ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2014 - 10:36 AM

ต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆ

แนบไฟล์  531201p1.jpg   73.22K   13 ดาวน์โหลด

เราใช้บุญเก่าไปทุกวัน  ตั้งแต่ตื่นนอน  จนกระทั่งเข้านอน  จะเรียกว่าทุกอนุวินาทีก็ได้  ที่ยังเรี่ยวมีแรงสูดลมหายใจ เข้าออกอยู่  เพราะว่ามีบุญเก่า ปรนปรือให้ชีวิตเป็นไป

เราใช้บุญเก่าตลอดเวลา  แต่บุญใหม่  นานๆ สร้างที มันจะไม่พอกัน  เราในฐานะที่มาถึง ความรู้อันบริสุทธิ์  ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เข้าใจชีวิตได้ดีกว่าเดิม ก็ควรจะใช้ชีวิตสร้างบารมีเพิ่มขึ้น

ต้องหมั่นทำบุญบ่อยๆ นะลูกนะ ทำไปเรื่อยๆ ทำด้วยใจที่ผ่องใส ทั้งก่อนทำ กำลังทำ  หลังจากทำแล้วก็ต้องปลื้ม แล้วก็นึกถึงบ่อยๆ นึกเรื่อยๆ  ใจจะได้คุ้นเคยอยู่กับบุญ 

ธรรมะคุณครูไม่ใหญ่

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2014 - 05:58 PM

:D

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2014 - 07:05 PM

ลูกขอกราบอนุโมทนาบุญธรรมะของ หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ ด้วย เจ้าค่ะ ลูกทำตามที่ หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ บอกมาอยู่ ตลอดเวลา

เจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ