ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปลื้มๆๆๆๆๆๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2006 - 10:37 PM

เกิดมาก็เพิ่งจะได้เคยเดินเวียนประทักษิณยาว 3,200 เมตร อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุ.... :D

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2006 - 10:41 PM

ไปเวียนมาเหมือนกันครับ โอ...เวียนประทักษิณ 3 กิโลกว่า ใช้เวลาเป็นชั่วโมง ไม่เคยเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ มีเสียเนื้อด้วยครับ แบบว่า น้ำตาเทียนหกใส่มือ ร้อนมากๆ เลย แต่ก็กลั้นใจถือต่อครับ มือพอง มือลวกไม่ว่า ขอให้ได้บูชาพระพุทธองค์ด้วยดวงประทีปให้ถึงที่สุดเท่าที่ไส้ดวงประทีปจะไปไหวครับ....ด้วยเหตุนี้ ประทีปน้อยของผม สว่างไสว ไปจนเกือบครบรอบ ไส้ไหม้หมดตอน เดินไปได้ 3 ใน 4 ของมหาวิหารคดครับ เสียดายจัง ประทีปผมน่าจะไส้ยาวกว่านี้อีกนิดนึง จะได้วนครบรอบโดยไม่ดับกลางทาง
อ้อ...เอาบุญมาฝากและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เป็นบุคคลในประวัติศาสตร์ในการสร้างบารมีครั้งนี้ด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2006 - 10:47 PM

สาธุๆๆ ครับ วันนี้ผมก็ไปถือธงถวายเป็นพุทธบูชามาครับยิ่งเดินยิ่งปลื้มในพระมหากรุณาและน้ำพระทัยของพระบรมครูเฉกเช่นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ อนุโมทนาบุญครับ
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#4 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2006 - 11:08 PM

เอาบุญมาฝากและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เป็นบุคคลในประวัติศาสตร์ในการสร้างบารมีครั้งนี้ด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุจ๊ะ.....

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2006 - 11:30 PM

ปลื้มด้วยคนค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะค้า
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 12:00 AM

อนุโมทนาบุญกับยอดนักสร้างบารมีพันธุ์ตะวัน ซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ... smile.gif

#7 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 12:15 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#8 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 01:28 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมเวียนประทักษิณค่ะ สาธุ ๆ ๆ ๆ ดอกบัวไม่มีโอกาสได้ไปร่วม แต่ก็ยังได้ปลื้มค่ะ เพราะว่าได้ส่งปัจจัยไปร่วมบุึญในครั้งนี้ด้วยค่ะ ขอแบ่งบุญนี้ให้เพื่อนๆด้วยนะคะ

#9 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 03:47 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยครับ แม้ว่าเทียนจะละลายหมด แต่ไฟก็อุตส่าห์ลามไหม้บนดอกบัวปูนปลาสเตอร์กลายเป็นติดไฟทั้งเทียนทั้งดอกบัว ต้องเอาพลาสติกมารองถือเพราะว่าจับไม่ได้ มาดับเอาตอนเดินตากฝนกลับบ้านนี่เองครับ

เป็นสิ่งที่เกิดได้ยากนะครับ ให้คนน้อย ๆ เดินไกล ๆ ก็ยากแล้ว ให้คนเยอะ ๆ มาเดินรวมกันใกล้ ๆ ก็ยาก อันนี้คนเยอะ ๆ พร้อมใจกันเดินเวียนเป็นระยะทาง 3 กิโลกว่า กินเวลาเป็นชั่วโมง ๆ แค่นี้จะไปยากอะไรเพราะเราต้องไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมใช่ไหมครับ

เดินไปเป็นทีมพร้อม ๆ กันจนกว่าจะถึงเป้าหมาย

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 03:59 AM

เป็นระยะทางเวียนเทียนที่ยาวที่สุดในโลกก็ว่าได้ แต่ก่อนเวียนเทียนที่ พระปฐมเจดีย์
ว่ายาวแล้วที่นี่นับว่า สถิติใหม่ ความภูมิใจที่มีพุทธสถานใหญ่ขนาดนี้
หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 sam1

sam1
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 08:56 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคับ.สาธุ
ไม่ได้ไปแต่ร่วมพิธีทาง dmc ภาพสวยงามมาก

#12 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 09:09 AM

นำบุญมาแบ่งให้ได้เท่ากันทุกคนเลยนะคะ สาธุๆ
เกิดมาเพิ่งจะเคยเดินเหมือนกัน แต่น่าแปลกที่ไม่เหนื่อยสักนิดเลย
กลับปลื้มมากยิ่งขึ้น ยิ่งคนที่มีอายุมากแล้วด้วย
หนูเห็นเดิมกันอย่างตั้งใจรับบุญใหญ่กันจริงๆ

"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#13 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 09:18 AM

ผมร่วมพิธีอยู่ทาง dmc ครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#14 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 10:22 AM

สาธุ..ครับดีใจจัง

#15 ~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~

~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 11:03 AM

เวียนได้ไม่ครบรอบนะคะ แต่เดินได้ประมาณ 2 กิโลกว่าๆค่ะ น้ำเทียนหกใส่มือหลายรอบเหมือนกันค่ะ..
แต่ก็ภูมิใจนะคะ ที่เป็นส่วนหนึ่งในวันประวัติศาสตร์นี้ เอาบุญทุกบุญมาฝากทุกคนเลยนะคะ

แล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ.. สาธุ .. ^_^

#16 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 12:46 PM

สาธุเช่นกันครับ
สนุกมาเลยครับ
ได้บุญเยอะอีกต่างาก
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#17 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 02:58 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปเวียนประทักษิณค่ะ
ที่ใจดี..เอาบุญมาฝากทุกคน

#18 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 03:21 PM

ผมก็เวียนด้วยเหมือนกันคร้าบ ผมเดินตั้ง 1 รอบครึ่งแหนะ (คือ 1 รอบปรกติ บวกกับตอนเดินเข้าไปทางทิศเหนือ และกลับออกมาทางทิศใต้คร้าบ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#19 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 06:59 PM

สาธุกับทุกท่านนะค่ะ

เมื่อวานได้ไปตักบาตรแต่เช้า สายไปปล่อยปลา และกลับมานั่งธรรมะกับหลวงพ่อ
บ่ายก็ถวายปัจจัยบูชาธรรม และร่วมงานบวชพระอุทิศชีวิต
เย็นไปเวียนประทักษิณมาด้วยค่ะ ขาเมื่อยไปหมดเลย แต่อิ่มบุญมากๆค่ะ เอาบุญนี้แบ่งให้ทุกๆคนด้วยนะค่ะ

#20 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 07:39 PM

อนุโมทนา

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#21 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 09:35 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ได้มาช่วยงานเป็นอาสาสมัครดูแลพื้นที่เวียนประทักษิณและได้เดินรอบมหารัตนวิหารคดไปพร้อมๆ กัน เป็นสุขมากๆครับ ยังไม่เคยไดเวียนเทียนที่ไหนไกล และนานเท่านี้มาก่อน ถ้าทางวัดทำให้เกิความไม่สะดวกประการใด ก็ขออภัยไว้ด้วยครับ เพราะบางท่านไม่ได้เทียนบัว ผ้าพลาสติกรองนั่งไม่พอ น้ำตาเทียนหกใส่มือ ฯลฯ ปัญหานี้ก็จะคงได้รับการแก้ไขต่อไป

#22 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 10:47 PM

เอ .... สงสัยว่าทำไมถึงมีเทียนหกใส่มือกันล่ะค่ะ ทั้งๆที่มีบังอยู่มิช่หรอหก ได้ไง
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#23 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 11:08 PM

ผมก็ไปมาครับ 1 รอบประมาณเกือบชั่วโมงครึ่ง ปลื้มใจจริงๆ คนมาเยอะมาก ปีหน้าจะต้องไปร่วมอีกให้ได้ ขอแบ่งบุญให้ผู้ไม่มีโอกาสไปร่วมนะครับ

#24 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 11:25 PM

เอ .... สงสัยว่าทำไมถึงมีเทียนหกใส่มือกันล่ะค่ะ ทั้งๆที่มีบังอยู่มิช่หรอหก ได้ไง

อันที่เป็นของกล้าเศรษฐีมันมีที่บังก็จริงครับ แต่บางคนก็ไม่ได้ อย่างผมไม่ได้ที่บัง แล้วบางอันเทียนก็ใส่เสมอขอบ เมื่อเทียนละลายกลายเป็นน้ำเทียนที่เสมอขอบ เมื่อเดินๆไป ถือไม่ดี ก็จะหกมาโดนมือได้ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#25 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2006 - 12:25 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุ

#26 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2006 - 03:11 AM

อนุโมทนาบุญ สาธุ..

#27 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2006 - 11:32 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/l\_ สาธุ
ดิฉันก็ได้เวียนด้วยค่ะ ช่วงแรกๆ ลมแรงนะค่ะ ไม่รู้มาจากไหน เทียนดับ เป็นช่วงๆ เลยค่ะ
รุ่นจุลเศรษฐี จะเป็นแก้ว แบบ ไม่มีที่ปิด มีพานให้ด้วยค่ะ ทำให้ไม่ร้อนมือ แต่จะดับง่ายมักๆ
พอดีตอนก่อนเข้าไปเวียน ดื่มน้ำ แล้วก็ถือแก้วพลาสติกไปด้วย ก็เลยเอาเทียนใส่ไว้ตรงกลางของถ้วยน้ำ อิอิ บังลมได้พอดีเลยค่ะ คราวเนี่ย ก็สบายเลยค่ะ เดินยาวไปเลยค่ะ ไม่ต้องจุดละ
ปลื้ม สุดๆๆ จนไม่รู้จักเหนื่อยเลยค่ะ

#28 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 14 May 2006 - 01:00 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#29 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 14 May 2006 - 09:42 PM

ภาพถ่ายงานบุญ มาแบ่งให้ชมครับ

IPB Image

ขออนุโมทนาบุญครับ

#30 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 07:36 AM

สาธุครับ..ปวดขามากๆครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว