ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

วิธีทำให้ดู DMC แบบ Real time และทำงานอื่นไปพร้อมๆกัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทางสว่าง

ทางสว่าง
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 12:00 AM

วันนี้จะมาแนะนำวิธีการทำ Short Cut เปิด DMC ทาง Internet โดยโปรแกรม Gom Player

สำหรับกัลยาณมิตรหลายๆท่านที่อยากจะทำงานอื่นๆไปพร้อมกับรับชม DMC แบบ Real time นะครับ

1. เปิดโปรแกรม Gom Player > คลิกขวาในตัวโปรแกรม > ชี้ที่ Open > คลิกเลือกที่ URL...

2. ในช่อง Open ให้พิมพ์ mms://203.146.251.191/vcont450k_4

3. โปรแกรมจะรับสัญญาณสดจากช่อง DMC

ทีนี้ เรามาทำให้โปรแกรมเปิดดู DMC Real time แบบง่ายๆแบบคลิกเปิดได้จากหน้าจอทันใจกันเลย
แถมดูไปพลาง ทำงานอื่นไปพลางได้ด้วยกันดีกว่านะครับ
เริ่มทำตามขั้นตอนต่อไปได้เลยครับ

4. คลิกขวาที่ตัวโปรแกรม > คลิกเลือก Playlist...

5. โปรแกรมจะโชว์ Playlist ขึ้นมา

6. คลิกขวาที่รายการใน Playlist > คลิกเลือก Save Playlist...

7. ตั้งชื่อไฟล์และเลือกที่เก็บไฟล์ > คลิก save (บันทึก)

8. ปิดโปรแกรม Gom Player ไปก่อน แล้วเปิด Directory ที่เก็บไฟล์เมื่อสักครู่ขึ้นมา

9. คลิกขวาที่ไอคอนที่สร้างได้เมื่อสักครู่ > ชี้เมาส์ที่ Send to > คลิกที่ Desktop (create shortcut)

10. จะได้ shortcut ที่ใช้เปิดดู DMC อยู่บน Desktop แล้ว

ทีนี้ดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอนบน Desktop ก็จะเปิด DMC แบบ Real time ได้แล้วครับ

11. สำหรับผู้ที่ต้องการทำให้โปรแกรมอยู่บนสุดเวลาดู DMC ก็ให้คลิกขวาที่ตัวโปรแกรม > ชี้เมาส์ที่ Option > แล้วเลือก On top while playing

12. ถ้าโปรแกรมมีขนาดหน้าต่างใหญ่เกินไปก็ลากให้ย่อลงมาได้ครับ จะย้ายเคลื่อนลงซ้ายขวาก็ได้ จะดูเต็มจอก็ได้

13. ทีนี้ก็สามารถดู DMC ไปพร้อมๆกับทำงานอื่นได้ แถมเปิดง่าย แค่ดับเบิ้ลคลิกที่ไอค่อนบน Desktop ครับ

Ps. ถ้าความเร็ว Internet ไม่เร็วมาก ในข้อ 2 อาจเปลี่ยนเป็น link นี้ก็ได้นะครับ mms://203.146.251.191/vcont230k_3
จะได้ความเร็วที่ 230 kbps แทนที่จะเป็น 450 kbps ความคมชัดจะลดลงเล็กน้อยครับ

ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านมีความสุขกับการปฏิบัติธรรมในช่วงเข้าพรรษานะครับ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 01:01 AM

เป็นวิธีที่ดีมากๆ มีรายละเอียดชัดเจน ทำตามง่ายดีครับ happy.gif

ลองใช้แล้ว สะดวกดีมากครับ

อนุโมทนา มาก ๆ ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 08:14 AM

ขอบคุณ นรอ.ทางสว่างมากครับ แบ่งปันไอเดียดีๆ กัน ผมขอเล่าถึงวิธีของผมบ้างครับ เผื่อเป็นประโยชน์

ผมใช้ Notebook มีพอร์ท VGA และเซ็ทค่าจอเป็น Dual Display

ทำงานได้โดยเอาจอดีเอ็มซี มาไว้อีกจอภาพ ดูดาวธรรมไปทำงานไป

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 08:51 AM

อนุโมทนาบุญและขอบพระคุณมากครับ

ตัวผมเองจะอาศัยแค่เสียงครับ เพราะทำงานด้านเอกสารซะเยอะ เวลามีภาพด้วยก็พาลจะหยุดทำงานมาดูซะมากกว่า ก็เลยต้องอาศัยแค่เสียงเท่านั้น ไม่งั้นงานไม่ค่อยเดิน

เปิดกันให้เยอะๆนะครับ ลูกน้องที่ทำงานผมจากไม่เคยสนใจ ตอนนี้ก็เปิดค้นหาเรื่องที่สนใจมาอ่าน มาดูแล้วนะครับ ยังมีคนที่ไม่เคยรู้ ยังไม่เคยเห็นอีกมาก หน้าที่ของพวกเราคือ เปิดโอกาศให้กับทุกคนครับ

มาช่วยกันเผยแผ่นะครับ อนาคตของพระพุทธศาสนาอยู่ในมือเราทุกคนนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 09:42 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ ดีจังแจ่มด้วย

#6 ขุนรบพระนิพพาน

ขุนรบพระนิพพาน
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 09:59 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ดีมากๆเลย ทำตามได้ดี ชอบมากๆครับ สาธุครับ

#7 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 10:53 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 11:09 AM

ดีจังเลยครับ น่าจะมีกระทู้ที่เพื่อน นรอ มาแบ่งปั่นประสบการณ์ทาง IT กันนะครับ
สาธุ ครับผม

#9 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 11:30 AM

ขอบคุณครับ... เดี๋ยวจะลองทำเลย :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#10 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 01:29 PM

ของผมก็ทำคับ ดูในมือถือ

เปิด window media player แล้วไปที่ mms://live.dmc.tv/vcont450k_4

ง่ายจิงๆ biggrin.gif

#11 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 02:16 PM

สาธุครับ โอเคเลยครับ
ปกติเปิดie2อัน อันหนึ่งดูdmc อีกอันเลยfacebookครับ 55

#12 ยิ้มแย้ม

ยิ้มแย้ม
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 03:44 PM

biggrin.gif สาธุด้วยคนนะ เยี่ยมมาก

#13 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 July 2010 - 07:02 PM

...ใช้ตามวิธีนี้ทำกับโปรแกรม kmp player และอื่นๆ ได้เลยนะครับ แต่ window media จะยากนิดนุง เป็นการนำโปรแกรมมาใช้งานกับมัลติมีเดียบนเน็ต
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#14 NuengKung

NuengKung
  • 39 โพสต์
  • Interests:เทคโนโลยี มือถือ

โพสต์เมื่อ 04 August 2010 - 11:14 PM

สาธุ สาธุ สาธุ
วิถีปูลาดด้วยสีทองแห่งกาสาวพัตร์ ถนนที่พุทธบิตรใช้เดินสู่อกบิดาแห่งตน “ถนนธรรมทายาท” เส้นทางสะอาดเปล่งแสงสุกใส พร่ำเรียกหาลูกผู้ชายผู้ใฝ่ชัยชนะที่แท้จริง

#15 ออมสินบุญ

ออมสินบุญ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2010 - 06:30 PM

สาธุจ้า
อนุโมทนาบุญจ้า

#16 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2010 - 05:04 PM

ลองทำดูแล้ว พอsave แล้วจะกลายเป็น winamp

#17 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 08:02 PM

ขอบคุณ และอนุโมทนาบุญค่ะ