ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เคยเป็นห่วงกฐินเขาแก้วเสด็จ.. ตอนนี้หมดห่วงเลย..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 01:59 PM

ย้อนหลังไปเมื่อราวๆ 2 อาทิตย์กว่าที่แล้ว..
ขณะที่เราและทุกท่านกำลังง่วนกับการบอกบุญกฐินหลวงปู่
และบางท่านก็ง่วนกับการเตรียมงานกฐินหลวงปู่..

หลังจากเรากับคุณแม่เดินไปทำบุญกฐินหลวงปู่เสร็จจำนวนนึง.. ยังไม่เต็ม..
เราและแม่ก็เดินดูพระติดเข็มกลัดไปเรื่อยๆ.. เพราะคุณแม่ท่านชอบสะสม เอาไปให้ลูกหลาน..
เดินไปเดินมา.. ยังไงไม่รู้.. เดินลึกเข้าไปข้างในโต๊ะของเขาแก้วเสด็จ..
น้องอุบาสิกาท่านนึง.. จู่ๆก็เข้ามาบอกว่า.. พี่ๆ.. รับเป็นประธานกองกฐินเขาแก้วเสด็จมั๊ยคะ.. ?
เนี่ย.. สร้างอาคารอบรมพระภิกษุ-สามเณร ธรรมทายาทนะ.. ในอาคารมีหมดทุกอย่าง เหมือนสร้างวัดๆนึงเลยนะ..
น้องเค้าน่าสงสารมาก.. บรรยากาศวังเวง เพราะทุกคนทุ่มงานอื่นอยู่..
น้องเค้าบอกกับเราว่า.. พี่.. สะสมได้ถึงสิ้นปีเลยนะ..
เราสงสารทีมงานมาก และอยากทำบุญสร้าง"พระเป็น"นี้มากๆ
เราก็.. OK ง่ายๆเลย.. รับกล่องบริจาค+โบชัวร์+ผ้าไตรกลับมานั่งอธิษฐานที่บ้าน..
ตอนนั้นคุณแม่ยังดูพระติดเข็มกลัดอยู่มั๊ง.. หรือไปไหนไม่รู้.. พอมาเจอกันอีกที..
โดนเป็นชุดเลย.. (ประมาณนี้นะ.. อาจจะไม่เป๊ะ เพราะนานแล้ว ความจำไม่ค่อยดี.. 555..)

"นี่.. เอ็งยังเป็นคนอยู่มั๊ยเนี่ย.. ตกงานมา.. 5 เดือนแล้ว.. ตังค์ผ่อนบ้านก็ยังไม่รู้จะหาจากไหน..
แล้วยังต้องปิดยอดกฐินหลวงปู่อีก.. แล้วพ่อเอ็งก็มาเข้าโรงพยาบาลผ่าตัดอีก..
แล้วยังมาทำเพลงงานบุญอีก.. ยังไม่พอ.. ยังจะมาเป็นประธานกองกฐินอีก.. มีความคิดมั๊ยเนี่ย.. ?"

โอยยย.. มึน..
ได้แต่ค่อยๆตอบคุณแม่ไปว่า..

"แม่รู้มั๊ย.. ทำไมเค้ารับเป็นประธานกองกฐิน(กองเล็กๆ).. ?"

"เพราะฝั่งตรงข้ามบีบคั้นเราเรื่องเศรษฐกิจ.. เขาไม่ต้องการให้เราสั่งสมบุญ..
เขากลัวเรา.. จึงพยายามขัดขวางเรา.. เราต้องพยายามเอาชนะเขาให้ได้..
ถ้าเรายอม.. เราก็แพ้.. เป็นไปตามเกมส์ของเขา.."

"แล้วเค้านะ.. ปีที่แล้ว.. เค้าก็ตกงานแบบนี้แหละ.. เค้ายังรับกฐินของธุดงคสถานล้านนามาเลย.. 1 กอง..
แล้วเค้าก็ทำได้.. แม่จำได้มั๊ย.. ปีที่แล้วเค้าทำได้.. ปีนี้.. เค้าก็ต้องทำได้.."

"แล้วที่แม่ว่าเค้าสารพัดน่ะ.. เค้ายังเป็นคนอยู่.. มีความคิดดีด้วย..
ถึงพยายามทำความดี.. สวนกระแสวิบากกรรม..
ถ้าวิบากกรรมมันเล่นงานเรา.. คนรอบตัวเรา.. แล้วเรายอมมัน.. แล้วถามว่าเมื่อไรเราจะหนีมันพ้น..
ทำไมเราไม่พยายามทำบุญให้มาก.. เพื่อหนีวิบากกรรมล่ะ..
มันก็เหมือนกับน้ำเต็มตุ่ม ย่อมไม่รู้รสเค็มของเกลือ 1 ช้อนชาในตุ่ม.. จริงไหม.. ?"

"เค้าน่ะ.. ไม่สนใจหรอกนะ.. ถ้าแม้เค้าทำบุญกับหลวงปู่.. แม้เค้าพยายามสั่งสมบุญ..
และแม้ว่าบุญจะยังไม่ช่วยเค้า.. แม้หลวงปู่จะไม่ช่วยเค้า.. เค้าก็ยังรักหลวงปู่อยู่เสมอ.. ไม่เปลี่ยนแปลง..
มันไม่จำเป็นเลย.. ว่าหลวงปู่จะต้องมาให้อะไรเค้าก่อน.. เค้าถึงจะทำเพื่อท่านได้..
ยังไงเค้าก็ยังรักหลวงปู่เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง.."

เท่านั้นยังไม่พอ.. เราโดนท่านแม่ตลอดทางทีขับรถกลับบ้านของเย็นวันนั้น..
สุดท้าย.. เราได้แต่ตอบท่านไปว่า.. เอาน่ะแม่.. เค้ารับผิดชอบเอง.. แม่คอยดูอยู่เฉยๆละกัน..

เชื่อไหมว่า.. ช่วงหล่อหลวงปู่ และกฐินหลวงปู่..
เราสองแม่ลูกได้ไปบอกบุญคนสารพัด.. ท่านแม่ถึงกับ Knock Door เพื่อนบ้านในหมู่บ้านเลย..
(อย่างที่อาราเล่บอกไว้เลยว่า.. หากแม้ไม่มีปัจจัยนะ.. ก็ไม่เป็นไร.. 555..)
(แต่เราอยู่คนละบ้านนะ) ส่วนหมู่บ้านเรา เพียงบอกบุญไม่กี่หลังใกล้เคียง
แต่มางานนี้.. ท่านบอกว่า..
"เอ็งจัดการคนเดียวเลย.. แม่ไม่เกี่ยว.. แม่เข็ดแล้ว.."
คุณแม่บอกว่า..
"ไปบอกบุญนะ.. บอกเดี๋ยวหยิบหนังสือให้.. พี่แกเล่นหนีเข้าบ้านปิดไฟเลย.."
เราก็บอกคุณแม่ว่า..
"ทำไมแม่ใส่ใจกับคนพวกนี้ไม่กี่คนล่ะ.. แล้วลูกหลานหลวงปู่อีกมากมายที่รอแม่ไปบอกบุญ..
เค้าจะทำยังไง.. ถ้าแม่หยุดอยู่แค่นี้.. เพียงเพราะการกระทำที่ไม่เข้าท่าของใครบางคน..
ทำให้คนอีกหลายคนหมดสิทธิ์ในบุญนี้หรือ.. ?"

ตอนนั้นคุณแม่ถึงพอจะมีกำลังใจเหมือนเดิมได้..
และทำให้เฉพาะเราสองแม่ลูก ได้ทำบุญกับหลวงปู่ไปทะลุแสนแล้ว.. เป็นครั้งแรกในชีวิต..

แต่ครั้งนี้.. ท่านบอกว่า.. เอ็งจัดการเองเลย.. แม่ไม่ยุ่งด้วย..

ใจเราตอนนั้น.. ยังเข้มแข็ง.. มุ่งมั่นว่า ยังไงเราตัดสินใจไม่ผิด..
เพราะขณะที่ทุกคนมุ่งไปยังกฐินหลวงปู่.. แล้วถ้าเราไม่รับงานบุญนี้.. แล้วใครจะรับ..
(แม้ของเราจะเป็นเพียงกองเล็กๆ 1 กองก็เถอะ..)
ก็งานนี้น่ะ.. ออกจะเงียบเชียบ.. ไร้การโปรโมทใดๆสู่คนหมู่มาก..
ไม่เหมือนกฐินล้านนาที่เป็นแม่เหล็กดึงดูดคนอยู่แล้ว.. จึงคิดว่ายังไงก็ต้องทำ.. เพื่อสร้างพระเป็น..

มาถึงวันนี้.. งานกฐินหลวงปู่ได้ผ่านมาแล้ว.. พวกเราทุกคนต่างปลื้มปีติใจมากมาย..
สิ่งที่ไม่คาดคิด.. แต่เป็นสิ่งที่ดีได้เกิดขึ้น.. เมื่อคุณครูไม่ใหญ่รับเป็นประธานใหญ่ฝ่ายสงฆ์..
เรียกว่า หมดกฐินหลวงปู่.. เราก็ได้ทอดกฐินหลวงพ่อ ติดต่อกันเลย.. เยี่ยมมาก..
ทีนี้พอคุณครูไม่ใหญ่ท่านมาเอง.. การโฆษณา ประชาสัมพันธ์ การจัดรถ.. การร่วมแรงร่วมใจ..
ก็เกิดขึ้นอย่างเป็นรูปธรรมทันตาเห็น..
เป็นเรื่องมหัศจรรย์ ถ้าเราจะย้อนดูความแตกต่างระหว่าง ก่อนท่านรับ กับหลังท่านรับเป็นประธานฝ่ายสงฆ์..
จะมีสักกี่คนบนโลกนี้.. ที่แค่เพียงคิด.. ทุกอย่างก็สำเร็จได้ง่ายๆแบบนี้..

มาถึงวันนี้.. เรารู้สึกดีใจมากๆ.. และโล่งใจมากๆ..
ก็ไม่รู้สินะ.. เราก็เป็นแค่คนนอกวัดคนนึง.. ทำไมมาเป็นห่วงอะไรมากมายแบบนี้..
ทีแรกคิดว่า.. งานนี้ยากมากๆสำหรับทีมงานเขาแก้วเสด็จ.. เพราะผู้มีบุญเจองานบุญใหญ่มา 2 งานติดๆกัน..
แต่ตอนนี้.. เราสบายใจมากๆ..

แม้กองที่จองไว้แต่แรก.. น่าจะได้ถือผ้าไตรอยู่แล้ว.. (ไม่งั้นจะได้เอากลับมาบ้านเหรอ..)
แต่มาถึงตอนนี้.. ท่าทางจะไม่พอแล้ว.. ต้องมากกว่านั้น.. แต่เราก็คิดว่า.. เป็นเรื่องที่ดี..
เป็นโอกาสที่ดีที่ท่านมอบให้เพื่อขยายใจเราอีก Step..
เราไม่เกี่ยงงานใหญ่อยู่แล้ว.. ชอบทำอะไรให้มันสะใจอยู่แล้ว..
เพราะถ้าทำเท่าใจที่มีอยู่เดิม.. ความปลื้มจะลดน้อยถอยลง.. กระทั่งต่อมปลื้มอักเสบได้.. 555..
แต่ถ้าเราท้าทายตัวเอง.. ถ้าสำเร็จ.. ความปลื้มจะทวีคูณ.. จริงไหม.. ?
ดังนั้น.. เราต้องท้าทายตัวเองอยู่ตลอดเวลา..
ได้ไม่ได้.. เป็นอีกเรื่องนึง..

พรุ่งนี้เจอกันที่เขาแก้วเสด็จ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#2 usr42246

usr42246
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 02:12 PM

#3 mj.jeab

mj.jeab
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 02:22 PM

ได้ข่าวเหมือนกันค่ะ ถ้าสะสมได้ถึงสิ้นปี ก็น่าสนใจมากกกกกก แล้วต้องติดต่อที่ไหนยังไงคะ

#4 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 02:33 PM

อ่านเรื่องของคุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีแล้วมันตื้นตันใจจังเลยค๊ะ

หลวงปู่ท่านต้องทราบความรักที่คุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีที่มีต่อท่านแน่นอน ขอให้คุณอดทนให้มาก ๆ ตั้งใจสั่งสมบุญบารมีให้มาก ๆยิ่งขึ้นไปน๊ะค๊ะ ขอเป็นกำลังใจให้ค๊ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค๊ะ สาธุ

สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จ

100กะรัต

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 02:36 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีค่ะ สาธุ สาธุ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 02:43 PM

หยิบโบชัวร์มาตอบให้จ้า..

สอบถามเส้นทางการเดินทาง และสำรองที่นั่งได้ที่
พระมหาวันชัย พลคุโณ
โทร. 086-9070908, 086-3045254

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
086-3685072, 086-7782199, 086-3045254
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 03:03 PM

สาธุ

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 03:10 PM

อ่านเรื่องราวการสร้างบารมี ของเด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
แล้วนึกถึงยอดนักสร้างบารมีในกาลก่อน และกาลนี้อีกหลาย ๆ ท่าน
ทีไม่ยอมถอยในการวสร้างบารมี แม้มีอุปสรรค และวิบากมารขัดขวาง นะครับ

ขออนุโมทนาบุญ กับ มนุษย์มหัศจรรย์ ที่ไม่สันโดษในการกุศล และขยันสร้างบารมี
แบบเด็กอนุบาลหน้าใสใจดี อย่างยิ่งครับ
แนบไฟล์  Sa_Dhu_Anumonatami.gif   22.04K   72 ดาวน์โหลด

โปรดจดจำการสร้างบารมี นี้ไว้
แม้ยามมีภัยใด ๆ มารุกราน

แล้วอธิษฐานให้ บุญบารมีนี้ คุ้มครองรักษา
และดลบันดาลให้มีความสำเร็จ สมปรารถนาอย่างมีความสุข
ในชีวิตการสร้งบารมี ต่อ ๆ ไป

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 03:11 PM

จะบอกว่าเค้าอ่านแล้ว มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

เมื่อกี้กำลังนั่งร้องไห้
เพราะว่า ไม่มีคนมาดูแลยาย

คนที่ดูแลยาย ลาออกไปวันอังคาร

ศูนย์ส่งคนใหม่เข้ามาวันอังคาร ก็ลาออกวันรุ่งขึ้น เขาเพิ่งเคยเข้า กทม อยากกลับบ้าน

วันพุธได้คนมาใหม่หนึ่งคน วันนี้วันศุกร์พี่เขาก็ลาออก เพราะว่าเขาเจ็บเข่า ขอกลับไปรักษาตัวก่อน

วันนี้ศูนย์ส่งคนมาใหม่อีกคน มาถึงบ้านเรา ก็อยู่ไม่ถึง 15 นาที ก็กลับไปเลย ทิ้งไป เพราะว่าบอกว่า ศูนย์หลอกเขา เราก็งงแล้วก็จากไป แบบเรางง งง 555

เราโทรไปให้ศูนย์ส่งคนมาใหม่ จนตอนนี้ ก็ยังไม่มีคนมาเลย ศูนย์บอกว่า ยังไม่มีคน

ไม่มีคนเลี้ยงยาย พรุ่งนี้ ก็ต้องไปต่างจังหวัด แต่ว่าไม่มีคนเลี้ยงยาย คงไปธุระไม่ได้ หรือ ต้องเอายายไปด้วย กำลังคิด ๆ ว่าจะจัดการอย่างไรกับชีวิตดี คุณฟ้าร้าง กับ คุณinnerspot เคยบอกให้นั่งสมาธิ มีอะไร ก็ให้นั่งสมาธิ นั่งหลับตาอย่างเดียว 555 ทำมาตลอด ก็ดีขึ้นที่ เมื่อก่อนจะเครียดกว่านี้ เดี๋ยวนี้ ก็นิ่ง ๆ ใจเย็น ๆ ขึ้นค่ะ

และกับประโยคที่พี่เด็กอนุบาลหน้าใสใจดีเขียนว่า

"เค้าน่ะ.. ไม่สนใจหรอกนะ.. ถ้าแม้เค้าทำบุญกับหลวงปู่.. แม้เค้าพยายามสั่งสมบุญ..
และแม้ว่าบุญจะยังไม่ช่วยเค้า.. แม้หลวงปู่จะไม่ช่วยเค้า.. เค้าก็ยังรักหลวงปู่อยู่เสมอ.. ไม่เปลี่ยนแปลง..
มันไม่จำเป็นเลย.. ว่าหลวงปู่จะต้องมาให้อะไรเค้าก่อน.. เค้าถึงจะทำเพื่อท่านได้..
ยังไงเค้าก็ยังรักหลวงปู่เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง.."

โดนใจมากมายเลยค่ะ

ถึงจะเพิ่งมารักหลวงปู่ได้ไม่นาน แต่ก็รักและเคารพหลวงปู่หมดใจจริง ๆ ค่ะ
และก็เชื่อว่า เราคงทำกรรมมามาก วิบากกรรมถึงส่งผลให้เราเป็นอย่างนี้
ตอนนี้ต้องทำอย่างที่คุณยายอาจารย์บอก ต้องสั่งสมบุญให้มาก ๆ ค่ะ
ชีวิตต้องถูกลิขิตใหม่ด้วยเส้นทางแห่งบุญ happy.gif

อ่านแล้ว ก็ดีใจค่ะ ที่พี่น่ารักมากเลย ตัดสินใจเป็นประธานด้วย พี่เท่ห์มากเลยค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ขอร่วมบุญด้วยนะคะ ขอเบอร์บัญชีด้วยยยย ส่งมาให้หน่อยค่ะ

เล่ามาทั้งหมดเพื่อไรเนี่ย 555
555 เพื่อจะบอกว่า ขอบคุณกับประโยคสีน้ำเงินที่เค้า copy มา เป็นกำลังใจให้เค้าทำความดีต่อไป
และ เค้าก็เป็นคนคนหนึ่งที่กำลังต่อสู้กับวิบากกรรมด้วยการทำบุญทุกบุญอย่างต่อเนื่องให้ได้มากที่สุดค่ะ
ขอร่วมเป็นทหารตัวเล็ก ๆ ไปกับกองทัพธรรมด้วยนะคะ happy.gif

#10 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 03:26 PM

Miracal girl อธิษฐานจิต ขอหลวงปู่สิคะ ว่าขอให้มีคนดี ๆ มาดูแลคุณยาย และขอให้คิด ทำ อะไร ก็สะดวก ง่ายดาย ไม่ติดขัด

คนที่ศูนย์ส่งมา อาจไม่ดีพอสำหรับดูแลคุณยายก็ได้นะคะ ทำให้เค้าต้องจากเราไป (เข้าข้างตัวเองสุดฤทธิ์)

สู้ สู้ค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกคนเลยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#11 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 04:30 PM

ใช่ๆๆๆๆ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สู้ สู้ สู้

#12 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 04:44 PM

อนุโมทมาบุญด้วยครับ....สาธุ
สู้ ๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

#13 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 05:04 PM

สาธุ สาธุ

#14 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 06:20 PM

สาธุ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#15 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 06:24 PM

รวมบุญ ๕๐๐ ครับ SMS เลขบัญชีมาให้หน่อย
ขอใบอนุโมทนาบัตรชื่อธนาวุฒิ วงศ์เดชาธร 9491317

สาธุ

#16 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 06:25 PM

ยอดๆๆๆ
ต้องอย่างนี้สิ คนจริง
นึกสำเร็จ ก็สำเร็จสิน่า...
...
จริงๆแล้ว ไม่สำเร็จ ก็ไม่มีใครเสียหาย
หรือ เดือดร้อนเลยนะ เรื่องความตั้งใจทำบุญ
กลัวไปกันทำไม
ทำเฉยๆ นึกสำเร็จ ใจใสก็สำเร็จเอง...
...
ได้มีโอกาส ร่วมบุญใหญ่ บุญนี้เหมือนๆกัน..
เพราะ ชอบทำเป็นพิเศษ
เรื่องบุญอาคาร ถาวรวัตถุ ที่ใช้อบรม ปฏิบัติธรรม
ทำไว้ ทั่วประเทศเลย ไม่ว่าที่ใด
...
รอบนี้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเป็นประธาน...
ไม่มีทางปล่อยให้พลาด...อยู่แล้ว
แต่มีธุระ ไม่ได้ไปร่วมงานกฐิน..พรุ่งนี้นะ

ฝาก...คุณหน้าใส ไปร่วมงาน
ไปเดินอัญเชิญ ผ้ากฐิน แทนด้วย...จ้ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์แนบ

#17 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 06:48 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณ.เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี ด้วยนะค่ะ ขอให้กำลังใจสู้ๆๆๆ นะค่ะ ทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง อยู่ที่ใจเรา

นะจ๊ะ เดินหน้าต่อไปนะจ๊ะ ขอเอาใจช่วย เดี๋ยวจะ ขอร่วมบุญ ด้วยเห็นบอกว่าสะสม วันนี้คงไม่ทันแล้ว ดิฉันเองวันนี้

ก็ได้ ฝากน้องสาว ที่น่ารัก ทำบุญให้ แล้ววันนี้ ก็ขอเอาบุญ มาฝากเพื่อนๆ ในแว๊ปไซร์ ทุกๆท่าน ด้วยขอให้ได้

บุญ เท่าเทียมกัน ด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#18 หอมกรุ่น

หอมกรุ่น
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 07:03 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ฝากทอดกฐินที่เขาแก้วเสด็จนะคะ พี่จะไปทอดกฐินที่ธุดงคสถานล้านนา เพราะอยู่จังหวัดลำพูนค่ะ แล้วเอาบุญมาฝากซึ่งกันและกันนะคะ พี่ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณหน้าใสด้วยค่ะ

#19 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 09:35 PM

แว่บไปเช็ดบ้าน+อาบน้ำ+ไปรับพี่ชายกับน้าสาวมานอนบ้าน(พรุ่งนี้จะได้ไปเช้าๆ.. 555..)

เข้ามาดูกระทู้อีกที.. โอ้ววว..

กราบขอบพระคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่านมากๆจ้า..
ปลื้มมม บวก เขิน.. 55555..
พูดไม่ออกอ่ะ.. เดี๋ยวกลับมาจากเขาแก้วเสด็จแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะ..
กราบขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งมากๆจ้า.. สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif

#20 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 09:53 PM

ขออนโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
luckynara ก็ร่วมบุญไปแล้วค่ะ แต่พอได้รับโบชัวร์ก็อยากทำเพิ่มอีกค่ะ และดีใจมากที่ให้ทยอยบุญได้จนถึงสิ้นปี อยากทำบุญให้คุณแม่ค่ะ เพราะท่านได้ร่วมบุญตั้งแต่ซื้อที่ดินที่เขาแก้วเสด็จแล้ว ตอนนี้เห็นผลบุญที่ท่านทำไว้แล้วปลื้มมากๆค่ะ และต้องทำบุญให้ท่านอีกมากๆเลยค่ะ ดอบเบี้ยบุญสุดคุ้มจริงๆเลยค่ะ

เสียดายว่าอยู่ไกลไปหน่อยไม่งั้นจะไปร่วมงานด้วยค่ะ

#21 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 11:21 PM

มาเอาบุญกันเยอะนะจ้ะ happy.gif ให้หล่อให้รวย ให้สวยกันทุกคน แล้วพรุ่งนี้เจอกันนะจ้ะ ตอนนี้กำลังเตรียมงานกันสนุก คืนนี้คงไม่ได้นอน

#22 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 11:59 PM

ดีจังเลย
น่ารักทั้งแม่ทั้งลูกเลย
พยายามง้อคุณแม่หน่อยนะ
สาธุๆๆ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#23 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 02:19 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม สาธุ สาธุ สาธุ

#24 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 08:43 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนค่ะ โดยเฉพาะหนูน้อยอาลาเร่ (ก็หนูนั่นแหละ เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี) กลับมาเย็นนี้ อย่าลืมเอาบุญมาฝากพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยน่ะ

แล้วช่วยส่งเบอร์บัญชีมาให้พี่ด้วย พี่อยากร่วมบุญด้วย ถึงไม่มากนัก แต่อยากร่วมบุญด้วยจริงๆ จ๊ะ อยากได้บุญ และอยากเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะ

#25 แก้วกาญจน์

แก้วกาญจน์
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 09:03 AM

อ่านเรื่องราวของ จขกท. แล้วตื้นตันใจจนน้ำตามันจะเอ่อล้นออกมา
ขอยกย่องและขอให้กำลังใจให้ทำความตั้งใจสำเร็จเป็นอัศจรรย์นะคะ
อยากจะขอร่วมบุญกองกฐินด้วย ขอรหัสกองด้วยค่ะ

วันนี้เสียดายจัง ไปงานทอดกฐินที่เขาแก้วไม่ได้
ขออนุโทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ..สาธุ

#26 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 10:40 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณเด็กอนุบาล ด้วยนะจ๊ะ
และขอให้กำลังใจในการสร้างบารมีอย่างทุ่มเท ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคใดๆ
นี่ขนาดตกงานนะ ยังเอาชนะได้ สุดยอดๆๆๆๆ นับถือเพื่อนเราจริงๆ
คุณ..คือต้นบุญต้นแบบ คือกัลยาณมิตรที่ยอดเยี่ยมของเรา
ทำให้เรามีกำลังใจ ในการรักษาศีลแปด และนั่งสมาธิ
เอาบุญกลับมาฝากพวกเราชาว DMC ด้วยนะ
อนุโมทนาบุญอีกสักล้านๆๆๆครั้ง สาธุ สาธุ สาธุ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#27 the miracle girl ^__^

• 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 02:47 PM

ส่งใจไปกับพี่ด้วย
มาเล่าไว ๆ นะคะ
รอฟังอย่างตั้งใจค่ะ happy.gif

#28 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 11:53 PM

กราบขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยจ้า.. ที่แวะเวียนมาให้กำลังใจ.. ปลื้มมมมมากๆเลยยยย.. happy.gif

ขอน้อมนำเอาบุญจากการทอดกฐินเขาแก้วเสด็จในครั้งนี้ มาฝากทุกท่านด้วยจ้า..
ขอให้ได้บุญด้วยกันเยอะๆนะ.. ให้เจริญทั้งโลกียทรัพย์ และอริยทรัพย์
เวียนว่ายอยู่แต่เพียงมนุษย์โลก และเทวโลก ตราบกระทั่งเข้าถึงพระนิพพาน หรือที่สุดแห่งธรรม..
สาธุ สาธุ สาธุ..

วันนี้เราออกจากบ้าน 6.30 น. พาคุณแม่, พี่ชาย, และน้าสาว.. ไปร่วมบุญครั้งนี้ด้วย..
ไม่เคยไปเลยนะ.. เขาแก้วเสด็จเนี่ย..
ว่าจะเข้า Internet เช็คข้อมูลเส้นทางอีกที และ Download แผนที่.. แต่..
เมื่อคืน.. กว่าจะทำนู่นทำนี่+รีดผ้า+นั่งสมาธิเสร็จก็.. ตี 2.08 น. ตื่นตี 5 มาเตรียมตัว..
ได้นอนไปราวๆ 3 ชั่วโมง.. เปิด net ไม่ทันแล้ว.. เลยอาศัยเพียงแผนที่จากโบชัวร์ซึ่ง เล็กมาก.. 555..
ขับตามทางหลวงหมายเลข 304 (เพิ่งรู้ว่า.. มันคือถนนรามอินทรา) ไปเรื่อยๆ..
โชคดีที่กลางทางได้เจอกับคนที่รู้จักเส้นทางดีมากๆ.. คือ.. มีรถของไปรษณีย์จอดอยู่ข้างทาง..
เห็นพี่คนนึงทำอะไรอยู่ข้างๆรถ.. เลยให้พี่ชายลงไปถาม.. ก็รู้ว่า.. อีกไกลมาก กว่าจะถึงแยก 3 ทหาร.. เอิ๊กกก..
สรุปว่าเรามาถึงเขาแก้วเสด็จประมาณ 9 โมงครึ่ง.. ผู้มีบุญยังมาไม่มากนัก
และตลอดเส้นทาง.. เราก็รู้สึกว่าไม่เจอรถวัด หรือรถส่วนตัวของผู้มีบุญท่านอื่นเลย..
ทำให้คิดไปว่า.. สงสัยคนอาจกระจายตัวไปตามวัดสาขาอื่นๆกัน..
แต่ตอนขากลับ.. พอเห็นรถแล้ว ทำให้รู้ได้เลยว่า.. คนเยอะมากๆ.. เยอะกว่าที่คิดไว้มาก..
(ตลอดเวลาที่อยู่ในงานไม่รู้หรอก.. เพราะนั่งจุมปุกอยู่ในศาลาแก้วกายธรรม กับเดินไปเดินมานิดหน่อย)

เรื่องแปลกๆที่อยากเล่าก็คือ..
ช่วงก่อนเริ่มงาน.. ประมาณ 10 โมงกว่า.. แดดจัดมาก..
พอพระมหา ดร. สมชาย ประธานในพิธีช่วงเช้าเดินเข้าศาลาแก้วกายธรรมเท่านั้นแหละ.. ฝนเทกระหน่ำเลย..
ถ้าแบบนี้.. เราคิดเอาเองว่า.. เทวดาท่านคงมาร่วมอนุโมทนากับบุญอันยิ่งใหญ่มหาศาลในครั้งนี้แน่นอน..
แล้วก็เชื่อว่า.. หลายๆท่านคงคิดเหมือนกัน.. เพราะบุญสร้างถาวรวัตถุ เพื่อหมู่สงฆ์ครั้งนี้.. มหาศาลจริงๆ..
ซึ่งเรื่องแบบนี้.. เราๆท่านๆก็เคยเจอกันมาแล้วหลายต่อหลายครั้ง..
ยกตัวอย่างคือ.. ครั้งที่หลวงพ่อ ท่านเปิดโอกาสให้ลูกๆร่วมบุญหล่อหลวงปู่ทองคำที่ห้องระดมทุน..
เมื่อทุกอย่างเสร็จลง.. หลวงพ่อท่านกำลังจะให้พร.. ฝนก็เทกระหน่ำลงมาหนักมากในตอนนั้น.. คงจำกันได้..

ยังไม่พอ.. เรื่องแปลกๆอีกเรื่องคือ.. (อันนี้แปลกกว่า.. 555..)
ช่วงที่พระมหา ดร. สมชาย ท่านทำพิธีสงฆ์ เพื่อให้เจ้าภาพผู้มีบุญเปิดผ้าม่านป้ายศาลาแก้วกายธรรมนั้นเอง..
พอท่านเจ้าภาพเปิดผ้าม่านออกเสร็จเท่านั้น.. เดี๋ยวนั้นเลย.. ฟ้าเปิด แจ่มกระจ่างเลย..
จากที่ฟ้าอึมครึมจากฝนตก.. กลายเป็นว่า แสงตะวันสาดส่องแจ่มลงมา.. เหมือนมีใครกดสวิทซ์เปิดไฟอย่างนั้นเลย..
ถ้าไม่เห็นกับตา.. ก็คงยากที่จะเชื่อ.. แต่วันนี้ได้เห็นเป็นบุญตาจริงๆ..
เหมือนนิมิตรหมายอันดีที่จะบอกกับพวกเราว่า.. บุญกฐินครั้งนี้.. ณ.ที่แห่งนี้.. ไม่ธรรมดานะ..
ทุกบาททุกสตางค์ที่ผู้มีบุญทุกท่านสละไปในครั้งนี้..
จะทำให้พระพุทธศาสนาเจริญยั่งยืนโชติช่วงเป็นอัศจรรย์อีกครั้งหนึ่งแน่นอน..
เพราะเรากำลังร่วมสร้าง "พระเป็น" ซึ่งจะว่าไปแล้ว.. ก็เปรียบเสมือน.. ลมหายใจของพระพุทธศาสนาเชียวนะ..
บุญนี้ไม่ธรรมดาแน่ๆ..
(ขนาดใครบางคน.. เข้ามาตอบกระทู้ใน Webboard ด้วยรักและห่วงใยอายุพระศาสนาอย่างจริงใจมหาศาล
บุญนั้นยังทำให้เห็นพระธรรมกายสีทองติดตาติดใจทุกอิริยาบถทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน แทบจะทุกลมหายใจ เลย..
แล้วบุญนี้ล่ะ.. จะเป็นอย่างไร.. ? )

สุดท้าย.. เล่าเรื่องซอกตึกดีกว่า.. 555..
คือ.. มาอยู่แถวๆนี้อ่ะนะ.. เขาแก้วเสด็จ ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า.. หาตึกได้ยากมาก..
ครั้นจะหาซอกตึก.. ยิ่งยากเข้าไปใหญ่.. เพราะนั่นหมายความว่า..
ต้องมีตึก 2 ตึกขึ้นไป.. จึงจะเกิดซอกตึกขึ้นมาได้.. จริงไหม..?
เหตุเกิดช่วงพักกลางวันทานอาหาร..

พิธีกรในงาน.. คาดว่าน่าจะเป็นคุณสะมะนึก.. มั๊ง ถ้าจำเสียงไม่ผิดนะ..
พี่ท่านได้เอาเรื่องของเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีไปอ่านนนนน.. โอ้วววว.. ว้าววว..
ตอนนั้นเลยยยย....
.
.
.

ซอกตึกอยู่หนายยย.. ขอให้ฉันได้ซุกหน้าหน่อยยย.. ขอซอกใหญ่ๆด้วยนะ.. เพราะ..
เพราะตอนนี้หน้าฉันมันบานนนนนน.. เป็นทานนนนนนตะวันนนนนน.. อีกแล้ววววว.. 55555..
ก็ไม่ได้มีใครรู้หรอกนะ.. ว่าคือเรา.. ยกเว้นคุณแม่เราเอง.. (เอ.. หรือว่ามีคนอื่นรู้ นั่งอยู่ใกล้ๆหว่า..)
แต่เราหาซอกตึกไม่ได้อ่ะ.. 55555.... happy.gif

ฝากไว้ก่อนเถอะคุณพี่สะมะนึก.. ถ้าเจอตัวเป็นๆนะ.. หึ หึ..
ไม่มีอะไรหรอก....
.
.
.

จะขอร่วมปัจจัยทำบุญด้วยน่ะ.. 55555..

ขอน้อมเอาบุญทุกบุญมาฝากทุกท่านอีกครั้งนะ.. สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif

#29 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2008 - 12:05 AM

ปล. คุณแก้วกาญจน์.. และทุกท่านที่รู้สึกเสียดาย..

เราจะบอกว่า.. ท่านอาจไม่ได้เดินถือผ้าไตร.. (เพราะย้อนเวลากลับไปวันงานไม่ได้..)
แต่.. ทุกท่านยังสามารถร่วมบุญกับเขาแก้วเสด็จได้เรื่อยๆนะ.. จริงๆ..

ขณะนี้เพิ่งผ่านไปไม่นาน.. สิ่งปลูกสร้างเพื่อพระศาสนายังไม่ได้ดำเนินการ
แล้วเราก็เชื่อว่า ยังต้องการทุนทรัพย์ในการจัดสร้างอีกมากเลย.. ลองไปดูสถานที่จริงแล้วจะรู้..
ดังนั้น.. ทุกท่านยังมีสิทธิ์ในบุญนี้.. เท่าเทียมกันทุกท่านนะ..
แต่หากรอให้สิ่งปลูกสร้างขึ้นแล้ว.. ถึงตอนนั้น.. คงย้อนเวลากลับมาไม่ได้อีกแน่นอน.. happy.gif

(จะมีใครเข้ามาอ่านมั๊ยเนี่ย.. กระทู้ตกลงแล้ว.. เหอๆ.. แต่ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่อ่ะ..)

#30 the miracle girl ^__^

• 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2008 - 02:27 AM

เรตติ้งไม่ตกแน่นอนค่ะ
เพราะว่า
พี่เด็กอนุบาลหน้าใสใจดีลงท้ายไว้ก่อนไปทำบุญว่า

เดี๋ยวกลับมาจากเขาแก้วเสด็จแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะ..

เค้ายังติดตามมาอ่านเลยค่ะ
เพิ่งกลับมาจากข้างนอก
เปิด www.dmc.tv เพื่อมาอ่านเรื่องของพี่ก่อนเลยหลังจากอาบน้ำเสร็จ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี และทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบุญกฐินเขาแก้วเสด็จ ค่ะ happy.gif

ปล. ไม่ได้ไปงาน เลยไม่ทราบว่า คุณสะมะนึก(.. มั๊ง ถ้าพี่เด็กอนุบาลหน้าใสใจดีจำเสียงไม่ผิดนะคะ..)
พี่ท่านได้เอาเรื่องของเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีไปอ่านนนนน.. เรื่องอะไรเหรอคะ เล่าให้ฟังหน่อย อยากทราบด้วยค่ะ ใช่เรื่องที่พี่เด็กอนุบาลหน้าใสใจดีเขียนไว้ในกระทู้นี้ตอนแรกหรือเปล่าคะ happy.gif