ขอบคุณคุณสาครค่ะสำหรับข้อมูลที่มาถ่ายทอดให้ฟัง...แต่ว่าเรื่องอย่างนี้อยู่ที่บุญกรรมทำมาอย่างไรด้วยหรือปล่าวนะ? เราหลีกเลี่ยงได้ด้วยหรือค่ะ? unsure.gif

อนุโมทนาสาธุกับข้อความข้างล่างด้วยค่ะ

#3 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:34 AM

คุณพี่สาคร อย่าเครียดครับอย่าเครียด laugh.gif

ไม่มีใครไม่มีปัญหาครอบครัวหรอกครับ
ขนาดความคิดของตัวเราเองบางครั้งยังขัดแย้งกันได้เลย (เถียงกับตัวเองในหัว)
แล้วต่างคนต่างความคิดกันมาอยู่ร่วมกันมันก็ต้องมีบ้างแหละครับ

ขอส่งอนุโมทนาบุญของคุณบุญโตไปยังคนข้างล่างต่อละกันนะครับ
เพราะยังไม่ได้ตอบคำถาม หุหุ tongue.gif
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:51 AM

คุณสาคร เปรียบเทียบซะน่ากลัวเลย อ่านแล้วใจหายวูบๆ
การเสพกามเหมือนหมาแทะกระดูก แทะอร่อยหอมหวานเท่าไหร่ก็ไม่รู้จักอิ่ม

แล้วจะไปไหนครับ 1 อาทิตย์ แบบนี้บอร์ดก็เงียบสิครับ

การตั้งกระทู้มากๆ ไม่มีใครว่าหรอกครับ กลับเป็นผลดีซะอีก การที่ใครมาตั้งกระทู้อะไรก็ตาม เป็นบุญเป็นกุศลนะครับ เพราะ ผู้ที่ได้อ่านคำถามและคำตอบ จะได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้น จัดเป็น วิทยาทานอย่างหนึ่ง เป็นบุญใหญ่ทีเดียว การให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งมวล
กระทู้ๆหนึ่ง มีคนเข้ามาอ่านหลายสิบหลายร้อย คนได้ธรรมทาน วิทยาทานของเราไปไม่รู้จักเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ เยอะมากทีเดียว

#5 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:01 PM

ตอนแรกที่คบกันเป็นอย่างนี้ไหมครับ
หรือว่าพึ่งมาเป็นหลังแต่งงาน
ผมอ่านแล้วมันทุกข์มากเลย

#6 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:52 PM

บวชหนนี้เลยนะคะ ขอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#7 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:40 PM

มีปัญหาทุกคนแหล่ะค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#8 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:41 PM

สาธุ..กับบุญจะบวช..

แล้ว ทุกข์ ใจ อะไร เหรอ คะ..

ทุก อย่าง มี ทาง ออก ..

....................................

การเสพกามเหมือนหมาแทะกระดูก แทะอร่อยหอมหวานเท่าไหร่ก็ไม่รู้จักอิ่ม

.....................................

อ่าน ประ โยค นี้ แล้ว ดุ้ง เหมือน กัน

ไม่ คุ้น เคย แต่ ถึง ใจ ดี ..

biggrin.gif biggrin.gif

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#9 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:50 PM

i agree with Khun Sakorn
หลวงพ่อเคยบอกไว้นะครับ ถ้าไม่ได้อย่างที่ท่านบอก ก็ไม่สมควรแต่งครับ
1. ตื่นก่อน นอนทีหลัง
2. มีศีล ทิฐิเสมอกัน
3. ปฏิบัติกับตนเยี่ยงเทวดา
4. บริการพร้อมสรรพ ประทับใจ

มีอีกหลายอย่างครับ จำได้ไม่หมด ถ้าได้ครบ ก็แต่งไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ก็อย่าแต่งดีกว่า

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:17 PM

คุณสาครน่าจะเป็นคนดีมาก ๆ ไม่ว่าภรรยาจะประพฤติเช่นไร ก็ใช้ขันติธรรมลูกเดียว ( อย่าขันแตกเสียก่อนล่ะ )
คนดี ๆ แบบคุณสาครนี้ผมนับถือจริง ๆ การบวชพระก็เหมาะสมดีแล้วครับ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:18 PM

5555555 อ่านแล้วขำดีครับคุณสาคร อย่างนั้น เขาเรียกว่า คู่ เทวดากับยักษีครับ

#12 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:29 PM

ผมจะมาขอบวชพระ ผมจะเป็นหนึ่งในจำนวนพระ2,000,000 รูปที่จะทำให้ความคิดของหลวงพ่อเป็นจริงขึ้นมาครับ

.....................................................
ขออนุโมทนาบุญกับ ความคิดที่ดีของ ท่านสาคร นะครับ สาธุ ขอเป็นกำลังใจ และกำลังทรัพย์ให้นะครับ

การมองโลกในแง่ดี มองอย่างแยบคาย ตริตรองโดยเหตุและผล ย่อมจะมีวิถีชีวิตที่มีความสุขนะครับ
การ คิด พูด และกระทำอย่างสุดโต่ง ก็อันตราย การเดินทางสายกลางเป็นทางแห่งความสำเร็จ มรรค และ ผล นะครับ

การรักเพื่อนมนุษย์ให้เป็น และรักทุกวัน ยิ่งคนรัก คนใกล้ชิด...............
ความรู้สึกที่เบิกบาน สดชื่น แจ่มใส และสร้างสรรค์ของเราที่มีต่อเพื่อนมนุษย์
ความรู้สึกเหงา โกรธแค้น ใจน้อย แสนงอนนั้น ไม่เรียกว่าเป็นความรักหรอก
แต่เป็นโรคของความรักมากกว่า
ความรักมนุษย์มีองค์ประกอบดังนี้ คือ

1. ความเข้าใจ ถ้าจะรักมนุษย์ต้องเข้าใจมนุษย์ว่าทุกคนมีข้อบกพร่องและทุกคนไม่เท่าเทียมกัน
มีความแตกต่างกันทั้งนั้น
2. การยอมรับ ต้องรับทั้งส่วนที่ดีที่คุณชอบและส่วนที่ไม่ดีที่คุณไม่ชอบในตัวมนุษย์ให้ได้ เรามักจะรับส่วนที่ชอบได้ง่าย แต่ส่วนที่ไม่ชอบซึ่งมักเป็นข้อบกพร่องของเขานั้นเรารับไม่ค่อยได้ คุณต้องทำใจคิดว่าใครที่มีข้อบกพร่องมากก็จะมีความทุกข์จากข้อบกพร่องของเขามากแน่ๆ เราจะได้ยอมรับตัวเขาในความเป็นจริงของเราได้ง่ายขึ้น
3. ความเป็นอกเห็นใจ เมื่อรู้ว่าเขามีทุกข์จากข้อบกพร่องของเขาแล้ว เราจะเห็นใจเขา ไม่โกรธแค้นต่อไป
4. ความช่วยเหลือและการให้ เมื่อเห็นอกเห็นใจแล้วก็อยากช่วยเหลือ หรือมีอะไรที่พอจะให้ได้เราก็จะให้ เช่น การให้กำลังใจ คำแนะนำ คำชื่นชม รวมทั้งวัตถุสิ่งของที่พอจะให้ได้
5. การอภัย เราจะสามารถให้อภัยในข้อบกพร่องหรือความผิดของเพื่อนมนุษย์ได้
เพราะเราเข้าใจและยอมรับเขาตามข้อ 1 และข้อ 2 แล้ว
นี่แหละครับองค์ประกอบของความรักเพื่อนมนุษย์
ถ้าจะรักมนุษย์ก็ต้องทำให้ได้ดังกล่าว
อาจจะต้องฝืนทำในตอนแรกๆ ฝึกบ่อยๆ ข่มใจไม่ให้เลิก และลดตัวเอง ถ่อมตัวเองด้วย
จึงจะรักเพื่อนมนุษย์ได้ทุกวันและรักแบบถูกต้องด้วย
ตัวคุณเองจะมีความสุขมากขึ้นจากความรักนั้น
โอกาสจะเป็น “โรคของความรัก” ก็จะน้อยลงครับ
มนุษย์เมื่อถูกรักแล้วเขาจะรักตอบ
คุณจะเป็นคนที่มีคนรักตอบมากขึ้นทุกวันๆ
ความรักเป็นความสุข เป็นความหวังของมนุษย์
คุณอยากได้ไหมเล่าครับ?
........................

การพัฒนาความคิดและปรัชญาชีวิตเสมอ...............
ควรมีความเชื่อหรือปรัชญาชีวิตที่ดีๆ เอาไว้เพื่อเตือนตัวเอง
ทั้งในยามทุกข์และสุข แล้วแต่จะเชื่อและชอบอย่างใด
ถ้าเป็นตัวผมเองชอบคิดว่า
1. ทุกคนไม่มีความสมบูรณ์แบบ มีข้อบกพร่องทั้งนั้น ต้องยอมรับได้
2. ทุกคนไม่เหมือนกันและไม่เท่ากัน ต้องยอมรับได้
3. ถ้าเราลดความ “อยาก” สมบูรณ์แบบลงได้ เราจะพบความปกติในชีวิตปกติของเราได้มากขึ้น
ซึ่งจะทำให้เราพอใจในความปกติที่ไม่สมบูรณ์แบบของเราและของคนอื่นได้
4. มนุษย์ทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่มากๆ ไม่ได้หรอก (เพราะคาดหวังมาก) แต่มนุษย์จะทำสิ่งเล็กๆ ด้วยความรักที่ยิ่งใหญ่ได้เสมอ
(เน้นเรื่องความรักของมนุษย์ต่อตัวเองและสิ่งรอบตัว)
5. ชีวิตเหมือนการแสดงละคร ต้องแสดงให้เป็นตามบทบาทและขั้นตอนที่ตัวเองเป็นอยู่
ชีวิตไม่ใช่ของจริง จึงไม่ควรไปจริงจัง
6. ชีวิตคือการทดสอบ (Test) ไม่ใช่ของจริง ฉะนั้นเราจะไม่ทุกข์มาก
ถ้าทำอะไรไม่ได้หรือล้มเหลว หลังจากไดลงมือทำเต็มความสามารถแล้ว
เพราะทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้นเป็นการทดสอบทั้งนั้น เช่น ทดสอบความอดทน
เสียสละ กล้าหาญ ใจกว้าง ฯลฯ และตัวเราก็มีขีดจำกัดของความสามารถด้วย

ถ้าสอบผ่านการทอดสอบได้ก็ดีไป ถ้าสอบไม่ผ่านก็ไม่เป็นไรเพราะได้สอบแล้ว
คราวหน้าจะสอบใหม่ ก็เตรียมตัวให้ดีขึ้น…ก็แค่นั้นเอง
อยากให้ทุกคนมีแนวคิดเกี่ยวกับชีวิตที่ชอบเอาไว้เตือนสติตัวเองด้วย
คุณสามารถเปลี่ยนแนวคิดหรือปรัชญาชีวิตนี้ได้ตามความเหมาะสม และตามเวลาที่ผ่านไป ...

ผมระลึกเสมอว่า ตัวผมก็คือผลผลิตแห่งการดำรงเผ่าพันธ์ของมนุษยชาติ ดังนั้นการแสดงความเห็นที่อาจจะกระทบ หรือ ขัดแย้ง
หมิ่นเหม่ต่อการดูแคลน กับต้นกำเนิดของการดำรงเผ่าพันธ์ของเรา ต้องระมัดระวังเสมอครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#13 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:51 PM

อู้!! เครียดกันจังเลยชีวิตครอบครัวเนี่ยน้า มีกลอนขำๆคลายเครียดเกี่ยวกับชีวิตครอบครัว น่ะ

เมื่อคืนฝันสยองตีสองกว่า

ฝันไปว่านอนซบกับศพผี

นอนขึ้นอืดค้างตายมาหลายปี

เหมือนปิศาจอเวจีที่น่ากลัว

เหม็นซากศพ อบอวลไปทั่วห้อง

ไม่กล้ามองต้องคู้คด นอนหดหัว

ตกใจตื่นขนลุกซู่ ดูรอบตัว

เห็นชัวร์ ๆ แฟนผายลม ระทมใจ (เฮ้อ!!!)

................ ...........ปากีรณัม..........................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#14 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 04:03 PM

เหอ ๆ ๆ คุณpat_nirva...หันไปหัวเราะทางไหนดี laugh.gif หาแบบว่าผู้ชาย(สามี)บ้างไม่ได้เหรอค่ะ

#15 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 04:24 PM

อืม!!!ครับ เดี๋ยวผมเปลี่ยนให้ นะ ...เย็นไว้ๆ....

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:37 PM

คุณสาคร ระวัง ภรรยาเธอมาอ่านกระทู้ของคุณ แล้วจะเครียดขึ้นไปอีกนะครับ ยังไงๆ ก็ไว้หน้าเธอบ้างนะครับ ลองคิดในมุมกลับสิครับ เวลาเราเกลียดใครมากๆ ผมจะชอบคิดเสมอ คิดว่า ถ้าให้เขาต้องมีอันเป็นไปภายในวันนี้หรือพรุ่งนี้ เราพอใจไหม แล้วคำตอบก็ออกมาว่า พอไม่มีเค้า เราก็ลำบากตั้งหลายอย่าง แต่พอเกลียดก็มองไม่เห็นความดี มันเป็นซะแบบนี้ เอาใหม่ ในเมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว มาถึงขั้นนี้แล้ว เราก็ต้องไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยๆ ไป กับทุกๆ คนแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 06:45 PM

การตั้งกระทู้มากๆ ไม่มีใครว่าหรอกครับ กลับเป็นผลดีซะอีก การที่ใครมาตั้งกระทู้อะไรก็ตาม เป็นบุญเป็นกุศลนะครับ เพราะ ผู้ที่ได้อ่านคำถามและคำตอบ จะได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้น จัดเป็น วิทยาทานอย่างหนึ่ง เป็นบุญใหญ่ทีเดียว การให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งมวล

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ฟอรั่มก็มีไว้เพื่อการนี้นะค่ะ wink.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#18 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 06:50 PM

ขวนขวายการงานให้คนเหล่านี้ทำไม? ความหมายช่างต่างกันเหลือเกิน
ขวนขวายงานให้ภรรยา ท่านว่า เป็นคนกลัวเมีย
ขวนขวายงานให้พ่อแม่ ท่านว่า เป็นลูกกตัญญู
ขวนขวายงานพระศาสนา ท่านว่า เป็นไวยยาวัจไมย
งั้นก็บ่นให้เธอฟังทุกวันๆ เลยว่า "อยากบวชๆๆๆๆ" ท่องให้เป็นคาถาสำเร็จเลย แต่ต้องถามตัวเองด้วยนะว่า อยากบวชจริงๆ หรือเปล่าฯ

#19 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 07:16 PM

อืม์ม์ น่าเห็นใจจังครับ แต่ก็แต่งไปแล้วนี่ครับ

ฮ่าๆ มีคนถามด้วยว่า อยากบวชจิงหรือเปล่า?

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#20 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:15 PM

โห!! ได้อ่านที่พี่สาครเขียนไว้แล้วน่าสงสารจังค่ะ cry_smile.gif แต่พี่เป็นคนดีมากนะคะที่ยอมภรรยาถึงขนาดนี้ ถ้ามองในแง่ผู้หญิงก็ต้องบอกว่าแฟนพี่โชคคคคค....ดีมากๆๆเลยค่ะ ที่ได้สามีที่ใจดี และยอมได้ถึงขนาดนี้...(แต่ไม่รู้ใครโชคร้ายนะคะ..อิอิ!!)

แต่ยังไงแต่งไปแล้ว..ก็ต้องทำหน้าที่ของตัวเองต่อไปเนอะ คิดซะว่าเราได้บุญที่ได้ทำตัวเป็นสามีที่ดี(มากๆๆ ด้วย) นะคะ

อ่านกระทู้นี้ และฟังความเห็นจากผู้รู้หลายๆท่านแล้วรู้สึกว่าตัวเองคิดถูกจังค่ะ ที่ตั้งใจจะถือพรหมจรรย์ ไม่แต่งงาน แต่ก็คงต้องใช้กำลังใจสูงมากนะคะ โดยเฉพาะช่วงนี้มารเยอะจังค่ะ ขอทุกท่านเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ... ohmy.gif
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#21 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:40 PM

ใจเย็นนะครับ.... พี่สาครก็ฟัง case มาหลาย case แล้วนี้ครับว่าบางครั้งสิ่งที่เราเจอในปัจจุบัน
ก็เป็นภาพในอดีตของเราเองที่ไปทำกับคำอื่นไว้.....

ทำใจใสๆ สบายๆ นั้งสมาธิเยอะๆ และขออนุโมทนาบุญกับพี่ล่วงหน้าที่มีความตั้งใจจะบวช
เพื่อสืบอายุพระพุทธศาสนา.....แต่พี่ต้องไปพูดคุยทำความเข้าใจกับคู่บุญของพี่ก่อนนะครับ smile.gif

#22 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:02 PM

เคยได้ยิน คุณป้าถวิล กล่าวบ่อย ๆ ค่ะ ในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#23 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:10 PM

อ่านแล้วสะดุ้ง!!!!!! พี่สาครน่าจะบวชเนาะ เป็นพระคงจะดีเลย บอร์ดเงียบแน่เลย สงสัยไม่เข้า1อาทิตย์พออาทิตย์ต่อไปคงจะมีคำถามมาถามสัก100คำถามนะค่ะ
เอาให้ระเบิดเลย555 ไม่เครียดนะค่ะ ไม่เครียด อะมิโนโอเค โอเค๊ะๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#24 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 10:45 PM

biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif คุณ pat_nirva เป็นคนที่มีอารมณ์ขันสูงนะคะ อ่านทีไร เป็นได้ฮา ทุกทีเลย

คุณสาครอย่าเพิ่งหายไปไหนนะคะ เดี๋ยวคุณจะเครียดนะคะ ไม่มีเพื่อนให้ระบายให้ฟัง

ประทับใจกระทู้ทุกกระทู้ที่คุณ สาคร ตั้งค่ะ เป็นกำลังใจให้มี idea ในการตั้งกระทู้เยอะๆนะคะ (จะได้ไม่เครียด) happy.gif

ฝากไว้ค่ะ

ปัญหาทุกปัญหา ถ้าแก้ได้ อย่าทุกข์นะคะ แก้ทันที

ปัญหาทุกปัญหา ถ้ามั่นใจว่าแก้ไม่ได้ อย่าทุกข์ค่ะ ทำใจให้สบาย และ (จำเป็นที่จะต้อง) เรียนรู้ที่จะอยู่กับความทุกข์นั้นโดยทำให้ใจเราเป็นสุขที่สุดนะคะ

สู้...สู้ ค่ะ สู้...ตาย เอ๊ย ไม่ใช่ค่ะ สู้...แต่ไม่ต้องตายค่ะ laugh.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#25 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 01:19 AM

I agree with P'Sakorn ^^ sa tu ka _/|\_

But, don't be serious na ka. Everyone has trouble.

Open your mind and find the answer by yourself.

#26 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 06:02 AM

cry_smile.gif อย่ามองโลกในแง่ร้ายไปหมด...เหรียญนะมีสองด้านเสมอ..เชื่อว่าทุกครอบครัวไม่ได้เป็นเช่นนั้นหมด...งั้นโลกเราจะดำรงอยู่ต่อไปได้ยังไงคะ.....จะชวนเชิญก็ใช้มธุรสวาจาดีกว่าเนาะ...เปรียบเทียบอะไรก็อย่าให้รุนแรงนัก...เย็นๆไว้นะคะ... cry_smile.gif

#27 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 03:55 PM

ปัญหามีไว้ให้แก้น้าาาา ไม่ได้มีไว้ให้หนี
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#28 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 05:03 PM

โห..อ่านแล้วเครียดเลยคุณสาคร..

หายไปหนึ่งอาทิตย์ กลับมาคงดีขึ้นนะคะ

ไม่เป็นไรหรอก..อดีตที่ผิดพลาด(ก็แต่งไปแล้วนี่)..ลืมให้หมด

เอ.. วิธีนี้อาจใช้ไม่ได้ เพราะลืมไม่ลงเนื่องจากเธอยังอยู่ที่เดิม..

ก็แนะนำอย่างที่เคยแหละค่ะ..

มาบวชเหอะ..แล้วชีวิตเราสองจะดีขึ้น..(บอกเธอว่าอย่างนี้คงช่วยได้นะคะ)

รีบไปรีบมานะคะ..บอร์ดเหงาแย่เลย..คนขยันตั้งกระทู้ไม่อยู่ซะแล้ว

ปัญหามีไว้ให้แก้น้าาาา ไม่ได้มีไว้ให้หนี

เอ่อ..บางทีแก้ไม่ไหว..หลบไปตั้งหลักก่อนก็น่าจะดีเหมือนกันนะคะ..
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#29 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 07:02 PM

ถ้าหลบไปตั้งหลัก แล้วคนอื่นๆในครอบครัวที่ไม่ใช้ภรรยาละ จะต้องทิ้งเค้ามาบวชหรือครับ เค้าไม่เกี่ยวอะไรด้วยนะครับ ไม่สงสารเค้ารึ
^^
------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#30 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 08:33 PM

sathu kah when u ordain .... family is hard but remeber life is short kah... be patience na kah soon it will be time to go back to dusita. mean while make merits and make a really good wish so you can get away frrom this in the next life time....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง