ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก boy_kmutt

ค้นพบทั้งสิ้น 23 รายการโดย boy_kmutt (จำกัดการค้นหาจาก 30-April 23)

#141642 ไหว้พระ วัดระฆัง วัดอรุณ วัดโพธิ

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 04 January 2009 - 07:42 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาด้วยครับ สาธุๆๆ

#141143 เอาบุญไหว้พระ 9 วัด

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 30 December 2008 - 02:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพิ่มเติมครับ

วัดธรรมิกราช อยุธยา

พระพุทธรูป วัดแม่นางปลื้ม

#141105 เอาบุญไหว้พระ 9 วัด

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 30 December 2008 - 09:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวาน(วันเสาร์ที่ 27 ) ไปทำบุญ 9 วัดมา ไปกับ ขสมก เลยเอาบุญมาฝาก ส่วนเพื่อนๆคนไหนที่ปีใหม่นี้อยู่ กทม ขสมก ก็มีโปรแกรมทำบุญ 9 วัด ในวันที่ 31,1,2,3 โดยจะสลับวันกันวันที่ 31 เป็นโปรแกรมของวันเสาร์ วันที่ 1 เป็นโปรแกรมของวันอาทิตย์สลับกันไป รายละเอียดและเวลาเดินทางดูได้ที่เว็บ http://www.polyboon.com/9wat/ ซึ่งในเว็บนี้จะเป็นของเขตการเดินรถที่ ๑ (อู่บางเขน)ซึ่งเป็นอู่ที่ใหญ่สุด ส่วนอู่อื่นๆต้องโทรไปสอบถามที่ ขสมก นะครับ อีกอย่าง ไม่ใช้มีแค่ช่วงปีใหม่นะครับ แต่จะมีทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ทุกเดือน และวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา

สนใจติดต่อ การเดินรถเขต 1 อู่บางเขน โทรศัพท์ 02 552 0885-6 และ 02 551 2492 เวลา 08.30 น. - 16.30 น. ในวันราชการ

พระพุทธนิมิตรวิชิตมารโมลีศรีสรรเพชญบรมไตรโลกนาถ วัดหน้าพระเมรุ อยุธยา

พระมงคลบพิตร วิหารพระมงคลบพิตร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

พระพุทธไตรรัตนนายก หรือหลวงพ่อโต วัดพนัญเชิง อยุธยา ซึ่งกำลังบูรณะครับ

หลวงพ่อในพระอุโบสถ วัดแม่นางปลื้ม อยุธยา

#134967 เอาบุญวันลอยกระทงมาฝาก

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 19 November 2008 - 08:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภาพหลวงพ่อโต วัดสระเกศนะครับ

#134966 เอาบุญวันลอยกระทงมาฝาก

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 19 November 2008 - 07:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอาบุญมาฝากนะครับ เป็นภาพที่ปลื้มใจมากๆ สาธุๆๆ

#112086 การเผยแผ่พุทธศาสนาในประเทศแคนาดา

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 16 June 2008 - 04:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

http://board.palungj...ad.php?t=132438 ดูจากลิงค์นี้นะครับมีทั้ง แคนนาดา เยอรมัน และรัสเซีย

#109839 ทำบุญ วันวิสาขบูชา พุทธมณฑล

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 22 May 2008 - 06:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บรรยากาศที่พุทธมณฑลประชาชนจำนวนมากครับมาทำบุญกัน มีการแสดง แสง สี เสียง

การทำบุญและการจำลองสถานที่ ประสูต ตรั้สรู้ ปรินิพพาน

จำลอง นรกและสวรรค์

พระอริยเจ้าที่ละสังขารไปแล้วครับ

หลวงปู่ทวด

สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)

หลวงพ่อเงิน

หลวงพ่อคล้าย

#109834 ทำบุญ วันวิสาขบูชา วัดระฆัง

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 22 May 2008 - 06:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

วันที่ 19 ที่ผ่านมาเป็นวันวิสาขบูชาวันสำคัญสากลของโลก ซึ่งเป็นวัน ประสูติ ตรั้สรู้ ปรินิพพาน ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ศาสดาเอกของโลก ผู้ค้นพบวิธีดับทุกข์ ดังนั้นเราชาวพุทธควรภูมิใจในวันสำคัญนี้ วันที่ 19 ผมได้ทำบญตามแบบชาวพุทธ ทำบุญวัดพระแก้ว ทำบุญวัดระฆัง และทำบุญที่พุทธมณฑล ทุกสถานที่นั้นมีประชาชนจำนวนมากมาร่วมในพิธีสำคัญ
วิหารที่ประดิษฐานรูปหล่อสมเด็จพระราชาคณะของวัด นี้ไว้ 3 องค์ คือ ซึ่งก็คือ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) สมเด็จพระพุฒาจารย์ (ม.จ.ทัด เสนีวงศ์) และสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ม.ร.ว.เจริญ อิศรางกูร)

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (ม.จ.ทัด เสนีวงศ์)

สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ม.ร.ว.เจริญ อิศรางกูร)

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

พระประธานในพระอุโบสถครับ

ประชาชนจำนวนมากมาทำบุญกันครับ

ประตูทางเข้าวัดฝั่งติดกับโรงพยาบาลศิริราช

ประตูทางเข้าวัดฝั่งท่าเรือข้ามฝากครับ

#103395 ตักบาตรออนไลน์ ผ่าน www.dmc.tv เริ่มแล้วจ้า

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 09 March 2008 - 02:00 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#102163 DHAMMA ONLINE : on Bangkok Post

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 27 February 2008 - 08:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุๆ

#102162 อานิสงค์ของการบริจาคโลหิตแก่เพื่อนมนุษย์

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 27 February 2008 - 08:21 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ผมก็สิ้นเดือนนี้ถ้าบริจาคก็ครั้งที่ 5 แล้วครับ ผมบริจาคที่โรงพยาบาลศิริราชนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#101950 ทำบุญ วันมาฆบูชา วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม ราชวรวิหาร

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 25 February 2008 - 11:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอดีอยากร่วมบุญหลายๆวัดนะครับ เลยไปหลายวัดหน่อย วัดพระธรรมกายก็ไปครับแต่อาจไม่ได้ไปในวัน มาฆบูชา

#101710 ทำบุญ วันมาฆบูชา วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม ราชวรวิหาร

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 23 February 2008 - 06:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พระอารามหลวงชั้นเอก ชนิด ราชวรวิหาร

วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม เป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวทั่วโลกว่า "The Marble Temple" เพราะพระอุโบสถ พระระเบียง ประดับด้วยหินอ่อนที่ดีที่สุดจากประเทศอิตาลี ประกอบกับเป็นวัดที่มีความวิจิตรงดงามด้วยศิลปะสถาปัตยกรรมไทยโบราณ จึงมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศสนใจเข้าชมจำนวนมากทุกวัน

วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก ชนิดราชวรวิหาร มีเนื้อที่ทั้งสิ้น ๑๐,๕๖๖ ตารางวา ๑๔ ตารางศอก ตั้งอยู่แขวงดุสิต เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร ระหว่างถนนสายใหญ่คือ ถนนพระรามที่ ๕ ถนนศรีอยุธยา ถนนราชดำเนินนอก และถนนพิษณุโลก

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ทรงสถาปนาขึ้นด้วยศิลปะสถาปัตยกรรมไทยโบราณ และวางแบบแปลนแผนผังแยกสัดส่วนเป็นเขตพุทธาวาส สังฆาวาส และที่ธรณีสงฆ์สำหรับผู้อุปัฏฐากภิกษุสามเณรอยู่อาศัย ในเขตพุทธาวาสและสังฆาวาส มีสนามหญ้าและปลูกต้นไม้ให้ร่มรื่น กุฏิที่อยู่ของภิกษุสามเณร เป็นระเบียบ ปลอดโปร่ง ซึ่งถือว่าเป็นวัดที่มีการวางแปลนแผนผังที่ดีที่สุดวัดหนึ่ง

ประวัติเดิม

วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม เดิมเป็นวัดโบราณ มีชื่อว่า "วัดแหลม" หรือ "วัดไทรทอง" ไม่ปรากฏหลักฐานว่าสร้างในสมัยใด จนถึงปี พ.ศ.๒๓๖๙ ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓ จึงปรากฏชื่อขึ้นในประวัติศาสตร์ เมื่อเจ้าอนุวงศ์ผู้ครองนครเวียงจันทน์ ประเทศราชของไทย ได้ก่อการกบฎยกทัพมาตีไทย

พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯให้ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระพิพิธโภคภูเบนทร์ (พระองค์เจ้าพนมวัน พระเจ้าลูกยาเธอ ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหน้านภาลัย กับเจ้าจอมศิลา ต้นราชสกุล พนมวัน) เป็นผู้บัญชาการกองทัพในส่วนการรักษาพระนคร โดยทรงตั้งกองบัญชาการอยู่ในบริเวณ "วัดแหลม" หรือ "วัดไทรทอง" นี้

เมื่อเสร็จสิ้นการปราบกบฏแล้ว พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระพิพิธโภคภูเบนทร์ พร้อมด้วยพระเชษฐภคินี พระขนิษฐภคินี และพระกนิษฐภาดา ร่วมเจ้าจอมมารดาอีก ๔ พระองค์ ทรงบูรณะปฏิสังขรณ์ขึ้น ประมาณปี พ.ศ.๒๓๗๐-๒๓๗๑ แล้วทรงสร้างพระเจดีย์ ๕ องค์ รายด้านหน้าวัดเป็นอนุสรณ์

ครั้นถึงสมัยรัชกาลที่ ๔ ปรากฏในพระราชพงศาวดารว่า พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานนามวัดใหม่ว่า "วัดเบญจบพิตร" ซึ่งมีความหมายว่าเป็นวัดของเจ้านาย ๕ พระองค์ หรือวัดที่เจ้านาย ๕ พระองค์ทรงปฏิสังขรณ์ขึ้น

เริ่มสถาปนา
ในปีพุทธศักราช ๒๔๔๑ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ มีพระราชประสงค์จะทรงสร้างพระราชอุทยาน เป็นที่ประทับแรมสำราญพระราชอิริยาบถในวันสุดสัปดาห์ จึงโปรดเกล้าฯให้จัดซื้อที่บริเวณด้านทิศเหนือของพระบรมมหาราชวัง ระหว่างคลองสามเสนกับคลองผดุงกรุงเกษม ซึ่งเป็นที่สวนและทุ่งนา ตามราคาจากราษฎร ด้วยพระราชทรัพย์สำหรับใช้จ่ายการในพระองค์ พระราชทานนามว่า "สวนดุสิต"

โปรดเกล้าฯให้เริ่มลงมือตัดไม้ ปรับพื้นที่เพื่อสร้างสวนดุสิต เมื่อวันที่ ๑๖ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๔๔๑ และได้ทำการสืบมาจนกระทั่งถึงวันที่ ๑ มีนาคม พ.ศ.๒๔๔๒ จึงได้เสด็จเถลิงพลับพลาเป็นครั้งแรก

การสร้างสวนดุสิต ได้ใช้พื้นที่ของวัดดุสิต หรือวัดดุสิดาราม ที่อยู่ในสภาพชำรุดทรุดโทรม มีภิกษุอยู่เพียง ๑ รูป เป็นที่สร้างพลับพลา และที่วัดร้างอีกวัดหนึ่งตัดเป็นถนนภายในสวนดุสิตด้วย ประกอบกับมี "วัดเบญจบพิตร" ที่ชำรุดทรุดโทรมอยู่ใกล้เขตพระราชฐานด้านทิศใต้ด้วย จึงมีพระราชดำริที่จะทรงทำ "ผาติกรรม" สถาปนาวัดขึ้นใหม่ โดยมีพระราชประสงค์สำคัญคือ
๑. เพื่อแสดงว่าพระองค์ทรงเป็นเอกอัครศาสนูปถัมภก เมื่อทรงใช้ที่วัดสร้างพระราชอุทยาน ก็ทรงทำ "ผาติกรรม" สร้างวัดขึ้นทดแทนตามประเพณี โดยสร้างเพียงวัดเดียว แต่ทำให้เป็นพิเศษ วิจิตรงดงาม สมควรที่จะเป็นวัดอยู่ใกล้เขตพระราชฐาน
๒. เป็นที่แสดงแบบอย่างทางการช่างของสยามประเทศ โดยโปรดเกล้าฯให้สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ออกแบบก่อสร้างพระอุโบสถพร้อมพระระเบียงอย่างวิจิตรงดงามด้วยแบบอย่างศิลปะ และสถาปัตยกรรมไทยโบราณ
๓. เป็นพิพิธภัณฑ์ที่รวบรวมพระพุทธรูปโบราณสมัยและปางต่าง ๆ ที่สร้างขึ้นทั้งในและต่างประเทศ แสดงให้ประชาชนเห็นเป็นแบบอย่าง ภายในพระระเบียง ซุ้มมุขหลังพระอุโบสถ และซุ้มมุขด้านนอกพระระเบียง
๔. เป็นที่เล่าเรียนพระปริยัติธรรมและวิชาชั้นสูงซึ่งทรงเรียกว่า "คอเลซ" (College) เป็นการเกื้อกูลแก่คณะสงฆ์มหานิกาย
๕. เป็นพระบรมราชานุสาวรีย์แห่งพระองค์ โดยเมื่อสถาปนาขึ้นแล้วพระราชทานนามใหม่ว่า "วัดเบญจมบพิตร" ซึ่งหมายถึงวัดของพระเจ้าแผ่นดินรัชกาลที่ ๕ กับได้ทรงแสดงพระราชประสงค์ไว้ว่า เมื่อพระองค์สวรรคตและถวายพระเพลิงพระบรมศพแล้ว ให้นำพระสรีรางคารไปบรรจุไว้ใต้รัตนบัลลังก์พระพุทธชินราช ซึ่งพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ ได้โปรดเกล้าฯให้จัดพระราชพิธีบรรจุพระสรีรางคารตามพระราชประสงค์

เมื่อเริ่มการสถาปนา โปรดเกล้าฯให้รื้อถอนสิ่งก่อสร้างในวัดเดิมทั้งหมด ปรับพื้นที่ก่อสร้าง สังฆเสนาสน์สำหรับพระสงฆ์สามเณรอยู่อาศัยได้ ๓๓ รูป เท่ากับปีที่ทรงครองราชสมบัติ โดยทรงมอบหมายให้ เจ้าพระยาวรพงษ์พิพัฒน์ (ม.ร.ว.เย็น อิศรเสนา เมื่อครั้งเป็น เจ้าหมื่นเสมอใจราช) เป็นผู้รับผิดชอบ กับโปรดเกล้าฯให้สร้างพระอุโบสถชั่วคราว เป็นอาคารไม้หลังคามุงจาก เพื่อทำสังฆกรรมไปพลางก่อน

วันที่ ๑ มีนาคม พ.ศ.๒๔๔๒ ซึ่งเป็นวันเสด็จเถลิงพลับพลาประทับแรมที่สวนดุสิตครั้งแรก พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้เสด็จพระราชดำเนินไปยังวัดเบญจมบพิตร ทรงประเคนประกาศพระบรมราชูทิศถวายที่วิสุงคามสีมา แก่สมเด็จพระวันรัต (แดง สีลวฑฺฒโน) วัดสุทัศนเทพวราราม ซึ่งเป็นประธานสงฆ์ สมเด็จพระวันรัต อ่านประกาศพระบรมราชูทิศในที่ประชุมสงฆ์ ซึ่งปรากฏข้อความในประกาศพระบรมราชูทิศตอนหนึ่งว่า
"....ทรงพระราชทานนามวัด วัดเบญจมบพิตร แสดงลำดับรัชกาลในมหาจักรีบรมราชวงศ์…."

จึงถือได้ว่า วันที่ ๑ มีนาคม ๒๔๔๒ เป็นวันที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงประกาศสถาปนาวัดเบญจมบพิตรขึ้น แล้วได้ดำเนินการก่อสร้างเป็นลำดับมา

ถึงปี พ.ศ. ๒๔๔๓ เมื่อการก่อสร้างสังฆเสนาสน์แล้วเสร็จตามพระราชประสงค์ในขั้นแรก จึงโปรดให้แห่พระสงฆ์สามเณร ๓๓ รูป ซึ่งโปรดให้คัดเลือกได้แล้ว และให้รวมฝึกอบรมอยู่ที่วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏิ์ ไปอยู่วัดเบญจมบพิตร เมื่อวันที่ ๖ ธันวาคม ๒๔๔๓ และในคราวนี้เองได้พระราชทานที่วัดเพิ่มเติม และสร้อยนามต่อท้ายชื่อวัดว่า "ดุสิตวนาราม" เรียกรวมกันว่า "วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม"

ในส่วนพระอุโบสถถาวร และพระระเบียง โปรดเกล้าฯให้สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ (พระองค์เจ้าจิตรเจริญ ต้นราชสกุล จิตรพงศ์) เสนาบดีกระทรวงโยธาธิการ เป็นสถาปนิกเขียนแบบแปลนแผนผัง และเริ่มการก่อสร้างต่อไปพร้อม ๆ กับการก่อสร้างเสนาสนะอื่น ๆ

พระยาราชสงคราม (กร หงสกุล บุตรพระยาราชสงคราม ทัด) ช่างก่อสร้างฝีมือดีที่สุดในขณะนั้น ได้ดำเนินการก่อสร้างมาตามลำดับ จนถึงวันที่ ๒๓ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๕๓ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ก็เสด็จสวรรคต การก่อสร้างสังฆเสนาสน์อื่น ๆ ยังไม่แล้วเสร็จครบถ้วนตามแผนผัง ที่ทรงวางไว้ การประดับตกแต่งพระอุโบสถบางส่วนและสังฆเสนาสน์บางแห่ง ยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์ตามพระราชประสงค์

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ จึงทรงดำเนินการต่อมา โดยโปรดเกล้าฯให้ยกช่อฟ้าใบระกาหางหงส์ขึ้น และเมื่อหินอ่อนที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯให้สั่งซื้อจากประเทศอิตาลีเข้ามาถึงแล้ว ก็โปรดเกล้าฯให้ประดับในส่วนที่ยังค้างอยู่จนเรียบร้อย กับให้ช่างกรมศิลปากรเขียนผนังภายในพระอุโบสถด้วยสีน้ำมัน เป็นลายไทยเทพนมพุ่มข้าวบิณฑ์สีเหลืองบนพื้นขาว ดังปรากฏอยู่ในปัจจุบัน

พระอุโบสถวัดเบญจมบพิตรและพระระเบียงที่ประดับตกแต่งแล้ว จึงวิจิตรงดงามสมบูรณ์แบบด้วยศิลปะและสถาปัตยกรรมไทยโบราณอย่างน่่าอัศจรรย์ ยิ่ง ส่วนพระอุโบสถไม้ชั่วคราวหลังเดิม โปรดเกล้าฯให้รื้อไปสร้างเป็นพระอุโบสถวัดวิเวกวายุพัด บางปะอิน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

เนื้อหาจาก http://www.dhammatha...gkok/watben.php

พระพุทธชินราชจำลอง ประดิษฐานในพระอุโบสถ

ประชาชนจำนวนมากมาเวียนเทียนกันที่วัด

#100897 เจ้าแม่กวนอิม

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 14 February 2008 - 10:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยกับคุณ usr18153 ครับ ไม่เชื่อไม่ลบหลู่ คุณ YTTRA อย่าแสดงอะไรที่ทำให้เกิดความขัดแย้งเลยครับ

#100894 ลูกแก้วของหลวงปู่ทวด

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 14 February 2008 - 10:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับ ผมก็คนใต้ครับ ศรัทธาหลวงปู่ทวดเหมือนกันครับ

#100633 มีร้านเจ้าภาพ ที่ตัดชุดครุยบ้างไหมคะ

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 12 February 2008 - 11:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ง่ายๆครับไปที่ตลาดแถวๆท่าพระจันทร์ ผมก็พึ่งไปเช่ามา

#99212 ถามเกี่ยวกับพระเทวทัตครับ

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 25 January 2008 - 11:33 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยได้ฟังว่า ในตอนที่พระเทวทัตกลิ้งหินลงจากเขาเพื่อต้องการฆ่าพระพุทธเจ้า กรรมนั้นหนักมาก ต่อมาพระเทวทัตโดนทรณีสูบตาย พระพุทธเจ้าตรัสกับพระสาวกว่าพระเทวทัตจะตกนรกอยู่นาน หลังจากนั้นพระเทวทัตจะได้ตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า แสดงว่าถึงท่านจะมีบาปมากแต่ท่านก็มีบุญมากเหมือนกัน ผมสงสัยว่าพอท่านตรัสรู้เป็นพระปัจเจกแล้วท่านจะคิดเสียใจกับกรรมในอดีตชาติที่ได้ทำไว้กับพระพุทธเจ้ามั๊ย

#98884 ศีล ๘ และ อุโบสถศีล

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 21 January 2008 - 08:39 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนาสาธุๆๆครับ

#98883 ท่านธรรมปาละ ผู้พลิกฟื้นศาสนาในอินเดีย

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 21 January 2008 - 08:35 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุๆๆครับผม

#98879 การดาวน์โหลดเพลง

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 21 January 2008 - 08:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุๆๆครับ

#98351 มีจดหมายข่าวจาก โยฮันเนสเบิร์ก ฉบับที่ 9 มาฝาก

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 15 January 2008 - 11:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุๆๆ

#98273 วันนี้วันพระ

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 15 January 2008 - 10:36 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยังไม่ได้รักษาศีล 8 เลยครบ ยังรักษาศีล 5 อยู่ เพราะยังไม่กระจ่างในบางข้อ เช่น ถ้าครีมกันแดด กินข้าว เพราะเวลาทานข้าวนั้นไม่สามารถกำหนดเวลาที่แน่นอนได้ว่าก่อนเที่ยง หรือทาพวกโคโรน แต่ใจจริงคิดว่าน่าจะทำได้เพราะเราไม่ใช้พระ ยังเป็นฆาราวาส แต่ยังรู้สึกตะขิดตะขวงใจอยู่ ก็เลยคิดว่าน่าจะถือในวันที่หยุดงานและไม่ไปเที่ยวที่ไหน อนุโมทนากับผู้มีบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆ

#98144 ขออนุญาต ทีมงานเวบ DMC ทุกท่าน

โพสต์เมื่อ โดย boy_kmutt บน 13 January 2008 - 06:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาด้วยครับ นำไปเผยแพร่บ้างครับ